[Funland] Trải nghiệm thực tế Bphone2017

2005

Xe điện
Làm con cục gạch lấy thương hiệu đã.

justbenice

Xe tải
Thớt có vẻ quan tâm a Quảng nhỉ??? :))
Em thừa nhận là em rất quan tâm tới sản phẩm này, vì nó được giới thiệu quá vang dội và đầy khói lửa. Kô quan tâm cũng kô được cụ ạ :)
Chính vì vậy em mới đi sâu vào tìm hiểu và đi sử dụng thực tế để tìm ra vài điểm thú vị như em review :)

mihkun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ như vậy là ghen ăn tức ở với nhân tài đất Việt như anh Quẳng Bom, và nhận xét thẳng thắn như vậy là không yêu nước - một offer đã từng bị ăn gạch của các tín đồ bkav cho biết.

Nkkhanh2012

Xe tải
điện thoại giờ nếu làm tử tế thì cũng không đến nỗi giật, lag đâu. mấy con điện thoại giá rẻ cỡ 3 - 4 triệu thấy xài cũng ổn mà

justbenice

Xe tải
Cụ chủ không vô cảm.
Em viết điểm yếu của nó kô có nghĩa là em viết bậy. Tất cả đều có dẫn chứng chính xác. Ngay cả bài review mới nhất trên báo cách đây 3 ngày cũng cùng quan điểm của em : http://genk.vn/danh-gia-camera-bphone-2017-phan-cung-tiem-nang-nhung-pham-mem-i-e-20170902154606484.chn

Nhiều cụ coi 10triệu như lá mít, nhưng nhiều cụ thì 10triệu kô phải lá mít. Đối với em, 10triệu kô lớn, nhưng em kô dại đi cho thằng nào đấy tiêu chơi.

ba gac 112

[Tịch thu bằng lái]
Em viết điểm yếu của nó kô có nghĩa là em viết bậy. Tất cả đều có dẫn chứng chính xác. Ngay cả bài review mới nhất trên báo cách đây 3 ngày cũng cùng quan điểm của em : http://genk.vn/danh-gia-camera-bphone-2017-phan-cung-tiem-nang-nhung-pham-mem-i-e-20170902154606484.chn

Nhiều cụ coi 10triệu như lá mít, nhưng nhiều cụ thì 10triệu kô phải lá mít. Đối với em, 10triệu kô lớn, nhưng em kô dại đi cho thằng nào đấy tiêu chơi.
Vấn Đề là có đáng không thôi chứ không phải bao nhiêu.

simo2001

Xe tăng
Có vẻ chất đấy, cuối giờ chiều sẽ chạy qua tgdđ lấy 1 em Bphone về dùng làm máy 2.

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác. Sau một thời gian nghe các thông tin về Bphone2017. Hôm nay em quyết tâm lên thegioididong tận tay trải nghiệm bphone2017, để từ đó có thể có những nhận xét khách quan hơn về B2017. Sau đây là những gì em nhận thấy :
Bphone 2017 là một sản phẩm được nhà sản xuất BKAV định danh là : cận cao cấp (ccc) . và được anh quảng nổ trực tiếp giới thiệu ở trung tâm hội nghị quốc gia đợt vừa qua.

1. Về ngoại hình :

Cảm nhận đầu tiên khi chưa sờ vào là khá tốt, đặt trên mặt bàn trắng nên nhìn có vẻ bắt mắt với màu đen bóng sang trọng, tuy nhiên sờ vào rồi thì rất hụt hẫng, máy to nhưng quá nhẹ, nhẹ như làm bằng nhựa vậy đó. Và các điểm yếu cũng lộ ra, đầu tiên là nếu cầm 1 tay thì rất khó thao tác, em dùng cả Galaxy Note, iphone, lg, htc và giờ là Galaxy S8+ thì thấy Bphone2017 sử dụng 1 tay khó nhất, em cầm bphone tay thuận và tay trái cầm s8+ để chụp ảnh bphone, cứ cảm giác bphone bị tuột tay vì chiều ngang quá to. Điểm bực mình nữa là các nút bấm như âm lượng, power on-off rất cứng, phải dùng sức mới bấm được. Nút home thiét kế gần mép dưới đâm ra nhìn hơi dở hơi.

Đặc biệt cái nút power. Phải nói là thiết kế đần thối ra. Em tin đến 1 nửa người đã bán cái máy này vì lý do cái nút này. Đa số chúng ta thuận tay phải, cái điện thoại đã to chiều ngang, lại nhẹ, lại trơn, nút bấm mở màn hình lại cứng và nằm bên...trái!! Đúng là ccc! . Cầm một tay mà muốn bật màn hình thì cứ như phải làm xiếc mới bật được. Sau khi làm xiếc mở màn hình xong, lại phải làm xiếc lần nữa để mở khóa vân tay vì nút home nằm tịt xuống dưới. Em đoán cái bác thiết kế con bphone2017 phải cao 1m8 và tay rất to!

Sau khi nhìn 1 vòng các điện thoại khác thì mới thấy thiết kế của bpbone2017 không sang, khá quê mùa khi chiều ngang quá to mất cân đối với chiều dài.
Về mặt hoàn thiện : Tốt , đẹp, rất kỹ lưỡng và chỉn chu. Tuy nhiên hình như do chú trọng về mặt ngoại hình chứ kô nghiên cứu về tác động lực, nên khá nhiều bạn mua về làm rơi và bị vỡ. Đây cũng là sự trả giá cho thiết kế ngang to bo tròn 2 cạnh, rất khó cầm khi sử dụng 1 tay, nên rất dễ rơi.
Máy dễ rơi, rơi là vỡ, thậm chí nằm đè lên cũng nứt :

2. Phần mềm :
Cực kỳ thất vọng ! Đầu tiên là cảm ứng lag, bấm khó ăn, sau đó là các thao tác đều lag lag khó chịu. đầu tiên em tưởng do em đang dùng con s8+ quen nên quay qua hàng cấp thấp nó vậy, nhưng may quá có con oppo F3 gì đó giá hơn 6tr ngay bên cạnh, em dùng thử thì thấy con oppo nhanh, mượt mà hơn nhiều khi so với bphone2017

3. Camera :
Cực kỳ thất vọng ! Lấy nét rất chậm. chụp xong chất lượng màu sắc rất tệ, đúng nghĩa "tranh sơn dầu" ! Em cố gắng chụp cái bảng thông số kỹ thuật của Bphone2017 trên bàn nhưng toàn bị lấy nét xuống tận dưới ngón chân em, bấm focus chỗ lấy nét cũng kô tác dụng, đến tận hơn 1 phút em mới tìm cách lấy nét được chữ trên cái bảng thông số kỹ thuật này. Haizzzz!

4. Chất lượng màn hình :
Thường thường bậc trung, so với con oppo hơn 6tr kế bên kô hơn kô kém, tuy nhiên chắc do màn hình lớn hơn nên thấy rõ bị..rỗ hơn :( (Xem hình em chụp cũng thấy sự rỗ của Bphone2017, trong khi oppo rất mịn)

5. Bản quyền Google :
Em xác nhận đến thời điểm này Bphone2017 đang cài phần mềm Google lậu , CHplay ghi rất rõ "chưa được chứng nhận" (trong phần Device Certification là Uncertified )
Và nó có ý nghĩa :
https://support.google.com/googleplay/answer/7165974?hl=en

CHplay ở trạng thái "chưa được chứng nhận nghĩa là gì?"

Máy có thể không được bảo mật
Máy có thể không được hỗ trợ cập nhật Android, phần mềm.
Google app trong máy chưa được chứng nhận nghĩa là không có bản quyền hoặc phần mềm giả.
Phần mềm và các tính năng có thể không hoạt động tốt.
Dữ liệu có thể không được backup an toàn.

Trong khi con Oppo để kế bên giá hơn 6triệu lại được chứng nhận và có bản quyền đàng hoàng :(

Ngoài ra còn 1 vấn đề lạ nữa, nghi vấn bkav đang tìm cách trốn bản quyền Google, Trong phần Setting -> About Phone -> Model number là B2017, nhưng gửi thông tin máy tới Google khi đăng nhập thì lại là B1114 (model cùng dung lượng RAM năm 2015 đã mua bản quyền Google)

6. Số IMEI

Em xác nhận BKAV đã đang ký với GSMA :
Phone Model : B2017
Manufactured by : Bkav Corporation

7. DAC
Theo thông tin chính thức của Qualcomm trên trang chủ, chip sử dụng trong Bphone2017 là chip DAC tích hợp và hỗ trợ nghe nhạc tối đa 24bit/192khz chứ không phải 32bit/384khz như Bkav tuyên bố.

8. Wifi
Em cầm ngang xem youtube, vì máy chiều ngang to nên phải dùng 2 ngón trỏ giữ, sóng wifi tụt rất mạnh. Nếu có 1 bức tường em tin là sẽ mất sóng (so với s8+ của em qua 2 bức tường cầm ngang chơi Boom beach tẹt ga)

9 Tổng quan :
Về mặt hoàn thiện vỏ và bề ngoài : xứng đáng mức giá 6-7triệu
Về mặt sử dụng : 5triệu em không mua. Vì phần mềm và độ nhạy cảm ứng của bphone2017 dùng rất lag khó chịu, theo 1 kiểu rất cũ kỹ . Và đặc biệt về mặt thiết kế làm nó rất khó sử dụng. Ai hay phải dùng đt nhanh, nhắn tin nhanh, làm thao tác nhanh thì sẽ rất bực mình với việc màn hình bấm kô nhạy và kô ăn.

Trải nghiệm xong em mới thấy thật sự các bạn đã mua Bphone2017 phải quá yêu nước mới mua cái máy này. Và cũng hiểu luôn tại sao có quá nhiều máy bán ra sau vài ngày dùng thử (thegioididong 13 cái, nhattao gần chục cái , Bphone fan club khoảng hơn chục cái)

Đôi lời nhắn nhủ tới tập thể bkav :
-Máy nhìn chung tốt về bề ngoài. Phần mềm thì theo mình nghĩ tốt nhất kô nên tùy biến quá nhiều, lag hơn nhiều so với cái oppo hơn 6triệu là điều quá đáng tiếc.
-Máy nên bán ở mức giá 7triệu . Ở mức giá này có thể bị gọi là đắt nhưng kô bị ném gạch. Trên 7 triệu thì đây là một cái máy tệ và đắt.
-bkav nên khiêm tốn hơn, sẽ được sự ủng hộ của mọi người hơn rất nhiều. Cái máy dù đắt, dù đểu, dù lag, dù như ccc đi nữa người ta vẫn sẽ trân trọng tâm huyết của 1 người Việt Nam làm sản phẩm Việt Nam. Tuy nhiên vì đức tính nổ và lập lờ, quảng cáo sai sự thật của các anh, chữ bkav đã đi sâu vào tiềm thức của người dân Việt đó là các anh là thành phần chỉ giỏi nổ và quảng cáo bậy bạ sai sự thật rồi. Điều này cũng rất đáng tiếc.
Cụ kỳ công quá. Để làm gì vậy ? Đừng bảo vì những lý do cao cả nhá :)):)):))

Lần đầu tiên em mới biết ccc là cận cao cấp, chết thật.

22A 222.22

Xe máy
Em dùng BlackBerry. Hôm nọ Quyền phương mobile em Leap 1.050 tr. Dùng chẳng thấy gì phải nghĩ so vs giá 1 củ

justbenice

Xe tải
Cụ kỳ công quá. Để làm gì vậy ? Đừng bảo vì những lý do cao cả nhá :)):)):))
Vì em đang rảnh rỗi cụ ạ. Em nông dân, thấy gì hoành tráng quá thì em thừa thời gian nên em tìm hiểu xem nó hoành tráng thật hay không.
Cuộc sống luôn có đầy thằng như em, thấy gì ngứa tai gai mắt là kô chịu đc, mà hình như thế nên cũng giúp đc kha khá người đấy cụ.

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Vì em đang rảnh rỗi cụ ạ. Em nông dân, thấy gì hoành tráng quá thì em thừa thời gian nên em tìm hiểu xem nó hoành tráng thật hay không.
Đơn giản vậy sao ? Tin chết liền.
Thôi cụ cứ kiếm xèng bằng cách này hay cách khác. Dù em ko thích dưng nó vẫn phải chấp nhận nó là một nghề mới :D

justbenice

Xe tải
Đơn giản vậy sao ? Tin chết liền.
Thôi cụ cứ kiếm xèng bằng cách này hay cách khác. Dù em ko thích dưng nó vẫn phải chấp nhận nó là một nghề mới :D
Nói khí kô phải chứ em thừa nhất là xèng. Cụ search nick em bên này và bên os xem em mua tổng cộng mấy cái xe rồi ạ. Em nhớ mang máng cỡ 8 cái thôi cụ.

Darknight

Xe tải
Vote cho tinh thần của cụ chủ thớt, e thấy cái bphone 2017 này k xứng với giá gần 10 củ, tầm giá đấy có nhiều option chất hơn nhiều!

muoibaconcho

Xe điện
Nguyễn tử quảng, người họ Nguyễn chết vì quảng cáo quả là không sai.
Từ cái thời bkav anh này đã tạo ra một đội anti fan cực kỳ hùng hậu. Sau đó lại đến vụ nổ mấy cái chứng chỉ antivirus. Kết quả là từ bướm đến bird đều bị anti vùi dập không thương tiếc.

QNG

Xe tăng
Bài viết khá khách quan. Bỏ ra ngoài những yếu tố ủng hộ dn Việt, yêu nước...em chỉ quan tâm đến:

- Cấu hình
- Giá cả
- Uy tín và kinh nghiệm của nhà sản xuất

Cho nên nếu mua điện thoại em không chọn anh b này.

Có cụ simo gì đó ủng hộ từ hồi b1 mà đến bây giờ đã mấy năm mà cứ dập dình mãi chưa biến quyết tâm thành hành động. Ít ra không mua cụ cũng nên chạy ra tgdđ trải nghiệm thử rồi về viết cho nó có tư liệu. Em góp ý vậy.

Một số cụ khác thì bỏ bóng đá người, chả phản biện gì có lý cả toàn công kích cá nhân. Chưa biết đúng sai ntn nhưng như vậy chả hay ho gì.

Ít ra cụ chủ cũng cung cấp một góc nhìn cho người đọc qua trải nghiệm thực của mình, có thể nó do cảm nhận của từng cá nhân sai đúng chưa bàn nhưng thấy còn có thông tin để mà tham khảo. Cảm ơn cụ chủ nhiều.

justbenice

Xe tải
Nguyễn tử quảng, người họ Nguyễn chết vì quảng cáo quả là không sai.
Từ cái thời bkav anh này đã tạo ra một đội anti fan cực kỳ hùng hậu. Sau đó lại đến vụ nổ mấy cái chứng chỉ antivirus. Kết quả là từ bướm đến bird đều bị anti vùi dập không thương tiếc.
Cụ quả là uyên thâm. Giờ em mới hiểu ý nghĩa của Nguyễn Tử Quảng . Người họ Nguyễn tử vì Quảng cáo :D Tên chuẩn.