[Funland] Trải nghiệm dịch vụ bảo dưỡng máy lạnh và máy giặt

khanhtb

Xe điện
máy giặt e nghe nói tháo dễ, lắp lại thì khó :D

JangScar

Xe hơi
Em may mua điều hòa Daikin, có app sửa chữa, bảo dưỡng. Gọi thợ đến làm khá chuẩn chỉ, sau khi làm bo cho thêm 50K là vui cả làng.
Nghe theo cụ em tìm được app của Pana rồi, sau đỡ bị bực mình với mớ thợ vườn kia nữa.
Cám ơn cụ nha

cuongdiv

Xe container
Nhà e gọi bảo dưỡng điều hòa qua TGDD, lúc làm xong ông thợ đưa cho cái card, bảo có vấn đề gì thì gọi, hóa ra thông tin trên card là của Điện lạnh bách khoa. Hai cái làm xong thì có một cái giờ bật lên chưa được 5 phút là tắt, đấy là e gọi qua đơn vị lớn mà vẫn bị vậy

Chỉnh sửa cuối:

JangScar

Xe hơi
Nhà e gọi bảo dưỡng điều hòa qua Thế giới di động, lúc làm xong ông thợ đưa cho cái card, bảo có vấn đề gì thì gọi, hóa ra thông tin trên card là của Điện lạnh bách khoa. Hai cái làm xong thì có một cái giờ bật lên chưa được 5 phút là tắt, đấy là e gọi qua đơn vị lớn mà vẫn bị vậy
Điện lạnh bách khoa thì toi rồi, cm chúng nó đợt mẹ em mang sửa cái bình siêu tốc chúng nó cũng nhận sửa mất 70, vợ em nó điên quá mua cái bình mới có 150k dùng 3-4 năm nay chưa hỏng. Rồi quả tủ lạnh, gọi nó vào sửa 3 lần mỗi lần 500 mà cuối cùng cũng phải bán cho nó với giá 5-600k gì đó. EM đi làm cả ngày nên không biết, mãi lần cuối k sửa được hoặc lương tâm chó tha của nó thì nó báo không sửa được nữa chứ không nó cứ bòn 500 /1 lần thì nó sửa cmn thành 10 lần cũng được. :(

Hangtuyen

Xe tải
Đh các cụ chịu khó vệ sinh lưới mặt máy thì 2-3 năm mới cần xịt rửa(bảo dưỡng)
Làm máy rủa xe để đểu cục nóng ngoài trời bụi nhiều thì đầu vụ xịt vệ sinh lần là ngon lành.
Mà kinh nghiệm của em là bắt đầu vào hè thích bd thì gọi thợ lúc ý ít việc nên làm nhiệt tình,cứ giữa vụ nóng gọi khó mà làm vớ vỉn vì quá tải.

duongtver

Xe tăng
Nói đến chuyện thợ thuyền sửa chữa nhà mình thì nhiều vụ chán lắm. Nhà em có cái máy giặt 5 năm chưa vệ sinh tổng thể nên gọi thợ chuyên đến làm. Làm xong thì lắp vào ko chạy mới phát hiện ra quên chưa lắp công tắc cửa máy giặt nên nó ko cho chạy, lại phải gọi thợ quay lại lắp. Lý do vì em bận đi công tác nên có vợ ở nhà giám sát thôi.
Giặt 1 mẻ thì thấy nó kêu kinh và rung như muốn đổ máy giặt, em về xem kiểm tra thì thấy mất mợ nó 2 cái chân trước máy giặt. Gọi thợ thì nó bảo nhà anh đủ hết, chắc chân máy giặt nhà anh mất từ trước. Nói ko ngửi được vì nếu mất thế thì 5 năm nay nó giặt làm sao được. Bắt mãi nó quay lại mua cho cái chân đểu lắp vào, chạy vẫn kêu lắm.

Nói chung nhiều vụ lợn lành thành què với thợ thuyền nhà mình. Cũng tại giờ phổ cập Đại học, chứ ko em nghĩ tùy theo năng lực trình độ, ai làm thợ thì học trung cấp chuyên tâm vào chỉ làm thợ sửa chữa thôi, nhưng sau lành nghề còn kiếm hơn kỹ sư ấy.

duytrong

Xe lăn
Em may mua điều hòa Daikin, có app sửa chữa, bảo dưỡng. Gọi thợ đến làm khá chuẩn chỉ, sau khi làm bo cho thêm 50K là vui cả làng.
Rm có cái Đh Daikin 12000 2 chiều eveto đamgbngon lành gọi thợ bảo đưỡng xong chạy mất độ ẩm kinh khủng mà không tìm ta nguyên nhân

Chicken113

Xe tải
Riêng qua bơm ga điều hòa cụ táng vỡ alo chúng nó cho cháu. Nhiều thớt nói vụ này rồi.

JangScar

Xe hơi
Riêng qua bơm ga điều hòa cụ táng vỡ alo chúng nó cho cháu. Nhiều thớt nói vụ này rồi.
Em thì cũng không biết về điện lạnh nên chúng nó nói là lọt khí dàn nóng cũng có lý. Nghi ngờ chỉ xảy ra khi nó đè ra hút chân không trước chứ không chịu vệ sinh máy trước. Lúc đó chả lẽ bảo thôi cút cm mày đi bố gọi thợ khác ?

Chỉnh sửa cuối:

Chưa Có Dép

Xe điện
Hôm nọ nhà em vệ sinh máy giặt 600k

NNS

Xe ngựa
Em thì cũng không biết về điện lạnh nên chúng nó nói là lọt khí dàn nóng cũng có lý. Nghi ngờ chỉ xảy ra khi nó đè ra hút chân không trước chứ không chịu vệ sinh máy trước. Lúc đó chả lẽ bảo thôi cút cm mày đi bố gọi thợ khác ?
gas tủ lạnh, điều hoà nó ko như lốp xe mà non hơi đi đc, nếu hở là gãy nứt ống đồng or mục giàn, mà đã hở thì mất hết, khỏi mát chứ éo có chuyện bơm ga "bổ sung" cho nó căng đâu. thằng thợ nào dụ bơm ga điều hoà mà trc giờ vẫn chạy lạnh đc thì các cụ cứ đuổi mẹ nó đi
em tự quout còm em cho cụ tham khảo =))

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
lần sau cụ muốn đo xem điều hòa của nhà mình có lạnh không thì lấy cái đo nhiệt độ của bọn trẻ con ấy. bật chế độ đo nhiệt độ phòng lên rồi chỉ sát, thẳng vào cái chỗ thổi gió ra của điều hòa ấy.
Cứ bật tầm 5-10' (đặt nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ ngoài trời là đc), nếu đo dưới 20 độ (thông thường tầm 16-17 độ) là ok.
Hỏng ống đồng, lỗi mạch thì còn sửa chứ liên quan đến lốc thì thôi thay điều hòa mới cho lành. giờ giá cũng ko cao lắm.
Và đặc biệt, bảo dưỡng điều hòa ko cần bơm gas đâu nhé. điều hòa rất ít khi thiếu gas chỉ có hết thôi.
Còn máy giặt mà ko tháo đc ra thì ko sạch đâu.

JangScar

Xe hơi
em tự quout còm em cho cụ tham khảo =))
Nó bảo lọt khí từ lúc lắp mà máy nhà em từ lúc lắp nó đã không lạnh sâu rồi. Nó klhông có nói là bổ sung ga mà nó xả toàn bộ ga rồi hút chân không cụ ạ. Vấn đề chỉ gây nghi ngờ là nó làm việc đó trước khi vệ sinh máy và sau khi bơm ga vào nó còn xả mấy lần thì mới tạm chấp nhận được. Đến lúc đó thì đã quá muộn để đuổi nó rồi

JangScar

Xe hơi
lần sau cụ muốn đo xem điều hòa của nhà mình có lạnh không thì lấy cái đo nhiệt độ của bọn trẻ con ấy. bật chế độ đo nhiệt độ phòng lên rồi chỉ sát, thẳng vào cái chỗ thổi gió ra của điều hòa ấy.
Cứ bật tầm 5-10' (đặt nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ ngoài trời là đc), nếu đo dưới 20 độ (thông thường tầm 16-17 độ) là ok.
Hỏng ống đồng, lỗi mạch thì còn sửa chứ liên quan đến lốc thì thôi thay điều hòa mới cho lành. giờ giá cũng ko cao lắm.
Và đặc biệt, bảo dưỡng điều hòa ko cần bơm gas đâu nhé. điều hòa rất ít khi thiếu gas chỉ có hết thôi.
Còn máy giặt mà ko tháo đc ra thì ko sạch đâu.
Em nhận là trước lúc đó thfì nó chỉ mát mát, mùa đông thì bật ấm vẫn thấy ok vì thực ra bật ấm chả ai bật đến mức 30-31 độ cả, chỉ tầm 28 độ thôi. Chỉ là nó không lạnh thôi cụ ạ. Em cũng mò cách check lỗi bằng khiển thì không có lỗi gì. Quái lạ là nó xả cmn hết ga rồi cắm máy hút chân không rồi mới vệ sinh máy chứ nó không vệ sinh máy để kiểm tra trước tiên

Còn cái máy giặt thì em cũng tự cậy cái nắp nhựa nằm giữa lồng để xem có tháo được không thì cậy không lên được. Chắc không có nghề nên không biết cách hoặc k dám dùng đủ lực. Éo ai ngờ thợ cũng không mở được, Bố khỉ

Chicken113

Xe tải
Đây này cụ này.