[Funland] Trải ngiệm làm lại hộ chiếu thời 4.0

redcode

Xe điện
Em mới làm HC online, ko phải đến tận nơi. Khai báo online và sau khoảng 2 tuần chuyển phát tận nhà. Ưng.

Root Sudo

Xe tải
E vừa đóng 200k. Không đc giải thích đấy là lệ phí làm hộ chiếu thôi hay cả tiền ship về nhà nữa
Cụ thanh toán lệ phí chỗ nào nhỉ? Em vừa nộp hồ sơ qua trang dichvucong.bocongan.gov.vn mà nộp xong không thấy chỗ nào để thanh toán lệ phí?

f1_hn

Xe container
Cụ thanh toán lệ phí chỗ nào nhỉ? Em vừa nộp hồ sơ qua trang dichvucong.bocongan.gov.vn mà nộp xong không thấy chỗ nào để thanh toán lệ phí?
Đợi họ gửi mail ah...họ trả HC đúng hẹn phết, e mới làm

quanfgv35

Xe tăng
Website
tamthoikhongco.com
Cám ơn cụ, vậy là khi đủ những thứ kia là con ko cần đi cùng nữa phải ko ạ? Thế thì tốt quá.
Đợt trc em nhớ cụ có bán mấy cái đt bàn cổ quay số , cụ còn cái nào ko để cho e 1c với , em ko cần cái còn sống vì em cần bộ vỏ để chế cái đèn bàn ạ . Em cảm ơn

ragdoll

Xe buýt

Đây cụ, 2 cái trên của NEC, 2 cái dưới của Ericsson. 400k/1 cái.

xukute

Xe tăng
EM vừa ra 44 Trần Phú làm HC hôm qua. Buổi chiều tương đối đông, nhưng làm chưa đến 30p là xong.
Mới đầu họ yêu cầu về nhà làm HC online, nhưng em không có số đt chính chủ, gãi đầu gãi tai rồi họ phát phiếu cho vào làm trực tiếp.
Cũng nộp phí 200k, không biết phần bị chú ghi nơi sinh họ có tự ghi hay không, hay mình phải yêu cầu.

wild nature

Xe điện
Bẩm các cụ.

Hôm nọ em dọn tủ thì lòi ra cái hộ chiếu, ngó thì đã hết hạn từ tháng 12/2017. Chợt nhớ ra đã lâu lắm không xuất ngoại, lần gần nhất là từ tháng 1/2016. Thôi thì đi làm lại để có dịp thì sẵn sàng lên đường luôn he he.

Bìa đây. Đã từng bay hãng HK nào thì kiếm cái logo dán chơi.

Hết hạn lâu phết rồi. Ko có nhu cầu đi đâu ra khỏi VN nên quên béng.

Vào mạng hỏi chị Gúc gồ thì được chụy ý chỉ cho cách làm HC online. Sau khi thực hiện thì thấy quá ư là nhanh gọn, tiện lợi nên chia sẻ với các cụ.

Các bước thực hiện như sau:

1. Truy cập hochieu.xuatnhapcanh.gov.vn rồi chọn mục phù hợp.

View attachment 6693019

2. Khai đầy đủ các hạng mục có dấu (*).

View attachment 6693023

3. Phần nội dung đề nghị thì chọn phù hợp: HC lần đầu thì chọn lần đầu, cấp lại thì chọn mục cấp lại.... Nhập mã Captcha rồi bầm nút kiểm tra

Update theo cụ Hieumos
Nếu mục 15 (Cơ quan tiếp nhận) các cụ chọn là Cục QLXNC thì mục 16 (Địa chỉ nộp hồ sơ) chỉ có 1 địa điểm duy nhất là 46 Trần Phú.
Nếu mục 15 các cụ chọn là phòng QLXNC CA Hà Nội thì mục 16 có 2 địa điểm là 44 Phạm Ngọc Thạch và số 6 Quang Trung, Hà Đông

View attachment 6693040

View attachment 6693815

4. Kiểm tra lại thông tin. Nếu sai thì sửa, chửa thì đẻ he he. Chọn cam đoan bla bla rồi bấm nút "Kết thúc" là xong, đừng có bấm vào nút In tờ khai làm gì, kệ nó. Bấm vô ích.

View attachment 6693046

5. Chụp ảnh màn hình lại hoặc ghi mã tờ khai TKxxxxxxx. Cái nút "Bấm vào đây để in tờ khai" là lừa đấy, chả tác dụng gì đâu. Thế là xong bước đăng ký.

6. Chuẩn bị giấy tờ bao gồm CMND/CCCD + Hộ chiếu cũ. Nếu ngày xưa làm HC bằng CMND 9 số, giờ đã có CMND 12 số hoặc CCCD gắn chíp thì chuẩn bị thêm 1 bản photo 2 mặt của CMND 12 số/CCCD mới.

7. Chải keo vuốt tóc đeo cà vạt mặc comple....Lên xe lượn ra 46 Trần Phú thôi. Gửi xe máy mất 5K, còn a tô thì gửi ở Khúc Hạo nhưng rất hay hết chỗ. Tốt nhất là đi Grab.

8. Vào Cục XNC xếp hàng chờ, checkin bằng App PC Covid, xuất trình màn hình checkin cho bạn gái ngồi ngay ở cửa. OK thì đo thân nhiệt, bấm số thứ tự, chọn mục số 1.

9. Đi tiếp 5 bước, nhìn sang bên phải sẽ thấy 1 bạn gái gồi cạnh máy in và máy ảnh, đọc mã số tờ khai TKxxxxx cho bạn gái này, ngồi xuống ghế chụp ảnh tại chỗ, nộp 20K và nhận bản in tờ khai. Dùng bút mực xanh ký ghi rõ họ tên.

10. Vào quầy số 2, 3 ngồi chờ gọi tên. Cũng ko đông nên rất nhanh đến lượt. Nhớ ngồi giãn cách đảm bảo 5K

11. Đợi tầm 10 phút thì đến lượt lên quầy số 3. Nộp HC cũ + bản chụp CCCD + tờ khai. Đợi khoảng 2 phút để cán bộ kiểm tra và in cho 2 tờ biên nhận.

12. Lượn sang quầy số 5, nộp 1 tờ biên nhận + 160K. Nhận biên lai nộp tiền, ký vào biên lai và giữ lại 1 liên. Thế là xong, về thôi. 1 tuần sau đến lấy HC.

Tổng thời gian từ lúc gửi xe đến lúc lấy xe chưa đầy 30 phút.
Tổng thiệt hại 160K làm lại HC + 20K chụp ảnh + in tờ khai + 5k gửi xe máy x 2 (Lần đến làm và lần đến lấy HC) = 190K. Đi A tô hay Grab thì hơn xíu....
Đợi tuần sau đến lấy HC e lại trình bày tiếp he he.

Thêm cái ảnh miêu tả độ đông đúc.

Cụ chã cũng bé tuổi nhỉ ;)

Vulcan V70

Xe trâu
EM vừa ra 44 Trần Phú làm HC hôm qua. Buổi chiều tương đối đông, nhưng làm chưa đến 30p là xong.
Mới đầu họ yêu cầu về nhà làm HC online, nhưng em không có số đt chính chủ, gãi đầu gãi tai rồi họ phát phiếu cho vào làm trực tiếp.
Cũng nộp phí 200k, không biết phần bị chú ghi nơi sinh họ có tự ghi hay không, hay mình phải yêu cầu.
Đã triển khai làm hộ chiếu gắn chip chưa bác nhỉ?