[Funland] Trách nhiệm của khách khi đi Grab car gặp tai nạn

VCHDHN

Xe container
Đầu năm nói chuyện không may; nhưng chắc trên phố và trong cuộc sống sẽ gặp nhiều.
Nhờ CC có nhiều kinh nghiệm chia sẻ cách xử lý cho tình huống này với:

E book grab car; khi đến địa chỉ đích; thì tài xế tấp phải vào để e xuống.
E ngồi ghế sau, khi xuống theo thói quen cũng không hỏi xế là xuống được chưa vì thấy xe dừng và mình thì thu đồ túi xách và ktra điện thoại xong rồi (chắc cũng mất vài giây).
Thói quen khi mở cửa xe; là e bật chốt; cửa hé ra; rồi mới duỗi tay đẩy mạnh cửa xe cho mở to để xuống.
Vừa mở cửa to; thì có ông xe máy đi lách vào trong; húc rầm vào cửa; rồi ngã lăn ra đường. (may lúc ấy e chưa cho chân ra khỏi xe; nếu không thì cũng bị xe máy đâm gãy chân phải luôn rồi).

Việc xảy ra rất nhanh; sau một hồi thì cả lái xe grab và xe máy đều đổ tội cho e là mở cửa không nhìn và bắt đền.
E thấy sự việc thật sự khó xử, nên nêu lên đây để CC chia sẻ khi gặp tình huống tương tự.
Người ta hé để quan sát phía sau, còn cụ Hé là theo thói quen để lấy đà dướn người toang cửa ra. Chốt là cụ không quan sát gây TN.

formen

Xe lăn

toimuondie

Xe container
em đoán cụ bố trẻ em còn chưa phân biệt được lock và child lock. :D
Ok cụ, em hiểu ngược.
Nhưng lẽ ra nên đổi lại thì hợp lý hơn vì rõ ràng child lock thì đến người lớn cũng không mở được trong khi lock thì người lớn mở được còn trẻ em thì không.
Nhưng nên cân nhắc vụ này, khi xe bị cháy nổ hoặc tai nạn thì vỡ mồm.

Tony_Le

Xe container
Thế nên nhà e là e dặn cả nhà, kể cả khi về đến cổng, xuống xe, e cũng yêu cầu cả gấu lẫn F1.
Ngồi im.
Việc mở cửa để bố mài lo.
Tự ý e chửi cho sml.
Nhà em, em dạy chúng mài nhòm trước ngó sau rồi mở cửa xuống xe, thường thì nhắc chú ý. Giờ bọn chúng thành thần hết rồi chứ hầu chúng riết rồi khi đi một mình lại thiếu kiến thức, lại tai nạn.

formen

Xe lăn
em chỉ child lock cửa sau bên lái. nó giúp em khá nhiều vụ không thì vỡ alô.

congngo

Xe điện
em chỉ child lock cửa sau bên phụ. nó giúp em khá nhiều vụ không thì vỡ alô.
Em cũng on child lock và bị ông chú ở quê giật gẫy cả lẫy mở cửa, em chả thay thể là tịt luôn, cửa sau bên lái chỉ mở được từ bên ngoài.

blackpaint

Xe container
cụ mở cửa sau bên phụ hay bên sau tài xế ???nếu bên phụ thì lỗi xe máy ,,còn nếu sau bên tài thì phần lớn lỗi tài xế ,,và cụ cũng bị 1 phần nào đó ,..
về luật, đỗ xe cho khách xuống là phải cách lề 25cm, bố thằng xe máy nào chui được vào chỗ này. Sai lái xe grab.

muoibaconcho

Xe điện
Lỗi là do cụ thớt thiếu quan sát và cụ thớt nên đền.
Còn đưa ra CA thì lỗi thuộc ông lái xe vì ông ấy có tóc.
Tùy cụ chọn.

Tony_Le

Xe container
Ok cụ, em hiểu ngược.
Nhưng lẽ ra nên đổi lại thì hợp lý hơn vì rõ ràng child lock thì đến người lớn cũng không mở được trong khi lock thì người lớn mở được còn trẻ em thì không.
Cụ ný nuận nhiều quá, lẽ ra với lẽ vào gì. Không có lock người lớn chỉ có lock cửa thôi, lock trẻ em không có nghĩa là trẻ em không mở được mà là lock cái nhận thức của trẻ em.

ngoc_phuong

Xe lăn
Nhà em, em dạy chúng mài nhòm trước ngó sau rồi mở cửa xuống xe, thường thì nhắc chú ý. Giờ bọn chúng thành thần hết rồi chứ hầu chúng riết rồi khi đi một mình lại thiếu kiến thức, lại tai nạn.
Mình ngồi ghế tài. Quan sát gương nó chuẩn.
Tạo thành thói quen cụ ạ. Chứ hầu nó còn khá hơn đi hầu thiên hạ..
Mệt bỏ mẹ.

thanhtrung052

Xe tăng

hbu082

Xe container
Ok cụ, em hiểu ngược.
Chẳng có cái gì là hoàn hảo cụ ạ, thế nên nó mới cho vào option để tự mình cân nhắc thay đổi, và thường khi có tai nạn thì sẽ dùng búa đập kính để thoát.

Fan gentra

Xe điện
tại sao bên tài thì phần lớn là lỗi tx???
cụ là người đi xe thì cụ mới hiểu được ..cửa sau tài thường là cửa có nguy cơ rẩy ra tai nạn nhất vì cửa đó mở ra lòng đường cản chở giao thông ,còn cửa bên phụ thì khi cụ áp vào lề đường rồi thì ko gây cản chở giao thông ..có những xe họ khóa lock chốt cửa trẻ con để ko mở ra được từ bên trong xe ra cửa sau lưng tài xế ..hii đấy là em hiểu vậy chứ e ko học luật hiii

Mraaa

Xe tăng
Em không có thời gian nghiên cứu luật, nhưng phải em thì thôi cứ gọi CA đến nếu nghiêm trọng. Còn cảm quan mà nói, lỗi cả 3 ông. Ông lái xe cũng n.gu, khi đỗ xe em thường phải ép hết đường để không cho thằng n.gu nào lách vào được. Kể cả đi trên đường đông, lúc chờ đèn đỏ cũng phải ép sát vào 1 bên lề nào đó để phía đó xe máy không chen vào được và giành tối đa không gian cho phía còn lại.

Ông xe máy thì khỏi bàn rồi. Ông xuống xe cũng same. Đã hé được cửa ra rồi mà còn để sảy ra va chạm!

tienaka

Xe điện
E tuyền phải mở ra thò đầu nhìn rồi mới dám xuống. Thế mà hôm có ông xe máy vẫn tý đâm trúng