Toyota Camry và Hyundai Sonata - cuộc chiến Nhật-Hàn

DangHoangDe

Xe điện
Ghê quá.:)) kiểu này phải mua vài cái máy bay đi chăn trâu thôi.

trinhleminh

Xe tăng
Em chẳng biết là cụ đi châu âu nhiều hay ít, nhà nhiều Boeing, Lexus hay Prado nhưng với thị phần theo thống kê chính thức năm 2012 và cả năm 2013 tại EU của tập đoàn TOY đều chiếm khoảng 4,4% về số lượng xe bán ra (4.2% cho mác Toy và 0.2% cho mác Lex) thì chả có gì để nói về mối lo ngại bị cạnh tranh ghê gớm như cụ đã trình bày cả (VW group chiếm khoảng 25%, PSA group 11%, Renault ~ 9% ...) Nếu tính gộp theo Group thì Toy đứng thứ 9 nhưng nếu tính theo nhãn hiệu riêng lẻ thì Toy đứng thứ 11.

P/S: Về chuyện đi Châu Âu nhiều, em chả dám nói leo đâu :) trên OF này còn đầy bác sống ở châu Âu cả gần 2 chục năm còn chưa thèm khoe kia kìa :)
theo bảng cụ post ở trên thì Toy nó đứng thứ 11 trên toàn Châu Âu, cụ nào dám chém ẩu là ko thấy có cái Toy nào ở châu Âu thế??
Xin lỗi cụ vì em nhầm cụ hoangtrung1102 nói em trẻ trâu.

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
Cụ mắt có vấn đề à? theo bảng cụ post ở trên thì Toy nó đứng thứ 11 trên toàn Châu Âu, cụ nào dám chém ẩu là ko thấy có cái Toy nào ở châu Âu thế??
Tóm lại cụ rất mất lịch sự và thiếu văn hoá khi thích nói người khác là trẻ trâu ...v.v nên là người có văn hoá cụ ạ, ở đời chưa biết là ai hơn ai đâu nên đừng tỏ ra nguy hiểm như thế.
cái cụ bẩu cụ trẻ trâu là cụ khác cơ cụ nóng quá nhầm rồi :D

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ mắt có vấn đề à? theo bảng cụ post ở trên thì Toy nó đứng thứ 11 trên toàn Châu Âu, cụ nào dám chém ẩu là ko thấy có cái Toy nào ở châu Âu thế??
Tóm lại cụ rất mất lịch sự và thiếu văn hoá khi thích nói người khác là trẻ trâu ...v.v nên là người có văn hoá cụ ạ, ở đời chưa biết là ai hơn ai đâu nên đừng tỏ ra nguy hiểm như thế.
Vào đây dễ cáu với antiToy lắm cụ ạ :)). Nhưng cụ dngduc dù sao cũng còn đủ fair để tranh luận, chứ mấy cụ kia nhìn thấy Toy là nổi cơn tam bành ngay :)).

manhhaibcvt

Xe tải
Hê hê, các cụ Toy với Huyn làm gì. Chuyển hết sang Ford` cho em nhờ, :))

buffalo

Xe tăng
Em nghĩ xe Hàn nếu ở tt việt nam chắc phải 5-10 năm nữa mới đuổi kịp xe Nhật :D

coolpix8700

Xe ngựa
Thêm một lý do nữa cản trở xe Nhật thâm nhập thị trường châu Âu là thỏa thuận "Tự giới hạn quota". Đáng lẽ đến năm 2000 giới hạn số lượng xe Nhật được xuất khẩu vào thị trường châu Âu sẽ được dỡ bỏ thì họ (European Community) lại chỉ cho phép tỷ lệ tăng thêm 5,2% (của tất cả các hãng xe Nhật cộng lại)!

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh

bip_bip_bip

[Tịch thu bằng lái]
Người nhà em cũng ở Séc thì có gọi là các nước Đông Âu không?Bên đó ai ít xèng thì mua các dòng xe bản địa hoặc VW,rất ít xe Toy được sử dụng nhé,những người nhiều tiền thì mua Bim,Mer,Audi.Các dòng hạng sang cũng không hề rẻ đâu mà nhiều cụ bảo làm taxi(taxi là mấy con xe đời cổ thôi) như con GL bên đó bán cũng phải khoảng 2 tỷ tiền VND
-Chả hiểu sao dòng Mer Việt Nam tiếng là hỏng vặt.chú em bên đó xài ML400 CDI 10 năm chưa hỏng món gì về hệ thống chuyến động và điện tử,toàn bảo dưỡng định kì thôi..Dòng hạng sang chỉ hợp đất và khí hậu bên Tây :))
cụ này đi RR hay ben lỳ mà bài toy với lếch thế. Thớt nào cũng anti toy thôi rồi. Nghe n ngứa hết cả.....
Chả biết có con xe đạp mà đi hay ko mà em toy nào cũng ném đá vãi nồi

Isu_zu

Tháo bánh
cụ này đi RR hay ben lỳ mà bài toy với lếch thế. Thớt nào cũng anti toy thôi rồi. Nghe n ngứa hết cả.....
Chả biết có con xe đạp mà đi hay ko mà em toy nào cũng ném đá vãi nồi
Cụ ý đi xe Ben... chở đá ạ! :))

RAVA

Xe ba gác
Úi giời, bác Rava chỉ khéo đùa, 4.4% so với 6.6% của BMW thì về tỷ lệ chỉ có 2/3 thôi, còn xa lắm :) So với Mer 5.1% thì doanh số một năm cũng kém tầm 100k chiếc, bằng khoảng 40% doanh số toàn thị trường Việt Nam đó !

Em cũng mới được đi tầm hơn chục nước từ Nam Âu, Tây Âu đến Bắc Âu (Đông Âu thì chưa có điều kiện), nước nào ở dài nhất cũng mới được khoảng 4 tuần nên không dám chém với mấy bác nhà có máy bay ợ :P Em chỉ nghĩ đơn thuần là với thị phần đứng hạng cuối top 10, chiếm dưới 5% thì chưa lo lắng nhiều lắm về vấn đề cạnh tranh đâu :)
-Em cũng chả cần so sánh đâu xa, ở châu Âu thì xe Mec đầy rẫy, đi đâu cũng gặp, thậm chí còn dùng làm taxi thế mà tính ra chỉ hơn Toy có 0,7% thị phần tương đương 15% doanh số thì hóa ra Toy cũng chả phải hiếm lắm nhể? Nghe mấy "chú ễnh ương ngồi dưới giếng" bi bô em lại tưởng đi đường cả ngày ko thấy cái nào kia?:))

dngduc

Xe điện
-Em cũng chả cần so sánh đâu xa, ở châu Âu thì xe Mec đầy rẫy, đi đâu cũng gặp, thậm chí còn dùng làm taxi thế mà tính ra chỉ hơn Toy có 0,7% thị phần tương đương 15% doanh số thì hóa ra Toy cũng chả phải hiếm lắm nhể? Nghe mấy "chú ễnh ương ngồi dưới giếng" bi bô em lại tưởng đi đường cả ngày ko thấy cái nào kia?:))
Ở châu âu nhiều Mer hơn ta nhưng cũng không đầy rẫy đâu, có 5% thôi mà.
Về toy thì Khoảng 30% xe Toy bán ở châu âu là Yaris với doanh số tầm ~163k cái /năm (Vios quả không hổ danh là siêu xe).
Về phân khúc đang bóng bàn ở đây thì thế này : camry thì thôi bán lâu rồi, sonata/i40 thì mỗi năm tầm trên 30k, avensis tầm 35k, mondeo tầm 50k, E class tầm 100k chiếc:)

Chỉnh sửa cuối:

ducletrung

Xe container
Dân sống ở Châu Âu nói: "Mer,Bim,Audi,posche dành cho dân nhà giầu bên Châu Âu đấy".Nếu thật sự rẻ như bèo thì chắc không có doanh số 6.6% và VW chắc cũng phá sản từ lâu rồi
-Ông chú người nhà kết con GL nhưng ông bảo giá cao lắm khoảng 2 tỷ mấy và đặc biệt dòng GL full kịch giá không kém hơn 3 tỷ VND.Hồi về Việt Nam được tư vấn định mua dòng xe thần thánh PRADO Châu Âu em nó giá khoảng 1 tỷ :D

Chỉnh sửa cuối:

1.6gli

Xe container

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Dân sống ở Châu Âu nói: "Mer,Bim,Audi,posche dành cho dân nhà giầu bên Châu Âu đấy".Nếu thật sự rẻ như bèo thì chắc không có doanh số 6.6% và VW chắc cũng phá sản từ lâu rồi
-Ông chú người nhà kết con GL nhưng ông bảo giá cao lắm khoảng 2 tỷ mấy và đặc biệt dòng GL full kịch giá không kém hơn 3 tỷ VND.Hồi về Việt Nam được tư vấn định mua dòng xe thần thánh PRADO Châu Âu em nó giá khoảng 1 tỷ :D
Cuối cùng Ông Chú kụ có mua Prado k ợ, hehe

ducletrung

Xe container
Thích con GL lắm nhưng vợ cả không cho mua vì giá chát quá.Sau khi thử đi con Prado xong thấy kém hơn được ML400 CDI 2004 nói luôn:"Thà đi con Mer cũ còn sướng hơn "