Toyota bị tố lỗi hệ thống hàng loạt xe

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Chắc là do Hậu quả của Sóng Thần thôi, đừng tẩy chay Bác ạ :21:

lmtuan

Xe tăng
Gom luôn vào đây nào: http://www.otofun.net/threads/223657-vi-sao-the-nhi http://www.vietnamcar.com/?news/detail/52/4686/khach-hang-to-altis-caai-soa-luai-nhung-xe-lai-tien.html

Xe "cài số lùi nhưng... tiến", Toyota khẳng định: Không phát hiện lỗi

Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Giang (Thái Thịnh, Đống Đa, Hà Nội), chủ chiếc xe Toyota Altis mang biển kiểm soát 31F xx91: Vào khoảng 8h15’ ngày 16/11/2010, vợ ông Giang là bà Nguyễn Thị Tân lái xe từ phố Thái Thịnh đến 72 Thụy Khuê (Tây Hồ, Hà Nội). Khi bà đang cài số lùi để cho xe vào điểm đỗ, xe lùi được một đoạn thì bất ngờ tiến chậm về phía trước và va vào chướng ngại vật dẫn đến tróc sơn, xước dài ở phần mui xe, còn bà Tân bị một phen thất kinh.

Chiếc xe Toyota Altis 1.8 CVT trên do vợ chồng ông Giang mua mới tại đại lý Toyota Mỹ Đình - TMĐ (15 Phạm Hùng, Cầu Giấy, Hà Nội) vào tháng 10/2010. Xe đã chạy được 620 km đồng thời được chủ nhân mua bảo hiểm. Ông Giang khẳng định: “Bảo hiểm sẽ chi trả toàn bộ chi phí cho việc sơn, chỉnh lại xe nhưng tôi không yên tâm về chất lượng của xe, nhất là khi đây là dòng xe mới của Toyota tại Việt Nam và vợ tôi ngày nào cũng cần dùng xe để đi làm”.

Chiếc Altis 2010 CVT gặp phải sự cố.

Đã có bằng và kinh nghiệm lái xe Kia Morning AT trong 2 năm nên bà Tân (người lái chiếc xe trong thời điểm kể trên) khẳng định không hề nhầm số. “Khi đó tôi cài số lùi để đưa xe vào điểm đố… nhưng đang lùi thì xe khựng lại, sau đó chầm chậm tiến tới phía trước và bắt đầu rung lắc sau đó va chạm vào thanh chắn phía trước, sau đó tôi chỉ kịp đạp mạnh phanh cho xe dừng lại”, bà Tân kể lại.
Vụ này lâu rồi cụ ợ. Trên diễn đàn nhà ta cũng có thớt về cái này, đa phần anh em bà con đều cho rằng mợ này có vấn đề. Thấy xe bò chầm chậm về trước sao không đạp phanh mà để nó húc đến nát đầu? Em thấy các cụ ấy nói cũng có lý đấy ợ. Việc nào ra việc đấy!

lmtuan

Xe tăng
Tẩy chay cái gì! Quan trọng là có tiền để mua xe hay không và có mua được xe TOYOTA hay không!
Chuẩn cụ! Em cũng đang thèm con Cam 3.5 nhỏ dãi ra mà mới chỉ dám cưỡi trong mơ thôi :)

Dao Phay

Xe máy
Chết rùi, em có mấy con ỉn mua năm ngoái, thế là bị dunhs ch][ngr của toyota rồi, mai em kéo len nhà máy thôi

traubovt85

Xe tăng
lạm phát lên thế này ko biết giờ Camry 3.5Q nó hét lên nhiu rùi nạ biết =)) chắc cũng 1,6 tỷ quá hic hic vừa đắt vừa lỗi nhưng dân ta vẫn thích Toy vì cho rằng Toy LÀNH.

soncrown

Xe buýt
Số 5, đường Trần Quốc Nghiễn, Hạ Long, Quảng Ninh
Tóm lại là không nên đi trước đầu xe TOY các cụ nhẩy, tránh voi ....... :-?
Bọn TOY này nhận trách nhiệm kiểu RẤT THIẾU TRÁCH NHIỆM, theo như thông tin công bố thì con INNOVA V 2009 của em không bị lỗi nhưng em cứ mang đi kiểm tra và phát hiện lỗi đúng như kỹ sư Tạch đã cảnh báo. Xe của em khi đo chiều cao gầm thì bên phụ cao hơn bên Lái khoảng 1cm:-o
Sau đó em đã bảo thợ đưa xe lên cầu ( nâng bánh các Bác nhá, nâng bụng không tác dụng đâu) nới lỏng toàn bộ ốc bắt cầu chữ A phía trước, thanh giằng ngang dọc cầu sau, bảo mấy ông thợ rung, giật tự do sau đó siết chặt ốc lại.
Sau đó em đo lại thì khoảng chênh chỉ còn 0,5cm, chắc khoảng 0,5 còn lại do cao su lâu ngày đã bị xoắn thành nếp không thể hồi phục, nếu muốn ngon lành chắc phải thay toàn bộ cao su mới các Bác ơi:((:((

Em mới lấy lại con ỈN của ông em xong thì mới phát hiện vụ bê bối này, nếu biết trước em cũng chả chơi với TOY vịt nữa

CAP_bl

Xe điện
Anh TẠCH rất dũng cảm khi dám đương đầu người khổng lồ TOYOTA để bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. Tuy nhiên có một vấn đề cũng cần nêu rõ là "tại sao" anh ấy không đưa vấn đề ra ánh sáng sớm hơn mà lại nhằm đúng thời điểm "khó khăn nhất" của nước Nhật mà đưa ra công lý một vụ việc lớn thế này.

Chúng ta cũng nên nhìn nhận "động cơ" của vụ việc này là thế nào để từ đó có đánh giá khách quan nhất về "công & tội" của anh Tạch!

Em thì cho rằng: việc đánh giá hành động của người khác là quyền của cụ, nhưng nêu đánh giá đó ra lại không đơn giản như thế - khi đó cụ đã tự cho mình một quyền lớn hơn nhiều - nói vui là: "xin lỗi, tuổi gì mà lên mặt đánh giá người khác". Trong khi hầu hết chúng ta chưa hề biết gì về anh Tạch mà đã ngang nhiên phát biểu đánh giá về "tội" người ta thì không đúng chút nào!

Ở đây cần trở về bản chất của thông tin: thông tin anh Tạch đưa ra có đúng không?
Nếu đúng, trách nhiệm của Toyota VN khi giấu diếm thông tin là gì? cách thức xử lý thế nào? các cơ quan chức năng VN làm gì để bảo vệ NTD, phản ứng của NTD nên thế nào...

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
...Ở đây cần trở về bản chất của thông tin: thông tin anh Tạch đưa ra có đúng không?
Nếu đúng, trách nhiệm của Toyota VN khi giấu diếm thông tin là gì? cách thức xử lý thế nào? các cơ quan chức năng VN làm gì để bảo vệ NTD, phản ứng của NTD nên thế nào...
Hình như cái ông Tạch này PR cho Toy: ông ấy khẳng định Ỉn và Fortuner mắc lỗi: trong từng ấy thời gian (Toy Vịt không xuất khẩu) mà chỉ có 2 models này 74 ngàn xe được xuất xưởng (chắc là bán hết vì người mua vẫn đang phải xếp hàng)???
Còn quan chức hay CQ quản lý đo lường, chất lượng, hội BVNTD Vịt mình thì miễn bình luận. Bao nhiêu vụ xe máy đang chạy bị gẫy cổ, xe ô tô để garanty cứ tự tăng tốc chạy ầm ầm, phanh xe đang chạy tự nhiên chẳng ăn nữa mà mất hẳn... (tất nhiên không nghiêm trọng bằng ốc vặn ghế bị lỏng, gioăng cao su càng xe bị lệch hay phanh ăn hơn thiết kế của Toy rồi) có ai nhắc lại bao giờ đâu. Tất cả đều hợp lệ và người mua xe vẫn tiếp tục mua (cả oferes vẫn tiếp tục ca ngợi).

Công ty em mua 1 cái Hyundai Porter 1,25 tấn, đánh xe đi làm thủ tục, thấy có cái bánh xe chạy vượt lên, rất ngạc nhiên, nhưng khi nhận ra là đường lúc đó có mỗi mình mình đang đi thì dừng xe lại. Lúc đó mới biết là cái bánh sau xe mình long ra chạy vượt lên phía trước (cũng may đường vắng và là cái bánh sau). Chở cả cái bánh xe cùng xe đến cửa hàng (họ làm luôn cả thủ tục đăng ký) họ nói xiết lại bu lông là OK và tụi em cũng phải OK theo và bây giờ nó vẫn đang chạy (cái xe này tụi em chủ yếu để chạy chở hàng bên trong xí nghiệp, ít ra ngoài hơn mấy cái khác)!

Nếu ở nước ngoài thì mấy cái vụ xe đang đi bốc lửa cháy trụi họ sẽ không để yên. Đặc biệt mọi công ty bảo hiểm họ đều có phòng luật, đội ngũ detctives đông đảo để xác minh lỗi do sx hay do độ xe. Mà lỗi độ xe thì do tự độ hay cửa hàng. Nếu là cửa hàng thì họ xác minh tiếp các biện pháp an toàn cho xe khi độ... Chứ Vịt mình thì họ để cho tự xử, ai được cái gì thì tự sướng là may mắn!!!

Chỉnh sửa cuối:

traubovt85

Xe tăng
công nhận khốn nạn thật, em có đưa tin tức cho ông già coi thì ổng nói là, Camry LD 2.4G mà tao định mua có lỗi đâu ? mày cứ lải nhải gì thế ? xe Toy cho lành con ạ, mày còn kêu Kia với Huyndai nữa bố xù cái xe cho khỏi đi giao tiếp với khách hàng nữa giờ đấy @_@

chắc khi nào Camry phải bị tệ nặng các bố bảo thủ mới Thôi cuồng TOY =))

musso2000

Xe tải
trừ khi toy vn cũng tăng tốc phi chét vài chục người trên phố may ra mới có sự chuyển biến trong tâm lí người tiêu dùng và các cơ quan quản lí việt nam các cụ ạ.nói 1 cách chính xác là ko phải ai đi toy cũng hiểu biết về ngành công nghiệp oto,và nói chính xác toy ở VN mình mạnh cũng 1 phần là do chất lượng của những LD lắp ráp còn lại chất lượng quá kém và cẩu thả chứ ko phải hàng toy VN đã là tốt,từ đó nó sinh ra 1 cái tâm lí số đông bởi vì rất nhiều người có tiền mua toy nhưng ko hẳn họ đã biết j về cái xe đó(1 phần rất lớn đấy các cụ ạ) chính vì họ ko biết nên họ chỉ nghe thôi và khi đã nghe những người đã từng đi toy vn rồi thì chắc các cụ cũng hiểu là KQ sẽ thế nào rồi đấy,bằng chứng cụ thể nhất là trong đám bạn của ô già e có 10 ng thì 9 ng đi toy nhưng thực tế khi nói đến oto các ô ấy còn ko biết chính xác abs,ebd,eps có trên xe các ô ấy là cái j.và các ô ấy mua là vì mọi người đều đi thì chắc nó tốt...1 triết lí rất đơn giản.đây là e nói đến TOYOTA VN các cụ nhé còn TOY châu âu hãy mĩ thì e ko dám bàn.cá nhân e đã từng chạy ỉn G,V,vios,FOTUNER thì nhận xét chung là cũng tàm tạm thôi vì ngoài vios thì ồn còn lại đều yếu và ồn ghê gớm,đặc biệt là máy rất yếu so với thân xác nặng nề của chúng.nói chung với chất lượng như vậy so sánh với mặt bằng chung của thị trường VN là tạm xếp cao hơn 1 chút thôi,bảo hành bảo dưỡng thuận lợi,nhưng giá xe thì rất có vấn đề nhất là xe cũ,nghịch lí cực kì luôn.
dân mình mà ko lên tiếng về những vụ việc khá nghiêm trọng như thế này thì còn phải chịu cảnh chất lượng kém dài dài nữa các cụ ạ,và e khẳng định luôn là TOY VN chất lượng lắp ráp thua xe KOREA rất nhiều(máy móc thì để các chuyên gia thẩm định) vì xe KOREA xuất đi cả mĩ và châu âu chứ ko chỉ loanh quanh ở trong cái đất nc có đc xe là may mắn chất lượng ko quan trọng đâu các cụ ạ

ltt032003

Xe đạp
Chả sao, TOY vẫn bán chạy như thường

bes

Xe lăn
Chúng ta cũng nên nhìn nhận "động cơ" của vụ việc này là thế nào để từ đó có đánh giá khách quan nhất về "công & tội" của anh Tạch!

Chắc không thỏa thuận được "cái gì đó" nên ông tung ra cho mày chết.

power

Xe tải
vấn đề không phải là đánh giá xem xét về ông Tạch.
Mà sự việc là LD TOI VN đã thừa nhận :
- Có bán xe lỗi cho VN
- Việc bán kéo dài từ năm 2006
- Mặc dù đã biết có thể gây ra hậu quả.

luanpro2411

Xe hơi
Các bác kiện toy luôn chứ tẩy chay làm gì. bắt nó kiểm tra hết tất cả xe nó sản xuất**==

Lacet_ti

Xe container
Sao cứ chê Toy thế nhỉ, qua vụ này mới thấy chất lượng Toy tuyệt hảo
Này nhé, lỗi nhiều như thế mà xe ko sao cả, chạy trên đường vẫn ầm ầm, có chết ai đâu
Yên tâm là những xe lỗi đó, chạy 10 năm nữa lại bán giá xe cũ cao hơn xe mua mới ( tiền Việt nhé ^^), như Zace bây giờ ấy.
Toy là vô đối

SmallRiver

Xe điện
Vụ này rồi cũng bị ém nhẹm đi thôi, chỉ khổ các thượng đế!

Europe

Xe buýt
Sao cứ chê Toy thế nhỉ, qua vụ này mới thấy chất lượng Toy tuyệt hảo
Này nhé, lỗi nhiều như thế mà xe ko sao cả, chạy trên đường vẫn ầm ầm, có chết ai đâu
Yên tâm là những xe lỗi đó, chạy 10 năm nữa lại bán giá xe cũ cao hơn xe mua mới ( tiền Việt nhé ^^), như Zace bây giờ ấy.
Toy là vô đối
Ra đường cao tốc cứ gặp bọn Toy là lại rất đau tay bấm còi, nháy đèn để chúng nó dẹp vào. Đi cao tốc mà toàn phóng dưới 80 km/h, điên người. Xe Toy đi ở tốc độ cao cực rung lắc và ồn. Xe Toy chỉ dành cho đi trong phố cổ Hà Nội là hợp.