[Funland] Tranh luận về việc F1 có cần học giỏi

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
CN rảnh rỗi, vc em vừa chém gió dẫn đến tranh luận. Quan điểm khác nhau về chuyện học hành F1.
Vợ em: Không cần học giỏi, vì học giỏi sau đa số là đi làm thuê. Học kém tý mà có thời gian trải đời sớm, sau này làm chủ rất nhiều (dù chủ lớn hay chủ nhỏ vẫn hơn làm thuê).
Em: Học giỏi có thể không giàu nhưng an toàn, làm thuê nhưng cũng là mức khá, không phải bán sức bán máu. Học dốt không làm được chủ thì dễ sang thái cực khác, rất kém cỏi.
Các cụ nhìn nhận vấn đề này như thế nào ạ?

nvh_hn

Xe container
Nhà cụ đúng hết.

vnhn

Xe tăng
Cái tư duy học giỏi rồi làm thuê hay bọn học dốt sao này đều làm chủ là cái suy nghĩ ngụy biện. Nếu thế thì việc éo gì phải đi học, xóa mù chữ, biết đếm tiền xong là cho đi làm luôn cho nhanh. Mà cái kiểu suy nghĩ này em thấy có rất nhiều nhưng thường rơi vào những người học hành kết quả không tốt cho lắm. Chả có ông chủ doanh nghiệp nào cho con nghỉ học để đi làm cả trừ mấy ngành nghề như kiểu thợ xây, nấu ăn... Mấy ông này sau này có thành chủ thầu mà không đi học tiếp thì cũng chỉ dừng ở level thợ xây mà thôi.

VCHDHN

Xe container
Em thấy vừa học giỏi vừa trải đời sớm là chuẩn nhất:)).

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ tình hình thôi cụ nếu văn ko hay thì cày phải giỏi nếu cháu ko học tốt thì quay sang hướng khác.còn đã dốt kém thông minh thì có cố cũng chỉ là đốt tiền mà thôi.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
CN rảnh rỗi, vc em vừa chém gió dẫn đến tranh luận. Quan điểm khác nhau về chuyện học hành F1.
Vợ em: Không cần học giỏi, vì học giỏi sau đa số là đi làm thuê. Học kém tý mà có thời gian trải đời sớm, sau này làm chủ rất nhiều (dù chủ lớn hay chủ nhỏ vẫn hơn làm thuê).
Em: Học giỏi có thể không giàu nhưng an toàn, làm thuê nhưng cũng là mức khá, không phải bán sức bán máu. Học dốt không làm được chủ thì dễ sang thái cực khác, rất kém cỏi.
Học kém nghịch ngợm phá phách + trải đời sớm = làm ông chủ, thuê bọn giỏi làm cho mình. Nó có lẽ là một tư duy cổ lỗ do có một giai đoạn nó đúng như thế thật. Đối với em thì thật khó định nghĩa như thế nào là giỏi hay dốt, giỏi cái gì và dốt cái gì. Có lẽ sức khoẻ, ý chí và sự kiên định mới là cái mà một người cần theo đuổi cả đời.

Chỉnh sửa cuối:

hairyscary

Xe điện
Cụ cứ xem trong nhà cụ hai vợ chồng ai học giỏi hơn, và ai là sếp ai là nhân viên, thế là xong

kformds

Xe buýt
Em thấy bọn học giỏi đa số có cuộc sống tốt, nhàn hạ, làm kinh doanh cũng dễ thành công. Hội học dốt thường vất vả, có vài ông kiếm được cũng chỉ là tạm thời và làm những nghề nhạy cảm như tín dụng đen, karaoke tay vịn, buôn hàng lậu...

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Hôm nay em hết rượu mời các cụ rồi

jazzzzz

Xe lăn
Quan điểm của em không cần học giởi nhưng phải học chăm và tự giác. Vì nó rèn luyện tính nghiêm túc với mọi việc sau này, khôbg cần con tài nhưng cần tử tế.

ubisapro

Xe trâu
Vk nói luôn đúng nhá. E luôn niệm câu thần chú đó ;))

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Học giỏi: có nhiều cách hiểu khác nhau. Không giỏi trong bất cứ trường hợp nào ở trên thì cháo ko có mà húp

Teen

Xe điện
Học, học nữa, học mãi. Và nhớ...đừng cãi :))

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Học giỏi: có nhiều cách hiểu khác nhau. Không giỏi trong bất cứ trường hợp nào ở trên thì cháo ko có mà húp
F1 thì tạm coi giỏi nghĩa là điểm cao (không chạy nhá) đi cụ, làm gì mà phức tạp thế.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Em chúc mừng cụ đã lấy đc vợ chính hiệu phụ nữ . Ái k qua ngọn cỏ :P