Tour Xuyen Việt từ Địa Đầu Móng Cái, cập nhật mỗi ngày khởi hành 10/08

emchaylungtung

Xe tải
Xin lỗi các cụ vì để các cụ phải chờ lâu ạ.
Em vừa mới đến Phong Nha xong, thời tiết lúc này có mưa lâm thâm, có lẽ do ảnh hưởng của cơn bão số 7. Hôm nay hành trình đi khá nhàn , buổi sáng 5h trời đã sáng bửng dọi thẳng vào giường ngủ, lóc cóc dậy đi ăn sáng, tiện thể rửa qua cái xe. Đồ ăn sáng ở Cừa Lò khá dễ ăn, món bún bò thập cẩm 30k/bát. Mới có 8h sáng mà nhiêdoodj ngoài trời nắng dã man, bọn em đi dạo ra bãi biển định tắm mà thấy nước biển buổi sáng đục quá nên thôi. Có lẽ là tại thủy triều xuống, các bác đánh cá nhiều làm nước đục. Sau khi đi lòng vòng bãi biển một lúc, chúng em về khách sạn, trả phòng và lên đường lúc 10h00.
12h30 thì đến Cẩm Xuyên Hà Tĩnh, ăn trưa tại một nhà hàng ven đường gồm: thịt gà Tắc rang xả, gà tắc nấu canh, rau luộc, canh, cơm, cà hết 260k cho 4 người. Gà này ăn rất thôm và dễ nuốt chứ ko dai như gà leo núi ngoài hà nội.
Sau khi ăn trưa chúng em đi tiếp đến Đèo Ngang thì dừng lại mua xăng vì sau đó là đi đg HCM ko có cây xăng uy tín để mua nên mua trước cho lành. Đổ 1000k mà chưa hết nó đã báo đầy, chứng tỏ xe đi khá tiết kiệm ạ.

Cảnh đèo ngang khá đẹp, một bên là núi, bên là biển. Chúng em chọn con đg hầm cho tiết kiệm thời gian. vé ở đây là 15k, đây là trạm thu phí duy nhất từ qua tới nay họ ko bắt em phải cho xem quyển đăng kiểm, vì ai cũng cãi xe em 12 chỗ. khà khà.
Sau khi qua hầm đi một lúc thì đến cầu Sông Gianh thì rẽ phải vào 1 con đg nhỏ, đg đi cảnh rất đẹp, 2 bên là rừng thông 2 lá THẲNG TẮP nhìn thơ mộng như là đi trên cao nguyên Đà LẠT.
Khoảng 10km thì đến đg HCM, rẽ phải 8km thì đến Phong Nha. Chạy vào khu trung tâm nhưng không có cái khách sạn nào ưng ý mà toàn là nhà nghỉ thôi. Theo em, cụ nào có tiền vào đây mua đất rồi làm resort chắc chắn thành công ạ. Cụ nào nghe lời em thì nhớ cho em chút cổ phần nha, em tư véo cho ạ.
Phòng nghỉ ở KS Tràng An là tạm nhất, tuy 2 sao mà em thấy chả bằng 1 sao ở HN, ko hiện đại, nhưng đáp ứng đc yêu cầu của bản thân, chăn sạch sẽ. Phòng VIP giá 500k, phòng thường giá 300k. p thường thì ko có cửa sổ nên hơi bí ạ, còn phòng VIP 2 giường lớn liền, khá rộng rãi.

Giờ em tranh thủ up ít ảnh cho các cụ coi tạm, tối có thời gian em up tiếp, chứ ở đây Wifi ko khỏe lắm nên em sợ phải đợi lâu ạ.
Ở Nghệ An mà cụ không ăn cháo lươn à.Bún bò thì nên để dành vô Huế xơi chứ cụ