Trạm tấu, đường mưa

Vinh Nguyễn

Xe điện
Kinh nghiệm:
- Đội xếp hàng, chuẩn bị phải là những thành viên son rỗi, không bận việc chuẩn bị đồ đạc, sữa cháo cho Gấu/F1-2 và phải đến thực hiện nhiệm vụ từ sớm, tránh cập rập, đến bữa mà không được ăn uống cẩn thận, đi đường rất mệt.
[/INDENT]
Kinh nghiệm của công chúa hay thế hihi

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com

Công tác khuân vác, kiểm đếm hàng hóa chiếm khoảng 30 phút và bọn trẻ háo hức như... người lớn. Màn giới thiệu lễ nghi, phát biểu cảm tưởng diễn ra rất nhanh chóng (mình làm báo gần 20 năm, chưa thấy cuộc nào Lễ nghi ít vậy. Giá như ở đâu cũng được thế này nhể?) để đến phần quan trọng nhất: Trao tặng quà. Quy trình trao tặng: Cô giáo MC đọc tên đến lớp nào, lớp ý rồng rắn kéo nhau đứng lên, đi đều lên trước cử tọa và nhận quà. Quân OF nhà ta lúc ý tíu tít, hoắng hết lên: "Lớp 1, nam đâu?", "Lớp 2, nữa đâu" và hùng hục tìm thùng đựng quà của lớp đó... Rộn hết cả ràng cả sân trường buổi sớm.

Hàng ngũ vẫn thẳng tắp và trật tự

Cụ Cứ Từ Từ thay mặt cả Đoàn phát biểu mấy ý ngắn gọn, đại ý: "Phải học giỏi, chăm ngoan, vâng lời cha mẹ - thầy cô"...

Lũ trẻ ở cưới đã vỗ tay rào rào, nhìn chăm chú vào những chiếc túi đựng quà xanh đỏ xinh xắn và hấp dẫn...

Bắt đầu bao giờ cũng là các em bé nhất: Khối lớp 1. Lạnh thế mà đứa nào cũng chân dép. Các cô giáo bảo: "Hôm nay có lễ, các cháu mới đi dép. Bình thường toàn đi chân đất và... cất dép ở nhà cho mới". Thế là đôi giầy trong phần quà mỗi học sinh có tác dụng rùi.

Tặng quà: Không chỉ các bố mẹ tặng mà các F-Z cũng rất xăng xái móc quà trong thùng, lon ton mang đến tặng các bạn

Thích quá, bé cười hở cả răng sún nhé...

Khệ nệ bưng quà và ít nhất 1 bạn trong số này sẽ có giầy mới đi ngay lập tức

Đi về hàng rất ngoan

Còn nhày chân sáo nữa chứ

Sao mãi chưa đến lượt con?

Ôi! Con thích quá!..

Học sinh vui sướng, thầy Hiệu trưởng đứng sau các em cũng cảm động

Không nén nổi tò mò, mở túi ra xem quà ngay lập tức...

Chỉnh sửa cuối:

yensuong

Xe điện
Chuyến đi của các cụ, mợ thật vui và ý nghĩa, tiếc rằng nhà em không thể tham gia. Chúc cho hội nhà ta tràn đầy sức khỏe, vui vẻ, đoàn kết để có những chương trình như thế này trong tương lai

3Gái

Xe tăng
Website
Up nốt để chiều mai bay Đà Nẵng công tác đột xuất. Hu! Hu!

Vẫn Chương trình nhận quà của từng lớp. Hơi lâu bởi các mợ/ Gấu trong OF nhà ta rất cẩn thận chia từng túi theo độ tuổi, giới tính (cặp của nam thì in hình siêu nhân, cặp của nữ in hình công chúa Baby; giầy nam cũng khác giầy nữ; giầy lớp 1 bé hơn hơn giầy dành cho học sinh lớp 2,3). Cứ lớp nào lên, các cụ lại quát nhau rầm rầm: "Lớp 2-3-4 đâu?". Mợ Rùa cầm danh sách gào: "Lớp 2 có 30 năm, 20 nữ". Đội cửu vạn lại soi từng thùng hàng, tìm đúng dành cho lớp 6, lại đúng thùng dành cho nam, thùng dành nữ để chia...

Xé sẵn vỏ thùng hàng để chuyển tới tay các cháu cho nhanh. Trẻ con mà chờ lâu, chúng sốt ruột lắm

Các F-Z cũng lăn vào lấy quà mang tặng các em, bạn, anh chị.

Em chúc anh chị học giỏi

Con gái nhà Mon nè: Chị chúc các em học tốt

Đây là bé đầu nhà Dì Beo: Em tặng anh...

Rất hiếm hoi để tìm được học sinh đi tất như thế này

Vừa tặng anh quà, vừa tranh thủ chụp hình lưu niệm với anh

Học sinh lớp 9, ở bạn là có vợ roài đấy. Nhưng đi học để làm cán bộ, phải gương mẫu chứ...

Tiếp tục khui quà, các cháu nhìn thích mê tơi...

Con gái xinh cũng nhận được quà rùi

Nhà Rybika tranh thủ lưu niệm với các cháu. Cười tươi như hoa vì sau chuyến này, thể nào chẳng có đứa con giai... Ke! Ke!

Con răng sún nhưng con cũng có quà rồi

Cô chú ơi, hình như đôi giầy này to quá...

"Hu! Hu! Lần đầu tiên con nhìn thấy... giầy, không biết đi thế nào đâu!" - Rút cục Gấu nhà cụ Phan3H phải lao vào "hướng dẫn buộc giầy"

Quà của tớ... to hơn.

Các mợ/ Gấu tốp dưới thì vẫn tiếp tục chia bánh kẹo cho những cháu nào chưa có. Trường mình hôm nay vui quá...

Chỉnh sửa cuối:

3Gái

Xe tăng
Website
Chuyến đi của các cụ, mợ thật vui và ý nghĩa, tiếc rằng nhà em không thể tham gia. Chúc cho hội nhà ta tràn đầy sức khỏe, vui vẻ, đoàn kết để có những chương trình như thế này trong tương lai
Cảm ơn cụ! Lần tới làm chương trình miền Trung hoặc gần Nghệ An, sẽ a nhô cụ ngay để còn có dịp thăm Con Cuông - Tương Dương bình dị, quyến rũ của cụ ợ!

Tribute

Xe container
Cụ BaG ko resaiz ảnh sao mà load trang nặng quá. 8-x

cerato08

Xe điện
phục các cụ quá

sparkvan

Xì hơi lốp
vui quá tiếc là ko được tham gia với các đại ca

3Gái

Xe tăng
Website
Trong lúc này, một nhóm các cụ/ mợ/ gấu dẫn theo F-Z sang Trường Mầm non Sơn Ca của huyện Trạm Tấu (nằm ngay trong khu vực Trường Bản Công) để thăm hỏi các cháu, tặng quà cho các chíp xinh. Quà tặng các cháu bao gồm 4 chiếc đàn organ, đồ chơi các thể loại và 7 con thú nhún màu sắc sặc sỡ, to đùng ngã ngửa...

Toàn cảnh trao quà tại lớp mẫu giáo lớn của Trường Sơn Ca

Cụ Triều tê hát áo đỏ, mũ đỏ dẫn đầu đoàn gồm các Gấu, F1-Z sang thăm Trường Mầm non nào

Quà tặn đặc biệt cho các cháu đây: Cụ Cuoichu bật khóa điện, lấy bơm lốp trong cốp xe và cắm, bơm thú nhún luôn. Cụ này còn... bóp nữa chứ

sản phẩm sau khi bơm căng, được đưa qua bộ phận KCS là "con voi còi" Thu Lan (Lan tươi)

Các con mắt sáng bừng khi thấy những đồ chơi lạ mắt

và còn được chia kẹo, đứa nào cũng cầm khư khư trên tay, giả vờ xin, nhất quyết không cho. Trẻ con mà

Hát cho các cô các chú đến thăm nghe nào
Cương quyết không buông đồ chơi

Cháu biểu diễn thời trang đây

Song ca nam nữ

Nữ ca sĩ chân đứng nghiêm nhưng tay đút túi áo như Uyên Linh nhé

Tất cả rộn ràng dưới sự điều hành của 2 "Giảng viên âm nhạc - Thành viên Ban Giám khảo Ếch Cụt": Gấu nhà cụ An Đông và Gấu nhà cụ Xe ngựa Đời Hán

Vừa hát vừa múa! Hé! Hé!

Tất cả sẽ là kỷ niệm đẹp và thuần khiết với không chỉ các thành viên trong Đoàn mà còn cả cô trò Trường Sơn Ca

Chỉnh sửa cuối:

3Gái

Xe tăng
Website
Cụ BaG ko resaiz ảnh sao mà load trang nặng quá. 8-x
Em resaiz tối đa rùi đấy, nhưng mỗi còm đều rất nhiều ảnh nên có lẽ hơi nặng. Các cụ chịu khó 1 chút nhé! Nhiều ảnh, xem liền mạch và dễ hình dung hơn ợ.

Tribute

Xe container
Nhật trình... Tiếp. Ơ, đến đâu rồi nhỉ? kiểu này em phải làm 1 thớt riêng mới liên tục được.

Đây rồi. Sáng 26/03/2011

Nào các con, dương cao ngọn cờ của tấm lòng nhân ái, chúng ta đến với các bạn vùng cao nhé...

Đoàn Ếch-Cụt-Mon-Túc hối hả vượt đèo cao vực sâu thăm thẳm tiến về Trạm Tấu, nơi các cháu nhỏ đang xếp hàng nơi sân trường giá lạnh ngóng trông.

Vách núi nghiêng nghiêng, cheo leo bên bờ vực thẳm, đường xa hun hút, ngút ngàn trùng mây...

Đây rồi, điểm hẹn bên kia cầu.

Điểm trường chính xã Bản Công - huyện Trạm Tấu.

Các cụ, các mợ cùng các cháu hối hả chuyển quà vào sân trường.

Các cháu đã tập trung đông đủ ngay ngắn dưới sân trường.

Chủ tịt Củ từ đại diện đôi lời phát biểu, chia sẻ cùng các cháu.

Các cháu xếp hàng ngay ngắn.

Các túi quà được các F1, Gấu và các cụ trao tận tay trong niềm hân hoan, đồng cảm và thắm tình đồng bào kết đoàn.

Cô chú bộ đội này cũng là người nhà Ếch, những thành viên quan trọng của đoàn.

Các cháu mẫu giáo hát chào mừng các cô chú.

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

huancongtu

Xe tăng
Ớ hôm đó e đi qua nhưng ứ quen ai nên chẳng tiễn các bác 1 đoạn được

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Chuẩn bị rời KS Mường Lò, các F1 dương cao biểu ngữ của đoàn. (mà lạ là F1 nhà Ếch-Cụt đa phàn là Dép)
Thế là chuẩn đấy chứ cụ! Ếch để con rỉa đi là chính mà :D