[Funland] Trách nhiệm của khách khi đi Grab car gặp tai nạn

xehanoi386

Xe đạp
Đầu năm nói chuyện không may; nhưng chắc trên phố và trong cuộc sống sẽ gặp nhiều.
Nhờ CC có nhiều kinh nghiệm chia sẻ cách xử lý cho tình huống này với:

E book grab car; khi đến địa chỉ đích; thì tài xế tấp phải vào để e xuống.
E ngồi ghế sau, khi xuống theo thói quen cũng không hỏi xế là xuống được chưa vì thấy xe dừng và mình thì thu đồ túi xách và ktra điện thoại xong rồi (chắc cũng mất vài giây).
Thói quen khi mở cửa xe; là e bật chốt; cửa hé ra; rồi mới duỗi tay đẩy mạnh cửa xe cho mở to để xuống.
Vừa mở cửa to; thì có ông xe máy đi lách vào trong; húc rầm vào cửa; rồi ngã lăn ra đường. (may lúc ấy e chưa cho chân ra khỏi xe; nếu không thì cũng bị xe máy đâm gãy chân phải luôn rồi).

Việc xảy ra rất nhanh; sau một hồi thì cả lái xe grab và xe máy đều đổ tội cho e là mở cửa không nhìn và bắt đền.
E thấy sự việc thật sự khó xử, nên nêu lên đây để CC chia sẻ khi gặp tình huống tương tự.

Fan gentra

Xe điện
cụ mở cửa sau bên phụ hay bên sau tài xế ???nếu bên phụ thì lỗi xe máy ,,còn nếu sau bên tài thì phần lớn lỗi tài xế ,,và cụ cũng bị 1 phần nào đó ,..

Huthasa

Xe container
Đầu năm nói chuyện không may; nhưng chắc trên phố và trong cuộc sống sẽ gặp nhiều.
Nhờ CC có nhiều kinh nghiệm chia sẻ cách xử lý cho tình huống này với:

E book grab car; khi đến địa chỉ đích; thì tài xế tấp phải vào để e xuống.
E ngồi ghế sau, khi xuống theo thói quen cũng không hỏi xế là xuống được chưa vì thấy xe dừng và mình thì thu đồ túi xách và ktra điện thoại xong rồi (chắc cũng mất vài giây).
Thói quen khi mở cửa xe; là e bật chốt; cửa hé ra; rồi mới duỗi tay đẩy mạnh cửa xe cho mở to để xuống.
Vừa mở cửa to; thì có ông xe máy đi lách vào trong; húc rầm vào cửa; rồi ngã lăn ra đường. (may lúc ấy e chưa cho chân ra khỏi xe; nếu không thì cũng bị xe máy đâm gãy chân phải luôn rồi).

Việc xảy ra rất nhanh; sau một hồi thì cả lái xe grab và xe máy đều đổ tội cho e là mở cửa không nhìn và bắt đền.
E thấy sự việc thật sự khó xử, nên nêu lên đây để CC chia sẻ khi gặp tình huống tương tự.
Cụ cứ gọi CA ra lập bb rồi xử thôi. Mình sai thì đền.

tung1311 .

Xe container
Cái này lỗi khách rồi, e nghe cụ mô tả cũng đoán đc cụ chắc mở ko nhìn sau chứ, nói là hé nhưng thời gian hé đến lúc mở to chắc cũng ngăn chứ bt cửa mở ra rồi thì làm gì còn ai rúc vào (trừ khi mắt đang ko nhìn đường)

xehanoi386

Xe đạp
cụ mở cửa sau bên phụ hay bên sau tài xế ???nếu bên phụ thì lỗi xe máy ,,còn nếu sau bên tài thì phần lớn lỗi tài xế ,,và cụ cũng bị 1 phần nào đó ,..
vâng; e hay đi grab car; hiểu là phải xuống bên phải chứ;
đường cũng ko đông; cơ bản do xe máy đi nhanh; và không kiểm soát được tốc độ; cố tình lách phải.
nhưng ý e là e là người đi thuê dịch vụ; sự việc xảy ra thì cả hai tài xế grab và xe máy quay ra bắt đền e thì e thấy vô lý ấy. Xe dừng thì e xuống; và e thấy e xuống bên phải là ok rồi.

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Lỗi của người mở cửa không quan sát nhé cụ chủ!

Em thêm tý ảnh chụp màn hình có điều luật đó:

xehanoi386

Xe đạp
Cái này lỗi khách rồi, e nghe cụ mô tả cũng đoán đc cụ chắc mở ko nhìn sau chứ, nói là hé nhưng thời gian hé đến lúc mở to chắc cũng ngăn chứ bt cửa mở ra rồi thì làm gì còn ai rúc vào (trừ khi mắt đang ko nhìn đường)
Xe dừng đc vài giây rồi e mới xuống xe; và ngồi hàng ghế phía sau nên ko nhìn sau qua gương như ngồi ghế phụ phía trước. Mở chốt cửa cái; rồi e đẩy cửa rộng ra luôn; chắc độ 2-3 giây thôi.

xe ô tô lúc ấy đỗ cách vạch sơn trắng lề đường độ 20-30cm thôi.

Roman

Xe điện
Gọi công an vào làm việc. Cứ tôn trọng pháp luật đi. Đúng sai có người thực thi pháp luật quyết.

Fan gentra

Xe điện
đường cũng ko đông; cơ bản do xe máy đi nhanh; và không kiểm soát được tốc độ; cố tình lách phải.
nhưng ý e là e là người đi thuê dịch vụ; sự việc xảy ra thì cả hai tài xế grab và xe máy quay ra bắt đền e thì e thấy vô lý ấy. Xe dừng thì e xuống; và e thấy e xuống bên phải là ok rồi.
nếu nói lỗi thì thuộc về ông xe máy ..sau đó mới đến ông grap cụ à ..cụ là ng sử dụng dịch vụ ,,chỗ nào ông bảo lên thì tôi lên còn chỗ nào ông bảo xuống là tôi xuống ..còn để đảm bảo cho khách thì đúng ra ông grap phải xuống mở cửa cho cụ ra í chứ ..

Tony_Le

Xe container
Bất kể là trường hợp nào thì bạn cũng có lỗi.

Trường hợp xe ô tô dừng đúng, sát vỉa hè bên phải đường thì thằng xe máy thì cho nó cái đạp còn ông Grab thì đạp cho bạn vài cái cái.

toimuondie

Xe container
Cụ là người đáng trách nhưng lỗi thuộc về lái xe.
Căn cứ Khoản 3 Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về dừng xe, đỗ xe trên đường bộ thì lái xe không được cho khách mở cửa xe khi không an toàn.
Kể ra cũng khó nhỉ? Khách cứ mở cửa xe thì lái xe chẳng làm được gì.

tung1311 .

Xe container
Xe dừng đc vài giây rồi e mới xuống xe; và ngồi hàng ghế phía sau nên ko nhìn sau qua gương như ngồi ghế phụ phía trước. Mở chốt cửa cái; rồi e đẩy cửa rộng ra luôn; chắc độ 2-3 giây thôi.

Vậy cụ sai rõ rồi, 2-3 giây thì không đủ để người đi sau phản xạ, bt cụ phải ngoái lại qua kính cửa sau ko có ai đi gần đã, đến khi mở cũng ko mở toang ra mà mở tầm chéo góc 30 độ rồi mở từ từ ra.

thuyphongthanh

Xe lăn
Cuối cùng là xử thế nào hả cụ

xuantien_mobis

Xe lăn

Lần sau thò hẳn cổ ra ngoài rồi nhìn về phía sau nhé Cụ. Sao Cụ lại có ý tưởng nhìn gương chiếu hậu khi xuống xe trong khi Cụ ko lái xe nhỉ?

hbu082

Xe container
Căn cứ Khoản 3 Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về dừng xe, đỗ xe trên đường bộ thì lái xe không được cho khách mở cửa xe khi không an toàn.
Cái xe nó có chốt trẻ em, và khóa lên xuống kính. Tài ko xuống mở thì bố khách cũng chịu. Trong trường hợp này theo em cụ chủ chỉ mắc lỗi ko cẩn thận, còn cả hai ông kia đều vi phạm luật GT. Cụ chủ cứ gọi cs cho công bằng.

ngoc_phuong

Xe lăn
Thế nên nhà e là e dặn cả nhà, kể cả khi về đến cổng, xuống xe, e cũng yêu cầu cả gấu lẫn F1.
Ngồi im.
Việc mở cửa để bố mài lo.
Tự ý e chửi cho sml.

toimuondie

Xe container
Cái xe nó có chốt trẻ em, và khóa lên xuống kính. Tài ko xuống mở thì bố khách cũng chịu. Trong trường hợp này theo em cụ chủ chỉ mắc lỗi ko cẩn thận, còn cả hai ông kia đều vi phạm luật GT. Cụ chủ cứ gọi cs cho công bằng.
Cụ đùa.
Tên là chốt trẻ em nên nó chỉ lừa được trẻ em.
Không cần đến bố khách, cu nhà em nó mở nhoay nhoáy.

Theo em Lỗi đầu thuộc về ông lái grap, khi đỗ xe trả khách ông lái xe phải đỗ đúng nơi, sát vào vỉa hè theo qd để người xuống xe an toàn ( đấy là chưa nói đến đoạn Lx phải xuống mở cửa cho khách) lỗi thứ 2 là ông xe máy, đi không làm chủ tốc độ. và sau cùng là lỗi xuống xe không an toàn của Cụ, có gây mất an toàn cho người tham gia giao thông.