[Funland] Tranh tụng Pháp lý: Chắc chắn nhiều người gặp về thẻ tín dụng

Opel Astra

Xe điện
E lâu rồi cũng nghĩ như cụ hoặc bên bán sẽ chịu phí này. Tuần trước tcb gọi điện báo đổi thẻ sắp hết hạn cho e e mới hỏi kỹ.
Nhân viên nói mỗi giao dịch của visa (ko tính rút tiền mặt) bị trừ 1.1% . Nếu bên bán ko chịu phí này thì chủ thẻ sẽ bị trừ trực tiếp mà ko có thông báo khác.

E cũng lăn tăn khoản này, cụ có nguồn tin nào khác xác nhận lại hộ e với nhá.
Tôi không xài Visa credit card, nhưng Master card không tính phí 1.1% này với Bên mua, là chủ thẻ.

Phí này tính hoàn toàn cho bên bán, và nhiều bên bán đã xác nhận với tôi như thế.
Một số bên nêu rõ trước: Nếu xài credit card => Họ cộng thêm 2%.

LongLH

Xe điện
E lâu rồi cũng nghĩ như cụ hoặc bên bán sẽ chịu phí này. Tuần trước tcb gọi điện báo đổi thẻ sắp hết hạn cho e e mới hỏi kỹ.
Nhân viên nói mỗi giao dịch của visa (ko tính rút tiền mặt) bị trừ 1.1% . Nếu bên bán ko chịu phí này thì chủ thẻ sẽ bị trừ trực tiếp mà ko có thông báo khác.

E cũng lăn tăn khoản này, cụ có nguồn tin nào khác xác nhận lại hộ e với nhá.
Giả dụ cụ mua cái quần 500k, nếu mà cụ bị trừ phí thì nghi nhận thanh toán phải là 505.500vnd( nếu phí 1,1% như cụ nói), chứ làm gì có chuyện "ko có thông báo". Nơi có máy pos nó sẽ phải thông báo cho cụ nếu cụ là người chịu phí. Năm trước em mua xe ở Merc-An Du thì họ hỗ trợ cho 200 triệu quẹt thẻ Tín dụng mà không mất phí, quá số trên thì họ tính phí của phần chênh đó, rút thẻ ra là họ hỏi thẻ gì và thông báo ngay. 5 năm trước em mua xe ở Chery-Hà Đông thì họ chỉ miễn phí máy pos cho mỗi khoản đặt cọc 20 triệu.

thichrauxanh

Xe điện
Giả dụ cụ mua cái quần 500k, nếu mà cụ bị trừ phí thì nghi nhận thanh toán phải là 505.500vnd( nếu phí 1,1% như cụ nói), chứ làm gì có chuyện "ko có thông báo". Nơi có máy pos nó sẽ phải thông báo cho cụ nếu cụ là người chịu phí. Năm trước em mua xe ở Merc-An Du thì họ hỗ trợ cho 200 triệu quẹt thẻ Tín dụng mà không mất phí, quá số trên thì họ tính phí của phần chênh đó, rút thẻ ra là họ hỏi thẻ gì và thông báo ngay. 5 năm trước em mua xe ở Chery-Hà Đông thì họ chỉ miễn phí máy pos cho mỗi khoản đặt cọc 20 triệu.
Vâng e cũng thấy như thế, e hay mua vé máy bay bên Vnair Quang Trung, họ thu đúng như thông báo ko thu thêm (nếu mất phí e nghĩ họ sẽ báo).

Vì thế e có hỏi đi hỏi lại 3 lần bạn nvien tư vấn kia, câu trả lời bạn ấy rất buồn cười e cũng chán ko hỏi lại nữa mà để cuối tháng này check tổng xem sao.

Tôi không xài Visa credit card, nhưng Master card không tính phí 1.1% này với Bên mua, là chủ thẻ.

Phí này tính hoàn toàn cho bên bán, và nhiều bên bán đã xác nhận với tôi như thế.
Một số bên nêu rõ trước: Nếu xài credit card => Họ cộng thêm 2%.
Quy chế này theo như "e nhớ" thì y hệt các cụ nói, cụ dùng master thì phí cao hơn thôi.

Dùng thẻ tcb phát hành ra nc ngoài tiêu họ chạc hẳn 2.9% chứ ko phải 1.1% đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bitagiNTN

Đi bộ
Website
voz.vn

Trường hợp này xảy ra nhiều vì nhiều bank đang siết ạ.
Em vẫn nhận dịch vụ tiêu dùng này và tránh tình trạng khoá thẻ ạ.

BumYth

Xe tải
Việc chứng minh giao dịch khống thì tôi e là khó / không thể.
Nhưng nếu đúng thế, bank sẽ mất cái phí rút tiền mặt + Lãi suất đến khi tất toán, bác ạ.

Có lẽ vì thế, nó mới đẻ ra cái Phí QLĐB, để hạn chế thiệt hại này.
Tính đến tháng 1/2024, Phòng An ninh mạng đà nẵng đã tổ chức trinh sát và làm việc, lập biên bản vi phạm hành chính đối với 3 điểm "rút tiền hoặc đáo hạn thẻ tín dụng" trên địa bàn thành phố. Qua đó, tiếp tục tham mưu cho Giám đốc CATP có văn bản báo cáo và tham mưu Chủ tịch UBND thành phố ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với 4 đương sự đã có hành vi "dùng máy POS để thực hiện các hành vi giao dịch thanh toán khống tại đơn vị chấp nhận thẻ (không phát sinh việc mua bán hàng hóa và cung ứng dịch vụ)" với tổng số tiền 660 triệu đồng. Trong đó, mỗi đối tượng bị xử phạt số tiền 125 triệu đồng.
không chứng minh trực tiếp được thì chứng minh bắc cầu thôi

Opel Astra

Xe điện
Quy chế này theo như "e nhớ" thì y hệt các cụ nói, cụ dùng master thì phí cao hơn thôi.

Dùng thẻ tcb phát hành ra nc ngoài tiêu họ chạc hẳn 2.9% chứ ko phải 1.1% đâu ạ.
Tức là, bác mua sắm nước ngoài và họ charge 2.9%?
Cái đó nó ẩn trong Tỷ giá rồi bác.

Thế nên, bác khó quy vào cái Phí mua sắm của bác được.

Thế nên, để cho dễ thì bác ra siêu thị làm 1 nháy, 1 triệu chẵn.

Rồi về mở App coi nó charge bao nhiêu.

Mr.Alo

Xe lăn

vingraux

Xe tăng
Thấp nhất thị trường bây giờ là BIDV, hai khoản phụ phí cộng lại là 2,1%, em hay đi nước ngoài (chém tý) em khảo sát chán rồi ạ.

Còn em xuống sân bay Frankfurt lấy cái xe đẩy hàng phải mất 1 Eur, em quẹt cái thẻ VIB nó tính em 35K chẵn. Em cũng tìm hiểu rồi, tối thiểu 10k. Lần sau em đút thẻ BIDV tính có 27K lẻ.

thichrauxanh

Xe điện
Tức là, bác mua sắm nước ngoài và họ charge 2.9%?
Cái đó nó ẩn trong Tỷ giá rồi bác.

Thế nên, bác khó quy vào cái Phí mua sắm của bác được.

Thế nên, để cho dễ thì bác ra siêu thị làm 1 nháy, 1 triệu chẵn.

Rồi về mở App coi nó charge bao nhiêu.
Không cụ ơi, tỷ giá đã bị tính theo bảng quy đổi của visa rồi, còn phí 2.9% này chính là cái 1.1% trong nội địa ạ. Cái này thì bank thông báo cho e :)
Cụ dưới cũng xác nhận tỉ lệ của Bidv vs Vib rồi đấy ạ.
Thấp nhất thị trường bây giờ là BIDV, hai khoản phụ phí cộng lại là 2,1%, em hay đi nước ngoài (chém tý) em khảo sát chán rồi ạ.

Còn em xuống sân bay Frankfurt lấy cái xe đẩy hàng phải mất 1 Eur, em quẹt cái thẻ VIB nó tính em 35K chẵn. Em cũng tìm hiểu rồi, tối thiểu 10k. Lần sau em đút thẻ BIDV tính có 27K lẻ.

Đông86

Xe điện
Ở nước ngoài em toàn dùng thẻ tín dụng (credit) bởi thấy mọi người thường xài loại đó.
Em còn có thẻ ghi nợ (visa, debit) dùng ở nước ngoài phí có nhẹ hơn không, có cụ nào thử chưa ah.

alongcamepolly

Xe lăn
Ở nước ngoài em toàn dùng thẻ tín dụng (credit) bởi thấy mọi người thường xài loại đó.
Em còn có thẻ ghi nợ (visa, debit) dùng ở nước ngoài phí có nhẹ hơn không, có cụ nào thử chưa ah.
Cháu tưởng visa hay master là tên hãng phát hành thẻ, còn debit với credit mới là loại thẻ chứ cụ?