Trao đổi kinh nghiệm + cảm nhận về Sportage

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
e vào đại lý KIA tại HP rồi, sau khi chạy phần mềm kiểm tra, kỹ thuật viên bảo, xe em bị lỗi: "cảm biến áp suất cổ hút động cơ".
Chạy đi, chạy lại, xóa lỗi... máy nổ êm ..nhưng chạy 1 lúc lại đèn báo sự cố màu vàng hiện lên. Kỹ thuật viên bảo, không phải lỗi động cơ mà lỗi ở cái con cảm biến đấy, cần phải thay thế con cảm biến, và phải đặt hàng khoảng 15 ngày mới có. Hic, em định mang về HN, đưa vào KIA anh Hải xem thế nào, các cụ tư vấn thêm cho em ạ
Tìm đc đúng bệnh rùi thì em nghĩ là nên thay thôi cụ ạ, nhưng mà cụ cứ thử alo cho cụ Top xem sao.
Xong cụ nhớ post cái lý do nó bị hỏng lên cho bọn em biết với nhé, chúc cụ sớm xong việc ^^

Tắckè_Tucson

Xe buýt
Cụ hỏi 2011 à? nhưng theo em thì cũng như 2010 thôi đều do Hankook sản xuất cỡ lốp là 235/55 R18 thì phải e cũng không rõ lắm mai ra nghía lại mà e SP lốp cũng như e Túc mà cụ
Cám ơn Cụ đã trả lời giúp em thông tin , chả là hôm trước ngồi lên xe ông bạn mới lấy con sportage thấy nó êm và không có tiếng vọng từ lốp như Túc, khi xem thì thấy vành cũng 18 nhưng có vẻ không mỏng như lốp Túc nên nó êm hơn.

DELICAVINA

Xe hơi
Website
www.delica.vn
Mai rảnh anh thu xếp qua HQViet em Alo cụ Minh lắp đồ của cụ chế nhé! mấy ngày rồi em bận việc quá!

Jack i30

Xe tải
e vào đại lý KIA tại HP rồi, sau khi chạy phần mềm kiểm tra, kỹ thuật viên bảo, xe em bị lỗi: "cảm biến áp suất cổ hút động cơ".
Chạy đi, chạy lại, xóa lỗi... máy nổ êm ..nhưng chạy 1 lúc lại đèn báo sự cố màu vàng hiện lên. Kỹ thuật viên bảo, không phải lỗi động cơ mà lỗi ở cái con cảm biến đấy, cần phải thay thế con cảm biến, và phải đặt hàng khoảng 15 ngày mới có. Hic, em định mang về HN, đưa vào KIA anh Hải xem thế nào, các cụ tư vấn thêm cho em ạ
Cụ tả thế em cũng chưa hiểu được, mà liệu có tin được kỹ thuật viên check ko? Cụ phải ngó xem trên màn mình test nó hiển thị dòng chữ gì? Em ko tin mấy ông kỹ thuật viên dịch tiếng Anh ra tiếng Việt đâu. Điều quan trọng là nếu như lỗi về động cơ (em tự hiểu) thì ko nên vận hành máy mà chưa check hết lỗi. Nếu cụ mang về HN thì phải hỏi kỹ thuật viên cứng hoặc gọi cụ Hardtop xem có để lỗi chạy về HN được ko?!

Em có tin mừng cho các cụ đang sử dụng Iphone 3GS, 4 và Ipad là các cụ có thể cài đặt phần mềm PAPAGO Vietnam 7.0; phần mềm này dùng GPS có trên điện thoại để dẫn đường mà ko cần dùng internet. Các cụ cứ vào google gõ là có thể dow được về, Iphone của cụ nào đã có vietappstore thì có thể dow trực tiếp ở đấy, còn nếu cụ nào dùng Pad2 hoặc chưa unlock và dùng hệ 4.3 trở lên thì vào apple store để mua. Nếu các cụ cần mua TK apple thì vào itunesvn.net liên lạc theo số điện thoại để mua TK.
Nhược điểm khi dùng phần mềm này: ngốn pin nhanh vì vừa phải online GPS vừa phải đọc phần mềm, chưa được cập nhật bản đồ mới nên một số đường còn dẫn sai, chưa có cảnh báo về giới hạn tốc độ cho từng đoạn đường (cái này em chưa test hết).

tuansrc9999

Xe buýt
Các cụ này up đồ cho xe mà không cụ nào show hàng là sao :-L đẹp thì khoe ra chứ được mỗi bác Toàn với awen còn đâu là chẳng có ai cả x-(
Đề nghị bác chủ tịt nhắc nhở a e chịu khó show vợ 2 và chém gió vào nhé ;)

tuansrc9999

Xe buýt
Có cụ nào xin được Logo Oto FUN ko cho e 1 cái với e dán vào mông vợ e phát nào, vụ này lần trước e có hỏi nhưng mà hết mất rồi, hok bít bầy giớ sao rồi nữa

car-carrier

Xe tải
Cụ tả thế em cũng chưa hiểu được, mà liệu có tin được kỹ thuật viên check ko? Cụ phải ngó xem trên màn mình test nó hiển thị dòng chữ gì? Em ko tin mấy ông kỹ thuật viên dịch tiếng Anh ra tiếng Việt đâu. Điều quan trọng là nếu như lỗi về động cơ (em tự hiểu) thì ko nên vận hành máy mà chưa check hết lỗi. Nếu cụ mang về HN thì phải hỏi kỹ thuật viên cứng hoặc gọi cụ Hardtop xem có để lỗi chạy về HN được ko?!
em xem trên màn hình laptop, họ chạy phần mềm GDS của KIA để check ạ, sau khi login vào chương trình thì tìm đến Sportage để vào, kích vào engine trouble và runnung, sau đấy em thấy báo lỗi: manifold pressure sensor gì gì đấy. Sau đấy kỹ thuật viên mới mang thêm cái máy đo, đo ở con cảm biến đấy, và thấy bị hỏng 2 chân, 2 chân khác vẫn ok.
Sáng nay em nổ máy đi làm, lại không thấy gì nữa rồi ạ, hic, chắc phải mang về HN kiểm tra, e có gọi cho saloon bán hàng xe em, sale bảo anh cứ mang về saloon, bọn em sẽ có trách nhiệm check và khắc phục cho anh ngay. Nghe câu nói đấy lại thấy cái Thông tư 20 Mới có vẻ có vấn đề, hehee

RED_SPORTAGE

Xe đạp
các bác giúp e với!!
Vợ em hôm nọ tự nhiên bị bệnh này, em vài số lùi thì cái camera nó đen thui, chỉ hiện mỗi cái thước cảm ứng thôi, phải tắt nguồn khởi động lại thì một lúc sau mới lên hình. Có bác nào bị lỗi này như em ko ạ? cho em xin ít kinh nghiệm chỉ giáo ạ. Em cảm ơn các bác

RED_SPORTAGE

Xe đạp
Em cảm ơn bác! em sẽ để ý xem sao.chứ em nó mà chột đằng sau thì buồn quá!!!

car-carrier

Xe tải
cụ Red- nên đến nơi nào đấy, kiểm tra phần mềm xem, hê, em có kinh nghiệm về running cái phần mềm kiểm tra GDS của K-Spor, có lỗi gì bít ngay cụ ạ

tizzi

Xe tải
Các bác ơi,cửa kinh bên lái của e hình như bị hỏng,nó ko lên xuông được nữa trong khi 3 cửa còn lại thi bình thường. Hôm trước cũng bị vậy nhưng 1 lúc sau thì lại mở được.
Các bác bắt bênh giúp em với

tizzi

Xe tải
thưa cá cụ em thấy em nó không tịt hẳn ợ, mà có lúc bị lúc không. Có lúc khi khởi động thì kéo lên xuống được, nhưng đi 1 lúc thì lại không được. Lúc khác thì lúc chạy thì được nhưng dừng xe lại không được. :(

Jack i30

Xe tải
thưa cá cụ em thấy em nó không tịt hẳn ợ, mà có lúc bị lúc không. Có lúc khi khởi động thì kéo lên xuống được, nhưng đi 1 lúc thì lại không được. Lúc khác thì lúc chạy thì được nhưng dừng xe lại không được. :(
Hôm nào cụ qua gara tháo kiểm tra phần tiếp xúc của công tắc bị bẩn chăng? Hay dây nối tiếp xúc lỏng?
Mà sao xe các cụ hay có những lỗi vặt nhỉ? Xe em đi hơn 8 nghìn km mà chẳng thấy gì, chỉ có cảm nhận là xe hơi ngốn xăng, với phần vỏ tôn hơi mềm!

tuansrc9999

Xe buýt
Chắc là do các cụ đi dán kính tháo ra lắp vào nên lỏng tiếp xúc rồi, xe e ko bị những thứ lặt vặt như vây. Sao dạo này mọi người đi đâu hết nhỉ box buồn quá :(

tizzi

Xe tải
Hôm nào cụ qua gara tháo kiểm tra phần tiếp xúc của công tắc bị bẩn chăng? Hay dây nối tiếp xúc lỏng?
Mà sao xe các cụ hay có những lỗi vặt nhỉ? Xe em đi hơn 8 nghìn km mà chẳng thấy gì, chỉ có cảm nhận là xe hơi ngốn xăng, với phần vỏ tôn hơi mềm!
Hehe, em là em mới chỉ bị cái này thôi, chứ lắt vặt khác em ko có. Cụ cho hỏi là lốp cụ bơm bao nhiêu mỗi bánh vậy?

tizzi

Xe tải
Chắc là do các cụ đi dán kính tháo ra lắp vào nên lỏng tiếp xúc rồi, xe e ko bị những thứ lặt vặt như vây. Sao dạo này mọi người đi đâu hết nhỉ box buồn quá :(
Từ hồi dán kính đến giờ có sao đâu ợ, mới chỉ bị gần đây thôi. Mà bực mình là khi mình không để ý thì ko lại bình thường, lúc cần mở xuống nó lại tịt.
Em vừa đi trải sàn về, nghĩ cho cùng thì vẫn nền làm, vì thảm nỉ của em chân ướt treo lên nhiều, bùn đất linh tinh, giờ cũng có hiện tượng có mùi. Trải xong, đắt cái thảm nỉ lên, khi nào chán thì thay cái khác, he he. 700k, ở Việt Phát ô tô, làm cũng cẩn thận phết :)

Jack i30

Xe tải
Hehe, em là em mới chỉ bị cái này thôi, chứ lắt vặt khác em ko có. Cụ cho hỏi là lốp cụ bơm bao nhiêu mỗi bánh vậy?
Em cân lốp lúc mua xe được mấy ngày, cụ thể: lốp trước 2.3kg; lốp sau 2.2kg; có thể cân đều nhau, nhưng lốp sau cân nhẹ hơn tý đi cho êm, nhà em chỉ Gấu, F1,2 nên tải thế đi là ok.

Từ hồi dán kính đến giờ có sao đâu ợ, mới chỉ bị gần đây thôi. Mà bực mình là khi mình không để ý thì ko lại bình thường, lúc cần mở xuống nó lại tịt.
Em vừa đi trải sàn về, nghĩ cho cùng thì vẫn nền làm, vì thảm nỉ của em chân ướt treo lên nhiều, bùn đất linh tinh, giờ cũng có hiện tượng có mùi. Trải xong, đắt cái thảm nỉ lên, khi nào chán thì thay cái khác, he he. 700k, ở Việt Phát ô tô, làm cũng cẩn thận phết :)
Trải sàn da thì sạch hơn rồi, nhưng cũng có những điểm yếu:
- Thảm để chân sẽ bị xê dịch vì trơn
- Các mợ đi guốc cao mà lúc xuống xe cũng phải cẩn thận ko bị trượt
- Đặc biệt đi thời gian sẽ có mùi Da hơi khó ngửi, da càng xịn thì mới đỡ
.....

tizzi

Xe tải
Em cân lốp lúc mua xe được mấy ngày, cụ thể: lốp trước 2.3kg; lốp sau 2.2kg; có thể cân đều nhau, nhưng lốp sau cân nhẹ hơn tý đi cho êm, nhà em chỉ Gấu, F1,2 nên tải thế đi là ok.

.....
Bác vẫn dùng thảm nỉ cũ đi theo xe được mà bác, có mấy cái mấu ở sàn để gắn thảm theo xe ý, em gắn vào là không xê dịch gì cả ^^. Nói chung là phải làm vệ sinh thường xuyên mới giữ xe sạch được, ngay cả khi bác giữ sàn nỉ nguyên bản

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
.....
Kính cụ ^^
- Em trải sàn chỗ chuẩn nên tất cả những mấu để cố định thảm lót chân đều ở trên sàn da nên vô tư ko bị trơn (thêm 1 tiểu tiết nữa là khi em đi đăng kí cái thằng cà số nó bảo chưa thấy chỗ nào làm sàn da mà lại biết rạch sẵn chỗ cà số cả, các xe khác nó toàn phải lấy kéo ra rạch chết nhục)
- Gấu nhà em toàn chơi nguyên cả guốc đạp ga với phanh mà ko bị trượt cụ ạ :D
- Em chả bít nó làm cho em da gì mà em chỉ bị mùi đúng 2 ngày, xong là trở lại với mùi thơm xe mới ạ :P