Trao đổi các vấn đề kỹ thuật - Hội Jolie

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cuccung_20

Xe tải

xopchip

Xe đạp
To bác Huy và các bác:

Hôm nay, em đã nhận được hàng của công ty Mai Linh, bao gồm 1 lọc gió, 3 lọc dầu, bộ má phanh trước và bộ má phanh sau. Công nhận hàng chất và đẹp lắm, giá rẻ hơn nhiều so với hãng, cầm nặng trịch tay.

Đây là hóa đơn mua hàng.

Tổng chi phí chỉ có 510K, tuy nhiên tiền phí ngân hàng và phi chuyển phát nhanh lên tới 130K (Thùng hàng nặng 5.6 kg). Bác Bắc lưu ý.

Còn đây là bên trong thùng hàng. Nói chung, em đánh giá bọn này làm cẩn thận.

Em mở lọc gió ra xem thì thấy rất đẹp, sạch sẽ, ko khác gì trong hãng. Cái này hãng bán 500K. Xin lỗi bác Huy là cái của đời xe bác bọn nó hết hàng.

Về cái lọc dầu, nó có thể dùng cho hầu hết các dòng xe Mitsu như Lancer, Gala,.... Cái này An Dân bán 233K. Bác Huy cần dùng 2 cái thì cứ lấy nhé (chắc bác đi nhiều nên nhanh thay dầu và lọc dầu) ! Cái bên phải là cái cũ của hãng, bên trái là cái mới.

Đây là bộ má phanh trước của bác Huy, cầm nặng lắm.

Cuối cùng là bộ má phanh sau cho xe bác Huy.

Trên đây là 1 vài thông tin để anh em tham khảo. Các bác cú dự trù mức độ sử dụng xe, mức độ tiêu hao và đặt ở đây là ổn đấy.

Tạm biệt các bác !
Bác Khoa ơi
Em là linh mới, đọc các thông tin của bác thấy rất bổ ích. Thực tế thời gian qua em thấy mình bị tính giá rất vô lý và lung tung nữa. Chênh lệch giữa giá hãng với giá gara ngoài thì không nói, nhưng chất lượng thì chịu
Em muốn bác giúp em mua lọc gió, bóng đèn cho xe Jolie đời 2003 đc không
Thanh bác rất nhiều
À còn vụ chế thêm khóa hộp đồ phía trước thì ở đâu, bác chỉ em với. Đợt rồi em bị mất hơn 3 củ vì quên khóa cửa xe bác à. Em ở Nghệ An
(b)

2BC

Xe tải
bác dờ ríp bằng jolie thì dũng cảm tuyệt với luôn :21:(c)(b)

đôt lốp thì tây nó gọi là burn out hay sao ý các bác nhỉ :^)
Bác hiểu sai rồi! Í bác Tuấn 76 là chờ nhà bác VNT mua xe mới rồi mượn để tâph đờ díp đấy ạ:21::21::21:! Chứ Đờ díp Jolie thì ...:77::77::77::77::77:

Cuccung_20

Xe tải
EM thấy bảo phải thay lọc dầu và lọc xăng thường xuyên,
Em cũng chưa hiểu lắm
Các bác chỉ giáo ạ

(b)(b)(b)

vinatour

Xe buýt
EM thấy bảo phải thay lọc dầu và lọc xăng thường xuyên,
Em cũng chưa hiểu lắm
Các bác chỉ giáo ạ
(b)(b)(b)
Lọc xăng thì e chưa thay bg còn lọc dầu thì nghe anh FEAT nói là 3 lần thay dầu = 1 lần thay lọc dầu ,nếu cùng 1 loại dầu còn khi đang dùng loại dầu này đổi sang loại dầu khác thì phải thay luôn lọc dầu ! Kinh nghiệm của e là nếu bác mới lấy xe thì làm tất cả những thứ cơ bản và lấy đó làm căn cứ tính từ khi mình bắt đầu sở hữu xe để làm mốc bảo trì bảo dưỡng cho xế yêu của mình ! Những vấn đề bác và các bác hỏi thực tế trong thớt đã đề cập rất nhiều lần nếu xới tung lên chắc tìm hơi mệt, hiện tại có bác Khoa là vẫn đang sử dụng Jolie, nắm bắt 1 số vẫn đề vì đã có kinh nghiệm thực tế và hiện tại cũng vẫn đang trong quá trình tích lũy kinh nghiệm nên bác và các bác khác co thể alo trực tiếp với bác Khoa để tham khảo ngay lập tức 1 số vấn đề cần làm ngay vì có 1 số thứ ko làm ngay sau này sẽ để lại hậu quả rất nặng nề , e ví dụ : xe bác đã thay dây cam chưa, có ăn dầu ko .... ??? Chúc bác luôn hài lòng với vợ 2 và nhớ thường xuyên đi OFF với anh e nếu có thể !(b)(b)(b)

pdkhoajp

Xe điện
To bác Xopchip:

Xe của bác là lọc gió dạng vuông hay bầu dục; Bóng đèn xe bác là loại chân H3 hay H4, pha và cốt riêng hay chung. Bác đưa thông số cụ thể rồi em mua giúp. Khoảng mùng 10 tháng 8 em xuống Vinh công tác thì sẽ mang giúp bác luôn. Ngoài ra, bác muốn mua gì thêm thì cứ báo em.

To bác Cuccung:

Bác VNT nói đúng đó, mình nên lấy lại mốc đầu tiên làm căn cứ để bảo dưỡng xe. Trước khi độ xe, bác có thể vào hãng và làm ngay cho em 1 số việc sau:

1. Thay dầu máy (nên dùng Mobil), dầu cầu, dầu số, dầu phanh, dầu trợ lực lái, lọc dầu, lọc gió, lọc xăng;

2. Kiêm tra dây curoa cam xem có vết nứt không, nếu có thì thay (khi tháo ra kiểm tra luôn các loại vòng bi như bi tỳ cam, bi tăng cam, ..., nếu thấy rỉ quá hoặc bị dơ, lắc nhiều thì cũng thay luôn);

3. Bảo dưỡng phanh, may ơ, cân bằng động lại 4 bánh xe, độ chụm lái;

4. Kiểm tra hệ thống lái (rotuyn, độ dơ khi đánh lái, ....);

5. Bảo dưỡng bộ chế hòa khí, họng hút, thông xúc kim phun xăng;

6. Thay nướcc làm mát;

7. Kiểm tra bugi xem màu sắc thế nào;

8. Bảo dưỡng các sensor điều khiển nổ;

9. Bảo dưỡng bộ chia điện;

10. Đặt lại tầm điện nổ bằng máy (nên để ở chế độ đánh lửa hơi sớm để tiết kiệm xăng);

11. Nếu điều hòa có mùi hôi hoặc lạnh yếu thì phải đi bảo dưỡng và sửa chữa;

12. Xem ắc qui có bị chửa không (bị phình), nếu có thì phải thay kẻo đến lúc ko đề được;

13. Xem lốp có mòn quá hoặc nứt không, nếu có thay thì phải thay cả cặp trước hoặc sau; và

14. Bơm mỡ gầm xe.

Chúc bác thành công !

Chỉnh sửa cuối:

Cuccung_20

Xe tải
:41::41:
Thanks bác Khoa,
Thế e thấy là quá đủ rồi
Dưng cái này mình đâu có tự làm được đâu phải không bác
Nếu mà làm ở gara thì bác cho em xin cái địa chỉ mà theo bác là "ổn" nhất
Và tổng động viên vào khoảng nhiu nữa ạ
:102::102::102:

quatao

Xe tải
Xin lỗi các bác vì lâu lắm mới tham gia lại hội,đợt trước em bận đi công tác
Các bác chẩn bệnh cho con Jolie của em với
Hiện tượng là đang đi mà cắt côn về số hay bị chết máy lắm ạ. xe mới chạy được 5vạn thôi, mới bảo dưỡng toàn bộ lúc 4vạn ( có thay bugi)
Khẩn, Jolie 2005.

pdkhoajp

Xe điện
Xin chào mừng bác Quatao ! Bác bận thế thì lúc nào về HN báo anh em để off nhé.

Về bệnh của vợ hai bác, em chưa gặp bao giờ, nhưng em có thể cho bác số điện thoại của cậu Thắng, chuyên gia về máy Mítu và Jolie của gara Trung Thượng mà em quen. Tối nay bác điện thoại cho cậu ấy và nhờ tư vấn, bác bảo là bạn anh Khoa, Hội Jolie là cậu ấy biết (ban ngày cậu ấy ko được phép sử dụng điện thoại di động).

Thắng - gara Trung Thượng: 097.393.6275

pdkhoajp

Xe điện
:41::41:
Thanks bác Khoa,
Thế e thấy là quá đủ rồi
Dưng cái này mình đâu có tự làm được đâu phải không bác
Nếu mà làm ở gara thì bác cho em xin cái địa chỉ mà theo bác là "ổn" nhất
Và tổng động viên vào khoảng nhiu nữa ạ
:102::102::102:
Các danh mục mà em đưa bác có cái phải thay ngay như dầu cầu, dầu số,..., có những cái sau khi kiểm tra xong, nếu thấy lỗi mới phải thay.

Về gara của hãng thì em đề cử là gara Trung Thượng, đường Láng - Hòa Lạc. Thợ ở đây theo em quan sát và đánh giá kết quả là giỏi. Giá cả thì hơi cao so với bên ngoài.

Về chi phí thì chắc bác phải chuẩn bị tầm 10 tr, trong đó nặng nhất là thay cơ cấu bi tăng dây cu roa cam (2.5 tr), dây cu roa cam (1.1 tr), bi tỳ dây cu roa cam (900K), 2 sợi dây cu roa máy phát điều hòa (600K x 2), dây cu roa trợ lực (550K),..... Còn những cai khác thì loanh quanh 100K - 300K.

Bác cũng có thể ra các ga ra ở ngoài thì có thể rẻ hơn đến 1/3. Cái này em không rõ nên để các bác khác tư vấn.

drbacgms

Xe tăng
Xin lỗi các bác vì lâu lắm mới tham gia lại hội,đợt trước em bận đi công tác
Các bác chẩn bệnh cho con Jolie của em với
Hiện tượng là đang đi mà cắt côn về số hay bị chết máy lắm ạ. xe mới chạy được 5vạn thôi, mới bảo dưỡng toàn bộ lúc 4vạn ( có thay bugi)
Khẩn, Jolie 2005.
Bác nên mang xe vào gara kiểm tra sớm, bệnh khôing nguy hiểm nhưng khó chịu, em sợ nhất là bị hỏng cái nâng chân ga:102::102::102:

anhvu1

Xe hơi
Carẻn At đi cho sướng, VGT tăng áp và máy khg kém gì Santafe...mỗi tội nhìn hơi cụt, đít hơi sệ

Công nghệ CRDi đấy & phần Intercooler+ VGT lớn nên còn bốc/vọt hơn cả FE at nhà tớ
VGT tăng áp sao có 140 mã lực hả bác ?(hơn Jo tẹo )
CRDi máy dầu thì chắc cung ko bốc lắm. nhưng được cái nội thất sang trọng trừ ghế nỉ :^):^)

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
thế Jo là bao nhiu?

Bốc là do VGT + intercooler đấy, vẫn máy đấy nếu thay bộ Intercl khác mạnh hơn thì sẽ càng bốc hơn, có cthức tính đàng hoàng và chỉ cho phép mạnh đến bnhiêu thôi

Lão hiểu thế nào là VGT chưa đã :^)

anhvu1

Xe hơi
Jo hình như =134hp; VGT ~ Vietnam Giao thông Tồi:21::21:
em ko thạo món này đâu. hình như VGT = Variable Geometry Turbocharger: hệ thống nạp tua bin tăng áp điều khiển cánh. thệm i =intelligent.
Bộ tăng áp sử dụng khí xả của động cơ để nén khí và đẩy khí nén vào cổ hút, ôxy tăng thêm >> động cơ tiếp nhận và đốt cháy nhiều nhiên liệu hơn>> công suất cao hơn.

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Lão lên WK search tìm hiểu thêm, giữa cái biết và cái hiểu nó khác nhau nhiều lắm.

Hơn nữa lấy đường khí thải chỉ để cưỡng bức cách tuabin quay thôi, còn khí nạp là khí nạp, tuốc bịn có 2 phần cánh - chủ động là phần khí thải dẫn động, còn bịđộng là kphần nạp khí để đưa vào buồng đốt. còn biến thiên canhs nạp còn đc điều khiển bằng Vale màng + hộp đen của VGT nữa => do vậy nó tránh hiện tượng Turbo lag (trễ) khi tốc độ vòng quay máy thấp VÀ VÌ VẬY máy sẽ vẫn khỏe và bốc nhanh khi tốc độ máy thấp (cánh turbo mở nhiều hơn, ép nạp khí mạnh hơn khi Ga mạnh)

bên châu Âu giờ họ toàn độ bộ Intercooler lớn hơn, nạp khí nhiều hơn, (vì nạp ép nén khí nên phải làm mát khí nạp), ống dẫn khí nạp lớn hơn..đại loại nó có công thức tính, chỉ biết mình đưa ra thông số loại máy TDci + loại xe là nó tính cho mình UP lên đc bao nhiêu HP nữa .

Mà sao lão tự dung lại quan tâm nhỉ.

Santafe nó cùng cnghệ (tên gọi khác thôi) nhưng bộ VGT và InterC của nó lớn hơn, hơnnữa lại HƠN cả về phần điều khiển điện từ cho VGT nên ĐỘ VỌT tốt hơn FE nhiều, nhưng Focus S tớ đi ở Châu Âu thì same same

Còn về máy xăng - kể cả hiện đại thì ở VN nhiều xe khg vọt nhanh/khỏe đc như STF

Lõa có muốn tham khảo thêm nữa khg - em gửi lão - dưng fải cho xin cái lý do đã:21:

pdkhoajp

Xe điện
Hai ông này định đua đóng thớt à, mù mịt quá, nhưng hay phết :41: !

Trạng thái
Thớt đang đóng