Toyota vượt BMW về sức mạnh thương hiệu - "sức mạnh thương hiệu" ở đây phải hiểu ntn?

CR-Vic

Xe container
nhãn hiệu (brand) và thương hiệu (trademark) khác nhau phết :D

đi đăng ký bảo hộ nhãn hiệu hàng hóa mà tìm hiểu các tài liệu kiểu công ước Bern với cả Madrid gì gì cũng mất công lắm!

Giáo sư có cao kiến gì chăng? :D

coolpix8700

Xe ngựa
Hai cái này là phần hồn và xác thôi cụ, nhãn hiệu khi đã nổi tiếng thì thành thuơng hiệu.
Nhưng NN quản lý khác nhau đấy. Thương hiệu nhà nước chỉ bảo hộ, doanh nghiệp tự quản lý, nhưng nhãn với mọi loại hàng hóa mang ra thị trường là bắt buộc. Rất nhiều mặt hàng nhà nước còn duyệt cả cái nhãn. Tên thương hiệu tùy chọn, viêt tiếng Lào, tiêng Khmer cũng được, nhưng chữ in tiếng nước ngoài trong nhãn thì không được to hơn chữ Việt!

Isu_zu

Tháo bánh
Em nghĩ là, cụ nào thích hãng xe nào thì về đấy sinh hoạt. Ngồi đây cứ lo đi ném chỗ khác là sao. Cái gì của mình cũng là nhất, kệ *** thiên hạ nói sao thì nói. Cứ sang chỗ khác trát bùn bảng tin thì khốn nạn lắm. Hỏng hết OF rồi.
Đồng ý với cụ này. Sang ném đá nhà khác chẳng qua do đố kỵ, ghen tị mà thôi :(.

matiz19

Xe tăng
:D :D :D mạng lag quá

Chỉnh sửa cuối:

matiz19

Xe tăng
Đi học lớp kế toán đi, có ai cho hạch toán thương hiệu vào chi phí đâu mà trình bày tốn tài nguyên diễn đàn.
"Chi phí" là bài toán của kế toán
Định giá "Thương hiệu" là bài toán của thị trường
Người kế toán chỉ biết ngồi với mấy con số, đến đánh giá mấy con số ấy như nào cũng chả biết thì làm sao mà nói đến "thương hiệu" được. :D
Mở những cái topic như thế này đúng là tốn tài nguyên Ọp!
Chẳng ai đi so cái Tata Nano với Land Rover Evoque cả, nhưng cũng chẳng vì thế mà bảo LandRover mạnh hơn Tata!
...
Chẳng ai so Tata với Land nhưng lại có ông Lương Dũng nào đó so Toy với Bim, nên em coppy paste để các cụ vạch mặt chiêu trò PR Toy của nó là hoàn toàn hợp lý. Cụ nói câu sau đá câu trước như vậy biết ý cụ thế nào? hay cũng muốn vào PR cho Toy luôn ạ :D
Cụ nhầm,Toy VN uy tín cực lớn,cụ ko thích Toy thì cụ cứ việc ko thích,nó đc chứng minh bằng thị trường,chứ ko phải bằng câu nói của em hay của cụ.
Còn giá trị thương hiệu chắc chắn là ảo,nhãn hàng nào cũng thế,như cụ mua một sản phẩm,giá của nó ko chỉ là chi phí để làm ra sản phẩm đó mà còn là uy tín của thuơng hiệu đó nữa,cái này hơi bị đắt đấy ạ!
Việc các hãng như Honda, Toy, ở thị trường VN làm ăn vớ vẩn em không muốn bàn với cụ ở đây vì đã có rất nhiều diễn đàn mở ra. Dựa vào doanh số mà kết luận nó làm ăn uy tín thì cụ nên xem lại. Theo em lý do ở "tính bầy đàn" thôi :D

matiz19

Xe tăng
nhãn hiệu (brand) và thương hiệu (trademark) khác nhau phết :D

đi đăng ký bảo hộ nhãn hiệu hàng hóa mà tìm hiểu các tài liệu kiểu công ước Bern với cả Madrid gì gì cũng mất công lắm!

Giáo sư có cao kiến gì chăng? :D
Sr cụ em mải ôn thi không biết cụ đang có mặt trên thị trường đại hạ giá :D
Madrid em chỉ biết mỗi Morinho, còn Nhãn hiệu và thương hiệu khác nhau rất nhiều, nói chung là rất nhiều ạ

lapin

Xe container
Lươn lẹo nhể, thế biết khi nào thì giá trị thương hiệu xuất hiện và chỗ ghi chép nó trg hệ thống sổ sách kế toán kô?

dac

Xe tăng
Hố hố, giờ này vẫn có cụ đọc report của mấy ông Tây rồi phân tích mới chả tích phân với nhau sao?

Bọn giãy chết mỗi ngày có cả ngàn các loại report đánh gía khác nhau, cùng một vấn đề các report đá nhau chan chát.
Thằng thì bảo cho chó ăn chuối thì nó khôn ra, thằng thì bảo là làm thế chó bị đi táo bón :)

Nói chung là đừng dại nghe chúng nó, như trong nghề IT của em, gặp level như Gartner cũng vừa nghe vừa cười cười thôi....
Thích gì dùng nấy, như nhà cháu thì Lincoln chưa bao giờ là thương hiệu mạnh nhưng cháu vẫn thích xe nó. Hai phạm trù thương hiệu có tính bên ngoài và sở thích là cá nhân đíu liên quan gì, trừ khi các cụ sản xuất, buôn bán ô tô mới cần quan tâm..

RAVA

Xe ba gác
"Chi phí" là bài toán của kế toán
Định giá "Thương hiệu" là bài toán của thị trường
Người kế toán chỉ biết ngồi với mấy con số, đến đánh giá mấy con số ấy như nào cũng chả biết thì làm sao mà nói đến "thương hiệu" được. :D
Chẳng ai so Tata với Land nhưng lại có ông Lương Dũng nào đó so Toy với Bim, nên em coppy paste để các cụ vạch mặt chiêu trò PR Toy của nó là hoàn toàn hợp lý. Cụ nói câu sau đá câu trước như vậy biết ý cụ thế nào? hay cũng muốn vào PR cho Toy luôn ạ :D
Việc các hãng như Honda, Toy, ở thị trường VN làm ăn vớ vẩn em không muốn bàn với cụ ở đây vì đã có rất nhiều diễn đàn mở ra. Dựa vào doanh số mà kết luận nó làm ăn uy tín thì cụ nên xem lại. Theo em lý do ở "tính bầy đàn" thôi :D
-Chú ráo sư chắc nghĩ cái top thương hiệu là do chú Lương Dũng nào đó bịa ra chăng, nhân tiện thấy hợp với ít chữ mình có nên khoe luôn à? Văn hóa đọc hiểu có vấn đề gì ko?3:-O

coolpix8700

Xe ngựa
Lươn lẹo nhể, thế biết khi nào thì giá trị thương hiệu xuất hiện và chỗ ghi chép nó trg hệ thống sổ sách kế toán kô?
Bác đố vui!
Sao bác không nói thẳng ra đã tốn bao nhiêu thời gian cả trong và ngoài nước để biết được điều ấy?

matiz19

Xe tăng
Cái món này hơi hóc búa nên em cần vài phút để search google :D
Cụ cho em hỏi em lươn lẹo chỗ nào vậy? Giá trị thương hiệu xuất hiện khi người ta cần phải định giá nó, đơn giản thế mà cụ không biết à?
-Chú ráo sư chắc nghĩ cái top thương hiệu là do chú Lương Dũng nào đó bịa ra chăng, nhân tiện thấy hợp với ít chữ mình có nên khoe luôn à? Văn hóa đọc hiểu có vấn đề gì ko?3:-O
Môn đọc hiểu của cụ hình như có vấn đề :D? em nói đồng chí Lương Dũng bịa số liệu hồi nào?
Các kụ oánh hội đồng kụ matiz quá,
Em nghĩ hội đồng này còn non quá :D

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Cái món này hơi hóc búa nên em cần vài phút để search google :D
Cụ cho em hỏi em lươn lẹo chỗ nào vậy? Giá trị thương hiệu xuất hiện khi người ta cần phải định giá nó, đơn giản thế mà cụ không biết à?
Môn đọc hiểu của cụ hình như có vấn đề :D? em nói đồng chí Lương Dũng bịa số liệu hồi nào?
Em nghĩ hội đồng này còn non quá :D
Có chí khí, hehe