[Funland] Trách gì nhau đời mình con gái...

PeonyNguyen

Xe buýt
Em chưa đọc Kẻ trộm sách.

Nỗi buồn chiến tranh (NBCT) không đề cập đến hy sinh của cả một thế hệ, nó quá lớn lao để có thể đưa vào trong một tác phẩm. Nếu ôm đồm nhiều chi tiết lại thành...loãng. NBCT không tập trung vào cái khốc liệt của chiến tranh, về các vết thương da thịt, chết chóc gì. Hai người trẻ yêu nhau bước ra từ cuộc chiến, thân thể hoàn toàn lành lặn...nhưng chiến tranh đã huỷ diệt khả năng yêu thương của họ, họ chỉ biết ngồi bên nhau trống rỗng và lặng im. Đấy là sự huỷ diệt kinh khủng nhất, huỷ diệt tận gốc rễ nhân bản. Con người không còn là con người khi KHÔNG BIẾT YÊU THƯƠNG. Rồi bản thảo nhật ký của nhân vật nam bị gió cuốn bay tung không thể sắp xếp lại được vì không đánh số trang, cũng như cuộc đời của một con người sau chiến tranh hoàn toàn xáo trộn, vỡ nát, mất dấu thời gian, đứt gãy các mối quan hệ...Có lẽ nó kinh khủng hơn cái chết.

Giờ viết về chiến tranh nên khai thác từ góc nhìn khác thì hay hơn dù chưa chắc đã được xuất bản. Viết cho OF đọc cũng được mợ ạ ;)

"Bến không chồng"và "Nỗi buồn chiến tranh" chị cũng không thích.

Những tác phẩm về chiến tranh chị không thích tác phẩm nào của Việt Nam.

Thực sự VN không có tác phẩm xứng tầm sự hy sinh của thế hệ đi trước.

P/S Em đọc cuốn Kẻ trộm sách chưa ?
Tác giả sinh năm 1975 - Một người Úc chưa từng trải qua chiến tranh.

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ đừng nhắc tới chữ mùi nữa. Em đi làm mùi gửi kinh lắm dồi ạ.
Nếu vậy mừ được thế này thì cóa hề chi :)
Dù nó có vẻ kinh dị nhưng nhờ có bọn em mà nhiều vấn đề được sáng tỏ từ đó cái thiện được bảo vệ. Và ngay cả đã chết cũng cần trang điểm cho đẹp nghĩa là đã đạt tới tận cùng của chữ "Mỹ" rồi ạ.

Em chỉ sợ đặt tên đại đức ... này kia mà thân nơi cửa phật mà tà tâm ở mãi mãi chốn hồng trần thôi ạ.

KatKik

Xe điện
Không quan trọng Bố em là Ai
Không quan trọng Người đàn ông của em là Ai
Không quan trọng em sống thọ bao nhiêu tuổi.

Quan trọng em đã sống ntn đã làm được gì bằng khả năng của chính em mà thôi.

Em nghĩ vậy đấy.
Bây giờ em mới bắt đầu "sống" với chính mình :D
Cmt này hay. Vodka Mun.

PeonyNguyen

Xe buýt
Có hơn 1 truyện ngắn mang tên Bến trần gian. Nhưng em chỉ nhớ một truyện về linh hồn anh chiến sĩ về gọi đò cô người yêu bên bến sông...
Mợ cứ mạnh dạn phát triển sự nghiệp Văn chương của mợ bằng 1 tác phẩm để đời về đề tài chiến tranh đi. Vừa trả được nợ với những người lính đã ngã xuống vừa thoả mãn được mong muốn thành công ko cần chỗ dựa.

Đề tài chiến tranh nó liên quan nhiều đến những sự kiện, những việc thật mà nhân chứng thì vẫn còn sống nên trước khi viết mợ phải tìm tư liệu thật kỹ từ sách vở và cả nhân chứng sống nữa. Đừng để có những hạt sạn gây khó chịu cho những người đã trải qua chiến tranh.

Truyện viết về những người lính em đọc rất nhiều nhưng cho đến bây giờ em chỉ còn nhớ mỗi truyện ngắn "Bến trần gian". Em đọc cũng rất lâu rồi chắc 94-95 và em đã rất xúc động khi đọc.

PeonyNguyen

Xe buýt
Đang định tìm đọc mà gặp ngay cmt này của cụ.
Đen cho e quá.
Chi tiết tả mây trong đêm mưa rừng cũng hơi thiếu thực tế ;) Cũng có thắc mắc như cụ kia về thời điểm bác sĩ Thành đi học ở Nga

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Buồn nhất là thấy đồ đạc nó cứ teo đi như quả mận khô theo thời gian mà không có cách gì dùng gấp để gỡ gạc :)

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Chi tiết tả mây trong đêm mưa rừng cũng hơi thiếu thực tế ;) Cũng có thắc mắc như cụ kia về thời điểm bác sĩ Thành đi học ở Nga
Có 1 yếu tố mà " sư huynh " bất đắc dĩ thắc mắc là nhân vật Nguyệt có thai hay không ?
Khi chị viết cô ấy bị trễ :D

Mặc dù trước đó chị mô tả cuộc sống khắc nghiệt mà người phụ nữ phải chịu đựng vào thời chiến.

Phân đoạn này chị đã đọc hồi ức của các nữ thanh niên xung phong.

Cuộc sống khắc nghiệt đó khiến nhiều cô còn bị loạn chu kỳ phụ nữ.

Rất sát với thực tế đấy em.

PeonyNguyen

Xe buýt
Hihi, cái đấy em lại không nghĩ có thai vì M viết là “tắc kinh” chứ không phải “chậm kinh”...đói khổ, ăn uống thiếu thốn nên mất kinh nguyệt là chuyện thường. Với lại thêm chi tiết có thai cũng chẳng để làm gì

Có 1 yếu tố mà " sư huynh " bất đắc dĩ thắc mắc là nhân vật Nguyệt có thai hay không ?
Khi chị viết cô ấy bị trễ :D

Mặc dù trước đó chị mô tả cuộc sống khắc nghiệt mà người phụ nữ phải chịu đựng vào thời chiến.

Phân đoạn này chị đã đọc hồi ức của các nữ thanh niên xung phong.

Cuộc sống khắc nghiệt đó khiến nhiều cô còn bị loạn chu kỳ phụ nữ.

Rất sát với thực tế đấy em.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Hihi, cái đấy em lại không nghĩ có thai vì M viết là “tắc kinh” chứ không phải “chậm kinh”...đói khổ, ăn uống thiếu thốn nên mất kinh nguyệt là chuyện thường. Với lại thêm chi tiết có thai cũng chẳng để làm gì
Đa phần đàn ông họ không hiểu nên rất hay thắc mắc đoạn này.
Tên nhân vật Thành - Nguyệt nghĩ mãi chị mới đặt được.
Cái tên cũng phản ánh cuộc đời của họ.
Nguyệt đẹp như bóng trăng sáng trong nhưng như một ảo ảnh 1 ký ức đẹp.
Nguyệt với khung cảnh đêm trong rừng rất sáng

Thành.. cuộc sống thành đạt.
Tên Thành nghe rất hiền thuân thuộc.
Thành kết hợp với Nguyệt rất hay nhưng không thuộc về nhau như ( Vân - Nguyệt/ Dũng - Nguyệt / Nam - Nguyệt/ Vũ - Nguyệt/ Phong - Nguyệt)

Viết truyện là một công cuộc đấu trí với chính bản thân mình.

Viết truyện về chiến tranh nhọc lắm.
Khi phải tái hiện lại toàn bộ ( khung cảnh lịch sử, ngôn ngữ thời chiến, đồ vật thời chiến và tư duy thời chiến)
Phải đọc nhiều hơn mang tính nghiên cứu thực sự.

Chỉnh sửa cuối:

Eagle No.1

Xe buýt
Có hơn 1 truyện ngắn mang tên Bến trần gian. Nhưng em chỉ nhớ một truyện về linh hồn anh chiến sĩ về gọi đò cô người yêu bên bến sông...
Linh hồn anh lính bay lang thang vô định, mất hơn 10 năm mới tìm về được bến sông quê nhà. Anh ấy thấy mẹ mình đang thắp hương cho mình trên con đò nơi bến sông. Anh ấy gọi mẹ mãi và cuối cùng bà cũng linh cảm được anh đã trở về. Một truyện rất cảm động mợ ạ.

VHD Corp

Xe tải
Chắc em là dân đen ngu muội ít học nên đọc những gì mợ Mun viết em chả hiểu, mà cũng chả thấy ý nghĩa gì đặc biệt. Sorry mợ, em đi bổ túc VH tiếp đây ạ.

binhnq2

Xe tăng
Dạ những day dứt hay mắc nợ về Kháng chiến chống Mỹ là riêng tư của em, em ko đưa lên mạng xã hội ạ,
Em có biết chúng ta thua kiện các Cty sx chất độc da cam 12 năm trước. Nhưng đánh giá của em về vấn đề thời sự này chắc khác mợ và cũng ko phải thứ em định chia sẻ trên mạng xã hội.
Và kém cỏi 1 chút là em ko đủ tập trung và ngôn ngữ nên ko định viết truyện ạ.
Em chỉ đọc thôi và không đọc nhiều vh hiện đại như đã nêu ở còm trên 1 lần.

12 năm trước em làm gì ư?!!! Tất nhiên là kiếm ăn, ngắm nhìn những cô gái 8x, cả 7x nữa :D,
Và có 1 điều chắc mợ muốn nghe, là khoảng nhiều năm xung quanh đó em đưa được bố vợ, bác ruột em cùng bạn bè họ - những chiến sỹ đi B đích thực - nhiều lần thăm lại chiến trường xưa. Em là 1 chuyên gia về đường HCM mợ ạ :D, đủ các nhánh, và từ lúc đường mới bắt đầu hình thành từng đoạn một.

Mợ chắc biết Vật chất quyết định Ý thức. Mà Vật chất sinh ra từ Vận động. Nên em quý mợ mới đề xuất sáng kiến trên cho mợ.
Em lo 1 người chí khí và nhiều kiến thức như mợ mà phủ định quy luật trên, định dùng Ý thức sinh ra Ý thức, thì sẽ phí phạm ạ.
Sau khi hành ng khác đến nơi đến chốn ko được, Mun sẽ xài kiểu biết gì? Để né, ngụy biện và lảng tránh. Cụ thật phí tâm!

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi hành ng khác đến nơi đến chốn ko được, Mun sẽ xài kiểu biết gì? Để né, ngụy biện và lảng tránh. Cụ thật phí tâm!
Muốn có Tâm phải có đủ trình độ :D

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa đọc Kẻ trộm sách.

Nỗi buồn chiến tranh (NBCT) không đề cập đến hy sinh của cả một thế hệ, nó quá lớn lao để có
thể đưa vào trong một tác phẩm. Nếu ôm đồm nhiều chi tiết lại thành...loãng. NBCT không tập trung vào cái khốc liệt của chiến tranh, về các vết thương da thịt, chết chóc gì. Hai người trẻ yêu nhau bước ra từ cuộc chiến, thân thể hoàn toàn lành lặn...nhưng chiến tranh đã huỷ diệt khả năng yêu thương của họ, họ chỉ biết ngồi bên nhau trống rỗng và lặng im. Đấy là sự huỷ diệt kinh khủng nhất, huỷ diệt tận gốc rễ nhân bản. Con người không còn là con người khi KHÔNG BIẾT YÊU THƯƠNG. Rồi bản thảo nhật ký của nhân vật nam bị gió cuốn bay tung không thể sắp xếp lại được vì không đánh số trang, cũng như cuộc đời của một con người sau chiến tranh hoàn toàn xáo trộn, vỡ nát, mất dấu thời gian, đứt gãy các mối quan hệ...Có lẽ nó kinh khủng hơn cái chết.

Giờ viết về chiến tranh nên khai thác từ góc nhìn khác thì hay hơn dù chưa chắc đã được xuất bản. Viết cho OF đọc cũng được mợ ạ ;)
Chị vẫn đang viết đấy chứ.

Trên mxh viết làm gì cho phí hoài văn chương ?

Haha mà em bảo viết trên otofun chốn bát nháo và thành viên ít người biết đọc vậy sao ?

Những gì chị viết đâu có dễ đọc

Bút danh chị không tiết lộ thôi em.

Viết coi như một cách luyện ngòi bút.

Hữu xạ tự nhiên hương.