Trang bị kiến thức khi đi xe vào đường ngập nước

buloonggi

Xe điện
Các cụ cho em hỏi cái... Liệu nếu nước ngập bô, chết máy, nước có khả năng tràn ngược từ bô vào buồng đốt không?

NGUYENNGOC

Xe tải
Nhà em hay phải xông pha vào rừng núi nên cũng có kinh nghiệm tí:
Em kiếm cái ống nhựa mềm dài hơn mét nối trực tiếp vào cái ống cao su dẫn khí lọc gió, một đầu em hạ tí cửa kính cầm trong cabin luôn, phi qua xong thì lắp lại.
Vẫn chưa bị Knockout bao giờ (xe em Mon 2.5), các Bác tham khảo xem có được không?

cuwaysg

Xe đạp
Nếu nước chưa ngập qua ống bô thì có yên tâm k các bác vì xe máy của mẹ em sáng cho lội nước mà dầu máy lẫn với nước mưa thế nào nhìn như sữa tươi ý trắng phớ vừa phải thay lọ dầu mới .
hichic

hanoipho123

[Tịch thu bằng lái]
Các bác đấu rồi? giúp em trả lời với? em lo quá

dongnat

Xe điện
Lo hay kiểm tra gì thì cũng phải vài hôm nữa, thứ nhất là giờ bác vẫn không đi được đến các gara, thứ 2 là đến rồi cũng về thôi vì chật kín rồi, tốt nhất là ko đi xe nữa, hôm nào thư thư thì lấy xe đi thay dầu, thế thôi, chả vấn đề gì đâu, mà nước vào dầu xe thế nào được nhỉ nếu như bác lội không sâu lắm:21:

Hà nội mưa tiếp ? Em xin phổ biến kinh nghiệm sống chung với lụt (tuy muộn còn hơn không).

Nếu nhà bác không còn chỗ nào để phi lên, nếu ngoài đường nước đã ngập sâu không thể chạy được nữa thì đây là cơ may cuối cùng (nếu chuẩn bị trước).

Chuẩn bị vài tấm ni-lông hoặc bạt không thấm nước thật to. Trải ra sàn nhà (lúc chưa có nước) cho xe chạy vào trong. Túm các góc kéo lên (càng cao càng tốt). Thế là xong.

Thực tế em chưa áp dụng với ô tô ( vì sống ở tâm lũ -> dự báo mức nước ở báo động 3 là xe em phắn lên núi rồi). Tuy nhiên áp dụng với xe máy, đồ đạc trong nhà rất hiệu nghiệm.

Sống chung với lũ phải thế thôi.

Dell600

Xe máy
Hậu ngập nước

Chào các bác
Xe ông bạn em để trong sân bị ngập vào trong xe. Ngang lốp.
Bác bác cho em hỏi những việc cần làm ngay sau khi nước rút với ah
Liệu nước có vào máy không ah, mai nước rút có được đề nổ không ah...
Em đa tạ !

henry tran

Xe buýt
@dell: bác bảo bạn bác đẩy xe lên nơi khô ráo; kiểm tra lọc gió; dầu máy xem có bị nước vào không; nếu lọc gió khô thì vẫn đề nổ được;
Kiểu gì thì cũng nên đánh vào hãng họ kiểm tra điện; dọn vệ sinh; sấy khô sàn; cẩn thận thì bác gọi cứu hộ đến kéo vào hãng cho lành.

buri

Xe máy
Đúng đấy, cứ làm thế cho lành (b)

Raubac

Xe tăng
Thưa các cụ!
87 nhà em hôm nay chỉ có 1 đường vào duy nhất là hướng Giảng Võ-Láng Hạ. (còn hơi ngập một chút chỗ Fortuna)
Các tuyến Lê Văn Lương- LH; Thái Hà - LH; Phạm Ngọc Thạch - LH đang ngập sâu, không nên vào.
Tiên Phong Garage kính báo!(b)

* Có một lưu ý nhỏ với các bác.
Nhiều bác gửi xe ở bãi bị ngập sâu, khi nước rút, trước nổ máy các bác mở lắp capo, mở bầu lọc gió kiểm tra, nếu có nước trong bầu lọc thì không nên đề, có thể nước còn đọng sâu trong trong họng hút, nếu đề nước sẽ bị hút vào buồng đốt, gây hỏng máy.
Bác nào có có khả năng về cơ khí, có thể tháo hết các bugi ra, đề cho máy quay mấy vòng để đẩy hết nước trong buồng đốt ra, rồi lắp lại, nổ máy rồi đến garage để kiểm tra lại.
Nếu bầu lọc gió khô, các bác có thể nổ máy và đến garage kiểm tra dầu máy và làm sạch nội thất.
Chúc bác bác giữ xe an toàn! (b)

Chỉnh sửa cuối:

hanoipho123

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ!
87 nhà em hôm nay chỉ có 1 đường vào duy nhất là hướng Giảng Võ-Láng Hạ. (còn hơi ngập một chút chỗ Fortuna)
Các tuyến Lê Văn Lương- LH; Thái Hà - LH; Phạm Ngọc Thạch - LH đang ngập sâu, không nên vào.
Tiên Phong Garage kính báo!(b)

* Có một lưu ý nhỏ với các bác.
Nhiều bác gửi xe ở bãi bị ngập sâu, khi nước rút, trước nổ máy các bác mở lắp capo, mở bầu lọc gió kiểm tra, nếu có nước trong bầu lọc thì không nên đề, có thể nước còn đọng sâu trong trong họng hút, nếu đề nước sẽ bị hút vào buồng đốt, gây hỏng máy.
Bác nào có có khả năng về cơ khí, có thể tháo hết các bugi ra, đề cho máy quay mấy vòng để đẩy hết nước trong buồng đốt ra, rồi lắp lại, nổ máy rồi đến garage để kiểm tra lại.
Nếu bầu lọc gió khô, các bác có thể nổ máy và đến garage kiểm tra dầu máy và làm sạch nội thất.
Chúc bác bác giữ xe an toàn! (b)
Cụ cho e hỏi luôn là ngoài họng hút gió thì nước còn có đường nào vào dầu máy nữa ko? và cách sử lý. Nếu có thể cụ có thể cho e hỏi luôn là nước cao đến vị trí nào của xe là vị trí an toàn ( ví dụ 1/2 bánh xe...), xe em là Cap cụ thiên vị thêm là vị trí nào ko?hihi vote cụ

convoi

Xe buýt
Theo em được biết và đã xem sáng nay. Cách tốt nhất là bác không được nổ máy, nhờ người đẩy ra chỗ khô, cao, đường rộng ngay (xe đẩy trong nước cũng nhẹ thôi, 1-2 người đẩy được). Sau đó bác đẩy lên chỗ có dốc để nước tự chảy ra và gọi thợ đến kiểm tra: dầu. bu gi, lọc khí, quay bánh xe...Giá sáng nay, người quen là 200k. Chúc vợ 2 bác chóng khỏe

Raubac

Xe tăng
Cụ cho e hỏi luôn là ngoài họng hút gió thì nước còn có đường nào vào dầu máy nữa ko? và cách sử lý. Nếu có thể cụ có thể cho e hỏi luôn là nước cao đến vị trí nào của xe là vị trí an toàn ( ví dụ 1/2 bánh xe...), xe em là Cap cụ thiên vị thêm là vị trí nào ko?hihi vote cụ
Dear cụ!
- Các đường nước có thể rò vào động cơ khi động cơ bị ngập như: Cổ hút, ống pô, lỗ thông hơi các te, lỗ thông hơi giàn cò (hệ thống điều khiển đóng/mở xu páp)
- Các xử lý: Bịt các lỗ em vừa nói, cách này mất công và không tin cậy. Chỉ có mỗi cách để xe chỗ cao.
- Vị trí an toàn: 3/4 bánh xe trở xuống, không nên đi nhanh để mực nước trước mũi xe không dâng lên lọt vào cổ hút.

Thanks for voted!(b)

Primera

Xe tăng
Em xin hỏi:

Xe Ford Escape để ngoài bãi, ngập đến gần hết lốp, nước vào trong xe 1 ít. Vậy ngoài công tác kiểm tra lọc gió, bugi nêu trên, em có cần kiểm tra các hạng mục sau không: (Hiện tại em vẫn chưa nổ máy, hệ thống điện vẫn hoạt động)

- Hệ thống điện, cầu chì, ắc quy
- Dầu hộp số
- Dầu cầu
- Vòng bi, láp, rô-tuyn, thước lái v.v...

Nếu cần kiểm tra bảo dưỡng, thì cần làm những nội dung gì? Có nên tự chạy đến gara không hay là kéo ?

Whitehorse

Xe hơi
Em chạy vios qua đoạn ngập nước vào sàn. Em đã kiểm tra như các bác hướng dẫn ở trên nhưng ban đầu vào số hơi khó, có tiếng rẹt rẹt, sau đó thì bình thường. Em xin hỏi:
Dầu hộp số và dầu máy là một hay là khác nhau ạ? Liệu em chạy đến gara của bac râu bạc thì có ảnh hưởng đến hộp số không a?
Khó vào số có phải là do nước đã vào bộ li hợp rồi không ạ? (Em kiểm tra dầu máy nhưng dầu còn đẹp lắm)
Em cám ơn trước các bác.

Raubac

Xe tăng
Em xin hỏi:

Xe Ford Escape để ngoài bãi, ngập đến gần hết lốp, nước vào trong xe 1 ít. Vậy ngoài công tác kiểm tra lọc gió, bugi nêu trên, em có cần kiểm tra các hạng mục sau không: (Hiện tại em vẫn chưa nổ máy, hệ thống điện vẫn hoạt động)

- Hệ thống điện, cầu chì, ắc quy
Hai cọc ắc quy và hộp cầu chì ở vị trí trên cùng của khoang máy, nên an toàn với mức ngập nước của bác.
*Nhưng có một lưu ý khác: G.E.M Module nằm ngay cạnh chân ga, chỉ cao hơn sàn xe khoảng 5cm, nếu nước ngấm vào hộp này toàn bộ hệ thống điện đèn, còi, gạt mưa, chốt cửa, kính cửa... sẽ hỏng, chi phí thay thế khoảng 300-400 USD.

G.E.M Module nó điều khiển mấy cái này.

- Dầu hộp số
- Dầu cầu
Nên kiểm tra, dầu hộp số bác có thể tự kiểm tra bằng cách rút thước thăm dầu hộp số ra xem (đầu que thăm có chữ TRANS FLUID).
- Vòng bi, láp, rô-tuyn, thước lái v.v...
Nên kiểm tra và bảo dưỡng luôn nếu các chi tiết trên bị ngấm nước.
Nếu cần kiểm tra bảo dưỡng, thì cần làm những nội dung gì? Có nên tự chạy đến gara không hay là kéo ?
Nên bảo dưỡng nếu xe bị ngâm nước lâu, sau khi bác kiểm tra hết các các chỗ em đã warning, nếu không có gì bất thường thì có thể nổ máy và tự đi đến garage để kiểm tra kĩ thêm một lần nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Raubac

Xe tăng
Em chạy vios qua đoạn ngập nước vào sàn. Em đã kiểm tra như các bác hướng dẫn ở trên nhưng ban đầu vào số hơi khó, có tiếng rẹt rẹt, sau đó thì bình thường. Em xin hỏi:
Bác môt tả rõ hơn tiếng rẹt rẹt đó phát ra từ đâu không?

Dầu hộp số và dầu máy là một hay là khác nhau ạ?
Hai loại khác nhau bác ạ!
Liệu em chạy đến gara của bac râu bạc thì có ảnh hưởng đến hộp số không a?
Hì...bác chạy đến garage khác sẽ hỏng, còn đến garage Râu bạc thì không hỏng :)):)):))
Khó vào số có phải là do nước đã vào bộ li hợp rồi không ạ? (Em kiểm tra dầu máy nhưng dầu còn đẹp lắm)
Nếu xe số sàn, li hợp cho phép nước vào rồi nước lại ra bác ạ :).
Khó vào số có thể bác chưa cắt hết côn, dầu máy không liên quan gì hộp số.
Nói chung xe có hiện tượng lạ sau ngập nước vẫn nên đi kiểm tra hệ thống gầm.

Chaien

Xe tăng
Thế xe không bị ngập chỉ lôị sơ sơ có phải kiểm tra ko Dâu bạc ơi hê hê
Nước vào máy có phải dễ thế đâu nhỉ ????

xì trum già

Xe tải
cách tốt nhất là mọi thứ có thể tháo rời thì tháo ra phơi , tấc cả jack nối dây dẫn điệnvà đầu bugi nên dùng hơi thổi cho sạch nước nếu ko dể bị chập điện (nếu tháo taplo thì thợ máy lạnh là tháo giỏi nhất),vô dầu mỡ tấc cả các khớp nối động ( bao gồm cả các khớp của cần số ,thắng ,ambra) và các bạc đạn . bộ phận nào còn ướt mà ko tháo rời được thì dùng giẻ khô lau dần và dùng máy sấy tóc hoặc sấy công nghiệp loại to hơn thổi cho mau khô . phơi xe đến khi nào ưng ý thì lắp đồ vào .tấm trãi sàn và bọc ghế nếu nỉ thì bỏ vào máy giặt sấy sẽ mau khô hơn .nếu sàn có trải da thì bỏ đi trãi mới vừa đẹp vừa gọn .