Tranh luận về Ni Ca - cuộc chiến chưa có hồi kết

Chinxeng

Xe tăng
L là gì ?
N là gì ?
em mới bập bẹ chơi chẳng hiểu mấy cái ngôn ngữ này. nhìn thấy các cụ viết em thấy nó cứ tục tĩu thế nào ý :-B
Khen chê đến bao giờ. tìm ông nào fan Ni dùng Ca và ngược lại xem các ông ấy phán thế nào. Em có điều kiện phải try cả 2 dòng mới được. Nghe nói cũng phải mất đến cả vài tấn thóc hãi quá :-ss
Giờ dùng con M9 thấy khó chịu vãi X_X

quangdzung

Xe điện
Giữa Canon và Nikon thì tùy từng người cảm nhận nhưng thực tế thì nhiều người thích sử dụng Canon hơn Nikon. Theo như bạn mình chụp ảnh trong nghề thì trước đây bạn mình dùng thử rồi thì Nikon nếu chụp phong cảnh thì tốt hơn, còn chụp người thì Canon cho màu sắc thực hơn. Còn nếu so sánh máy giữa 2 hãng này thì chọn các máy same same nhau rồi giá thôi. Bản thân mình thấy Canon dễ sử dụng và thân thiện. Các lens L của Canon thì vô đối và không phải nghĩ.
Ví dụ như 24-70/2.8L thì vô đối so với 24-70/2.8 Nano nhỉ

Fiat

Xe buýt
em quyết rồi, D90 thôi ạ! :D

Bigcom

Xe tăng
Ai bây giờ dùng Ni với Ca mà các cụ phán như đúng rồi :P

khoai_laixe

Xe tải
Thật ra Ni với Ca toàn là do mấy anh em đem ra đâm chém lẫn nhau lúc nông nhàn cho nó fun là chính. Nhưng sau khi dùng cả Ni và Ca em thấy có mấy điểm như sau. ( em biết đến đâu nói đến đấy nhé, các bác bổ xung và đâm chém cho vui )
- Nếu bỏ ra 1 số tiền trung bình, Khoảng 2k$ Chơi Ni hợp lý hơn. Những lens tầm tầm khoảng 300$ thì Ni đập chết Ca về chất lượng. Nhưng những lens cao cấp thì Ni lại có vẻ đắt hơn Ca
- Về tính năng thì 1 body cùng giá tiền: Ni có vẻ nhiều tính năng hơn ( Nhiều khi cũng éo dùng, hoawcj éo biết dùng )
- Sử dụng : Theo em thì em thích cách bố trí của các phím và bánh xe xoay của Ni hơn. Rất thuận tiện và dễ dùng
Cân bằng trắng thì thấy nói là Ni hơn Ca, Nhưng trên thực tế thì thấy mấy tay Amatơ của OPHO dùng Ni thì thấy bị sai màu rất kinh
- Pin của Ni trâu bò hơn của Ca
- Mua đồ thì Ni mua khó hơn Ca ( Kể cả sửa )
- Ni chẳng bao giờ báo lỗi. Ca thì thỉnh thoảng báo lỗi 99. ( chắc giống như UAZ chẳng có cái cảm biến nào nên ko báo lỗi, trong khi đó BMW với Merc thì nhiều cảm biến quá nên suốt ngày báo lỗi )
-Ni chụp chi tiết hơn Ca. Nhưng Ca lại ko bị ám màu như Ni
Em mới nghĩ ra có đến thế các bác bổ xung thêm nhé. Tuy nhiên em có cảm giác Ca dễ chụp hơn Ni
ông này chắc đang dùng NI. cái gì cùng NI hơn Ca. gớm giếc thật

Chinxeng

Xe tăng
ông này chắc đang dùng NI. cái gì cùng NI hơn Ca. gớm giếc thật
mấy ông chơi Ni chụp toàn ảnh xấu nhưng thiết bị tốt nói thế là đúng rồi cụ, em nói chuẩn không :)
có cụ nào chụp bằng mồn giống em không vào bàn luận luôn cả thể nhể :))

vh_savatage

Xe điện
Cụ Ngỗng cuối tuần này em dàn xếp vụ D800 thi đấu với 5DM3 của Bigcom nhé? Cụ chơi hem? Vụ này câu vodka hay đấy :x(b)
Ối zờii ơi cái ava đến khủng =)) cho em tham gia làm khán giả với nhá hú hú

new_farmer

Xe container
Em đang dùng máy Ca, nhưng ống Ni thì được gọi là gì ạ?

nemesisgau

Xe buýt
Em đang dùng máy Ca, nhưng ống Ni thì được gọi là gì ạ?
xăng pha nhớt chạy ầm ầm hả cụ :)) dưng mờ thế tức là cụ toàn phải quay tay à ??
biết ngay là thớt này sẽ giúp các cụ tung đá vào đầu nhau. em thẩy Ni hay Ca thì cũng như nhau cả thôi, tùy theo mắt mỗi người. kiểu tranh Picaso ối ông chả xem nổi, trong khi ối ông lại bỏ cả gia tài đi mua về. chả lẽ lại đi cãi nhau?
em đang dùng Ni sau khi chuyển từ Ca sang. gu của em thik cái màu của Ni, cộng với Ni có nhiều ống 2nd hand rẻ mà chất. Ca thì khó tìm được ống như ý mà rẻ hơn. Nhưng mờ thằng bạn thân em nó chỉ tu mỗi môn Canon thôi, vì nó thik thế.
các cụ toàn dân chơi, mang ống L với N ra dọa nhau ghê quá. cơ mà các cụ cầm cái thứ đó có làm ăn đc gì ko chứ ? múa võ đẹp?

Chinxeng

Xe tăng
xăng pha nhớt chạy ầm ầm hả cụ :)) dưng mờ thế tức là cụ toàn phải quay tay à ??
biết ngay là thớt này sẽ giúp các cụ tung đá vào đầu nhau. em thẩy Ni hay Ca thì cũng như nhau cả thôi, tùy theo mắt mỗi người. kiểu tranh Picaso ối ông chả xem nổi, trong khi ối ông lại bỏ cả gia tài đi mua về. chả lẽ lại đi cãi nhau?
em đang dùng Ni sau khi chuyển từ Ca sang. gu của em thik cái màu của Ni, cộng với Ni có nhiều ống 2nd hand rẻ mà chất. Ca thì khó tìm được ống như ý mà rẻ hơn. Nhưng mờ thằng bạn thân em nó chỉ tu mỗi môn Canon thôi, vì nó thik thế.
các cụ toàn dân chơi, mang ống L với N ra dọa nhau ghê quá. cơ mà các cụ cầm cái thứ đó có làm ăn đc gì ko chứ ? múa võ đẹp?
Ơ cụ thử tung võ của cụ ra xem lào, chụp bằng mồm thì em chụp cũng ác phết đấy :P

Ngong_Hankang

Xe tăng

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cụ ở văn quán à, nếu chính xác hôm nào ae giao lưu cái nhỉ ...
Dạ.Em ở VQ mà..Cụ gần đấy thì hôm nào cụ rảnh em mời cụ cà phê giao lưu tí.:D Ở VQ cũng có mấy anh em chơi ảnh thì ít mà chơi một số thứ khác thì nhiều cụ ạ:D

N68

Xe điện
Cụ ở văn quán à, nếu chính xác hôm nào ae giao lưu cái nhỉ ...
Dạ.Em ở VQ mà..Cụ gần đấy thì hôm nào cụ rảnh em mời cụ cà phê giao lưu tí.:D Ở VQ cũng có mấy anh em chơi ảnh thì ít mà chơi một số thứ khác thì nhiều cụ ạ:D
Yêu cầu hai cụ Cốm/Ngỗng giao lưu phối kết có tổ chức - tránh gây rắc rối cho cộng đồng :>

muschino

Xe hơi
L là gì ?
N là gì ?
em mới bập bẹ chơi chẳng hiểu mấy cái ngôn ngữ này. nhìn thấy các cụ viết em thấy nó cứ tục tĩu thế nào ý :-B
Khen chê đến bao giờ. tìm ông nào fan Ni dùng Ca và ngược lại xem các ông ấy phán thế nào. Em có điều kiện phải try cả 2 dòng mới được. Nghe nói cũng phải mất đến cả vài tấn thóc hãi quá :-ss
Giờ dùng con M9 thấy khó chịu vãi X_X
Kết câu này của đchí, có điều kiện mình cũng muốn dùng M9 xem nó ntn ...