[CCCĐ] Trải nghiệm ngẫu hứng ở xứ xở Kim chi..

Ở Hàn Quốc có 2 công viên nổi tiếng đó là Lotte World và Everland. E xin giới thiệu sơ qua để cccm rõ hơn:
1- Công viên Lotte World.
Toạ lạc ngay trung tâm thủ đô Seoul tại địa chỉ 240 đường Olimpic, quận Songpa - Seoul ngay cạnh khách sạn Lotte World Hotel mà đoàn em ở, đ. Công viên Lotte World có diện tích hơn 130.000 m2 với hơn 40 trò chơi các loại được chia làm 2 khu là Phiêu lưu mạo hiểm trong nhà (Lotte World Adventure) và khu giải trí ngoài trời là hòn đảo nhân tạo giữa hồ Seokchon (Magic Island), ngoài ra còn có khu thuỷ cung Aquarium Lotte World rất rộng với nhiều loại động vật biển. Decor của Lotte World theo style cổ tích, xứ sở thần tiên nên có vẻ như thích hợp cho lứa tuổi thiếu nhi hơn.. Giá vé vào cửa khoảng 50.000 won tương đương hơn 1 triệu vnd.
2- Công viên Everland.
Nằm ở Yongin tỉnh Gyeonggi cách Seoul hơn 40km về phí Nam, để đi từ Seoul mất khoảng 1 giờ ngồi xe bus. Diện tích lớn hơn Lotte World khoảng hơn 70ha Everland có 5 khu trò chơi chính: Tàu lượn siêu tốc dài nhất châu Á (T.Express); Dòng sông lười biếng (Amazon Express); và 3 khu vực thiên nhiên hoang dã là Lost Valley; Safari World; Panda World, 3 khu vực này có thể xem là vườn thú hoang dã với cọp beo gấu Panda hươu cao cổ sư tử vân vân vô cùng to con lực lưỡng. Ngoài ra, Ở Everland có môt vườn hoa 4 Seasons Garden rất đẹp, quanh năm đều ngập tràn sắc hoa và khu công viên nước tên là Caribbean Bay, với các trò chơi nước, ống xoắn nước, “lỗ đen vũ trụ” hay bungee nước cực đã... Giá vé vào cửa khoảng 54.000 won.

Đứng ở cửa số phòng em là nhìn thấy toàn cảnh của công viên Lotte Word.

Góc này nhìn rõ hơn..

Tiếp tục chuyện khám phá Seoul, hẹn mọi người 11h tập trung dưới sảnh khách sạn, họp bàn việc đi lại và liên lạc với nhau trong quá trình thăm thú Seoul.
Về đi lại thì chú em đã dặn rất kỹ là nên đi tầu điện ngầm hoặc xe bus vừa tiện lại rẻ, CCCM lưu ý là Taxi ở Seoul rất đắt (lý do em sẽ kể sau). Được cái thuận lợi là ra cửa KS rẽ trái khoảng 50m là đã đến cửa ga tầu điện ngầm Jamsil Station từ đây có thể đi khắp nơi trong thành phố Seoul. Để đi được tầu điện ngầm thì phải mua 1 cái thẻ nạp tiền có tên gọi là TMoney kích thước như thẻ ATM để quẹt mỗi khi vào ga lên tầu và bản đồ các tuyến metro trong thành phố. Về liên lạc thì mỗi người mua một cái sim ĐT của HQ và lưu số của nhau lại là ok.
Em và một cậu trong đoàn khá tiếng Anh nhất được giao nhiệm vụ mua thẻ Tmoney và nạp tiền cho cả đoàn, thẻ Tmoney có thể mua trực tiếp tại cây bán thẻ và nạp tiền được đặt phía trong nhà ga.
Hình ảnh em đang loay hoay mua thẻ và nạp tiền cho mọi người trong nhà ga..

Ga tầu điện ngầm ở Hàn Quốc rất rộng, hiện đại và sạch sẽ, người dân bản xứ chủ yếu di chuyển bằng phương tiện giao thông công cộng ít đi bằng xe cá nhân hay sao mà khi xuống ga thấy rất đông đúc đủ mọi lứa tuổi từ các ông bà già tới thanh niên và cả những đứa trẻ chắc học tiểu học. Đặc biệt con gái Hàn ở Seoul em thấy da trắng, cao và rất xinh ko như người Hàn ở khu Trung Hoà Nhân Chính mà em vẫn hay gặp toàn cô béo ú, lùn tịt và xấu kinh..:)):))Xuống cửa ga vào bên trong là thấy ngay khu vực bán thẻ Tmoney, công việc mua thẻ và nạp tiền tưởng đơn giản nhưng khi đi đến cây bán thẻ và nạp tiền thì mới té ngửa ra vì toàn thấy tiếng Hàn ko có tiếng Anh phiên dịch (thường các chỗ khác hay có dòng tiếng Anh phía dưới) mà tiếng Hàn thì có ai biết nửa chữ đâu.. đang ko biết làm thế nào thì thấy mấy em gái người Hàn đến nạp tiền vào thẻ, mừng húm bọn em liền sán vào để xem cách các em ấy thao tác, tự nhiên thấy mấy ông đàn ông sán lại làm cho các em ấy có vẻ sợ và đề phòng, em liền cười rất tươi nói bằng tiếng Anh xin chào và giới thiệu bọn tao là người Việt Nam sang HQ du lịch lần đầu nên ko biết cách mua thẻ nên muốn nhờ mày chỉ giúp . Nghe một hồi ko biết mình nói kém hay mấy em đó ko hiểu mà thấy các em cứ xua tay nói xì xồ tiếng Hàn rồi lách người đi luôn.. sau phút ngạc nhiên em chủ động tiến đến 2 cậu thanh niên trạc ngoài 20 tuổi chào rồi hỏi cách mua thẻ nạp tiền, may quá 2 chú này nghe nói là hiểu ngay liền hướng dẫn rất chi tiết, sợ quên e phải lấy giấy bút ra vẽ lại hình cái cây đó và phiên âm tiếng Việt vào từng nút rõ ràng tuần tự bấm nút nào trước nút nào sau. Sau 2 lần thực hành trực tiếp trên cây thì em đã thành thạo.
Sau khi đã thao tác ngon lành e quay sang nói cám ơn và ko quên hỏi lý do tại sao mấy cô gái trước lại ko giúp hay là ko hiểu tiếng Anh thì 2 chú người Hàn nói là do thấy bọn mày lạ, sợ bị lừa nên thế chứ ko phải là ko biết tiếng Anh vì thanh niên Hàn đa số đều biết tiếng Anh.

kien.humg

Xe buýt
E cũng vừa có 1 tuần trải nghiệm HQ, cảm nhận chung là quá sạch sẽ. Xe cộ chạy đầy đường nhg xe nào cũng bóng loáng, khg dơ bẩn như VN. Cũng là các dòng xe của KIa hay Huyndai nhg chất hơn hẳn so với cùng loại xe đó ở mình. Theo tinh thần of, e gửi mấy cái ảnh xe chụp trộm, nhìn thấy mà mê. Đặc biệt e thích dòng genesis của HD, nhìn quá sang luôn.

Ở nhà trước khi đi e ra Hà Trung đổi 15 triệu tiền Việt thì được gần 800.000 won, do đã đi nước ngoài mấy lần nên có chút kinh nghiệm đổi tiền đó là đổi tiền càng lẻ càng tốt vì hay đi lang thang phố xá nên nhiều lúc tiền mệnh giá to quá khó tiêu.. :">:">. Gần 800.000 won em đổi có 200.000 là mệnh giá 20.000 won, 200.000 là mệnh giá 10.000 won còn đâu toàn 1000, 2000 và 5000 won thậm chí cả tiền xu để mua nước tại các cây bán hàng tự động trên phố. Mọi người thì toàn đổi mệnh giá 50.000 và 100.000 won cầm cho gọn nên khi cần là cứ réo em ời ời để đổi tiền lẻ.. =))=))
Mua cho mỗi người trong đoàn 1 thẻ Tmoney giá 2000 won/thẻ tương đương khoảng 40.000 vnd, đến công đoạn nạp tiền vào thẻ thì lại nảy sinh vấn đề đó là tiền lẻ để nạp. E đã đc dặn là chỉ cần nạp 20.000 won thôi là đi tàu điện ngầm thoải mái nên phổ biến cho mọi người. Có em gái người SG trong đoàn lúc nạp tiền 20.000 won ko có tiền lẻ nên nhét tờ 50.000w vào thì máy trả lại có 2 tờ 10.000 mà ko biết làm thế nào để đòi nốt 10.000 nên đành mất...:D:D Mọi người thấy thế ko dám nhét tiền to vào nữa mà quay sang cứ đòi đổi tiền lẻ của em.. nhoằng cái gần hết tiền mệnh giá 20.000 won.

Hoàn tất các thủ tục mua thẻ nạp thẻ.. đoàn em hăm hở ngó bản đồ tìm đường đến điểm đầu tên là Cung điện Gyeongbok. Theo chỉ dẫn trên bản đồ là đi đến ga Anguk, Line 3 và Exit 1.. Tầu điện ngầm của Hàn cũng khá sạch sẽ nhưng cũng ko đẹp như e hình dung.. Lúc mới lên tầu nhìn gấu rất hớn hở.. =))=)). Đoạn này là lúc tầu đi trên mặt đất nên có ánh nắng chan hoà trong toa tàu..

Tạo dáng trên tầu nhìn rất ngầu..

muadem

Xe cút kít
Đoàn cụ đi hay quá, tiếp đi cụ

Hỡi ôi, đời ko như là mơ các cụ ạ.. chạy gần đến điểm dừng thi e mới phát hiện ra là cả đoàn đã đi ngược hướng.. Đúng là mới lần đầu đi metro thì nhìn cái bản đồ của nó như ma trận.. không quen là thường xuyên đi nhầm và ngược hướng..
Cả hội mặt ngắn tũn, đợi đến ga đầu tiên xuống và bắt tàu chạy ngược lại điểm đến .. Thấy mọi người có vẻ lo em tranh thủ khấy động và trấn an rằng ko sao đâu đi tàu điện ngầm nhầm đường là chuyện thường ngày.. :)):)). Nghe thế mọi người mới tươi tỉnh lên một chút và lại bắt đầu tạo dáng chụp choẹt.. :D:D..

Chỉnh sửa cuối:

Minhbeboi

Xe buýt
Tương lai tôi nhất định sẽ đến<3

vietran

Xe ba gác
Đi nhiều lần thì mua thẻ nạp tiền cho rẻ, nếu không cụ mua thẳng cũng được. Em phi xuống tầu điện ngầm, đến chỗ mấy em xinh xinh đang bấm bấm ở cây, em nhờ em ấy mua hộ cái vé tàu điện ngầm (bằng tiếng Anh), em ấy rất nhiệt tình giúp, ok trong 2 phút. Nói chung người Hàn thân thiện và nhiệt tình hơn mình tưởng nhiều, éo như Vn, khu nhà em ở mà hỏi đường nhiều đứa còn ngó lơ không chỉ (em thì nhiệt tình chỉ đường). Trc khi về khách sạn em ở em đã hỏi đường 2 bạn trẻ khác, em bảo em muốn đi subway, bạn nam thì rút bản đồ, bạn nữ thì lấy bút 2 màu vạch đường (vì em phải đi 2 chặng chuyển làn), bạn ấy ghi rõ tuyến số mấy làn bao nhiêu. Các bạn trẻ hàn thật tuyệt, bảo sao nước họ phát triển.
Ga tầu điện ngầm ở Hàn Quốc rất rộng, hiện đại và sạch sẽ, người dân bản xứ chủ yếu di chuyển bằng phương tiện giao thông công cộng ít đi bằng xe cá nhân hay sao mà khi xuống ga thấy rất đông đúc đủ mọi lứa tuổi từ các ông bà già tới thanh niên và cả những đứa trẻ chắc học tiểu học. Đặc biệt con gái Hàn ở Seoul em thấy da trắng, cao và rất xinh ko như người Hàn ở khu Trung Hoà Nhân Chính mà em vẫn hay gặp toàn cô béo ú, lùn tịt và xấu kinh..:)):))Xuống cửa ga vào bên trong là thấy ngay khu vực bán thẻ Tmoney, công việc mua thẻ và nạp tiền tưởng đơn giản nhưng khi đi đến cây bán thẻ và nạp tiền thì mới té ngửa ra vì toàn thấy tiếng Hàn ko có tiếng Anh phiên dịch (thường các chỗ khác hay có dòng tiếng Anh phía dưới) mà tiếng Hàn thì có ai biết nửa chữ đâu.. đang ko biết làm thế nào thì thấy mấy em gái người Hàn đến nạp tiền vào thẻ, mừng húm bọn em liền sán vào để xem cách các em ấy thao tác, tự nhiên thấy mấy ông đàn ông sán lại làm cho các em ấy có vẻ sợ và đề phòng, em liền cười rất tươi nói bằng tiếng Anh xin chào và giới thiệu bọn tao là người Việt Nam sang HQ du lịch lần đầu nên ko biết cách mua thẻ nên muốn nhờ mày chỉ giúp . Nghe một hồi ko biết mình nói kém hay mấy em đó ko hiểu mà thấy các em cứ xua tay nói xì xồ tiếng Hàn rồi lách người đi luôn.. sau phút ngạc nhiên em chủ động tiến đến 2 cậu thanh niên trạc ngoài 20 tuổi chào rồi hỏi cách mua thẻ nạp tiền, may quá 2 chú này nghe nói là hiểu ngay liền hướng dẫn rất chi tiết, sợ quên e phải lấy giấy bút ra vẽ lại hình cái cây đó và phiên âm tiếng Việt vào từng nút rõ ràng tuần tự bấm nút nào trước nút nào sau. Sau 2 lần thực hành trực tiếp trên cây thì em đã thành thạo.
Sau khi đã thao tác ngon lành e quay sang nói cám ơn và ko quên hỏi lý do tại sao mấy cô gái trước lại ko giúp hay là ko hiểu tiếng Anh thì 2 chú người Hàn nói là do thấy bọn mày lạ, sợ bị lừa nên thế chứ ko phải là ko biết tiếng Anh vì thanh niên Hàn đa số đều biết tiếng Anh.

Cuối cùng thì đoàn em cũng đến được nơi mình cần đến.. cung điện Gyeongbok. Tiết trời thu Hàn Quốc buổi sáng khá lạnh nhưng đến trưa thì nắng tưng bừng khá gắt, nhiệt độ cũng phải gần 30 độ nhưng người không dính hồ hôi nhớp nhớp như Việt Nam..
Gấu và cô bạn thân chạy vào mua vé cho cả đoàn giá vé 3000 won/người.
Trong lúc thăm thú gặp 2 bác đồng hương Việt Nam thế là rủ vào chụp ảnh kỷ niệm luôn.. :-bd:-bd

vietran

Xe ba gác
Hỡi ôi, đời ko như là mơ các cụ ạ.. chạy gần đến điểm dừng thi e mới phát hiện ra là cả đoàn đã đi ngược hướng.. Đúng là mới tần đầu đi metro thì nhìn cái bản đồ của nó như ma trận.. không quen là thường xuyên đi nhầm và ngược hướng..
Cả hội mặt ngắn tũn, đợi đến ga đầu tiên xuống và bắt tàu chạy ngược lại điểm đến .. Thấy mọi người có vẻ lo em tranh thủ khấy động và trấn an rằng ko sao đâu đi tàu điện ngầm nhầm đường là chuyện thường ngày.. :)):)). Nghe thế mọi người mới tươi tỉnh lên một chút và lại bắt đầu tạo dáng chụp choẹt.. :D:D..

Nhiều người đi lần đầu cũng bị ngược như thế, để ý cái ga sắp tới so trên lộ trình của mình thì sẽ không bị ngược.

vietran

Xe ba gác
E cũng vừa có 1 tuần trải nghiệm HQ, cảm nhận chung là quá sạch sẽ. Xe cộ chạy đầy đường nhg xe nào cũng bóng loáng, khg dơ bẩn như VN. Cũng là các dòng xe của KIa hay Huyndai nhg chất hơn hẳn so với cùng loại xe đó ở mình. Theo tinh thần of, e gửi mấy cái ảnh xe chụp trộm, nhìn thấy mà mê. Đặc biệt e thích dòng genesis của HD, nhìn quá sang luôn.

Con Grandue của HD chính là đời sau của XG mà ở Vn cũng khá nhiều, bên đó họ chuộng xe này, chạy taxi cũng lắm, rộng rãi đầm chắc

datnscc

Xe hơi

Cụ chủ sửa lại bài đi, ảnh bị trùng lặp nhiều quá.

bảo châu

Xe điện
Chắc cụ vào đúng cây bán thẻ chỉ có tiếng Hàn rồi :))

Cuongmc77

Xe hơi
Vào quán chú em hỏi các anh chị ăn gì, đọc menu một hồi thì mọi người đều nói ăn phở.. vì cũng chưa quen các món ăn sáng của HQ.. Đợi một lúc thì họ bưng lên mỗi xuất gồm 1 bát to đựng cái gọi là phở nhìn như bát canh xương ở VN.. và mấy cái đĩa nhỏ nhỏ đựng kim chi và đồ gia vị. Một phần cũng đã đói, một phần cũng tò mò xem món phở HQ như thế nào cả hội hăm hở chén ngay.. qủa thật là chẳng hiểu nó là món gì có 2 cục xương sườn to đùng, dưới đáy bát có ít sợi mỳ hay miến em cũng chẳng rõ nước dùng nhì nhạt nhạt.. nói chung là thất vọng. đoàn em sau đó phải gọi thêm bánh mì ăn mới đủ ấm bụng.. =))=)). Lúc thanh toán thì cái xuất phở ấy được tính 1.500 won tương đương hơn 30.00 VND.. quay ra trách chú em chả tư vấn cho bọn anh thì nó nói phớ lớ em cố tình để cho các anh chị trải nghiệm món ăn HQ đấy.. bó tay với ông em luôn..

Cái món gọi là phở đây các cụ ạ..

Cụ ơi đây không phải phở, phở VN ở Hàn phải từ 7000 - 15.000 won cơ ạ.

Cuongmc77

Xe hơi
Đi nhiều lần thì mua thẻ nạp tiền cho rẻ, nếu không cụ mua thẳng cũng được. Em phi xuống tầu điện ngầm, đến chỗ mấy em xinh xinh đang bấm bấm ở cây, em nhờ em ấy mua hộ cái vé tàu điện ngầm (bằng tiếng Anh), em ấy rất nhiệt tình giúp, ok trong 2 phút. Nói chung người Hàn thân thiện và nhiệt tình hơn mình tưởng nhiều, éo như Vn, khu nhà em ở mà hỏi đường nhiều đứa còn ngó lơ không chỉ (em thì nhiệt tình chỉ đường). Trc khi về khách sạn em ở em đã hỏi đường 2 bạn trẻ khác, em bảo em muốn đi subway, bạn nam thì rút bản đồ, bạn nữ thì lấy bút 2 màu vạch đường (vì em phải đi 2 chặng chuyển làn), bạn ấy ghi rõ tuyến số mấy làn bao nhiêu. Các bạn trẻ hàn thật tuyệt, bảo sao nước họ phát triển.
Cái này em đồng ý với Cụ , người Hàn rất nhiệt tình và có ý thức .

Cuongmc77

Xe hơi
Hi hi ! Hồi mới sang cũng háo hức chụp choẹt các kiểu định làm CCCĐ hầu các cụ, nhưng công việc cứ cuốn đi giờ 2 năm rồi chưa mở được thớt vào . Em xin phép ké thớt này bổ xung ảnh cho vui.

kien.humg

Xe buýt
Khg biết cảm nhận của hủ thớt về ẩm thực HQ dư nào chứ e thấy thua Việt Nam mình nhiều, e cũng đc xơi món canh xương bò hầm ấy nhg thấy cũng bt, mà còn nghe nói món này trc đây chỉ dành cho ng già. Còn các bữa ăn về cơ bản chỉ có 1 món chính là thịt hay cá gì đó, kèm theo là canh rong biển và các loại kim chi. Cơm thì dẻo, thơm và thường được đượng trong cái hộp inox nhỏ có nắp. Bọn e đi mang theo 1 cân ruốc mà chén hết luôn.