Toyota Altis đang bị “tụt hậu” so với Honda Civic ???

Hằng Lê

Xe tăng
-Định giá cao và bán ko chạy thì có gì hay ho đâu, đấy là việc của mấy ông trên Hãng, còn ngoài thị trường nếu ko hợp lý thì nó sẽ tự điều chỉnh, cứ thử vd là 1 em xe mới ra khỏi Hãng đem bán thì thằng nào bán chạy hơn và được giá hơn thì ai cũng biết, đơn giản ý mà.
Để làm ra cái sản phẩm bán chạy em nghĩ Honda thừa sức làm. Nhưng theo em nghĩ Honda k thể lấy sản phẩm civic để làm được vì nó sẽ bóp chết ngay cái tên civic.
Nhớ lại cái hồi năm 2000 khi xe máytq tràn ngập vn, trong khi đó xe máy honda chỉ có super dream giá rất cao. Nhưng sau đó honda ra sản phẩm wave anpha với giá rất thấp để giành lại thị phần, mà không chọn dream để làm.
Như vậy để có sản phẩm giá thấp, phù hợp với nhiều người thì cần cho ra một sản phẩm mới, nhắm vào 1 phân khúc ntd nhất định. Chứ không nên dùng ngay sản phẩm đã có tiếng, dầy công xây dựng để làm thành sản phẩm thấp cấp hơn nhằm bán đc nhiều hơn.
Vậy cái việc sản phẩm nào bán chạy hơn ở đây hoàn toàn k liên quan tới cái ý của chủ thớt muốn bàn :D

HaiNQ1983

Xe buýt
Cháu có thằng bạn đi Altis 2.0 đời 2010 nhưng đi quá chán so với Civic 2.0 2007 của cháu, nội thất ko có gì, đi ko bốc bằng, và máy thì cháu thấy xe cháu trường máy hơn. Được cái Altis ít ồn hơn, có vẻ tiết kiệm và giữ giá hơn. Bên Úc và Mỹ cháu biết được Hòn đá luôn đắt hơn Toy và độ phổ dụng của 2 xe này như nhau. Bên UK thì cháu thấy Civic kiểu sì pót gần như được chuộng nhất trong phân khúc và giá thì rất đắt, còn chẳng thấy có Toy nào tương tự xếp cùng hàng được cả. Nếu đổi xe thì cháu chỉ đổi xe Đức chứ ko đời nào đổi sang Toy.
Đúng là mỗi người cảm nhận một kiểu. Tháng trước em định lấy Civic 2011, đi xem xe rồi đi thử 2 km em bỏ ý đi định luôn: chưa bao giờ em đi xe nào ồn như Civic, nhựa thì ọp à ọp ẹp đau hết cả đầu. Bây giờ em quyết tìm Altis thôi

giasoc

Xe hơi
Altis thì ồn dội vòng lên nóc vào đầu cũng quá tội cụ à, nếu có thể thì tránh cả hai con đó ra, kiếm con Focus chạy cho đầm.
8 lạng nửa cân mà bác.Thế thì nó mới lad đối thủ của nhau.hihi

Mr.Cule

Xe tải
Các cụ toàn đi xe hịn nên phán thế, ở VN thì tầm tiền này em chạy Altis 2011 1.8at là cảm thấy mãn nguyện lắm rồi, giờ mua mới cũng 1 tỹ đó chứ đùa.
Em đi altis thấy bốc và tiết kiệm nhiên liệu kinh khủng. Các cụ có tin xe em 5,5l/100km không ? :|

nguyenduc6688

Xe buýt
dưng mà nhìn bên ngoài em thấy dáng của altis thoáng hơn civic. còn nội thất của altis em thấy cũng....đủ dùng

giasoc

Xe hơi
Ui lần đầu tiên e nghe có cụ nói là Forte cùng phân khúc với Mec C.như thế nào đây các cụ.

RAVA

Xe ba gác
Để làm ra cái sản phẩm bán chạy em nghĩ Honda thừa sức làm. Nhưng theo em nghĩ Honda k thể lấy sản phẩm civic để làm được vì nó sẽ bóp chết ngay cái tên civic.
Nhớ lại cái hồi năm 2000 khi xe máytq tràn ngập vn, trong khi đó xe máy honda chỉ có super dream giá rất cao. Nhưng sau đó honda ra sản phẩm wave anpha với giá rất thấp để giành lại thị phần, mà không chọn dream để làm.
Như vậy để có sản phẩm giá thấp, phù hợp với nhiều người thì cần cho ra một sản phẩm mới, nhắm vào 1 phân khúc ntd nhất định. Chứ không nên dùng ngay sản phẩm đã có tiếng, dầy công xây dựng để làm thành sản phẩm thấp cấp hơn nhằm bán đc nhiều hơn.
Vậy cái việc sản phẩm nào bán chạy hơn ở đây hoàn toàn k liên quan tới cái ý của chủ thớt muốn bàn :D
-Bác có suy nghĩ buồn cười quá, làm gì có thằng tư bản nào mà ko mong muốn sản phẩm của mình bán chạy, chẳng qua nó muốn nhưng chẳng được mà thôi, vd điển hình là khi bị chê nhiều Honda lập tức cho thiết kế lại, sao nó ko kệ mệ đi? Bác nên nhớ rằng ngày trước trong danh mục các sản phẩm của Toy hay Hon thì Corolla và Civic là 2 sp thấp cấp nhất, mãi sau này mới có những mẫu xe bé hơn như Vios...và cả 2 mẫu này đều được coi là mẫu mực trong phân khúc với giá, độ bền, sản lượng...cũng gần tương đương. Còn bàn về chủ đề của thớt là "Altis đang bị tụt hậu so với Civic" thì quá hài, thực tế cho thấy điều ngược lại.:-w

Mazspeed

Xe container
Ngay cái tiêu đề đã cho thấy ông chủ thớt chả biết cái qué gì rồi mà các bác cứ bàn bạc tốn công sức làm gì cho mệt. Làm gì có chuyện thằng nào tụt hậu so với thằng nào cơ chứ!

PLD

Xe buýt
antit giờ tăng giá vượt civic rồi không tụt nữa đâu.
mấy bác tung hô toi tết này ấm rồi, đợi em gặt hái vụ tăng giá này em sẽ gửi quà chu đáo đến từng bác=))

Chỉnh sửa cuối:

mavinhtai91

Xe đạp
haha em vẫn thích civic hơn đi altis người ta lại tưởng taxi thì bùn

Strbyenite

Xe hơi
Bác này nói đúng như người của hãng ấy.
Em vote 1 phiếu. Em ít tham gia forum lắm.

Strbyenite

Xe hơi
Ngay cái tiêu đề đã cho thấy ông chủ thớt chả biết cái qué gì rồi mà các bác cứ bàn bạc tốn công sức làm gì cho mệt. Làm gì có chuyện thằng nào tụt hậu so với thằng nào cơ chứ!
Cũng chưa hẳn bác ợ. Cái này mình so mỗi ở VN thì các bác thấy thế chứ so sánh ở 1 số thị trường khác thì chưa chắc ạ.
Em chỉ thấy đời khác nhau thì so sánh hơi bất cập chút.

Mazspeed

Xe container
Cũng chưa hẳn bác ợ. Cái này mình so mỗi ở VN thì các bác thấy thế chứ so sánh ở 1 số thị trường khác thì chưa chắc ạ.
Em chỉ thấy đời khác nhau thì so sánh hơi bất cập chút.
Thế bác bảo thị trường nào là chưa chắc? Tụt hậu cái khỉ mốc, 2 thằng này luôn luôn giới thiệu model mới vào khoảng giữa vòng đời của thằng kia, thành ra có mà so sánh vào mắt. Cái Corolla giới thiệu 2008, khi đó Civic đời trước đã được 2-3 năm rồi, sau đó Civic lại ra đời mới năm 2010, lúc này Corolla cũng được 3 năm rồi và khả năng đến 2013 Altis lại ra đời mới. Cả 2 khi mới ra đều lập tức thành best seller ngay, thế thì tụt hậu cái nỗi gì!

Hằng Lê

Xe tăng
Thế bác bảo thị trường nào là chưa chắc? Tụt hậu cái khỉ mốc, 2 thằng này luôn luôn giới thiệu model mới vào khoảng giữa vòng đời của thằng kia, thành ra có mà so sánh vào mắt. Cái Corolla giới thiệu 2008, khi đó Civic đời trước đã được 2-3 năm rồi, sau đó Civic lại ra đời mới năm 2010, lúc này Corolla cũng được 3 năm rồi và khả năng đến 2013 Altis lại ra đời mới. Cả 2 khi mới ra đều lập tức thành best seller ngay, thế thì tụt hậu cái nỗi gì!
Chắc là ý cụ ấy nói về mức độ hiện đại, thiết kế, công nghệ thì honda luôn đc trước đây mà :D

Hằng Lê

Xe tăng
Bác này nói đúng như người của hãng ấy.
Em vote 1 phiếu. Em ít tham gia forum lắm.
Em nghĩ vậy vì đơn giản civic là cái tên có thương hiệu rồi.
Bất kỳ ở thị trường nào thì honda k thể đánh mất cái tên ấy đc :D

Strbyenite

Xe hơi
Em thì nghĩ đơn giản, Altis hay Civic đều được thiết kế cho nhiều thị trường. Nếu chỉ lấy thị trường VN mà so sánh bảo cái này hay cái kia tụt hậu hay bán tốt hay thế này thế kia để nhận định cả 1 sản phẩm thì không đúng cho lắm.
Vì là cái "phom" chung cho nhiều thị trường nên đối với thị trường này thì không hợp, đối với thị trường kia thì hợp ---> ảnh hưởng đến doanh số bán. Ngoài ra còn những chính sách bán hàng cũng ảnh hưởng không nhỏ (Vd: bán cho hãng taxi hay thuê xe, bán cho cơ quan nhà nước, bán cho doanh nghiệp mua SLL ....)

Hoặc ví như cái độ ồn, nếu hệ thống cơ sở hạ tầng của mình tốt như nhiều nước phát triển thì liệu nó có phải là 1 tiêu chí ảnh hưởng đến doanh số bán.

Tham khảo doanh số, top xe bán các nước: http://bestsellingcarsblog.com/category/usa/

Còn cứ thích loại nào & hợp với nhu cầu mình chì chiến thôi.

Đó chỉ là suy nghĩ cá nhân của em.