[Funland] Trải nghiệm thực tế Bphone2017

Rivers

Xe container
Cứ đợt nào ra mắt là bphone lại bị một mớ seeder núp bóng người dùng review để chửi nhể, chả hiểu quảng nổ ăn ở kiểu gì nữa.

Pilota

Xe điện
Cụ justbenice cho em hỏi ngoài lề một chút, tại sao cụ đăng ký nick giống tên của một mod bên HDvietnam? Cụ thích cái tên đó, hay vì một mục đích nào khác?

Cám ơn cụ!

justbenice

Xe tải
Cụ justbenice cho em hỏi ngoài lề một chút, tại sao cụ đăng ký nick giống tên của một mod bên HDvietnam? Cụ thích cái tên đó, hay vì một mục đích nào khác?

Cám ơn cụ!
em là mod bên đấy đấy ạ. Nên nãy có cụ kia bảo em làm nghề seeder kiếm tiền em thấy buồn cười. Bộ nghe nhạc của em cũng cỡ hơn tỏi . :P

S320

Xe điện
Chốt lại là máo bằng cái i phân 6 lock biên giới về đang bán 3 củ ;))

lacettiGG

Xe điện
Bài viết hay quá, rất là chi tiết. Nhưng mà em chỉ kéo xem mỗi mấy cái ảnh chứ ko kịp đọc hết :))

Pilota

Xe điện
em là mod bên đấy đấy ạ. Nên nãy có cụ kia bảo em làm nghề seeder kiếm tiền em thấy buồn cười. Bộ nghe nhạc của em cũng cỡ hơn tỏi . :P

Sao đại ca sang bên này hem có thông báo, với lại giọng văn cũng khác nữa. Em chờ xác thực thêm vậy. :))

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]

Xe Tăng 390

Xe tăng
Chào các bác. Sau một thời gian nghe các thông tin về Bphone2017. Hôm nay em quyết tâm lên thegioididong tận tay trải nghiệm bphone2017, để từ đó có thể có những nhận xét khách quan hơn về B2017. Sau đây là những gì em nhận thấy :
Bphone 2017 là một sản phẩm được nhà sản xuất BKAV định danh là : cận cao cấp (ccc) . và được anh quảng nổ trực tiếp giới thiệu ở trung tâm hội nghị quốc gia đợt vừa qua.

1. Về ngoại hình :

Cảm nhận đầu tiên khi chưa sờ vào là khá tốt, đặt trên mặt bàn trắng nên nhìn có vẻ bắt mắt với màu đen bóng sang trọng, tuy nhiên sờ vào rồi thì rất hụt hẫng, máy to nhưng quá nhẹ, nhẹ như làm bằng nhựa vậy đó. Và các điểm yếu cũng lộ ra, đầu tiên là nếu cầm 1 tay thì rất khó thao tác, em dùng cả Galaxy Note, iphone, lg, htc và giờ là Galaxy S8+ thì thấy Bphone2017 sử dụng 1 tay khó nhất, em cầm bphone tay thuận và tay trái cầm s8+ để chụp ảnh bphone, cứ cảm giác bphone bị tuột tay vì chiều ngang quá to. Điểm bực mình nữa là các nút bấm như âm lượng, power on-off rất cứng, phải dùng sức mới bấm được. Nút home thiét kế gần mép dưới đâm ra nhìn hơi dở hơi.

Đặc biệt cái nút power. Phải nói là thiết kế đần thối ra. Em tin đến 1 nửa người đã bán cái máy này vì lý do cái nút này. Đa số chúng ta thuận tay phải, cái điện thoại đã to chiều ngang, lại nhẹ, lại trơn, nút bấm mở màn hình lại cứng và nằm bên...trái!! Đúng là ccc! . Cầm một tay mà muốn bật màn hình thì cứ như phải làm xiếc mới bật được. Sau khi làm xiếc mở màn hình xong, lại phải làm xiếc lần nữa để mở khóa vân tay vì nút home nằm tịt xuống dưới. Em đoán cái bác thiết kế con bphone2017 phải cao 1m8 và tay rất to!

Sau khi nhìn 1 vòng các điện thoại khác thì mới thấy thiết kế của bpbone2017 không sang, khá quê mùa khi chiều ngang quá to mất cân đối với chiều dài.
Về mặt hoàn thiện : Tốt , đẹp, rất kỹ lưỡng và chỉn chu. Tuy nhiên hình như do chú trọng về mặt ngoại hình chứ kô nghiên cứu về tác động lực, nên khá nhiều bạn mua về làm rơi và bị vỡ. Đây cũng là sự trả giá cho thiết kế ngang to bo tròn 2 cạnh, rất khó cầm khi sử dụng 1 tay, nên rất dễ rơi.
Máy dễ rơi, rơi là vỡ, thậm chí nằm đè lên cũng nứt :

2. Phần mềm :
Cực kỳ thất vọng ! Đầu tiên là cảm ứng lag, bấm khó ăn, sau đó là các thao tác đều lag lag khó chịu. đầu tiên em tưởng do em đang dùng con s8+ quen nên quay qua hàng cấp thấp nó vậy, nhưng may quá có con oppo F3 gì đó giá hơn 6tr ngay bên cạnh, em dùng thử thì thấy con oppo nhanh, mượt mà hơn nhiều khi so với bphone2017

3. Camera :
Cực kỳ thất vọng ! Lấy nét rất chậm. chụp xong chất lượng màu sắc rất tệ, đúng nghĩa "tranh sơn dầu" ! Em cố gắng chụp cái bảng thông số kỹ thuật của Bphone2017 trên bàn nhưng toàn bị lấy nét xuống tận dưới ngón chân em, bấm focus chỗ lấy nét cũng kô tác dụng, đến tận hơn 1 phút em mới tìm cách lấy nét được chữ trên cái bảng thông số kỹ thuật này. Haizzzz!

4. Chất lượng màn hình :
Thường thường bậc trung, so với con oppo hơn 6tr kế bên kô hơn kô kém, tuy nhiên chắc do màn hình lớn hơn nên thấy rõ bị..rỗ hơn :( (Xem hình em chụp cũng thấy sự rỗ của Bphone2017, trong khi oppo rất mịn)

5. Bản quyền Google :
Em xác nhận đến thời điểm này Bphone2017 đang cài phần mềm Google lậu , CHplay ghi rất rõ "chưa được chứng nhận" (trong phần Device Certification là Uncertified )
Và nó có ý nghĩa :
https://support.google.com/googleplay/answer/7165974?hl=en

CHplay ở trạng thái "chưa được chứng nhận nghĩa là gì?"

Máy có thể không được bảo mật
Máy có thể không được hỗ trợ cập nhật Android, phần mềm.
Google app trong máy chưa được chứng nhận nghĩa là không có bản quyền hoặc phần mềm giả.
Phần mềm và các tính năng có thể không hoạt động tốt.
Dữ liệu có thể không được backup an toàn.

Trong khi con Oppo để kế bên giá hơn 6triệu lại được chứng nhận và có bản quyền đàng hoàng :(

Ngoài ra còn 1 vấn đề lạ nữa, nghi vấn bkav đang tìm cách trốn bản quyền Google, Trong phần Setting -> About Phone -> Model number là B2017, nhưng gửi thông tin máy tới Google khi đăng nhập thì lại là B1114 (model cùng dung lượng RAM năm 2015 đã mua bản quyền Google)

6. Số IMEI

Em xác nhận BKAV đã đang ký với GSMA :
Phone Model : B2017
Manufactured by : Bkav Corporation

7. DAC
Theo thông tin chính thức của Qualcomm trên trang chủ, chip sử dụng trong Bphone2017 là chip DAC tích hợp và hỗ trợ nghe nhạc tối đa 24bit/192khz chứ không phải 32bit/384khz như Bkav tuyên bố.

8. Wifi
Em cầm ngang xem youtube, vì máy chiều ngang to nên phải dùng 2 ngón trỏ giữ, sóng wifi tụt rất mạnh. Nếu có 1 bức tường em tin là sẽ mất sóng (so với s8+ của em qua 2 bức tường cầm ngang chơi Boom beach tẹt ga)

9 Tổng quan :
Về mặt hoàn thiện vỏ và bề ngoài : xứng đáng mức giá 6-7triệu
Về mặt sử dụng : 5triệu em không mua. Vì phần mềm và độ nhạy cảm ứng của bphone2017 dùng rất lag khó chịu, theo 1 kiểu rất cũ kỹ . Và đặc biệt về mặt thiết kế làm nó rất khó sử dụng. Ai hay phải dùng đt nhanh, nhắn tin nhanh, làm thao tác nhanh thì sẽ rất bực mình với việc màn hình bấm kô nhạy và kô ăn.

Trải nghiệm xong em mới thấy thật sự các bạn đã mua Bphone2017 phải quá yêu nước mới mua cái máy này. Và cũng hiểu luôn tại sao có quá nhiều máy bán ra sau vài ngày dùng thử (thegioididong 13 cái, nhattao gần chục cái , Bphone fan club khoảng hơn chục cái)

Đôi lời nhắn nhủ tới tập thể bkav :
-Máy nhìn chung tốt về bề ngoài. Phần mềm thì theo mình nghĩ tốt nhất kô nên tùy biến quá nhiều, lag hơn nhiều so với cái oppo hơn 6triệu là điều quá đáng tiếc.
-Máy nên bán ở mức giá 7triệu . Ở mức giá này có thể bị gọi là đắt nhưng kô bị ném gạch. Trên 7 triệu thì đây là một cái máy tệ và đắt.
-bkav nên khiêm tốn hơn, sẽ được sự ủng hộ của mọi người hơn rất nhiều. Cái máy dù đắt, dù đểu, dù lag, dù như ccc đi nữa người ta vẫn sẽ trân trọng tâm huyết của 1 người Việt Nam làm sản phẩm Việt Nam. Tuy nhiên vì đức tính nổ và lập lờ, quảng cáo sai sự thật của các anh, chữ bkav đã đi sâu vào tiềm thức của người dân Việt đó là các anh là thành phần chỉ giỏi nổ và quảng cáo bậy bạ sai sự thật rồi. Điều này cũng rất đáng tiếc.
cảm ơn sự chia sẻ rất khách quan của cụ.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]

chuotdong

Xe điện
Quan trọng Vn mình nội địa hóa đc bao nhiêu % rồi. Chứ DT sao qua nổi Trung Quốc

datdole

[Tịch thu bằng lái]
Bphone nghe nhạc ổn phết nhở ?

vanvuong

Tháo bánh
nói chung là muốn quảng bá thương hiệu thì phải biết chấp nhận sự thật
lấy OPPO làm mẫu
ban đầu tung ra thị trường tại VN toàn dong máy giá rẻ
dùng chắc cũng chỉ như BP hiện tại (giá khoảng 3-6tr)
sau đó cải thiện về chất lượng nếu so sánh thì gần ngang với SS
vậy nên giờ có 1 vị trí tương đối tại thị trường VN
(mặc dù e chưa dùng OPPO bao giờ)
Cụ dùng oppo thử đi.
Con F3 em thấy cầm dễ, chạy nhanh chả kém mẹ gì ip plus 7, mỗi tội giá có 1/3 thôi :)).

xecocon

Xe tải
Dài qúa,cụ thật dũng cảm! Nhà sx đã xác định phân khúc ccc là ổn rồi.

hongha117

Xe điện
Cụ dùng oppo thử đi.
Con F3 em thấy cầm dễ, chạy nhanh chả kém mẹ gì ip plus 7, mỗi tội giá có 1/3 thôi :)).
e ko thích oppo lắm
cũng chả thích ip
từ khi dùng dòng note của ss đến giờ chỉ thích dùng dòng note của ss thôi cụ ạ

kophanhkocoi

Xe buýt
Cụ chủ review trải nghiệm gì mà lại toàn lấy ảnh FB thế :D LẠi còn lấy thông số trên Qualcomm để nói về âm thanh, thế tai cụ chủ để làm gì? không nghe rồi nói cảm nhận :)

À quên, cụ ra cửa hàng để xem chứ có mua về hoặc có máy để sử dụng đâu mà trải nghiệm được. hehe

tuyettr

Xe đạp
Em hóng xem thế nào