Toyota Altis đang bị “tụt hậu” so với Honda Civic ???

lapin

Xe container
Altis lạc hậu hay kô cũng chả có cưả gì so với civic:D

Mazspeed

Xe container
Chắc là ý cụ ấy nói về mức độ hiện đại, thiết kế, công nghệ thì honda luôn đc trước đây mà :D
Em chẳng thấy hiện đại, thiết kế với công nghệ thì Honda nó đi trước cái gì. Triết lí 2 thằng khác nhau, Toy thì mượt mà, êm ái và tiết kiệm, Hon thì linh hoạt, thể thao. Mỗi thằng 1 đường hướng như thế chứ Honda đi trước về cái gì?

Mazspeed

Xe container
Em thì nghĩ đơn giản, Altis hay Civic đều được thiết kế cho nhiều thị trường. Nếu chỉ lấy thị trường VN mà so sánh bảo cái này hay cái kia tụt hậu hay bán tốt hay thế này thế kia để nhận định cả 1 sản phẩm thì không đúng cho lắm.
Vì là cái "phom" chung cho nhiều thị trường nên đối với thị trường này thì không hợp, đối với thị trường kia thì hợp ---> ảnh hưởng đến doanh số bán. Ngoài ra còn những chính sách bán hàng cũng ảnh hưởng không nhỏ (Vd: bán cho hãng taxi hay thuê xe, bán cho cơ quan nhà nước, bán cho doanh nghiệp mua SLL ....)

Hoặc ví như cái độ ồn, nếu hệ thống cơ sở hạ tầng của mình tốt như nhiều nước phát triển thì liệu nó có phải là 1 tiêu chí ảnh hưởng đến doanh số bán.

Tham khảo doanh số, top xe bán các nước: http://bestsellingcarsblog.com/category/usa/

Còn cứ thích loại nào & hợp với nhu cầu mình chì chiến thôi.

Đó chỉ là suy nghĩ cá nhân của em.
Bác nói chả liên quan gì đến cái chủ đề là thằng nào tụt hậu so với thằng nào. Còn cái danh sách bán hàng bác đưa thì em đã bảo rồi, Corrola và Civic mỗi khi ra đời mới thì đều đứng đầu phân khúc, có gì lạ đâu mà phải nhặng lên nhỉ!

em nào rẻ hơn nhỉ ,về thương hiệu thì em thích toyota hơn đấy còn kiểu dáng và vận hành thì không rõ .Bây giờ giá cả cũng quan trọng không kém
dân mình chết vì thương hiệu toy.

RAVA

Xe ba gác
dân mình chết vì thương hiệu toy.
-Chả phải tự nhiên đâu, cũng giống như xe máy thôi, đầy thằng cạnh tranh, thương hiệu mạnh chả kém, có đầy đủ các loại trong nhiều phân khúc khác nhau thế mà người ta vẫn chọn Honda?

lapin

Xe container
Sao em nghe nói piaggio phát triển ầm ầm, lấy VN làm đại bản doanh của Châu Á TBD?

lapin

Xe container
Gấu nhà,em chạy nhõn 10 năm rồi, nặng như cái cùm, bảo mua spacy giờ còn lãi đc 5k vẫn cứ lắc. Được cái chả hỏng hóc gì:P
Em chạy loại số tay cả đời cũ và đời mới rồi. MT với MN nhiều bác chỉ thích vespa thôi bác Rava ạ.

Luu Lehong

Xe container
Gấu nhà,em chạy nhõn 10 năm rồi, nặng như cái cùm, bảo mua spacy giờ còn lãi đc 5k vẫn cứ lắc. Được cái chả hỏng hóc gì:P
Em chạy loại số tay cả đời cũ và đời mới rồi. MT với MN nhiều bác chỉ thích vespa thôi bác Rava ạ.
Chả biết Vespa LX ie mới 3 van có được ko các bác? Em định đổi xe cho mụ gấu thay đổi tý chứ chạy Honda nhiều quá rồi. Đổi SH thì có vẻ đầu gấu quá ko hợp mà cua vào nhà lại khó. Nghe nói LX ie 3 van cũng tiết kiệm xăng rồi chứ như ngày trước thì cũng chả mua. Băn khoăn nhất là độ lành chả biết có được gần như HĐ ko?

lapin

Xe container
Trg box Honda qcáo cho Piaggio ngại quá:D
Có diễn đàn bikervn đấy, cụ vào mà tham khảo kinh nghiệm. Riêng xăng cộ, con et gấu đi ăn có khi còn ít hơn con ab em đi trc đây, đều dùng a 95.
Nên ai bảo piaggio tốn xăng em nghĩ chưa đi bao giờ. Mà vít tay ga em nó mới phê cụ ạ:P

Hma041209

Xe tải
Sáng nay, mới đọc bài báo này trên autodaily. Lại có chuyện cho anh em chém rồi, bác nào là fan của Toyota và Honda thì vô tranh luận cho xôm nhé :)
Em mạn phép trích dẫn vài thông tin, bác nào muốn đọc kĩ hơn thì click vào bài báo.
Em đoán là topic này chắc có hổn chiến đây :D

Nguồn: http://autodaily.vn/2012/11/toyota-altis-1-8-at-tut-hau-so-voi-honda-civic-1-8-at/
Hôm qua lùi hộ ông bạn con Altis vào chuồng thấy ngon thật, vô-lăng thể thao, cài số lùi gương hạ xuống, khóa cửa tự cụp gương. Không biết là xe nhập hay LD các bác nhỉ. Còn Civic new cá nhân em thấy form ko ổn!

RAVA

Xe ba gác
Chả biết Vespa LX ie mới 3 van có được ko các bác? Em định đổi xe cho mụ gấu thay đổi tý chứ chạy Honda nhiều quá rồi. Đổi SH thì có vẻ đầu gấu quá ko hợp mà cua vào nhà lại khó. Nghe nói LX ie 3 van cũng tiết kiệm xăng rồi chứ như ngày trước thì cũng chả mua. Băn khoăn nhất là độ lành chả biết có được gần như HĐ ko?
-Em thì chỉ thích ngắm chị em lượn trên Vespa thôi chứ còn bỏ tiền ra mua thì ko, từ hồi năm 2001 Gấu cứ đòi mua LX nhập nhưng em nhất quyết ko đồng ý, chỉ mua @ sau đó là đến vài đời SH. Mới đầu Gấu cũng ko thoải mái nhưng có lần chạy thử LX của bạn về kêu là xe nặng, ga nặng, máy kêu...Em thì cách đây 2 năm (2010) có đưa em nó nhờ mua hộ LX 125 LD, em can mãi bảo mua SH nhưng nó cứ mua, cả đk hết tầm 73tr, tuần trước vừa bán được có 38tr và bây giờ đang tìm mua SH. Nếu bác muốn mua xe gì thì cứ sang box 2 bánh mà tham khảo, có đủ hết đấy.

lapin

Xe container
-Em thì chỉ thích ngắm chị em lượn trên Vespa thôi chứ còn bỏ tiền ra mua thì ko, từ hồi năm 2001 Gấu cứ đòi mua LX nhập nhưng em nhất quyết ko đồng ý, chỉ mua @ sau đó là đến vài đời SH. Mới đầu Gấu cũng ko thoải mái nhưng có lần chạy thử LX của bạn về kêu là xe nặng, ga nặng, máy kêu...Em thì cách đây 2 năm (2010) có đưa em nó nhờ mua hộ LX 125 LD, em can mãi bảo mua SH nhưng nó cứ mua, cả đk hết tầm 73tr, tuần trước vừa bán được có 38tr và bây giờ đang tìm mua SH. Nếu bác muốn mua xe gì thì cứ sang box 2 bánh mà tham khảo, có đủ hết đấy.
Như vậy là cụ kô chiều vợ và «dại». Giờ em bảo đổi xe, dụ dỗ cả 4b vẫn kô chịu đôỉ, vì chỉ thích con et đấy. Mà lúc đầu em lo mất thời gian sưả chưã, gấu giao khoán việc này. Cuối cùng tính đi tính lại có mỗi vào hãng thay dầu, thay lốp với sơn toàn bộ xe. Mà chỉ việc vứt vào hãng, chả lo bị đổi đồ do ko có đồ tàu.
Còn tiếng máy thì đặc trưng rồi cụ ạ, mà nghe ra chả ồn hơn con ab thái.
Cái bán lại được giá, em bán cũng nhiều rồi, chả phải cứ hd là đc giá. Xe côn tay khác, xe số tự động khác, gặp người thích khác, người kô có nhu cầu khác.
Chứ ngươì mua cũng chả ngu dại gì. Xe nào đươci chuộng thì dễ bán hơn với hía cao hơn tí.
Riêng civic với altis em thấy giữ giá thì altis hơn một chút, dẫu sao toi cũng có mạng lưới dịch vụ tốt hơn.
Nhưng lái civic sướng hơn. Kô gian nội thất của ci cảm giác rộng rãi hơn. Nên kể cả ci 8 em thấy cũng hơn al hiện thời. Mà nhìn kỹ bản al hiện thời 09 (em ko nhớ chính ác chu kỳ) thì ci 8 vẫn trội hơn về ngoại thất.
Một điểm nữa là rất nhiều ông đi toi đi như phá, kiểu ỷ lại bán lúc nào cũng được giá. Nên nhiêù cụ trên này nói đúng, mua xe cũ kô nên mua toi.

Mazspeed

Xe container
Ông nào mà lại bảo Piaggio lành thì chắc chắn là nói phét, đây mời các bố!

CR-Vic

Xe container
Vespa thì phải nhận xét thế này cho nó khách quan: xe Vespa cực bền nhưng lại không lành - em mua xe Vespa do Generalexim nhập đợt 1994 và đã sử dụng 3 chiếc Vespa rồi :))

RAVA

Xe ba gác
-Em chả biết bác nói em dại là ntn nhưng ở nhà em có sự phân công tuy ngầm nhưng rất rõ ràng, em hiểu biết về kỹ thuật thì em sẽ lo và quyết định tất cả những gì dính dáng đến vấn đề đó. Xe cộ thì đối với em những cái xe ga đắt tiền thì nó có tính thời trang rất cao, nên khi có xe nào ra đời mới thì em sẽ bán ngay và mua đời mới, sử dụng vừa mode, vừa sướng tránh việc ôm mấy cái xe ga đắt tiền cả chục năm vừa lỗi mode để rồi khi bán chỉ còn bằng con Waye Alpha, mặc dù vậy cái xe dù có là SH chăng nữa thì Gấu nhà em chỉ có dùng để đi chợ ở đầu phố hay cafe cuối tuần. Còn nói về giữ giá thì xe máy Honda cũng giống như ô tô Toy là vô địch ở VN, chả cần nghe ai chỉ cần mỗi kinh nghiệm của em với hơn 20 năm cho các thể loại xe máy và hơn 15 năm cho ô tô là đủ.
-Còn bác nói chạy Civic hay nhưng đối với em chắc bác cũng giống như mấy bác chạy Bim đời cũ và chê Bim đời mới ở cảm giác lái, chẳng qua là ngày trước mua phải mấy cái xe ko có option Active steering (hiểu nôm na là hệ thống trợ lực lái thông minh, cái này hơi bị đắt, những hơn 70 gần 80 củ) nên thấy tay lái nặng trịch, bây giờ thì cái này nó là tiêu chuẩn rồi nên xe nào cũng rất nhẹ nhàng, chạy nhanh thì nó có cảm biến theo tốc độ nên rất hay. Quay trở lại với Civic, trừ bản 2.0 còn lại toàn trợ lực dầu, nếu bác đã chạy xe có tay lái trợ lực điện (tất cả các bản Altis đều có) sẽ ko muốn quay lại với trợ lực dầu nữa vì nó nặng, lái mệt. Công nghệ mới vẫn hay hơn tại sao ko dùng, hay bác lại cổ súy cho cái máy SOHC hay hơn DOHC?:-o
-Còn mọi người khen xe Toy cũ khi bán ko mất giá nhiều thì mua xe cũ nên mua Toy mới đúng, còn nói như bác là "ko nên mua vì mấy ông chạy Toy cậy xe bền nên thường chạy xe như phá" thì em thấy quá hài, chả hợp với logic ở trên gì cả. Mấy bác bên box Hàn thì bảo mấy bác chạy xe Toy toàn lớn tuổi, mà đã có tuổi rồi thì chạy xe phá giống thanh niên thế qué nào được?:))

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Vespa thì phải nhận xét thế này cho nó khách quan: xe Vespa cực bền nhưng lại không lành - em mua xe Vespa do Generalexim nhập đợt 1994 và đã sử dụng 3 chiếc Vespa rồi :))
Thế chọn thằng nào vừa bền vừa lành cho xong, sức lực để dành mà còn đi cày cuốc có hơn không hè! :)

Mazspeed

Xe container
Bác xem cái link em đưa chưa?

lapin

Xe container
-Em chả biết bác nói em dại là ntn nhưng ở nhà em có sự phân công tuy ngầm nhưng rất rõ ràng, em hiểu biết về kỹ thuật thì em sẽ lo và quyết định tất cả những gì dính dáng đến vấn đề đó. Xe cộ thì đối với em những cái xe ga đắt tiền thì nó có tính thời trang rất cao, nên khi có xe nào ra đời mới thì em sẽ bán ngay và mua đời mới, sử dụng vừa mode, vừa sướng tránh việc ôm mấy cái xe ga đắt tiền cả chục năm vừa lỗi mode để rồi khi bán chỉ còn bằng con Waye Alpha, mặc dù vậy cái xe dù có là SH chăng nữa thì Gấu nhà em chỉ có dùng để đi chợ ở đầu phố hay cafe cuối tuần. Còn nói về giữ giá thì xe máy Honda cũng giống như ô tô Toy là vô địch ở VN, chả cần nghe ai chỉ cần mỗi kinh nghiệm của em với hơn 20 năm cho các thể loại xe máy và hơn 15 năm cho ô tô là đủ.
-Còn bác nói chạy Civic hay nhưng đối với em chắc bác cũng giống như mấy bác chạy Bim đời cũ và chê Bim đời mới ở cảm giác lái, chẳng qua là ngày trước mua phải mấy cái xe ko có option Active steering (hiểu nôm na là hệ thống trợ lực lái thông minh, cái này hơi bị đắt, những hơn 70 gần 80 củ) nên thấy tay lái nặng trịch, bây giờ thì cái này nó là tiêu chuẩn rồi nên xe nào cũng rất nhẹ nhàng, chạy nhanh thì nó có cảm biến theo tốc độ nên rất hay. Quay trở lại với Civic, trừ bản 2.0 còn lại toàn trợ lực dầu, nếu bác đã chạy xe có tay lái trợ lực điện (tất cả các bản Altis đều có) sẽ ko muốn quay lại với trợ lực dầu nữa vì nó nặng, lái mệt. Công nghệ mới vẫn hay hơn tại sao ko dùng, hay bác lại cổ súy cho cái máy SOHC hay hơn DOHC?:-o
-Còn mọi người khen xe Toy cũ khi bán ko mất giá nhiều thì mua xe cũ nên mua Toy mới đúng, còn nói như bác là "ko nên mua vì mấy ông chạy Toy cậy xe bền nên thường chạy xe như phá" thì em thấy quá hài, chả hợp với logic ở trên gì cả. Mấy bác bên box Hàn thì bảo mấy bác chạy xe Toy toàn lớn tuổi, mà đã có tuổi rồi thì chạy xe phá giống thanh niên thế qué nào được?:))
Cụ thích chạy theo mốt mà chọn toi? Cụ hỏi phụ nữ xem con vespa đẹp hơn hay sh đẹp hơn chưa? Cụ thấy trung niên chạy toi nhiều đơn giản vì tầm tuôỉ đấy mới làm ra đủ tiền, nhưng kô có nghĩa thanh niên kô chọn toi và cũng kô có nghĩa trung niên đi xe là giữ gìn. Cái em nói chỉ là cảm giác vì đập vào mắt thường xuyên, ngay trước mặt và hàng ngày luôn.
Mà cái vô lăng cụ cho là nặng với nhẹ mỏi tay, em nghĩ phóng đại quá.
Còn cái công nghệ sohc hay dohc em kô bàn, tùy nhận xét từng người. Cái nào chả được, miễn là chạy tốc độ tối đa, ăn uống tối thiêủ và dùng đc vài chục năm, kô phải vậy sao?