[Funland] Trách nhiệm của khách khi đi Grab car gặp tai nạn

Tony_Le

Xe container
Mình ngồi ghế tài. Quan sát gương nó chuẩn.
Tạo thành thói quen cụ ạ. Chứ hầu nó còn khá hơn đi hầu thiên hạ..
Mệt bỏ mẹ.
Ý em khác, nó đi xe khác thì sao, ngồi chờ người ta xuống mở cửa?

gấu_nâu

Xe hơi
nếu nói lỗi thì thuộc về ông xe máy ..sau đó mới đến ông grap cụ à ..cụ là ng sử dụng dịch vụ ,,chỗ nào ông bảo lên thì tôi lên còn chỗ nào ông bảo xuống là tôi xuống ..còn để đảm bảo cho khách thì đúng ra ông grap phải xuống mở cửa cho cụ ra í chứ ..
Không thể nói cứ là người sử dụng dịch vụ là trách nhiệm sau cùng được đâu cụ ơi.

poiuy

Xe ba gác
Cái xe nó có chốt trẻ em, và khóa lên xuống kính. Tài ko xuống mở thì bố khách cũng chịu. Trong trường hợp này theo em cụ chủ chỉ mắc lỗi ko cẩn thận, còn cả hai ông kia đều vi phạm luật GT. Cụ chủ cứ gọi cs cho công bằng.
Chả ai khóa trẻ em tất cả các cửa cả, vì nếu vậy xảy ra sự cố thì khách chết chắc.

matizvan2009

Xe ba gác
cụ là người đi xe thì cụ mới hiểu được ..cửa sau tài thường là cửa có nguy cơ rẩy ra tai nạn nhất vì cửa đó mở ra lòng đường cản chở giao thông ,còn cửa bên phụ thì khi cụ áp vào lề đường rồi thì ko gây cản chở giao thông ..có những xe họ khóa lock chốt cửa trẻ con để ko mở ra được từ bên trong xe ra cửa sau lưng tài xế ..hii đấy là em hiểu vậy chứ e ko học luật hiii
em đi xe thường xuyên, cả lái lẫn được chở.
em hiểu là việc một người lớn (thế nên cái lẫy khóa-option chỉ mở ngoài đối với cửa bên tài nó gọi là child-lock) phải hiểu rõ điều mở cửa bên tài là nguy cơ cao cho người đi đường nên họ mới là người chịu trách nhiệm chính nếu (tự ý) mở cái cửa ấy mà không hỏi tx hoặc không quan sát
em thì có xe đưa đi làm hàng ngày, tiện thể cho con đi học chung xe luôn. Lx của em thường đỗ bên kia đường chờ em lên xe, thế nên em cho con em lên trước, em lên sau nên ngồi phía sau tx. Khi xuống thì trường bé nhà em phía bên kia đường nên em xuống phía bên tài. Trước khi xuống thì em thường hỏi tx là "xuống có ok không em", lx em quan sát bảo ok thì em hé cửa từ từ rồi mới mở rộng cửa, em xuống trước, giúp con em xuống sau .... dù không an toàn bằng xuống phía phụ nhưng nó thành thói quen rồi, cũng không nguy hiểm cho các bên.

poiuy

Xe ba gác
Nhà em, em dạy chúng mài nhòm trước ngó sau rồi mở cửa xuống xe, thường thì nhắc chú ý. Giờ bọn chúng thành thần hết rồi chứ hầu chúng riết rồi khi đi một mình lại thiếu kiến thức, lại tai nạn.
F1 nhà em sau nhiều lần cảnh báo việc xuống xe phải nhìn ngó cho kỹ thì bây giờ mỗi lần xuống chúng nó nhìn ngó chán chê mới mở cửa, nhiều lúc quá chậm chạp (nhất là khi mình đang trong ngõ nhỏ, dừng lại cũng cản trở người khác). Nhưng thôi đành chịu vậy, còn hơn là xảy ra chuyện.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
vâng; e hay đi grab car; hiểu là phải xuống bên phải chứ;
đường cũng ko đông; cơ bản do xe máy đi nhanh; và không kiểm soát được tốc độ; cố tình lách phải.
nhưng ý e là e là người đi thuê dịch vụ; sự việc xảy ra thì cả hai tài xế grab và xe máy quay ra bắt đền e thì e thấy vô lý ấy. Xe dừng thì e xuống; và e thấy e xuống bên phải là ok rồi.
Nghị định 100/2019/NĐ-CP có 02 trường hợp xử phạt mở cửa xe.

Trường hợp một: xử phạt người điểu khiển xe ô tô.
Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
g) Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng; dừng xe, đỗ xe không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp hoặc không có lề đường; dừng xe, đỗ xe ngược với chiều lưu thông của làn đường; dừng xe, đỗ xe trên dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; đỗ xe trên dốc không chèn bánh; mở cửa xe, để cửa xe mở không bảo đảm an toàn;

Trường hợp hai: xử phạt hành khách.
Điều 32. Xử phạt hành khách đi xe vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
b) Đu, bám vào thành xe; đứng, ngồi, nằm trên mui xe, nóc xe, trong khoang chở hành lý; tự ý mở cửa xe hoặc có hành vi khác không bảo đảm an toàn khi xe đang chạy.

----------------

Nếu bác mở cửa xe, khi xe đang dừng, bác không có lỗi gì cả.

ngoc_phuong

Xe lăn
Ý em khác, nó đi xe khác thì sao, ngồi chờ người ta xuống mở cửa?
E chở bất kỳ ai. E đều cố gắng xuống và mở cửa.
Đảm bảo an toàn cho mình và người khác là tiêu chí lớn nhất khi e cầm lái.
Còn nếu tự mở, dù có quan sát như cụ chủ. Lơ là 1 chút thôi. Và có hậu quả. Hôm nay nhỏ. Mai thì ko biết đc.
Tự chủ ở việc gì chứ việc này thì ko nên.

vitomxau

Xe container
Xe dừng đc vài giây rồi e mới xuống xe; và ngồi hàng ghế phía sau nên ko nhìn sau qua gương như ngồi ghế phụ phía trước. Mở chốt cửa cái; rồi e đẩy cửa rộng ra luôn; chắc độ 2-3 giây thôi.

xe ô tô lúc ấy đỗ cách vạch sơn trắng lề đường độ 20-30cm thôi.
20 - 30cm thì xe lách lọt thế nào được ợ ?

Trang Nguyen

Xe điện
E mà ngồi lái, e luôn chủ động chốt và mở chốt cửa, và khi dừng là dặn mn mở cửa cẩn thận, thế mà có hôm nói ko kịp với hành động của người ngồi sau, may ko có ai lao đến.
Nhưng khi mở, mở hé hé rồi quan sát cẩn thận, sau đó mở to hơn thì làm sao xảy ra chuyện gì đc các cụ nhỉ?

Hư Không

Xe tăng
Cụ nói trước thì ko ai nghĩ gì đâu, trước khi tấp lề cứ nói mọi người ngồi yên để mình mở cửa, ko nhỡ sau có xe ko quan sát đc nguy hiểm, nhưng quan trọng đa phần toàn quên, vì mấy khi chở người lạ đâu. Còn trở bọn trẻ con thì mình chưa nhắc gấu nóa đã quát bọn quỉ đằng sau ngồi im cấm mở cửa rồi.
Cụ ko biết đc đâu, về quê, chở các cô các bà. Nhiều khi họ lại nghĩ mình chê họ không biết mở, hay tiếc xe cộ gì. Đa phân thì ổn, nhưng vừa tết này đây, em bị 1 bà hàng xóm nhà ông cụ bảo nó đi xe đẹp nên sợ mình mở hỏng cửa xe nó. :(

Shin_Nguyen_13

Xe hơi
Thế cuối cùng xử lý như thế nào vậy cụ

blackpaint

Xe container
Xe máy ở Thủ Đô không đi lên vỉa hè á?
Xe máy đi vỉa hè mà xơi vào cánh cửa ô tô thì sai hoàn toàn. Không cho phép bất cứ phương tiện cơ giới đường bộ nào đi trên vỉa hè.

Lexus 717

Xì hơi lốp
Xe dừng đc vài giây rồi e mới xuống xe; và ngồi hàng ghế phía sau nên ko nhìn sau qua gương như ngồi ghế phụ phía trước. Mở chốt cửa cái; rồi e đẩy cửa rộng ra luôn; chắc độ 2-3 giây thôi.

Cụ nói thế méo nào ấy chứ! cách 20-30cm thì grab nào lách được vào đó để đâm vào cánh cửa? Muốn xe máy lách được tối thiểu cũng phải 40-50cm mà như vậy thì lỗi là của lái xe khi dừng đỗ không sát vỉa hè. Còn cụ là lỗi gián tiếp khi mở cửa thiếu quan sát!

duongbinh07

Xe điện

Thôi xin cụ, cụ mà cứ giữ cái thói quen này thì đừng hỏi có lúc lại dính xe máy đâm cửa.
Thói quen tốt là dù lái xe đỗ có sát mép hay ko, người lái xe máy có nhanh bao nhiêu,
người ngồi sau, mở cửa chỉ hé 1 chút, nhìn qua chỗ hé, thấy ko có xe máy tới mới mở từ từ ra.

Làm vậy sẽ không bao giờ gây họa cho ai và cho mình.

Mr.Chem

Xe điện
Một vài xe, offlock thì mới được xuống, nhanh quá dễ gây tai nạn. Đối với taxi, grab toàn xe rẻ nên chắc không có chế độ này, nhưng em thắc mắc là xe đã tấp lề vài giây mà ông xe máy vẫn cố chen thì chắc khoảng cách xe với vỉa còn xa, hoặc lái xe vẫn đang trong quá trình tấp lề và đang chờ tránh chính cái ông đi xe máy ấy.
Về luật thì có cụ đã dẫn chứng luật, còn kinh nghiệm thì chắc mỗi người đã rút ra sau câu chuyện.
Chỉ nên hé 5 - 7 phân để quan sát trước khi ra khỏi xe dù bạn có ra từ bất cứ cửa nào.

QL72

Xe tải
Với ngu ý của thảo dân: lỗi của khách mở cửa( nếu lx chưa nói với khách hàng)