Trạm tấu, đường mưa

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Một trong những nhiệm vụ rất quan trọng đặt ra ngay từ khi chuẩn bị lên Trạm Tấu là phải đến được điểm trường Tà Xùa để thăm và tặng quà cho 2 lớp Mầm non và khoảng trên 40 học sinh ghép các lớp. Điểm trường này nằm trên độ cao khoảng 300 mét so với thị trấn Trạm Tấu và chiều dài đường "chim đi ôtô" khoảng 7-8 km (đường chim bay chỉ khoảng 5m). Tuy nhiên, con đường đến điểm trường (đồng thời là bản Tà Xùa) chỉ là đường đất: "Chính phủ cho máy xúc vạt núi, còn chúng tao nhặt đá vứt lên thành đường đấy!" - Phó Chủ tịch UBND xã Bản Công khoe vậy và hồn nhiên kể: "Dân đi nương vẫn trồng trộm cây thuốc phiện đấy. Truy quét mãi nhưng nó giấu như... giấu ***, không dẫn đường thì chỉ có ma núi mới tìm ra"...

Hôm tụi mình đi tiền trạm, đúng hôm Giời thương nên nắng bừng rực rỡ, 2 Ếch XLS lổm nhổm, chậm chạp bò lên đến tận bản. Những ngày cuối tháng 3-2011, thời tiết đỏng đảnh như con hàng rót rượu trong New Sque, tý phát lại mưa, nhoằng cái là nắng, loắng ngoắng lại thành gió bấc - mưa phùn.

Đứng ra ngoài cổng Trường Bản Công, nhìn lên con đường, đoạn toàn đất đồi nham nhở, đoạn toàn đá cục - đá tảng chềnh ềnh lưng phản trên đường, tất cả đều loáng bóng màu sẫm mưa phùn... thấy lo vấn đề an toàn vô cùng. Quyết định: Vẫn phải đi vì đó mới là điểm khó khăn và cần đến nhất. Lại í ới bộ đàm, để lại mất xe gầm thấp, tất cả chất lên SUV và không đi được thì để xe ven đường, vác đồ đi bộ. Yên tâm, trên đây không sợ vặt gương đâu. Cùng lắm, trẻ con đi qua, lấy dao đi rừng vạch tý trên sườn và... khắc tên người yêu vào xe thui

Tập trung trước cổng trường Bản Công, thẳng hướng Tà Xùa bằng con đường đất bên dưới

Mặt đường chung toàn tuyến và được xem là... "rất ngon" (nhưng chỉ khoảng 1/8km thui nhé)

Dưới là vực sâu

Bên là núi đá. Ngọn núi này tự đặt là ngọn mồ côi

1 cụ trong đoàn cứ nghĩ như miền xuôi, đường đẹp mới là đường chính nên lon ton chạy trước. Rút cục phải lùi xuống đi đúng... đường dưới

Qua cầu, hết trung tâm xã là lên dốc với đoạn đường toàn đá xanh, nổi lên mặt như sống trâu

Chưa gì đã... sắp đứt. Xe này của thành viên mới tên Dũng, nhà ngay tại thị xã Nghĩa Lộ và là chủ Khách sạn Miền Tây. Cụ này rất trẻ và chơi hay

Đoạn suối bên kia mới bị lũ ống tràn qua và mấy đồng bào đang tò mò nhìn đoàn xe hì hục trèo

Em này đang làm nương cũng bỏ đấy, ra xem và vẫy ô tô

May quá, không phải phi lên đường này

Qua thung lũng đầy cỏ dại và hoa tím ngậm sương, đẹp óng ánh

Nhà của đồng bào Mông rất giống chòi canh nương

Ruộng bậc thang

và ruộng bậc thang bỏ hoang. Xã Bản Công 100% là đồng bào Mông với tập quán sản xuất: Trồng lúa trên ruộng bậc thang

Thằng nào chơi đểu quá: Đổ đống cát ngay cua (cho đồng bào gùi lên núi dựng cột điện hay công trình gì đới)

Dừng nghỉ lấy sức, nghênh ngang thế này mà không sợ XXX à?

Sự ngạc nhiên tột độ bởi lần đầu tiên dân bản thấy nhiều ôtô đi qua như thế này

Bắt đầu dính trấu và phải yểm trợ... đẩy ***

Quả này mới hiểm, ngay bờ vực mới kinh

Đang chờ đường hay đang... chờ đẩy?

Chặt lá lót bánh cũng chịu, bánh xe cứ quay vòng vòng đến sốt ruột

Rút cục là... ủn mông

Chỉnh sửa cuối:

Jimmii

Xe máy
chưa xong ư cụ oai!!E là e kết nhất các cụ giáo dục tinh thần nhường cơm xẻ áo cho các F đấy ợ!Thật sự là dứt bọn trẻ tạm xa game online , nhạc HQ để đến những nơi khó khăn như thế này cho các bé thấy sự vất vả của đồng bào là sự giáo dục vô cùng ý nghĩa của các cụ!!

Chỉnh sửa cuối:

MiTa

Xe lăn
Nể các Cụ quá, Phục các Cụ quá! Bao giờ em mới được như các Cụ đây.

Chuyến đi của các Cụ thật ý nghĩa.

Tribute

Xe container
Nể các Cụ quá, Phục các Cụ quá! Bao giờ em mới được như các Cụ đây.

Chuyến đi của các Cụ thật ý nghĩa.
Cám ơn cụ. Cụ quá khen, tất cả ở tấm lòng thôi mà.:x

Phongle73

Xe buýt
Chuyến đi của các cụ thật vui và nhiều ý nghĩa,chúc các cụ thượng lộ bình an.

3Gái

Xe tăng
Website
Con đường lên đến bản Tà Xùa không hề đơn giản. Nghĩ lại vẫn thấy... may bởi hôm trước khi khảo sát, một số thành viên cứ nằng nặc: "Phải tìm xã - bản nào chưa bao giờ được tặng quà và ô tô đi vào được". Mình lại phải nhờ đến mấy đồng nghiệp Đài PTTH tỉnh Yên Bái, PTTH huyện Trạm Tấu và cả mấy ông bạn bên BCHQS tỉnh "trinh sát" trước khi đặt vấn đề chính thức với huyện. Nói thật, cái cung đường Trạm Tấu này, mình chỉ thấy thích hợp với... Cào cào và cũng mấy lần cưỡi xe Win phi vào mấy xã, riêng yêu cầu của mấy bác chuyên cưỡi ô tô ở HN và xem Bản đồ trên giấy, mình chịu.

Y như rằng, tất cả các loại "ma xó, quỷ rừng" khi hỏi qua chương trình của mình đã lắc đầu: "Chọn điểm nào quanh thị trấn mà đi. Xa xôi như Bản Mù, Làng Nhì, xe cũng đi được nhưng phải vào ngày nắng ráo, tay lái chuyên miền núi và xe... U - oat. Đó là chưa kể đến an toàn cho phụ nữ và trẻ em. Sơ sẩy 1 tý, có mà thuê trực thăng kéo xe lên cũng không được"... Thế mới thấy, việc dò hỏi trước các chuyến đi không hề thừa. Ngay cái quãng đường vài km từ xã lên bản đã trầy trật, gian khổ và bi giờ, nhiều tài - người chứng kiến mới dám kể lại những phút xe suýt lao xuống vực, đâm vào núi trong buổi trưa hôm ý:

Xe này thì quá kiên cường rùi. Đây là chiếc xe duy nhất của huyện Trạm Tấu đi được miền núi - đường rừng và trong chuyến này, thành xe chở... trẻ con

Xe củ cụ Phan3H cũng ngoi được lên đầu bản. Oách quá!

Hầu hết các xe đều phải bỏ dọc đường, anh em xuống vác quà, đi bộ lên điểm trường

Lếch tha lếch thếch nhưng vẫn còn yên tâm chán so với lúc ngồi trên xe chao đảo, gầm rú và chòng chành như đi biển cấp 10

Các mợ xách tai thú nhún bơm hơi, mang lên cho các cháu Mầm non

Đồ dùng cơ động nhất khi đi hành quân dã ngoại: Vác túi bánh kẹo lên cho các cháu

Cụ Xe ngựa Đời Hán rất cẩn trọng trước "hàng dễ vỡ": Gấu nhà mình và gấu cụ Triều tê hát bởi cả 2 mợ này đi... giầy "ăn chơi". Ke! Ke!

Nhìn 2 ông này chụp hình, ghê quá cơ. Cứ ẹo bên này, ẹo bên nọ...

Đường trơn hay "đường xa ướt mưa"?..

Len lỏi qua đường núi, hàng rào...

Xe của cụ trieuth không lên tiếp được, phải quay đầu và bỏ lại ven đường

An Đông đứng khoe hàng, lườm mọi người: "Đi nhanh chân lên chứ"...

Chỗ quay đầu xe chật hẹp...

Thôi rồi lượm ơi. Túc của cụ Rybika bị đá chém vỡ lốp, phải thay nhau tại hiện trường

Các cụ khác không bỏ được thói quen chém gió trong khi khổ chủ còm cõi, hì hục thay lốp

Vợ con thì đang phải trú mưa tạm trong nhà của đồng bào ven đường

Lũ trẻ con được tăng bo xe Landcruised 21C lên trước thì đang xúm vào xem Gái chị nhà mình chơi iPad

Cụ Hưng Alpha và mợ Diệp khỏe như vâm (chắc không làm gì nên khỏe quá), phăm phăm trèo hết đồi này, núi nọ

Chủ tịch UBND xã là người Mông nhưng rất... phúc hậu và ăn diện, đang dẫn đầu cả đoàn lên điểm trường Tà Xùa

Đây - Điểm trường Tà Xùa, nơi "ươm mầm xanh" cho khoảng 40 học sinh, tý cái là... đi lấy vợ, nhoằng phát là bỏ họ làm nương. Trên này có 2 cô giáo rất xinh, rất trẻ, rất ngoan (2 cụ Triều tê hát và An Đông nằng nặc bảo thế), đều ở dưới xuôi lên dạy - ở luôn tại căn phòng nhỏ kề lớp học. Mấy năm qua, 2 cô giáo cứ cô độc, mòn mỏi trong căn phòng chật hẹp và chưa bao giờ biết đến cái gọi là "Tình yêu".

Tribute

Xe container
Nhật trình... (tiếp)

11g trưa 26/03/2011

Sau khi chia quà cho các cháu tại điểm trường chính xã Bản Công, đoàn xe lại hối hả nhằm hướng đỉnh núi Tà Xùa mang theo những xuất quà nhỏ đến với các cháu tiểu học và mẫu giáo trên điểm trường Tà Xùa.

Con đường dẫn đến điểm trường Tà Xùa phía trước

Các Fo cụt, Mông đau nằm lại sân trường chính, các Ếch lầm lũi lao vào màn sương mù dày đặc.

Các cháu nhỏ vừa nhận quà đang trên đường về Bản.

Đường đá tai mèo lởm chởm rải một lớp bùn đất đỏ 3 zan trơn nhẫy nhơ đổ mỡ
.

Niềm vui rạng ngời của các cháu trên đường về bản

Mưa mỗi lúc một dày hạt, đường trơn trượt, còn vài trăm mét thì đến điểm trường Tà Xùa nhưng các xe không thể leo lên tiếp dù đã được ủn mông, lót lá, đành nằm lại cho bà con luyện đôi chân leo núi.

Một vài xe 2 cầu vất vả lắm mới bò lên được đến nơi
.

Con dốc nhỏ lên điểm trường nhỏ

Phân hiệu Tà Xùa - Trường tiểu học xã Bản Công. 2 gian nhà gỗ đơn sơ, lớp 1 + lớp 2 chung 1 phòng học.

Các phần quà được đưa đến tận tay từng cháu

Có cháu còn chưa biết... bóc kẹo, các cô chú phải hướng dẫn từng cháu.

Đoàn chia tay Tà Xùa, Cô giáo người Thái Bình không khỏi bịn rịn ứa nước mắt, vợ chồng cụ Xe Ngựa dìu nhau trong cảm xúc khó tả.

Đường trơn, F1 ngã khóc, em cũng khóc theo nhưng Bố mẹ chúng không giấu được niềm vui đã hoàn thành một việc nghĩa.

Chủ tịt Củ từ vui cùng niềm vui của các cháu.

Hỏi thăm các cháu đã nhận quà trên đường về.

Cậu bé nà may mắn nhận được đôi giầy vừa chân hơn các bạn.

2 giờ chiều 26/03 đoàn tập kết đông đủ tại sân trường Bản Công, chưa bao giờ trên vùng núi heo hút này lại có nhiêu ô tô lên đến thế.

Chỉnh sửa cuối:

hilux14p

Xe buýt
cháu theo các cụ các mợ từ lúc chuẩn bị đến giờ. chuyến đi thật ý nghĩa để lại nhiều hình ảnh ,tình cảm ,rất cảm động trước những gì các cụ ,mợ đã làm. xin chúc hội êch focut ngày càng lớn mạnh.

3Gái

Xe tăng
Website
Đèo mẹ! Nằm Đà Nẵng buồn chết. Cụ Dì Beo đưa ảnh lên theo mạch giúp tôi đi, nằm trong này, lướt hình và nghĩ đến vụ thứ 7, chán chẳng muốn pót piếc gì nữa!

Smee april

Xe điện
Đèo mẹ! Nằm Đà Nẵng buồn chết. Cụ Dì Beo đưa ảnh lên theo mạch giúp tôi đi, nằm trong này, lướt hình và nghĩ đến vụ thứ 7, chán chẳng muốn pót piếc gì nữa!
Bay ra đi cụ, việc j ma phải buồn chán. Với lại, bố Hải nói tục quá, Miu và Khoai đọc được thì..............

trieuth

Xe điện

Đồ dùng cơ động nhất khi đi hành quân dã ngoại: Vác túi bánh kẹo lên cho các cháu
Đây chính là đoạn dốc khiến những chú Ếch 1 cầu ngoan cố nhất phải bỏ cuộc đây. Qua khúc quanh bên trên là tới nơi, thế mà không lên được. Lùi xuống 200 m mới có chỗ quay đầu xe.

glare

Xe điện
Các cụ vất vả quá, em kính nể luôn. Đất đỏ trơn nhãy thế kia mà. Đi bộ cũng có khi còn ngã sấp mặt ấy nhỉ. Thế Ếch 2 cầu qua đoạn này ntn hả các cụ?

trieuth

Xe điện
Các cụ vất vả quá, em kính nể luôn. Đất đỏ trơn nhãy thế kia mà. Đi bộ cũng có khi còn ngã sấp mặt ấy nhỉ. Thế Ếch 2 cầu qua đoạn này ntn hả các cụ?
2 cầu lên ngon, nhưng nó đắt hơn 4,000 USD cụ ạ :D

buffalo car

Xe điện
Chuyến đi xúc động và ý nghĩa quá! Em thấy tuyệt vời là để các F1 thấy được hoàn cảnh của các bạn nhỏ ở vùng cao còn khó khăn thế nào. =D>

glare

Xe điện
Hơn chục năm trước em có đi về quê bạn em vùng đồi BắcNinh hay Bắc Giang gì đó bằng con accord 88 ( hay 89 em ko bít). Bọn em cũng bị quả đường đất đỏ trơn trượt như thế này, chắc ko dốc bằng nhưng cũng cóc lên được. Bác tài đi cùng bác chủ nhà kiếm được mấy sợi dây gầu loại làm từ lốp ô tô ấy. Bác ấy quấn quanh 2 lốp trước thế mà leo lên được đấy. Bọn em thì tất nhiên là cuốc bộ rồi. Hay các bác trang bị cái này mà đi, rẻ hơn 4k$ là chắc, lại nhẹ, đỡ tốn xăng nữa :D. ( À mà hồi đó bác tài của bọn em là lùi lên dốc nhé )

Chỉnh sửa cuối:

memondeo

Xe tải
Mợ Lan Tươi biểu diễn như ca sĩ chuyên nghiệp các bác ạ, Em là em mê lắm cơ, giọng hát này mà lên Tây Nguyên biểu diễn thì có HUY CHƯƠNG VÀNG là chắc ăn,,, Em ngưỡng mộ các cụ quá!!! Anh Hưng cũng tham gia ah? anh hơi bị giỏi vì đi nhiều đấy, Em xem mà lòng vui phơi phới các bác ạ!!!

3Gái

Xe tăng
Website
Clip chuyến đi Trạm Tấu do cụ Xe Ngựa Đời Hán biên tập và sản xuất:

[video=youtube;GCH3etgS9PU]http://www.youtube.com/watch?v=GCH3etgS9PU[/video]