[Funland] Trải nghiệm thực tế Bphone2017

toyota4r

Xe tải
Lại thêm con lợn âm binh vào dìm hàng. Không làm việc gì cho tử tế, chỉ bôi xấu người khác.
OF kô phải chỗ dành cho thành phần ăn nói thiếu học thức.
Cụ hãy chứng minh cụ ấy nói sai đi đã nhé.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Lại thêm con lợn âm binh vào dìm hàng. Không làm việc gì cho tử tế, chỉ bôi xấu người khác.
Cụ ủng hộ bPhone đúng không? Cụ đã mua bphone chưa? Nếu ủng hộ suông thì bphone nó vẫn chết như b1 thôi. Cụ nên ủng hộ bằng hành động.

toyota4r

Xe tải
Bác cũng đang là seeder đấy, nghĩ thật kỹ rồi hãy trả lời nhé.
Seeder là từ ngữ dành cho những bạn mù quáng nâng bi một sản phẩm nào đấy.
Anti-Seeder là những bạn chống lại Seeder.

Ở đây em thấy cụ kia chả seed sản phẩm nào cả nên cụ ấy là Anti seeder. Còn cụ bênh chằm chặp một sản phẩm kém nên cụ đang ở vai Seeder.

Cadjc

Xe buýt
Có ai định giá hoặc quy ra thóc được chữ "yêu" và "thích" hoặc "ghét" đâu cụ.
Vậy ra giá trị của chiếc Bphone 2017 ngoài cấu hình ra sẽ là chữ "yêu", "thích", "ghét". Với một người chưa có bất cứ chữ "yêu", "thích", "ghét" với Bphone 2017 thì có cần dựa vào cấu hình để lựa chọn sản phẩm này không, hay dựa vào yếu tố nào khác nữa.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ủng hộ bPhone đúng không? Cụ đã mua bphone chưa? Nếu ủng hộ suông thì bphone nó vẫn chết như b1 thôi. Cụ nên ủng hộ bằng hành động.
Ủng hộ thì nhiều kiểu, không cứ phải mua đt Bphone cụ nhé. Bản thân em không đầu tư nhiều xiền cho đt, phải dùng cho hỏng mới thay. Và thay cai lỗi mốt cho rẻ.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Ủng hộ thì nhiều kiểu, không cứ phải mua đt Bphone cụ nhé. Bản thân em không đầu tư nhiều xiền cho đt, phải dùng cho hỏng mới thay. Và thay cai lỗi mốt cho rẻ.
Vâng, cụ ủng hộ thương hiệu Việt là tốt mà. Chỉ là nếu ủng hộ suông thì em đồ rằng nó vẫn sẽ chết thôi. Giá mà mỗi người tuyên bố ủng hộ bPhone hoặc thể hiện lập trường ủng hộ bPhone đều mua ít nhất một chiếc, còn tốt nhất là dăm chiếc cho bố mẹ vợ con nữa thì tốt quá, anh Quảng em sẽ mừng lắm.
Chứ anh ấy dạo này hay tâm tư, lên mạng thấy nhiều người ủng hộ vậy mà sao bán mãi chưa được trăm chiếc nhỉ?

Nkkhanh2012

Xe tải
Người ta làm ra sản phẩm, cụ ủng hộ nhưng không mua thì nghĩa lầm sao

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cụ ủng hộ thương hiệu Việt là tốt mà. Chỉ là nếu ủng hộ suông thì em đồ rằng nó vẫn sẽ chết thôi. Giá mà mỗi người tuyên bố ủng hộ bPhone hoặc thể hiện lập trường ủng hộ bPhone đều mua ít nhất một chiếc, còn tốt nhất là dăm chiếc cho bố mẹ vợ con nữa thì tốt quá, anh Quảng em sẽ mừng lắm.
Chứ anh ấy dạo này hay tâm tư, lên mạng thấy nhiều người ủng hộ vậy mà sao bán mãi chưa được trăm chiếc nhỉ?
Người ta làm ra sản phẩm, cụ ủng hộ nhưng không mua thì nghĩa lầm sao
Chưa mua không có nghĩa là không mua. Bỏ ra 10 triệu mua khi trong túi chỉ có 1 triệu thì làm thế nào? Mấy cụ nói tiền cứ như giấy vụn.

Nkkhanh2012

Xe tải
Chưa mua không có nghĩa là không mua. Bỏ ra 10 triệu mua khi trong túi chỉ có 1 triệu thì làm thế nào? Mấy cụ nói tiền cứ như giấy vụn.
Vậy khi nào cụ mua ? Lòng yêu nước nồng nàn mà sao lại so đo tiền bạc ở đây
E chịu thôi, nhà em ngụy quân ngụy quyền ko yêu nước đâu

The Tank

Xe điện
Nhìn cái avatar nó cứ đối nghịch với các còm của cụ thế lào ấy. :))

toyota4r

Xe tải
Em thấy các cụ seeder cho Quảng nổ kô biết viết cái gì hoặc nói cái gì ngoại trừ "cần nhìn tích cực cho một sản phẩm giá 10triệu nhưng còn nhiều lỗi và giá trị thật chỉ 5triệu", rồi hết bài nói thì quay qua công kích cá nhân.

Các cụ ấy không khác tí nào bọn bán hàng đa cấp, kô có bất kì lý lẽ gì biện hộ được cho một sản phẩm giá cao gấp 2-3 lần giá trị thật nên đành quay sang công kích cá nhân.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Bác cũng nên đọc lại định nghĩa seeder nhé.

Tóm lại là các cụ đang tập trung vào chụp mũ và công kích cá nhân, còn bọn seeder như cụ nói thì bọn nó tập trung vào kĩ thuật và sản phẩm.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Vậy khi nào cụ mua ? Lòng yêu nước nồng nàn mà sao lại so đo tiền bạc ở đây
E chịu thôi, nhà em ngụy quân ngụy quyền ko yêu nước đâu
Bại não à? Ủng hộ hàng Việt không có nghĩa là cái gì cũng mua. Nhất là ở thời điểm không có nhu cầu. Đọc lại từ đầu ai bảo là tôi sẽ mua? Đáng trách là những kẻ không làm được cái gì mà chỉ vào ném đá (vài nick âm binh mới đăng ký vào chỉ loay xoay ở thớt này).

Nhìn cái avatar nó cứ đối nghịch với các còm của cụ thế lào ấy. :))
Cụ đọc lại dòng trên mà tự hiểu.

toyota4r

Xe tải
Bại não à? Ủng hộ hàng Việt không có nghĩa là cái gì cũng mua. Nhất là ở thời điểm không có nhu cầu. Đọc lại từ đầu ai bảo là tôi sẽ mua? Đáng trách là những kẻ không làm được cái gì mà chỉ vào ném đá (vài nick âm binh mới đăng ký vào chỉ loay xoay ở thớt này).

Âm binh đúng hơn là nói quẩn mà không hiểu mình nói gì và không bảo vệ được điều mình nói. Quê em các cụ hay chửi "cha bố cái thằng âm binh chỉ giỏi nói phét"!

toyota4r

Xe tải
Tương lai u ám của Bphone 2- bài toán nào cho điện thoại di động made in Việt Nam

Ngồi ăn quán bún ngan, nghe chuyện mấy anh bàn bên cạnh nói về Bphone 2. Cả 3 đều lắc đầu ngao ngán với 3 câu chính: không nổi bật, giá đắt, và không đáng mua. Là một người từ BK ra, lại có duyên tiếp xúc với một số người từng làm trong BKAV ở nhiều bộ phận tôi có vài chia sẻ sau. Dù tôi biết chắc cũng nhiều status, nhiều tâm trạng, nhiều nhận xét, tôi viết bài này dựa trên những hiểu biết và tâm sự cá nhân của tôi.

Lợi thế cạnh tranh của sản phẩm

Một sản phẩm ra đời thường luôn mang trong mình tính hữu dụng vốn có của nó trong một đầu mục công việc nào đấy. Và người tiêu dùng sẵn sàng bỏ tiền ra để mua sản phẩm đó. Nếu có 1 sản phẩm nào khác cạnh tranh mà người tiêu dùng biết đến. Người ta sẽ cân nhắc để mua các sản phẩm thay thế. Khi đó nghĩa là hàng hóa của bạn đang cạnh tranh. Và nếu bạn tồn tại nghĩa là bạn đang có lợi thế cạnh tranh với sản phẩm đó: từ đơn giản nhất là danh tiếng, đến các đặc điểm khác vè giá cả, hình thức, mẫu mã, chế độ sau bán hàng ..v.v

Xét về các lợi thế cạnh tranh của Bphone ta dễ dàng thấy: không lợi thế về danh tiếng, giá cả, công nghệ, dịch vụ sau bán hàng so với Iphone, samsung, Xiaomi. Vậy Bphone thua điểm quan trọng nhất là lợi thế cạnh tranh. Do đó chắc chắn sản phẩm này sẽ ko bán được nhiều. Người ta mua nó duy nhất là để sưu tầm điện thoại made in Việt Nam. Vì đặc tính của người dùng là luôn tìm sản phẩm tối ưu cho mình. Bạn không thể sản xuất điện thoại ra chỉ để bán cho người sưu tầm.

Định hướng marketing của Bphone

Tôi rất buồn khi Bphone 1 đã ra một chiến lược marketing rất dở. Là người làm về marketing cho các sản phẩm kĩ thuật, tôi dễ dàng nhận ra cái sai vô cùng lớn của Bphone 1: Sản phẩm không đúng quảng cáo. Tôi nhớ duy nhất 1 câu thôi: Siêu phẩm số 1 thế giới hay siêu phẩm hàng đầu thế giới. Câu đấy thật ra là 1 câu rõ ràng không đúng . Bỏ Bphone thời điểm đó với Iphone và Samsung, Sony xperia Z , Xiaomi, cho cả thế giới vote xem ông có số 1 hay top 3 không? Câu trả lời thì bây giờ đã quá rõ rồi.

Và hãy nhớ rằng, bạn không thể kinh doanh được trên sự gian dối quá rõ ràng. Dù trong đầu bạn có lẽ lúc đấy chỉ nghĩ nó là 1 trò lố mà thôi. Dù sau đó với những cách vừa đấm vừa xoa trên truyền thông và các diễn dàn lớn để phổ biến tên tuổi. Cơ thật ra, họ đang nghĩ về cái tên Bphone theo hướng không phải đề cân nhắc nên hay không nên mua, mà là nói về nó như một phán xét đạo đức.

Sau này tôi nghe một vài người bạn từng làm trong đợt Bphone 1 nói về những bi đát của nó. Tôi mới thấy được đường hướng sai lầm của người tư vấn marketing cho Bphone này

Năm nay Bphone 2 đi cùng với từ chất. Có khiêm tốn đi. Nhưng vẫn giữ cái kiêu bất định trong sản phẩm.

Không thể định hình sản phẩm bằng lời nói xuông và nước bọt cũng như 10 tỷ quảng cáo mà anh rêu rao trên báo.

Chết của lõi sản phẩm- giá thành sản xuất

Bphone 1 được kể lại trong dân gian những người làm kĩ thuật về việc bị đội chi phí quá cao do đặt linh kiện tốt thật và đắt, nhưng số lượng không đủ lớn. Chi phí pr nhiều. Và giá sản phẩm bị đội lên.

Cái chết lõi này tôi xin được đúc rút trong 1 comment của độc giả vnexpress ở bài báo mới nhất: Từ lúc Bphone ra đời- tôi chưa thấy ai sử dụng nó!

Tôi biết những người làm BKAV là những người rất giỏi. Nhưng về làm kinh tế ở sản phẩm phần cứng. Họ sẽ còn phải rất lâu nữa mới thành công được. Từng làm hàng spare part trong các nhà máy. Tôi rất thấm cái chi phí của nó.

Tương lai u ám
Liệu Bphone 2 có trở thành mồ chôn BKAV? Bởi cái lõi của sản phẩm đã chết: không khả năng cạnh tranh, giá thành cao và hình ảnh lệch lạc. Mới đây thì Bphone 2 bản Gold chỉ bán ở Dubai. Thật buồn. Làm quảng cáo thì cần dẫn đến hành động mua. Anh không thể sang Dubai chỉ để mua 1 quả Bom phone màu VÀNG. Làm điện thoại chất, giá rẻ cho người Việt khó thế sao hở các anh?

Là người yêu công nghệ. Tôi rất hi vọng sản phẩm made in Viet Nam sẽ thành công. Đặc biệt từ mái trường BK. Tôi hi vọng BKAV xem xét lại những yếu tố này. Tôi không dạy khôn ai cả, chỉ là ý kiến cá nhân. Và hi vọng đóng góp một cái nhìn thẳng tới những người muốn sống mái với nền công nghệ Việt Nam như anh Quảng. Chúc BKAV sẽ sớm tìm ra được con đường đi chuẩn cho điện thoại Việt.

Hoang Cute

Xe tải
Bại não à? Ủng hộ hàng Việt không có nghĩa là cái gì cũng mua.
Nhất là ở thời điểm không có nhu cầu. Đọc lại từ đầu ai bảo là tôi sẽ mua? Đáng trách là những kẻ không làm được cái gì mà chỉ vào ném đá (vài nick âm binh mới đăng ký vào chỉ loay xoay ở thớt này).

Cụ nên vào bfan hô ủn hộ qn

Hoang Cute

Xe tải
Tương lai u ám của Bphone 2- bài toán nào cho điện thoại di động made in Việt Nam

Ngồi ăn quán bún ngan, nghe chuyện mấy anh bàn bên cạnh nói về Bphone 2. Cả 3 đều lắc đầu ngao ngán với 3 câu chính: không nổi bật, giá đắt, và không đáng mua. Là một người từ BK ra, lại c duyên tiếp xúc với một số người từng làm trong BKAV ở nhiều bộ phận tôi có vài chia sẻ sau. Dù tôi biết chắc cũng nhiều status, nhiều tâm trạng, nhiều nhận xét, tôi viết bài này dựa trên những hiểu biết và tâm sự cá nhân của tôi.

Lợi thế cạnh tranh của sản phẩm

Một sản phẩm ra đời thường luôn mang trong mình tính hữu dụng vốn có của nó trong một đầu mục công việc nào đấy. Và người tiêu dùng sẵn sàng bỏ tiền ra để mua sản phẩm đó. Nếu có 1 sản phẩm nào khác cạnh tranh mà người tiêu dùng biết đến. Người ta sẽ cân nhắc để mua các sản phẩm thay thế. Khi đó nghĩa là hàng hóa của bạn đang cạnh tranh. Và nếu bạn tồn tại nghĩa là bạn đang có lợi thế cạnh tranh với sản phẩm đó: từ đơn giản nhất là danh tiếng, đến các đặc điểm khác vè giá cả, hình thức, mẫu mã, chế độ sau bán hàng ..v.v

Xét về các lợi thế cạnh tranh của Bphone ta dễ dàng thấy: không lợi thế về danh tiếng, giá cả, công nghệ, dịch vụ sau bán hàng so với Iphone, samsung, Xiaomi. Vậy Bphone thua điểm quan trọng nhất là lợi thế cạnh tranh. Do đó chắc chắn sản phẩm này sẽ ko bán được nhiều. Người ta mua nó duy nhất là để sưu tầm điện thoại made in Việt Nam. Vì đặc tính của người dùng là luôn tìm sản phẩm tối ưu cho mình. Bạn không thể sản xuất điện thoại ra chỉ để bán cho người sưu tầm.

Định hướng marketing của Bphone

Tôi rất buồn khi Bphone 1 đã ra một chiến lược marketing rất dở. Là người làm về marketing cho các sản phẩm kĩ thuật, tôi dễ dàng nhận ra cái sai vô cùng lớn của Bphone 1: Sản phẩm không đúng quảng cáo. Tôi nhớ duy nhất 1 câu thôi: Siêu phẩm số 1 thế giới hay siêu phẩm hàng đầu thế giới. Câu đấy thật ra là 1 câu rõ ràng không đúng . Bỏ Bphone thời điểm đó với Iphone và Samsung, Sony xperia Z , Xiaomi, cho cả thế giới vote xem ông có số 1 hay top 3 không? Câu trả lời thì bây giờ đã quá rõ rồi.

Và hãy nhớ rằng, bạn không thể kinh doanh được trên sự gian dối quá rõ ràng. Dù trong đầu bạn có lẽ lúc đấy chỉ nghĩ nó là 1 trò lố mà thôi. Dù sau đó với những cách vừa đấm vừa xoa trên truyền thông và các diễn dàn lớn để phổ biến tên tuổi. Cơ thật ra, họ đang nghĩ về cái tên Bphone theo hướng không phải đề cân nhắc nên hay không nên mua, mà là nói về nó như một phán xét đạo đức.

Sau này tôi nghe một vài người bạn từng làm trong đợt Bphone 1 nói về những bi đát của nó. Tôi mới thấy được đường hướng sai lầm của người tư vấn marketing cho Bphone này

Năm nay Bphone 2 đi cùng với từ chất. Có khiêm tốn đi. Nhưng vẫn giữ cái kiêu bất định trong sản phẩm.

Không thể định hình sản phẩm bằng lời nói xuông và nước bọt cũng như 10 tỷ quảng cáo mà anh rêu rao trên báo.

Chết của lõi sản phẩm- giá thành sản xuất

Bphone 1 được kể lại trong dân gian những người làm kĩ thuật về việc bị đội chi phí quá cao do đặt linh kiện tốt thật và đắt, nhưng số lượng không đủ lớn. Chi phí pr nhiều. Và giá sản phẩm bị đội lên.

Cái chết lõi này tôi xin được đúc rút trong 1 comment của độc giả vnexpress ở bài báo mới nhất: Từ lúc Bphone ra đời- tôi chưa thấy ai sử dụng nó!

Tôi biết những người làm BKAV là những người rất giỏi. Nhưng về làm kinh tế ở sản phẩm phần cứng. Họ sẽ còn phải rất lâu nữa mới thành công được. Từng làm hàng spare part trong các nhà máy. Tôi rất thấm cái chi phí của nó.

Tương lai u ám
Liệu Bphone 2 có trở thành mồ chôn BKAV? Bởi cái lõi của sản phẩm đã chết: không khả năng cạnh tranh, giá thành cao và hình ảnh lệch lạc. Mới đây thì Bphone 2 bản Gold chỉ bán ở Dubai. Thật buồn. Làm quảng cáo thì cần dẫn đến hành động mua. Anh không thể sang Dubai chỉ để mua 1 quả Bom phone màu VÀNG. Làm điện thoại chất, giá rẻ cho người Việt khó thế sao hở các anh?

Là người yêu công nghệ. Tôi rất hi vọng sản phẩm made in Viet Nam sẽ thành công. Đặc biệt từ mái trường BK. Tôi hi vọng BKAV xem xét lại những yếu tố này. Tôi không dạy khôn ai cả, chỉ là ý kiến cá nhân. Và hi vọng đóng góp một cái nhìn thẳng tới những người muốn sống mái với nền công nghệ Việt Nam như anh Quảng. Chúc BKAV sẽ sớm tìm ra được con đường đi chuẩn cho điện thoại Việt.
Túm lại là chết từ trong trứng.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
em là mod bên đấy đấy ạ. Nên nãy có cụ kia bảo em làm nghề seeder kiếm tiền em thấy buồn cười. Bộ nghe nhạc của em cũng cỡ hơn tỏi . :P
Bài này cụ đã đăng trên Tinh Tế rồi còn bê về đây làm gì hả cụ? Còn mấy 4rum nữa như Voz, VnZoom cụ đã post lên hết chưa? Em thấy cách làm như vậy của cụ là không khách quan đâu.

Về ảnh trong bài thì khác với tinhte, cụ mới lượm thêm được mấy tấm trên FB, chả biết có phải của cụ không :D

Em chả phải là dân công nghệ, nhưng nói thật đọc bài cảm nhận của cụ về điện thoại thấy rất có vấn đề. Chắc Bkav bị cụ chủ thù hận ghê lắm nhỉ?

P/s: BỐ sung bài của cụ chủ trên Tinh Tế :). https://tinhte.vn/threads/vai-cam-nhan-sau-khi-trai-nghiem-truc-tiep-bphone2017.2723065/
tôi chả bảo "hãy yêu nước" mà tôi nói "hãy bớt cảm tính"
Em thấy chủ thớt rất hằn học với chú Quảng nổ, đi rêu rao khắp các diễn đàn, chỉ loay xoay chuyện dìm hàng Bphone, tạo cơ hội lũ kền kền vào of bắng nhắng. Tư cách như vậy đã không chấp nhận, lại còn khoe là mod miếc cơ nữa, bộ âm thanh tiền tỏi... Khoe có tiền thì mua hẳn 1 con Bphone tự mổ xẻ, phê phán... Loanh quanh thì cũng đi lọ mọ copy người này người nọ để mang lên dìm. Cụ 091090098 phân tích rồi đó.

Người ta đã nói "không yêu thì đừng lời cay đắng", còn với đám trẻ ranh + đám âm binh thì không thèm nói chuyện nhé, đừng QUOTE vớ vẩn nhé.

PS: Tôi đã từng cay vụ Bkav quét sạch bao macro mất bao công xây dựng từ những năm 9x, lúc đó rất tức nhưng không bao giờ tỏ thái độ kiểu này.