Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 4

Trạng thái
Thớt đang đóng

LeonardoDeKenji

Xe máy
Xe em (S150) có hiện tượng như thế này: sau 1 lần em đi vá lốp ở hàng vá xe ô tô, họ lắp bánh sau vào có vẻ không chuyên nghiệp + khá lâu. Từ đó về đi bánh sau em cảm thấy hơi nặng hơn 1 tí và đi trên 50km có tiếng rè rè ở phía sau rất khó chịu, đôi lúc đi chậm cúc kêu.
Mình mang ra 7 Hàng Chuối các bác tháo ra lắp vào cho mình bánh sau được không vì mình đi dạo này rất điên với cái tiếng kêu ở đằng sau đó!!

quan_liberty

Đi bộ
Bác cho e hỏi..e vưa đi bh xe li về..thay cả bộ hơi mới lun..jo e thấy khi mở khóa nổ máy e thấy xe có vẻ rung to hơn truoc kia.truoc e thấy xe nổ e cầm vào tay lái thấy bthuog jo thi cues rung rung tay..xjn bác cho e hỏi nthe là xe bị lam sao..và xjn bác phuog án giai quyet ah..!!

nikeleader

Xe tải
Bác tấn cho e hỏi xe e lx mới mua 1 tháng lúc đầu còi hơi chập trờn ấn mây phát mới được e định đợi bảo dưỡng lần đầu bảo mấy chú thợ xem luôn thì hôm nay e nỏ ngỏm r ạ? Tìh hình ntn xử lý ntn ạ?

Duymaster8

Xe tải
các cụ cho e hỏi tý nhé,tình hình là em mới tậu được e li nhập nhưng theo các cụ là e có nên chế cái công tắc tắt đèn pha đi ko vì e thấy nó cứ sáng suốt ngày đi nó hơi bất tiện.Hôm trước e có ra chỗ dũng lò rèn hỏi thì nhân viên ở đó tư vấn là ko nên lắp cứ để kệ nó đi cho đỡ hại xe vậy theo các cụ thì chế cái công tắc đó vào có ảnh huơng gì tới xe ko ạ.
Hỏng bình đấy cụ ạ. Người ta thiết kế thế thì cứ để thế đi

vjpzz1

Đi bộ
CÁc bác phán hộ e bệnh này với !
Tình hình là em mới mua con liberty 3v ie . E mới đi 100 km thì khi đi vào ổ gà chỗ vấp thì xe xuất hiện tiếng lạch cạch như ở dưới chỗ để chân ý
Mong các bác phán hộ em với .

nhucucai

Đi bộ
Em cũng lấy lib 3v hồi giữa tháng 6, đi đc 1000km thì sau xe có tiếng lách tách nhỏ, đi vào hẻm hoặc lên dốc nhất là trong hầm siêu thị ý thì nghe khá rõ. Em search trên này thấy bảo lỗi vành hoặc bị dây cuaroa gì đó, hôm t7 rồi bảo hành, ng ta lùa em vào ngồi phòng máy lạnh, rót cho em li lipton lạnh, ngồi ngắm 1 em chân dài mặt lạnh rồi 1h sau bảo ra lấy xe bảo ok rồi (lúc đầu e có bảo là xe e có tiếng kêu ở phía sau rồi). Em đi thử phát siêu thi nghe rõ ràng còn tiếng kêu, quay lại ngay dấy, anh thợ lúc này bảo dưỡng lib e đi thử bảo không có tiếng gì, hic, may mà e khăng khăng là có tiếng kêu, anh khác già hơn, chắc kinh nghiệm hơn mới đứng đấy nghe (rõ ràng là có tiếng mà), anh này cũng đi thử, cuối cùng đồng ý với em, lại tháo ra, kiểm tra, kết luận lỗi vành. (Thật là đau buồn). Ở đấy hẹn em 2 tuần có vành mới từ nhà máy gửi vào thì liện lạc ngay, còn giờ thì "khắc phục tạm ". ơ mà, khác phục kiểu gì giờ e lại không nghe thấy tiếng nữa, như cứ cảm giác là không êm ái như trc mọi ng ạ. Thôi thì cứ đợi, dù sao em cũng mong là không giống anh nào trên này 7 lần thay vành là đc.
P/s cho em hỏi: Vành sau xe em nó nóng nóng, e đi làm 5km thôi, có phải tại lỗi vành không? hay là bình thường nó thế
Ah, nhận xét của e với em lib này khá em, xe không tốn xăng lắm đâu ạ, khoảng 2,1-2,3l/100km. đại loại em đổ 80k xăng a95 thì đi đc gần 150km (đi đường tp, không tắt như hà nội nhưng đi 20km ngày thì e cũng gặp 10 lần đèn đỏ ấy. Em thì chết nhát nên chả bao giờ đi quá 40km/h đâu

Chỉnh sửa cuối:

bmw-bmt

Xe máy
xe không tốn xăng lắm đâu ạ, khoảng 2,1-2,3l/100km. đại loại em đổ 80k xăng a95 thì đi đc gần 150km (đi đường tp, không tắt như hà nội nhưng đi 20km ngày thì e cũng gặp 10 lần đèn đỏ ấy. Em thì chết nhát nên chả bao giờ đi quá 40km/h đâu
cái này thời gian sẽ trả lời bạn..! 80K mà đi được 150Km thì không ai chạy honda nữa.

Duymaster8

Xe tải
Tình hình là em mới mua con liberty 3v ie . E mới đi 100 km thì khi đi vào ổ gà chỗ vấp thì xe xuất hiện tiếng lạch cạch như ở dưới chỗ để chân ý
Em cũng bị hy vọng không phải lỗi vành :(

TanPiaggio

Xe buýt
Xe em vừa được bảo hành bộ lap mới ở Topcom đi được đến nay là 1000km từ khi thay, nhưng xe có hiện tượng khi đi 2 người lúc nhả ga ra xe trôi có tiếng vỗ keng keng. Khi đi bình thường thì sàn rung rung và gợn gợn như kiểu kẹt vào đâu ấy. E đã đem ra topcom để xem lại, nhưng kỹ thuật bảo là xe nào cũng thế, do bộ bị bi lap hay do sóc côn không thể khắc phục được (họ bảo là nếu chưa vừa lòng thì để xe lại họ bảo nhà máy piagio xuống kiểm tra). Nhưng họ bảo chắc xuống kiểm tra cũng như thế thôi. E đi thử xe khác chỉ bị rung giật thôi chứ không phát ra tiếng kiêu như xe em. À mà xe e đi 1 mình còn bị rung sàn ở tốc độ 40-50km, lên 60 70km cũng rung khi nhả ga ra (rung như rung điện thoại ấy à). Xe đi hiện tại rất ức chế và không biết xử lý ra sao. Các xe em bị sao ạ, có biện pháp khắc phục không ạ? Thanks cụ nhiều!
Bộ láp của cụ thay rồi nhưng vẫn lỗi, hình như em đã xem cho cụ rồi thì phải.

bác Tan cho em hỏi với. xe em đi ~5000. thì đến 6000 này có cần ra service bảo dưỡng toàn bộ lần đầu kô ạ.(như trong sổ BH) tại e hay thay dầu ngoài nên k có lịch đến bảo dưỡng lần tiếp theo. Cứ tuân thủ như sổ bảo hành là OKE ạ?
Cứ tuân thủ sổ BH là chuẩn, với số km như vậy thì cụ bảo dưỡng toàn bộ là đc rồi.

khổ cái em không ở HN tỉnh lẻ thợ nó cứ kiểm tra xong lại nói không sao dòng này nó vậy. chán luôn.
Vậy hôm nào cụ lên thăm bọn em nhá.

các cụ cho e hỏi tý nhé,tình hình là em mới tậu được e li nhập nhưng theo các cụ là e có nên chế cái công tắc tắt đèn pha đi ko vì e thấy nó cứ sáng suốt ngày đi nó hơi bất tiện.Hôm trước e có ra chỗ dũng lò rèn hỏi thì nhân viên ở đó tư vấn là ko nên lắp cứ để kệ nó đi cho đỡ hại xe vậy theo các cụ thì chế cái công tắc đó vào có ảnh huơng gì tới xe ko ạ.
Chế thì đơn giản nhưng để thì bộ sạc sẽ ổn định hơn.

E đang đi chiếc vespa S150 3v.ie,khi tăng ga thì máy kêu leng keng khá to, tiếng như tiếng gõ cò vậy. Khi đi dưới 40km/h thì ko bị. Xe e mới đi được 500km. Các bác tủ vấn giúp e
Khi nào rảng cụ qua bọn em ngó xem tiếng kêu đó ở đâu ra nhé.

Bác chủ thớt cho mình hỏi GTSie thì dùng loại nước làm mát nào? Hnay xe mình bảo trì 500km đầu tiên mang ra Topcom Nguyễn Thái Học thì suýt bị thay dầu Castrol. Nhân viên chả thông báo gì cả, đến lúc mình hỏi thì mới bảo hết dầu AGIP. Mang xe qua Lê Duẩn thì thay đc đúng dầu của hãng. Đến lúc hỏi nước làm mát thì nhân viên ở Lê Duẩn lôi 1 lọ màu xanh lét của Honda ra bảo ở đây thường dùng loại này. Cũng thợ Topcom ở Nguyễn Thái Học đã từng phán với mình là "xe này phải dùng cái loại ko màu đi theo xe ban đầu (vì mình thắc mắc là ko màu thế này khó nhìn quá), thay mấy cái loại có màu hỏng ngay". Thế bác cho hỏi thay loại nào là chuẩn nhất ạ?
Nước làm mát chủ yếu là loại màu xanh hoặc đỏ, chứ em chưa nhìn thấy loại nước làm mát nào ko mầu. Tuy nhiên cụ dùng loại của Honda hay Piaggio đều được miễn là nó có chất phụ gia chống sôi, chống đông... là ok.

Xe em (S150) có hiện tượng như thế này: sau 1 lần em đi vá lốp ở hàng vá xe ô tô, họ lắp bánh sau vào có vẻ không chuyên nghiệp + khá lâu. Từ đó về đi bánh sau em cảm thấy hơi nặng hơn 1 tí và đi trên 50km có tiếng rè rè ở phía sau rất khó chịu, đôi lúc đi chậm cúc kêu.
Mình mang ra 7 Hàng Chuối các bác tháo ra lắp vào cho mình bánh sau được không vì mình đi dạo này rất điên với cái tiếng kêu ở đằng sau đó!!
Ok cụ cứ mang qua bên em bất cứ lúc nào, chắc là bên ngoài họ lắp nhầm bulong bắt ống bô rồi.

Bác cho e hỏi..e vưa đi bh xe li về..thay cả bộ hơi mới lun..jo e thấy khi mở khóa nổ máy e thấy xe có vẻ rung to hơn truoc kia.truoc e thấy xe nổ e cầm vào tay lái thấy bthuog jo thi cues rung rung tay..xjn bác cho e hỏi nthe là xe bị lam sao..và xjn bác phuog án giai quyet ah..!!
Cũng có khả năng bộ hơi mới chạy chưa tròn máy, cụ rảnh mang qua em ngó tí.

Bác tấn cho e hỏi xe e lx mới mua 1 tháng lúc đầu còi hơi chập trờn ấn mây phát mới được e định đợi bảo dưỡng lần đầu bảo mấy chú thợ xem luôn thì hôm nay e nỏ ngỏm r ạ? Tìh hình ntn xử lý ntn ạ?
Cụ mang ra ttbh để thợ kiểm tra lại, có khi chỉ cần chỉnh con vít tí là kêu ngay ấy mà.

Cụ kiểm tra ốc treo máy có bị lỏng không, hoặc tiếng kêu ở vành sau nhé.

nhucucai

Đi bộ
cái này thời gian sẽ trả lời bạn..! 80K mà đi được 150Km thì không ai chạy honda nữa.
uhm, có lẽ thế, mình chưa đi lâu nên ko biết, hiện tai thì nó như vây đấy ban ạ, cứ bắt đầu vàng liên tuc mình đổ, bảo ngta đổ đầy bình, thường là 80k, lần sau cũng như vậy thôi. Mình mới đi ít, mỗi đổ xăng 8 lần thôi, và mỗi lần mình ghi lại số km và số tiền đổ xăng thì nó thế đấy. Có thể thời gian sau nó sẽ khác, cái đó ko ai nói trc đc phải ko?

loi_chip

[Tịch thu bằng lái]
Nước làm mát chủ yếu là loại màu xanh hoặc đỏ, chứ em chưa nhìn thấy loại nước làm mát nào ko mầu. Tuy nhiên cụ dùng loại của Honda hay Piaggio đều được miễn là nó có chất phụ gia chống sôi, chống đông... là ok.
thế cái loại nước lúc mới mua xe có sẵn là loại gì mà em thấy ko có màu mè gì thế hả bác?

hoangtu119

Xe tải
Con liberty Việt của em dạo này thỉnh thoảng có hiện tượng bật chìa khóa nhưng không thấy lên đèn, tắt đi bật lại mấy lần mới được, không biết có phải do ắc qui có vấn đề không các bác nhỉ?

hoangsun

Xe tải
Cụ Tân cho em hỏi 1 việc như thế này ạ : Em đi xe lx ie được khoảng 7000 km ạ, dạo này rất hay có hiện tượng đi giảm ga là chết máy, nhiều khi đang đi giảm hết ga về là nó ngỏm luôn,đề nổ lại cực kì khó khăn lại đang giữa đường nữa chứ, nguy hiểm quá :(. Làm em phải gồng mình vừa ga vừa phanh, xe rung bần bật luôn ạ. Trước thì có hiện tượng đang đi thì tự dưng chết máy, nhưng lên chỗ cụ kiểm tra thì các cụ ở đấy bảo lỏng cái dây cao áp gì gì đấy, và đã lắp lại ngon lành cho em. Nhưng giờ xe lại bị hiện tượng cứ giảm ga là chết máy, trước thỉnh thoảng có bị như vậy, em có hỏi các cụ Hàng Chuối thì bảo xe phun xăng điện tử lên về cái phần găng - ti là tự động rồi, không chỉnh đc và em cũng nghĩ không phải do chỉnh găng - ti. Mà bực nhất là cứ chết máy liên tục khi vừa rửa xe xong, là y rằng cứ đi ngớt ga là chết máy :-<. Cụ phán hộ em xem xe em có vấn đề gì ạ, chứ đi thế này em vừa bực mình, vừa nguy hiểm, lúc nào cũng chỉ lo nó chết máy giữa đường :((

Chỉnh sửa cuối:

cuongnguyen1803

Đi bộ
các bác cho em hỏi cái khung vespa S của em bị bung 1 chỗ nối, các bác chỉ cho em chỗ nào để hàn lại với, thaks các bác nhiều

TanPiaggio

Xe buýt
thế cái loại nước lúc mới mua xe có sẵn là loại gì mà em thấy ko có màu mè gì thế hả bác?
Nó phơn phớt hồng ạ.

Con liberty Việt của em dạo này thỉnh thoảng có hiện tượng bật chìa khóa nhưng không thấy lên đèn, tắt đi bật lại mấy lần mới được, không biết có phải do ắc qui có vấn đề không các bác nhỉ?
Có thể do tiếp điểm ổ khóa, lỏng cực ắc quy hoặc cầu chì... chứ ko hỏng ắc quy đâu cụ.

Cụ Tân cho em hỏi 1 việc như thế này ạ : Em đi xe lx ie được khoảng 7000 km ạ, dạo này rất hay có hiện tượng đi giảm ga là chết máy, nhiều khi đang đi giảm hết ga về là nó ngỏm luôn,đề nổ lại cực kì khó khăn lại đang giữa đường nữa chứ, nguy hiểm quá :(. Làm em phải gồng mình vừa ga vừa phanh, xe rung bần bật luôn ạ. Trước thì có hiện tượng đang đi thì tự dưng chết máy, nhưng lên chỗ cụ kiểm tra thì các cụ ở đấy bảo lỏng cái dây cao áp gì gì đấy, và đã lắp lại ngon lành cho em. Nhưng giờ xe lại bị hiện tượng cứ giảm ga là chết máy, trước thỉnh thoảng có bị như vậy, em có hỏi các cụ Hàng Chuối thì bảo xe phun xăng điện tử lên về cái phần găng - ti là tự động rồi, không chỉnh đc và em cũng nghĩ không phải do chỉnh găng - ti. Mà bực nhất là cứ chết máy liên tục khi vừa rửa xe xong, là y rằng cứ đi ngớt ga là chết máy :-<. Cụ phán hộ em xem xe em có vấn đề gì ạ, chứ đi thế này em vừa bực mình, vừa nguy hiểm, lúc nào cũng chỉ lo nó chết máy giữa đường :((
Khả năng su páp của cụ bị đóng không kín, bệnh này nguy hiểm nên cụ phải mang đi sửa ngay.

các bác cho em hỏi cái khung vespa S của em bị bung 1 chỗ nối, các bác chỉ cho em chỗ nào để hàn lại với, thaks các bác nhiều
Bung ở chỗ nào hả cụ, đơn giản thì ở đâu cũng có thể hàn được cụ ạ.

hoangsun

Xe tải
Khả năng su páp của cụ bị đóng không kín, bệnh này nguy hiểm nên cụ phải mang đi sửa ngay.
hic, nghiêm trọng vậy hả cụ :(. Vậy sáng thứ 7 em mang qua đấy cụ xem giúp em nhé. Cả 1 năm vừa rồi không biết lên chỗ cụ bao nhiêu lần rồi :(

hoangsun

Xe tải
mà theo như quyển hướng dẫn bảo hành thì 6000km em phải được kiểm tra bảo dưỡng lớn, nhưng hôm đó em đưa đứa em mang lên để bảo dưỡng và thay dầu thì nó về nói các anh ý thay dầu máy và kiểm tra qua thôi, không bảo dưỡng gì cả :(

cuongnguyen1803

Đi bộ
em tìm chỗ hàn inox bác ah, chỗ bác có làm không, nó có tí tẹo thôi, hàn chấm mấy phát là xong nhưng căn bản em không biết chỗ nào cả

Duymaster8

Xe tải
Cụ cho em hỏi là xe em dạo này khi để ở nhà thỉnh thoảng em đi qua nghe thấy tiếng "pưng" 1 cái kiểu như lò xo bắn ý. Vậy là bị sao hả cụ?

Lazycat211

Xe đạp
Anh ơi cho em hỏi là em làm rơi chip của chìa khoá nâu xe Vespa S125, giờ phải làm như thế nào ạ? Em vẫn còn chìa xanh và vỏ chìa nâu cơ mà tính em không cẩn thận lắm, nhỡ mất cái chìa xanh thì biết làm sao bây giờ :((

Trạng thái
Thớt đang đóng