TRẢ LỜI CÁC CÂU HỎI LIÊN QUAN ĐẾN XE PIAGGIO VIỆT NAM - LX i.e & Lyberty i.e.

tlgod

Xe buýt
E vừa lấy xe, chạy thử ok. Nhưng cảm giác hơi nặng tay ga, có cách nào làm nhẹ chút ko ạ

Liberty_37

Xe đạp
mình hiện tại đang đi con li 125i.e đc gần 5000 km rồi. vấn đề xăng thì bao giờ cũng đổ A95 đi mới bốc máy. đốt cháy tốt. cơ mà đi trong t.p thì 4l/100km là ít đấy ah. còn đg trường thì ngon. 3l3/100 km. vấn đề là cái chỗ để chân sau với ng ngồi trước khi chống xe. thì vướng lắm (bẩn nữa) hốc gió bé và tản nhiệt của động cơ rất kém, đi có 1km thôi mà mở cốp ra thì nóng tưng bừng. đc cái máy bốc + dáng đẹp cho người dưới 1m7 nặng dưới 60kg. màu xe thì đa dạng (tớ đang đi cái black. dán đèn và xi nhan đen kịt rồi. đang định độ thêm led cho bánh sau. lắp thêm xenon, đèn sáng trắng ở đèn biển số. chẹp. nếu biết chăm xe. đổ nhớt hợp lý thì xe đi êm. mỗi tháng trung bình tớ đi 1000 km. ít hay nhiều nhỉ :(

minhvtv3

Xe tăng
Cụ PI cho em hỏi là có cách nào để khóa cốp trước khi k khóa cổ k ạh?

nhocoi139

Xe máy
cụ Pi cho em hỏi. có phải lib nào tay phanh bên T cũng nặng không ợ. Em bóp mãi mà không ăn, phanh bên P thì 0kj. bạn em bảo xe lib nào cũng thía.hic hic..đi xe phanh không ăn sợ lắm ợ.

Piaggio Junior

Xe điện
Cụ Pi cho em hỏi với. Con Lx125ie của em chạy đc >700km rồi. Thời gian gần đây tự nhiên nó phát ra 1 âm thanh cạch cạch rất là khó chịu ở bánh sau( hình như tiếng đó ở trong cái bô). Lúc chạy xe thì không nghe thấy nó kêu mà khi đỗ lại thì nó kêu khá là to. Cụ cho em hỏi là xe của em bị làm sao vậy và làm sao để khắc phục đc :(
Cụ để anh em kiểm tra mới biết được ạ , thường là trường hợp của cuuj được BH.

E vừa lấy xe, chạy thử ok. Nhưng cảm giác hơi nặng tay ga, có cách nào làm nhẹ chút ko ạ
Cụ ra trạm BH anh em KT chỉnh cho .

Cụ PI cho em hỏi là có cách nào để khóa cốp trước khi k khóa cổ k ạh?
không ạ .

chết cha. mình được gọi là Cụ.mà nhớ là cụ Bà nhé =))
Ai mà trả lời như này nhề ??????????????????

cụ Pi cho em hỏi. có phải lib nào tay phanh bên T cũng nặng không ợ. Em bóp mãi mà không ăn, phanh bên P thì 0kj. bạn em bảo xe lib nào cũng thía.hic hic..đi xe phanh không ăn sợ lắm ợ.
Có làm nhẹ được ạ , cụ qua trạm BH nhá .

nguyenbathang37

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Các bạn ơi cho mình hỏi : hôm nay mình đj bảo dưỡng xe 500 Km đầu rùi,nv kĩ thuật thay cho mình dầu máy loại casto power1 và dầu láp,mình đj về thì ngửi phía sau xe có mùi khét (lúc trước thì ko bị) ..cho mình hỏi là tại sao vậy ? Hay tại dầu kém chất lượng ?

socdo44

Đi bộ
Cụ Pi giúp em với. Em vừa lấy con LXie chiều qua. Tối đi mưa bị ngập gần đến yên. Sáng nay nổ máy vẫn chạy ngon. Liệu e co phai đi kiểm tra không ợ.Cơ mà lúc dừng ở đèn đỏ đầu nó rung kinh quá, rung bật ca tay í. Cụ bắt bệnh con nay hộ em với. Thanks cụ nhiều ạ

shinthoi

Xe tải
Cụ Pi cho em hỏi : Con Lib VN của em hôm roda được 400km có qua bên cụ BH định kỳ,thì được các bác KT thay dầu máy,nhưng không thay dầu lap,em có hỏi thì bảo 3k km thì mới phải thay.

Nhưng bên Topcom thằng em em BH định kỳ lần đầu lúc 500km thì bên Topcom thay cả dầu máy,dầu lap luôn. Xin hỏi cụ là xe em không thay thì có vấn đề gì không ạ ? Thấy 2 bên quy trình khác nhau nên em thắc mắc chút ợ. Thx cụ.

betapban

Đi bộ
Bác cho em hỏi xe Li của em hôm trước bị đâm hỏng mất cái đèn pha trước. Giờ muốn sửa thì sửa ở đâu và nếu em còn bảo hành thì có được đổi không ạ.

s0c_uuu

Xe buýt
cụ PI cho em hỏi chút. sao cái xe LI. lúc đề nổ xe rung, đầu xe cung rung bần bật. nhưng lúc đi thì êm ru. lúc dừng xe lại rung bần bật hic hic

minhquangha0380

Xe hơi
@socdo44: em xin có vài ý kiến với bác thế này.
- Bác đi tay ga dù bất cứ loại xe nào mà đi trong lúc nước ngập đến yên thì thật bó tay với bác. Việc đầu tiên bác cần làm là đến trạm bảo hành xả hết dầu máy cũ ra. 99% nó sẽ có màu cà sữa vì bị nước mưa vô.
- kiểm tra lại bộ ly hợp vì nếu nước vào nó sẽ làm trượt dây curoa và đánh bể bộ nồi của xe nếu bạn cố gắng tăng ga trong khi dây curoa bi trượt.
=> còn ko bác cứ đến trạm bảo hành bảo xe bị ngập nước để nhân viên nó tự biết mà kt cho bác.
- còn về vụ thay nhớt các bác lưu ý: khi mới mua xe trong xe sẽ có 2 loại nhớt:
1. Nhớt làm mòn máy: nhớt này có tác dụng làm mòn những chi tiết dư thừa như phôi kim loại ở trên các chi tiết chuyển động để các chi tiết này vận hành trơn tru.
- nhớt này nếu thay quá sớm như bác shinthoi 400 km mà đã thay thì khi đó các chi tiết chuyển động chưa được mài mòn đều => sau này sẽ làm máy nhanh xuống.
- còn nếu thay quá muộn => chi tiết bi mài mòn quá nhiều tất nhiên cũng có hại.
=> nên nhớt máy cần thay trong lần bảo trì đầu vì thật sự loại nhớt bên trong xe lúc mua không giống loại nhớt mà minh vẫn sử dụng để vận hành xe vì độ ăn mòn cao hơn
2. Nhớt lap:
đây là loại nhớt sử dụng cho bộ ly hợp của xe và không có tác dụng ăn mòn như nhớt máy kể trên. Nó hoàn toàn chỉ là loại nhớt lap bình thường và không có gì khác biệt nên không cần thay thế.
=> thật ra việc thay nhớt lap chỉ làm tốn tiền của bác thui chứ chẳng ích lợi gì. cùng lắm thay nhớt lap để đảm bảo rằng xe của bạn có để trong kho thì bụi bẩn lẫn trong dầu cũng ko ảnh hưởng đến xe của bạn. nhưng theo ý em thì vấn đề này không đáng ngại và thật sự ko cần thiết phải tốn tiền như vậy.
- mùi khét của xe bác nguyenbathang37 thì trước hết bác nên kiểm tra gầm và bô xe xem có miếng nilong hay áo mưa xài 1 lần dính vào không. xe e cũng bị 1 lần tưởng xe bi sao hoá ra do cái áo mưa xài 1 lần của ai đó đính vào bô xe bị chảy ra.

s0c_uuu

Xe buýt
Bác cho em hỏi xe Li của em hôm trước bị đâm hỏng mất cái đèn pha trước. Giờ muốn sửa thì sửa ở đâu và nếu em còn bảo hành thì có được đổi không ạ.
đổi làm sao được ạ. cụ mang ra trạm bảo hành là ok nhất. giơ cổ ra họ chém 1 phát nhẹ thôi :D

cavangmotmat

Xe máy
bác chủ thớt ơi cho mình hỏi xe Li ie chuyển động bằng dây curoa à, nó có khác với xe spacy của honda không?

shinthoi

Xe tải
- Bác đi tay ga dù bất cứ loại xe nào mà đi trong lúc nước ngập đến yên thì thật bó tay với bác. Việc đầu tiên bác cần làm là đến trạm bảo hành xả hết dầu máy cũ ra. 99% nó sẽ có màu cà sữa vì bị nước mưa vô.
- kiểm tra lại bộ ly hợp vì nếu nước vào nó sẽ làm trượt dây curoa và đánh bể bộ nồi của xe nếu bạn cố gắng tăng ga trong khi dây curoa bi trượt.
=> còn ko bác cứ đến trạm bảo hành bảo xe bị ngập nước để nhân viên nó tự biết mà kt cho bác.
1. Nhớt làm mòn máy: nhớt này có tác dụng làm mòn những chi tiết dư thừa như phôi kim loại ở trên các chi tiết chuyển động để các chi tiết này vận hành trơn tru.
- nhớt này nếu thay quá sớm như bác shinthoi 400 km mà đã thay thì khi đó các chi tiết chuyển động chưa được mài mòn đều => sau này sẽ làm máy nhanh xuống.
=> nên nhớt máy cần thay trong lần bảo trì đầu vì thật sự loại nhớt bên trong xe lúc mua không giống loại nhớt mà minh vẫn sử dụng để vận hành xe vì độ ăn mòn cao hơn
2. Nhớt lap:
đây là loại nhớt sử dụng cho bộ ly hợp của xe và không có tác dụng ăn mòn như nhớt máy kể trên. Nó hoàn toàn chỉ là loại nhớt lap bình thường và không có gì khác biệt nên không cần thay thế.
=> thật ra việc thay nhớt lap chỉ làm tốn tiền của bác thui chứ chẳng ích lợi gì. cùng lắm thay nhớt lap để đảm bảo rằng xe của bạn có để trong kho thì bụi bẩn lẫn trong dầu cũng ko ảnh hưởng đến xe của bạn. nhưng theo ý em thì vấn đề này không đáng ngại và thật sự ko cần thiết phải tốn tiền như vậy.
- mùi khét của xe bác nguyenbathang37 thì trước hết bác nên kiểm tra gầm và bô xe xem có miếng nilong hay áo mưa xài 1 lần dính vào không. xe e cũng bị 1 lần tưởng xe bi sao hoá ra do cái áo mưa xài 1 lần của ai đó đính vào bô xe bị chảy ra.
Đã vodka bác,bài viết rấy hay tuy nó làm em hơi lo :D. Nhưng theo em thì 400 hay 500 nó cũng same same :D ( tự an ủi :( )

Piaggio Junior

Xe điện
Có được đổi cụ ạ , chỉ có điều cụ xem ai đâm hỏng xe cụ bỏ tiền ra mưa là có cái mới ngay a.:D

2. Nhớt lap:
Rất cám ơn cụ đã trả lời giúp em ạ .mời cụ chén roài nhớ .

philongcar

Xe tăng
bên cụ Pi có plan gì cho khách mua xe Li 125 + 150 or LX 125 150ie ko nhỉ :) 1 tuần nữa định xúc 1 em nên lên đây hóng xem chỗ lào nhiều quà ta xào chỗ đấy :_

nhocoi139

Xe máy
cụ pi cho em hỏi. chuyện là hum trước em phát hiện 1 dây lò xo bị tuột ở phía dưới gầm xe lib 125, không biết từ chỗ nào ợ. cụ có thể dự cho em tuột ở chỗ nào không ợ? em sợ mang xe đi , trên đường đi mà xe có bị làm sao cũng hốt lắm. hic hic

vuser1

Xe buýt
Dung tích bình xăng của Lxie chính xác là bao nhiêu ạ? Sách nó để như này là như nào ạ: ~7 +- 0,5l (~2,5l)

[K]club

Xe tải
Bác Pi ơi đã có thông tin gì về màu sắc mơi sắp ra của LX , S , Liberty chưa bác . trong clip này : http://www.youtube.com/watch?v=WTNpeojAMC0 quay tại xưởng của piaggio việt nam thì phải em thấy LX có thêm màu ghi bạc , tím vang,màu champagne . S có thêm màu xanh rêu . Liberty có thêm màu xanh cốm . Còn trong clip triển lãm motor show thailand 2011 : http://www.youtube.com/watch?v=5iWbQ4z3-CE thì lại thấy S và LX có màu xanh cửu long (midnight blue) rất đẹp !! Thông tin chính xác như thế nào bác Pi có trả lời cho mọi người nhé . Cám ơn bác !