Toyota Corolla Altis VS Kia Forte?

Trạng thái
Thớt đang đóng

raklei

Xe điện
Em cứ thắc mắc mãi cái cảm giác lái nó là thế nào mà không thể hiểu được. Các cụ đi Forte mô tả cho em chút để em còn tưởng tượng, em chưa được lái Forte lần nào.
cụ đi mẹc, bim bao giờ chưa; nếu chưa cứ loanh quanh với altis thì khó tả cho cụ lắm =))

luxus

Xe tăng
Chủ thớt chọn Altis rồi mà các bác vẫn mải mê thế nhỉ? :D

thongnhat

Xe buýt
Em đang đi BMW 535 sedan, twin turbo 300HP

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu nhìn vào số liệu thống kê của các loại xe đang bán ở mấy nước Đông Nam Á mấy năm vừa rồi thì em toàn thấy mấy cái xe bị các bác fans Hàn chê nhiều nhất lại được bán chạy nhất. Chắc dân Đông Nam Á giống dân Việt Nam mình thôi. Dù họ có đi xe ô tô tư bản và được đi nhiều xe biển tư nhân trước mình vài chục năm (VN mình chắc ở phía Nam trước 75 cũng có nhiều xe tư bản), kinh tế của họ có giầu hơn VN một chút nhưng từ Sing cho đến Lào hay Căm chỉ có mấy hãng xe Nhật và những models được bán chạy nhất ở VN mình cũng ít nhiều trùng với họ cả. Chắc nguyên nhân chính là điều kiện vận hành (khí hậu, đường xá) ở khu vực và khả năng đáp ứng của những cái xe được chọn. Toy chắc chưa thể nghĩ đến việc thiết kế riêng một cái xe cho thị trường Việt Nam mà chỉ nhặt từ những models đang được bán chạy ở khu vực đưa về.

Còn 2 cái xe các bác đang tranh luận thì em thấy chẳng có cái gì chung để so sánh cả. Ngay người mua chúng cũng vì thế mà có cách nghĩ rất khác nhau khi quyết định chi tiền. Do vậy Altis chẳng có cái gì hấp dãn với những người thích xe Hàn và ngược lại Phót tờ thì lại chẳng có tiêu chuẩn nào đạt với những người tin tưởng ở xe Nhật hay cụ thể hơn ở đây là xe Toy!

Cá nhân em tin là Toy nhập từ Mỹ khác với Toy LD và xe Hàn ở bên Mỹ khác với xe Hàn nhập khẩu và rất khác với xe Hàn do Trường Hải lắp ráp (em chỉ bị dính đúng 1 cái Poter Trường Hải thôi)!

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
Em đang đi BMW 535 sedan, twin turbo 300HP
thế fo tè nó hệt như cái bim của bác, cứ thay lgo sang cũng chả ai nhận ra khác nhau đâu.
đấy là e tổng kết từ mấy hảo hán chém gió chứ thực ra cả 2 cái xe đấy cũng chưa đi bao giờ :D

luxus

Xe tăng
thế fo tè nó hệt như cái bim của bác, cứ thay lgo sang cũng chả ai nhận ra khác nhau đâu.
đấy là e tổng kết từ mấy hảo hán chém gió chứ thực ra cả 2 cái xe đấy cũng chưa đi bao giờ :D
Chưa chuẩn. Em thấy chiếc Cruz độ logo với grill giống Bim 5 lắm.

ceracera

Xe buýt
Nếu nhìn vào số liệu thống kê của các loại xe đang bán ở mấy nước Đông Nam Á mấy năm vừa rồi thì em toàn thấy mấy cái xe bị các bác fans Hàn chê nhiều nhất lại được bán chạy nhất. Chắc dân Đông Nam Á giống dân Việt Nam mình thôi. Dù họ có đi xe ô tô tư bản và được đi nhiều xe biển tư nhân trước mình vài chục năm (VN mình chắc ở phía Nam trước 75 cũng có nhiều xe tư bản), kinh tế của họ có giầu hơn VN một chút nhưng từ Sing cho đến Lào hay Căm chỉ có mấy hãng xe Nhật và những models được bán chạy nhất ở VN mình cũng ít nhiều trùng với họ cả. Chắc nguyên nhân chính là điều kiện vận hành (khí hậu, đường xá) ở khu vực và khả năng đáp ứng của những cái xe được chọn. Toy chắc chưa thể nghĩ đến việc thiết kế riêng một cái xe cho thị trường Việt Nam mà chỉ nhặt từ những models đang được bán chạy ở khu vực đưa về.
Còn 2 cái xe các bác đang tranh luận thì em thấy chẳng có cái gì chung để so sánh cả. Ngay người mua chúng cũng vì thế mà có cách nghĩ rất khác nhau khi quyết định chi tiền. Do vậy Altis chẳng có cái gì hấp dãn với những người thích xe Hàn và ngược lại Phót tờ thì lại chẳng có tiêu chuẩn nào đạt với những người tin tưởng ở xe Nhật hay cụ thể hơn ở đây là xe Toy!
Cụ nói nước ngoài thì đúng rồi, bên đó nó bán đúng giá thì nó mới bán được. chứ mà nó bán đắt gấp rưỡi như ông vịt mình thì chưa biết đâu cụ ơi.

mazda7

Xe đạp
Tiền nào của nấy cụ à ..Fote ko có cửa so với vios đâu

Salamander

Xe tăng
Topic này có vẻ rôm rả nhỉ.
Mọi sự so sánh đều là khập khiễng các cụ ơi. Done thôi!

thongnhat

Xe buýt
Em đã may mắn được lái xe trên đường không hạn chế tốc độ ở Đức, ở đó cái độ bốc, công suất lớn của xe và vào cua ở tốc độ cao thì hãy nói đến cảm giác lái, ở đây có thể em đang nói đến cảm giác thể thao.
Còn điều kiện sử dụng ở Việt Nam, trong trường hợp này là Altis, tay lái vừa đủ chắc chắn ở tốc độ 80-100km/h, vừa đủ nhẹ để nhàn nhã, dung tích 1.8 vừa đủ để vượt khi cần thiết. Cái cảm giác lái đi BMW ở mình có vẻ không được phát huy, khoảng cách các xe quá gần, đường không phẳng, vào cua ở tốc độ chậm, đặc biệt trong phố là khá vất vả, không thấy "cảm giác lái" ở đâu. Do em chưa được đi Forte nên em cần các cụ mô tả giúp.

beamnhi

Xe buýt
Do em chưa được đi Forte nên em cần các cụ mô tả giúp.
Con Forte ông anh em mua 2,5 năm rồi: Qua đường khó nếu Altis đi số 4 thì nó đi số 3, Altis đi số 3 thì nó đi số 2. Còn đường tốt với tốc độ 80km/h max ở VN thì tất cả các xe đều giống con Fu-tu-re :))

ceracera

Xe buýt
Con Forte ông anh em mua 2,5 năm rồi: Qua đường khó nếu Altis đi số 4 thì nó đi số 3, Altis đi số 3 thì nó đi số 2. Còn đường tốt với tốc độ 80km/h max ở VN thì tất cả các xe đều giống con Fu-tu-re :))
vậy hả cụ em đi stđ ko biết, em nghe cụ và cụ nghe anh cụ, để đấy thôi không chị gì chị bảo chưa có bằng lái mà chém kinh

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Em dự sắp lại có bão các cụ ạ.
Em mạn phép hỏi cụ RAVA vài câu, cụ là chiên da lái thử xe hay sao mà cụ nói xe Hàn tay lái nhẹ, cụ đã chạy Cruze và Altis chưa, cụ có cảm nhận gì về khung gầm ko? Chắc cụ đi cái KM đời đầu nên giờ hay hỏng vặt là phải và cuối cùng đời nó quá sâu, cỏ quá ( như 1 số ng nói) nên khổ chủ chả cần thay.

Nhiều người nhìn thấy cái LOGO thì mới phán này kia chứ nếu cái xe Hàn và Nhật nó ko có tên, logo chắc chắn nhiều cụ đánh giá nhầm. Em đã từng chạy vài con xe hàn như DAEWOO nhập Mẽo đời ô kìa kìa ( em ko nhớ tên - xe tập lái - ở VN ko thấy có),KIA spectra, kia cd5, KM, SF và 1 số xe nhật nên mới dám đưa ra ý kiến tranh luận với cụ.
Nếu cụ kinh nghiệm cụ chỉ giúp em với mọi ng, với tầm tiền 600t đến 700t thì con xe nào là hợp lý nhất?
-Em thì ko có hứng với dòng sedan, sở thích của em là xe gầm cao, những loại suv hay crossover Hàn em đã chạy qua là: SantaFe ( cả máy xăng 2.7, máy dầu 2.2), Sorento (nhập máy dầu), Tucson, để đối chứng thì em cũng đã chạy Rav4, Highlander, Prado, Land 200, Escape, trong đó trừ Highlander còn lại mấy xe Nhật, Mỹ kia em đều từng sở hữu. Còn cái phụ tùng của xe Hàn mà em nói đến là cái nắp chụp trên của bầu lọc gió, nó bị gãy cái ống thoát khí ở cạnh bên do trình độ của mấy chú thợ vườn của Kia Trường Hải, em đã đặt hàng ở Toàn Cầu, họ đặt từ bên Hàn, tuy vậy hàng gửi về 2 lần đều ko đúng chủng loại mặc dù đúng số mã hàng và em đã cho cả số vin, xe này là của Gấu- MN 2012, theo bác thì đời này có sâu quá ko? Nếu ai đã từng lái cả xe Hàn và xe Nhật thì sẽ thấy xe Hàn có tật văng lái, đang đi mà đánh tay lái hơi nhanh hay mạnh 1 tý là sẽ có cảm giác này ngay. Còn nói về tay lái nhẹ thì con RX còn nhẹ hơn nhưng khi chạy nó vẫn đầm và chính xác.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói nước ngoài thì đúng rồi, bên đó nó bán đúng giá thì nó mới bán được. chứ mà nó bán đắt gấp rưỡi như ông vịt mình thì chưa biết đâu cụ ơi.
Bác đề cập đến nước ngoài như ở Sing hay sao?
Bác cứ tham khảo giá xe ở Sing biết ngay thôi!

ceracera

Xe buýt
Không biết cụ mời em về trang 18 làm gì?
Chắc cụ chưa nghe nguyên văn câu nói "Mọi sự so sánh đều là khập khiễng" nhỉ?
chán cụ nhỉ, trang 18 là lùi lại vài trang đó cụ, em có câu trả lời khập khiễng ở đó mà

Chỉnh sửa cuối:

Salamander

Xe tăng
Khai sáng cho cụ một tý nhé! Ở đây em không vote cho xe nào, mà đưa trích dẫn câu này để mọi người đỡ "rôm rả" hết cỡ nhằm bảo vệ quan điểm của mình.
Còn nếu em cần vote cho 1 xe nào thì em đã dùng "Bì phấn với vôi, bì ... với môi ông thợ kèn"

Đúng là cụ quá chán.

Luu Lehong

Xe container
Theo dõi từ khi bác ý lập nick, sang đây còm thì còn quá chán ý chứ, cụ mới thấy thì ăn thua gì =))

Trạng thái
Thớt đang đóng