[Funland] Tổng thống Đức sang thăm Việt Nam

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cháu cụ SN năm 1996 mà đến giờ chưa học xong cao học để đi dạy thì hơi bị "trì trệ". Con bạn em cũng sinh năm 96 như F1 nhà em. Học xong cấp 3 đi 1 năm trải nghiệm bên Mỹ theo dòng Hội thánh gì đó rồi mới về học ĐH, cao học. Nay đã ra dạy học được 1 năm rồi.
Cái này là do năng lực từng cháu, dân Đức thì tỉ lệ tốt nghiệp đại học cũng khoảng 35%, hơn dân Đông á đâu vào khoảng 32%. Bạn F1 nhà em còn tốt nghiệp sớm 1 kỳ.

PenII

Xe buýt
Vậy đối với mụ Nhàn, muốn tóm về thì trả cho bọn Đức 1 món khá khá là xong.

CP nên chấp nhận tốn kém, lôi mụ Nhà về xử để làm gương cho bọn tham nhũng. và thằng Vũ Đình Duy nữa
cụ cho 1 số cụ thể để làm phiếu chi ngay và luôn cho nóng ạ :))

alceste

Xe điện
Không thể phủ nhận đi du học ở bậc cai hịc có nhiều lợi thế nhất định. SV bậc ĐH của mình học chưa là gì so với chương trình học của họ đâu ạ.
Chắc tùy ngành, ngành con mợ ở VN chưa có và bên kia cũng đặc thù, chứ giáo dục ĐH bên mình các ngành kĩ thuật của các trường Nhóm 1 của mình cũng ko chênh nhiều đâu mợ a trừ ngôn ngữ. Thủy khí HK của mình cơ sở vật chất và điều kiện thực tập, thực hành thiếu đi ngành đó mình chưa phát triển thôi.

sinichit52

Xe container
Chắc tùy ngành, ngành con mợ ở VN chưa có và bên kia cũng đặc thù, chứ giáo dục ĐH bên mình các ngành kĩ thuật của các trường Nhóm 1 của mình cũng ko chênh nhiều đâu mợ a trừ ngôn ngữ. Thủy khí HK của mình cơ sở vật chất và điều kiện thực tập, thực hành thiếu đi ngành đó mình chưa phát triển thôi.
Em thấy bạn F1 em bảo HUST học nặng lý thuyết còn thực hành khá yếu. Về mặt này thì bên kia tốt hơn nhiều. Ngay cả tụi học TU9 thì lý thuyết thị nó cũng nặng và sâu hơn HUST a

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy bạn F1 em bảo HUST học nặng lý thuyết còn thực hành khá yếu. Về mặt này thì bên kia tốt hơn nhiều. Ngay cả tụi học TU9 thì lý thuyết thị nó cũng nặng và sâu hơn HUST a
Nếu đỗ đại học các trường top ở VN (nhưng không phải đỗ bằng điểm Ai eo) thì sang bên Đức học cũng không khó lắm. Điều gây khó khăn nhất khi học đại học ở Đức không phải là do kiến thức mà chính là cách họ dậy ở đại học. Sinh viên đại học ở Đức không bị theo dõi số giờ lên lớp (trừ các buổi Seminar và thực tập). Không muốn lên lớp nghe giảng thì hàng ngày tự do ngủ dậy muộn, ra ngoài đi làm thêm kiếm tiền,... vô tư. Khi cuối học kỳ giáo sư dậy các môn công bố thời gian thi, đăng ký là được thi. Hết thời gian học có đủ số môn thi bắt buộc đã xong là được nhận đề tài làm luận án và được bảo vệ. Bảo vệ xong là tốt nghiệp.
Chính vì họ không quản lý giờ lên lớp nên đòi hỏi tính tự giác rất cao của người học (mà sinh viên Đức lại có thừa). Không nghe giảng tất nhiên không thể qua được các kỳ thi và cuối cùng không đủ số môn bắt buộc đã thi xong nên cũng chưa tốt nghiệp được!

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Nếu đỗ đại học các trường top ở VN (nhưng không phải đỗ bằng điểm Ai eo) thì sang bên Đức học cũng không khó lắm. Điều gây khó khăn nhất khi học đại học ở Đức không phải là do kiến thức mà chính là cách họ dậy ở đại học. Sinh viên đại học ở Đức không bị theo dõi số giờ lên lớp (trừ các buổi Seminar và thực tập). Không muốn lên lớp nghe giảng thì hàng ngày tự do ngủ dậy muộn, ra ngoài đi làm thêm kiếm tiền,... vô tư. Khi cuối học kỳ giáo sư dậy các môn công bố thời gian thi, đăng ký là được thi. Hết thời gian học có đủ số môn thi bắt buộc đã đỗ là được nhận đề tài làm luận án và được bảo vệ. Bảo vệ xong là tốt nghiệp.
Chính vì họ không quản lý giờ lên lớp nên đòi hỏi tính tự giác rất cao của người học (mà sinh viên Đức lại có thừa). Không nghe giảng tất nhiên không thể qua được các kỳ thi và cuối cùng không đủ số môn bắt buộc đã thi xong nên cũng chưa tốt nghiệp được!
Đúng là kinh nghiệm của người đi trước ạ. Đến giờ F1 em học năm thứ 2 thấy mọi thứ vẫn ổn, vẫn có thể cân được.

BMW X11

Xe điện
Đúng là kinh nghiệm của người đi trước ạ. Đến giờ F1 em học năm thứ 2 thấy mọi thứ vẫn ổn, vẫn có thể cân được.
Vẫn là ý thức cháu nhà bác thôi.
Vì cám dỗ nhiều lắm: Đi chơi bời, các bạn bè trong trường ngoài trường cứ ngồn ngộn ra trước mắt, không thể bỏ qua được, ... và ...

sinichit52

Xe container
Vì cám dỗ nhiều lắm: Đi chơi bời, các bạn bè trong trường ngoài trường cứ ngồn ngộn ra trước mắt, không thể bỏ qua được, ... và ...
Năm ngoái 2 đứa nhà em đi ác lắm. Cứ T7-CN là nó xách vali lên đường. Năm nay thì tụi nó đi làm thêm hết rồi. Bởi vậy T7-CN tụi nó an dưỡng tại chỗ, nạp năng lượng cho tuần mới ạ.

Patriots

Xe lăn
Kinh nhỉ, tăng từ 0.12 lên ngay 0.32 Euro.
Nếu bên bác dùng công nghệ ăn điện nhiều thì chát chúa đấy.
Vâng lên 52 chứ cụ, vì cái vụ trợ giá không bền vững cụ ạ, giá điện thì tăng bền vững. Cũng đau đầu lắm đấy cụ, vì con số điện dùng một năm rất lớn

Pobeda

Xe buýt
Bác có thể xem mẫu quốc France:
Tổng thống to cao đẹp giai; anh premier thấp bé hơn nhiều.

Tương tự là bên Liên Xô.
À, cái đó thì tùy cơ chế của từng nước. Có nơi, Tổng thống (Chủ tịch) là to nhất, Thủ tướng chỉ giúp việc (thời VNDCCH , Trung Quốc, Nga...). Có nước thì Thủ tướng điều hành, Tổng thống (hoặc Vua) chỉ giữ vai trò đại diện quốc gia (Pháp, Đức, Anh...) Riêng Mỹ thì Tổng thống làm tất, không có Thủ tướng

Hanoithu

Xe tải
Em thấy học đại học ngành kĩ thuật ở VN may ra có trường Bách khoa là còn có thể so sánh với trường bên Đức. TU 9 hội Đức không ra được trường đầy. Các trường khác không thể so sánh được. Các ngành cơ khí, hóa học....VN làm gì có nhiều điều kiện để thực hành. Bằng của TU 9 đi nước nào cũng được chào đón.

YarisVerso

Xe tải
Tiền mặt đó là nhận để tiêu vặt, còn tính tổng chi phí nhà chủ chi trả thì tiền bảo hiểm 50, tiền đi xe 50, tiền học 50, là tổng 500 rồi, ăn ở 500 nữa, tổng chi phí là 1000€ một tháng cho việc nhà. Còn bên này thuê bà nhiều tuổi giấy tờ Hung hay Ba Lan cũng phải tầm trên 1200€ tiền mặt.
Hôm nay cháu họp cổ đông, nghe báo cáo tiền điện năm nay 52 cent một số, trước CDQSĐB điện (sx) bọn em mua là 12 cent, coi như bị đắt thêm 40 cent một số, nhà nước trợ giá 20 cent, vậy là mình phải trả thêm 20 cent so với trước, cả hệ thống có bốn cơ sở, phát sinh chi phí là một con số rất cao. Nhưng chi phí này cứng rồi cũng không thay đổi được. Mình cũng không thể chuyển hết được chi phí cho khách hàng. Năm nay thuế GTGT cho ẩm thực lại về mức bình thường là 19% rồi. Mình đâu có thể update hết chi phí đó vào thực đơn đâu. Cụ xem đơn giá điện của cụ có như cháu nói không?
Em chỉ dùng điện sinh hoạt, phải trả 14Euro/tháng tiền 'thuê bao" và tiền "sử dụng" là 30,44Cent/kWh. Trước năm 2022 chỉ có 6 Euro "thuê bao" và 19Cent cho 1kWh tiêu thụ.
Hôm trước thấy báo chí đã có ý kiến về việc nước Đức phải thảo luận nghiêm túc về chuyện quay lại với điện hạt nhân. Nếu việc nghiên cứu và phát triển năng lượng sạch dùng khí hydro không như tiến độ mong đợi thì chắc chỉ có cách quay lại với điện hạt nhân.

YarisVerso

Xe tải
Nhớ ngày xưa lúc mới xuất hiện cái vé 35DM để 2 ngày cuối tuần đi tàu chợ thoải mái là em cứ tuần nào cũng "lăn lộn" trên tàu. Mấy đứa học tiếng cùng lớp chúng nó còn hay rủ nhau chiều thứ 7 đi tàu từ Leipzig lên Berlin, vào sàn nhảy để quẩy cả đêm rồi sáng ngủ bù trên đường từ Berlin về lại Leipzig.
Có thời gian em ở trong ký túc xá mà thời gian mùa hè, cuối tuần nào chúng nó cũng "xoay tua" tổ chức tiệc lớn tiệc nhỏ từ toà này sang toà khác. Có những thằng Party nào cũng có mặt. Mấy chú người Pháp thì tán gái dẻo mỏ, hay thấy có bài "sao em có đôi mắt đẹp thế!" và kiểu gì cũng có "yêu em từ cái nhìn đầu tiên".
Đám sinh viên Việt Nam thì hay tụ tập những chỗ có em nào trông xinh xắn và kiểu gì cũng tổ chức sòng tá lả. 😁

vingraux

Xe tăng
Vậy đối với mụ Nhàn, muốn tóm về thì trả cho bọn Đức 1 món khá khá là xong.

CP nên chấp nhận tốn kém, lôi mụ Nhà về xử để làm gương cho bọn tham nhũng. và thằng Vũ Đình Duy nữa
Em phản đối dùng tiền thuế của dân để chi vào những việc vô nghĩa như vậy.

Thế thì phải làm sao? Cứ lập tòa án, kết tội, kết án. Tuyên tử hình vắng mặt, nếu xứng đáng. Truyền thông ầm ĩ vào. Xong sau đó lập đội thi hành án. Truy tìm và bòm!

Nga, Israel làm thế suốt, có nước nào phản đối đến mức căng đâu. Có vụ một tên lính Nazi sau WW2 đã đào thoát sang Mỹ, thay đổi danh tính, lấy vợ đẻ con và đã có cháu. Thế mà người do thái bắt cóc về tận Tel Aviv xét xử. Toàn bộ câu chuyện được quay phim tài liệu chứ nó cũng chả thèm giấu diếm gì.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em phản đối dùng tiền thuế của dân để chi vào những việc vô nghĩa như vậy.

Thế thì phải làm sao? Cứ lập tòa án, kết tội, kết án. Tuyên tử hình vắng mặt, nếu xứng đáng. Truyền thông ầm ĩ vào. Xong sau đó lập đội thi hành án. Truy tìm và bòm!

Nga, Israel làm thế suốt, có nước nào phản đối đến mức căng đâu. Có vụ một tên lính Nazi sau WW2 đã đào thoát sang Mỹ, thay đổi danh tính, lấy vợ đẻ con và đã có cháu. Thế mà người do thái bắt cóc về tận Tel Aviv xét xử. Toàn bộ câu chuyện được quay phim tài liệu chứ nó cũng chả thèm giấu diếm gì.
1 thằng có Mỹ và phương tây bảo kê bất chấp mọi thứ...
1 anh Nga không sợ bố con thằng nào...thích thì công nghệ va ngay và luôn

Cụ lôi Việt Nam ra so sánh thì thấy không hợp lý đâu

Chỉnh sửa cuối:

DungPhuong0712

Xe tăng
Với cá nhân cháu trong mấy năm trở về đây, VN thật sự là một quốc gia đón nhiều lãnh tụ nước lớn đến thăm nhất.
Hết Mỹ, Trung Quốc, Nga... rồi đến Đức ghé thăm

Vinh dự, thật sự vui vì đất nước mình sau mấy chục năm chiến tranh, đói nghèo đã vươn mình lớn mạnh hơn, chưa thể là cường quốc thì cũng là nơi để cường quốc chú ý đến :x