Toyota Camry và Hyundai Sonata - cuộc chiến Nhật-Hàn

trinhleminh

Xe tăng
Em thấy bác trinhleminh chém như đúng rồi, sợ lâu không đọc báo nghe đài nó lạc hậu nên hỏi lại cho chắc ạ :P
Xin lỗi bác nhé, Em đi thực tế chứ không chém ạ, cụ có cần em trình hộ chiếu visa đi Châu âu ko ạ? Toy nó vẫn có chỗ đứng của nó cụ nhé, tất nhiên ở châu âu nó ko phải là số 1 nhưng cũng bị các hãng đứng trên dưới nó cạnh tranh mạnh. Em rất lịch sự nhưng cụ mới nên nghĩ kĩ trước khi nói người khác chém gió.

hoangtrung1102

Xe hơi
em thấy phát biểu của cụ trinhleminh cực kỳ phiến diện và đậm chất trẻ trâu, ko rõ là có cái xe nào chưa mà phát biểu fan toy lex này nọ. lại còn khoe cái đi châu âu. e thấy cụ này có tính bày đàn khá cao. thấy nhiều ng nói toy cũng nhảy vào nói hùa theo. nói câu toy ở châu âu tuy ko phải số 1 rồi bị cạnh tranh ác, nghe mà quá haizz ai nó mua mà đòi cạnh tranh đến bim mẹc còn làm taxi thì toy tuổi gì. đúng là trẻ trâu. khuyên cụ đừng nên cm ở top này nữa ko bị cười cho

Tienthinh

Xe tăng
Theo em thằng Huyndai Sonata khó nuốt được Cam lắm, ghi nhận sự lỗ lực rất lớn từ các hãng xe Hàn.

trinhleminh

Xe tăng
em thấy phát biểu của cụ trinhleminh cực kỳ phiến diện và đậm chất trẻ trâu, ko rõ là có cái xe nào chưa mà phát biểu fan toy lex này nọ. lại còn khoe cái đi châu âu. e thấy cụ này có tính bày đàn khá cao. thấy nhiều ng nói toy cũng nhảy vào nói hùa theo. nói câu toy ở châu âu tuy ko phải số 1 rồi bị cạnh tranh ác, nghe mà quá haizz ai nó mua mà đòi cạnh tranh đến bim mẹc còn làm taxi thì toy tuổi gì. đúng là trẻ trâu. khuyên cụ đừng nên cm ở top này nữa ko bị cười cho
Vâng em trẻ trâu cụ ạ, xin lỗi cụ nhé, tính em ko thích khoe khoang trên này làm gì nhưng cụ đã nói thế thì em cũng xin thưa lại với cụ đôi lời. Thứ 1 nhà em có nghề hàng không nên chuyện em đi châu Âu rất bình thường, các cụ đừng nhìn vào mỗi nước Đức hay dùng Mec làm taxi nhé, còn rất nhiều nước châu Âu khác ví dụ như Nga và 1 số nước Đông Âu Toy cũng có thị phần tốt, các cụ hỏi thử xem mấy cụ ở các nước đó có nhìn thấy Toy chạy ko nhé, cụ chưa đi mà đã phán là Toy ko bán được cái nào thì đúng là kém hiểu biết. Còn cá nhân em xin lỗi cụ cũng xài qua đôi con RX 350 rồi, các thể loại Camry với Rav4, altis thì dăm cái, ko biết thế đã đủ gọi là có tí kinh nghiêm toy chưa?

Chỉnh sửa cuối:

trinhleminh

Xe tăng
-Bác thông cảm trên này nhiều ông đi E bờ lết hay Si ri ớt mà chém đi Mec như đúng rồi thì ở "Mỹ Đức" nói đi EU là chuyện bt!:))
Vâng, em sợ các cụ anh hùng bàn phím rồi ạ :( ko có tí thực tế nào mà dám nói người khác chém gió, vãi!

trinhleminh

Xe tăng
Nếu cụ hoangtrung1102 chưa tin thì em có thể đọc biển số và loại xe cho cụ đi check xem có đúng là xe tên em không nhé, nick của em cũng là tên luôn. Trước tết em mới bán 1 chiếc RX350 màu trắng full đồ đấy, nhiều cụ đều biết em cả, vậy cho nên cụ chớ hồ đồ mà nói em chém gió ẩu.

Vuabongxit

Xe hơi
Ặc, các cụ có tuổi rồi mà tranh cãi như thiếu nhi ấy nhỉ? Hehe.
Em thì được biết mỗi nước có 1 chính sách riêng nên hãng này bán tốt ở nước này, nhưng bán ít ở nước khác là bình thường.
May ra có cái anh Mỹ là fairplay, các hãng được đối xử như nhau nên chỉ có thể cạnh tranh bằng sản phẩm, dịch vụ.

ducletrung

Xe container
Vâng em trẻ trâu cụ ạ, xin lỗi cụ nhé, tính em ko thích khoe khoang trên này làm gì nhưng cụ đã nói thế thì em cũng xin thưa lại với cụ đôi lời. Thứ 1 nhà em có nghề hàng không nên chuyện em đi châu Âu rất bình thường, các cụ đừng nhìn vào mỗi nước Đức hay dùng Mec làm taxi nhé, còn rất nhiều nước châu Âu khác ví dụ như Nga và 1 số nước Đông Âu Toy cũng có thị phần tốt, các cụ hỏi thử xem mấy cụ ở các nước đó có nhìn thấy Toy chạy ko nhé, cụ chưa đi mà đã phán là Toy ko bán được cái nào thì đúng là kém hiểu biết. Còn cá nhân em xin lỗi cụ cũng xài qua đôi con RX 350 rồi, các thể loại Camry với Rav4, altis thì dăm cái, ko biết thế đã đủ gọi là có tí kinh nghiêm toy chưa?
Người nhà em cũng ở Séc thì có gọi là các nước Đông Âu không?Bên đó ai ít xèng thì mua các dòng xe bản địa hoặc VW,rất ít xe Toy được sử dụng nhé,những người nhiều tiền thì mua Bim,Mer,Audi.Các dòng hạng sang cũng không hề rẻ đâu mà nhiều cụ bảo làm taxi(taxi là mấy con xe đời cổ thôi) như con GL bên đó bán cũng phải khoảng 2 tỷ tiền VND
-Chả hiểu sao dòng Mer Việt Nam tiếng là hỏng vặt.chú em bên đó xài ML400 CDI 10 năm chưa hỏng món gì về hệ thống chuyến động và điện tử,toàn bảo dưỡng định kì thôi..Dòng hạng sang chỉ hợp đất và khí hậu bên Tây :))

Chỉnh sửa cuối:

trinhleminh

Xe tăng
Người nhà em cũng ở Séc thì có gọi là các nước Đông Âu không?Bên đó ai ít xèng thì mua các dòng xe bản địa hoặc VW,rất ít xe Toy được sử dụng nhé,những người nhiều tiền thì mua Bim,Mer,Audi.Các dòng hạng sang cũng không hề rẻ đâu mà nhiều cụ bảo làm taxi(taxi là mấy con xe đời cổ thôi) như con GL bên đó bán cũng phải khoảng 2 tỷ tiền VND
-Chả hiểu sao dòng Mer Việt Nam tiếng là hỏng vặt.chú em bên đó xài ML400 CDI 10 năm chưa hỏng món gì về hệ thống chuyến động và điện tử,toàn bảo dưỡng định kì thôi..Dòng hạng sang chỉ hợp đất và khí hậu bên Tây :))
Em đồng ý với cụ về việc Toy ở châu Âu ko có thị phần lớn nhưng mà có cụ dám chém là ko nhìn thấy 1 con Toy nào ở châu Âu là nói ẩu. Ở các nước Đông Âu cũ thì Nga là thị trường lớn nhất, Toy ở đây cũng bán được xe kha khá, em thấy ở OF mình có topic các cụ ý đi Prado phượt thì phải, Toy ở bên Châu Âu cũng phải thay đổi để phù hợp với thị hiếu ở đây hơn, chẳng hạn như trước Toy có dòng Avensis bán ở châu Âu mà châu Á mình thì nó là Corona chẳng hạn. Tóm lại em ko tâng bốc Toy gì ghê gớm cả, em chỉ nói lên cái gì em đã đi, đã nhìn thấy, đã trải nghiệm thôi.

dngduc

Xe điện
Xin lỗi bác nhé, Em đi thực tế chứ không chém ạ, cụ có cần em trình hộ chiếu visa đi Châu âu ko ạ? Toy nó vẫn có chỗ đứng của nó cụ nhé, tất nhiên ở châu âu nó ko phải là số 1 nhưng cũng bị các hãng đứng trên dưới nó cạnh tranh mạnh. Em rất lịch sự nhưng cụ mới nên nghĩ kĩ trước khi nói người khác chém gió.
Cụ có chắc thế ko cụ? Cụ đi một số nước Châu âu chưa ạ?
Em đồng ý với cụ về việc Toy ở châu Âu ko có thị phần lớn nhưng mà có cụ dám chém là ko nhìn thấy 1 con Toy nào ở châu Âu là nói ẩu. Ở các nước Đông Âu cũ thì Nga là thị trường lớn nhất, Toy ở đây cũng bán được xe kha khá, em thấy ở OF mình có topic các cụ ý đi Prado phượt thì phải, Toy ở bên Châu Âu cũng phải thay đổi để phù hợp với thị hiếu ở đây hơn, chẳng hạn như trước Toy có dòng Avensis bán ở châu Âu mà châu Á mình thì nó là Corona chẳng hạn. Tóm lại em ko tâng bốc Toy gì ghê gớm cả, em chỉ nói lên cái gì em đã đi, đã nhìn thấy, đã trải nghiệm thôi.
Em chẳng biết là cụ đi châu âu nhiều hay ít, nhà nhiều Boeing, Lexus hay Prado nhưng với thị phần theo thống kê chính thức năm 2012 và cả năm 2013 tại EU của tập đoàn TOY đều chiếm khoảng 4,4% về số lượng xe bán ra (4.2% cho mác Toy và 0.2% cho mác Lex) thì chả có gì để nói về mối lo ngại bị cạnh tranh ghê gớm như cụ đã trình bày cả (VW group chiếm khoảng 25%, PSA group 11%, Renault ~ 9% ...) Nếu tính gộp theo Group thì Toy đứng thứ 9 nhưng nếu tính theo nhãn hiệu riêng lẻ thì Toy đứng thứ 11.

P/S: Về chuyện đi Châu Âu nhiều, em chả dám nói leo đâu :) trên OF này còn đầy bác sống ở châu Âu cả gần 2 chục năm còn chưa thèm khoe kia kìa :)

Chỉnh sửa cuối:

bubu88

Xe tăng
Ko lan man sang những vấn đề "Vĩ mô" về thị phần, về châu Âu,... Nếu ở Vịt e chọn Camry, nếu ở Mẽo e chọn Sonata

coolpix8700

Xe ngựa
Em giúp các bác tìm hiểu 1 phần tại sao ở nhiều nước châu Âu xe sản xuất trong nước họ bán được nhiều (ngoài cái "bình thường" là chất lượng xe và hệ thống dịch vụ). Đó chỉ là 1 trang web họ dịch cái từ Jahreswagen của tiếng Đức sang tiếng Anh. Đọc có thể hơi khó hiểu 1 chút (chủ yếu để nhiều người không biết tiếng Đức đọc được): http://www.proz.com/kudoz/german_to_english/automotive_cars_trucks/232962-jahreswagen.html

Còn tra trong Viếc ki nguyên bản tiếng Đức: http://de.wikipedia.org/wiki/Jahreswagen
Cũng chưa dễ hiểu lắm vì không công khai, nhưng ngành công nhiệp ô tô với rất nhiều nước châu Âu là ngành công nghiệp "xã hội". Nhà nước nhắm mắt cho phép hãng bán xe giá rất rẻ (được trừ thuế) cho người làm việc trong hãng (thậm chí cả người đã về hưu) và nhân viên thường đi cái xe-năm này đúng 1 năm rồi bán lại để mua xe mới (dù bán lại rẻ hơn giá thị trường họ vẫn có lãi). Người khác chấp nhận dùng xe cũ (1 năm tuổi) sẽ mua được cái xe rất mới mà giá được rẻ khá nhiều so với những cái xe khác...!
Những việc thế này thì người chỉ đi qua nước họ, hay có ở lâu nhưng chỉ đến để học tập rồi về chưa chắc có thể biết được. Chính sách này không phù hợp với thông lệ của WTO nên cũng chẳng công khai!
Nhưng để kiểm nghiệm thông tin không khó, bán hàng thì phải quảng cáo, cho nên tìm trong các trang rao vặt sẽ hay thấy họ kèm thêm cái từ này bên cạnh cái xe rao bán (cũng như số km đã chạy chủ yếu ở đường cao tốc để nói xe vẫn tốt vậy)!

Chắc em viêt những dòng này so sánh với số người "làm trong hãng ô tô" ở Việt Nam làm nhiều người không để ý. Nhưng nếu ở châu Âu thì rất đáng kể (do đó họ mới coi là 1 ngành kinh tế "xã hội"), ví dụ chỉ riêng nước Đức số người làm trong ngành công nghiệp ô tô là gần 390 ngàn!

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Em chẳng biết là cụ đi châu âu nhiều hay ít, nhà nhiều Boeing, Lexus hay Prado nhưng với thị phần theo thống kê chính thức năm 2012 và cả năm 2013 tại EU của tập đoàn TOY đều chiếm khoảng 4,4% về số lượng xe bán ra (4.2% cho mác Toy và 0.2% cho mác Lex) thì chả có gì để nói về mối lo ngại bị cạnh tranh ghê gớm như cụ đã trình bày cả (VW group chiếm khoảng 25%, PSA group 11%, Renault ~ 9% ...) Nếu tính gộp theo Group thì Toy đứng thứ 9 nhưng nếu tính theo nhãn hiệu riêng lẻ thì Toy đứng thứ 11.

P/S: Về chuyện đi Châu Âu nhiều, em chả dám nói leo đâu :) trên OF này còn đầy bác sống ở châu Âu cả gần 2 chục năm còn chưa thèm khoe kia kìa :)
-Nghe chú em "Trùng đực" nói cứ tưởng Toy nó tuyệt chủng ở châu Âu hóa ra với 4,4% thì so với mấy chú bản địa đứng ngay trên như Mec (5,1%), Fiat (5,5%), BMW (6,6%) hay Ford (6,8%) thì cũng chả thua kém mấy nhỉ? Chắc lại ngồi "hóng hớt" hay "nghe nói" ở đâu rồi?:D

Isu_zu

Tháo bánh
Ở sân nhà người ta mà Toy đứng thứ 11, quá tốt rồi chứ còn gì nữa ạ. Ở châu Âu mùa tuyết mà có e Landcruiser 4WD là ước mơ đấy cụ ạ. Châu Âu cũng có nhiều loại, nhiều nước châu Âu nhắc đến Japan cũng tè ra quần đấy cụ. Sống ở Âu mà ở Séc thì có gì mà khoe :)). Người ta đi đây đó nhiều mới biết, cứ đi cho rành rồi chém sau cụ ạ.

dngduc

Xe điện
-Nghe chú em "Trùng đực" nói cứ tưởng Toy nó tuyệt chủng ở châu Âu hóa ra với 4,4% thì so với mấy chú bản địa đứng ngay trên như Mec (5,1%), Fiat (5,5%), BMW (6,6%) hay Ford (6,8%) thì cũng chả thua kém mấy nhỉ? Chắc lại ngồi "hóng hớt" hay "nghe nói" ở đâu rồi?:D
Úi giời, bác Rava chỉ khéo đùa, 4.4% so với 6.6% của BMW thì về tỷ lệ chỉ có 2/3 thôi, còn xa lắm :) So với Mer 5.1% thì doanh số một năm cũng kém tầm 100k chiếc, bằng khoảng 40% doanh số toàn thị trường Việt Nam đó !

Ở sân nhà người ta mà Toy đứng thứ 11, quá tốt rồi chứ còn gì nữa ạ. Ở châu Âu mùa tuyết mà có e Landcruiser 4WD là ước mơ đấy cụ ạ. Châu Âu cũng có nhiều loại, nhiều nước châu Âu nhắc đến Japan cũng tè ra quần đấy cụ. Sống ở Âu mà ở Séc thì có gì mà khoe :)). Người ta đi đây đó nhiều mới biết, cứ đi cho rành rồi chém sau cụ ạ.
Em cũng mới được đi tầm hơn chục nước từ Nam Âu, Tây Âu đến Bắc Âu (Đông Âu thì chưa có điều kiện), nước nào ở dài nhất cũng mới được khoảng 4 tuần nên không dám chém với mấy bác nhà có máy bay ợ :P Em chỉ nghĩ đơn thuần là với thị phần đứng hạng cuối top 10, chiếm dưới 5% thì chưa lo lắng nhiều lắm về vấn đề cạnh tranh đâu :)

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ lê trung này bài Toy, cụ chấp làm gì :))