[Funland] Tổng thống Đức sang thăm Việt Nam

sinichit52

Xe container
Cụ lớn em làm tiến sĩ Đức lương tương đối cao.con bậc đại học và thạc sĩ dù Đức không thu học phí nhưng chi phí ăn ở 5 năm đại học 2 năm thạc sĩ cũng mất rất nhiều tiền mà không biết có xong ko.
Bởi vậy, du học Đức nhọc nhằn lắm, không đơn giản đâu .

phohien035

Xe buýt
Chương trình này đi bằng TA chứ không phải tiếng Đức, và hình như chỉ dành cho thanh niên ạ.
Em ko rõ bên Đức tuyển GV gia đình thế nào vì quan sát thấy bên đó họ đâu có cần GV như kiểu mình đâu ? Hôm em gặp đứa cháu có con nhỏ bên Sin về có mang theo GV người Mã lai theo về, vì con còn bé. Họ làm rất nguyên tắc. CN là nghỉ, bố mẹ tự trông con để họ đi chơi, nghỉ ngơi, bố mẹ phải chấp nhận tất vì HĐ quy định rất rõ

cairong_2011

Xe container
Tỷ lệ ra trường thấp chỉ 1 phần nhỏ do rào cản tiếng chi phối. Nó là tổng hợp nhiều khía cạnh: học bằng TD, nó siết chặt chất lượng đào tạo, thi 2 lần không qua môn thì sẽ không được học tiếp ngành đó trên toàn nước Đức. Vậy là chuyển ngành học lại từ đầu hay đi học nghề. Bởi vậy nhiều cháu thi trượt 1 lần, chưa dám thi lại dẫn đến 5-7 năm chưa TN là vậy.
Em nghĩ trước tiên quan trọng là tiếng, rút KN từ F1 nhà em. Trước khi sang có B2 rồi nhưng sang gặp bọn trẻ con hầu như ko biết chúng nói gì. Sau khoảng 1 tháng làm quen bằng cách đi chơi cùng gia đình bạn em bên đó đi trại hè, giao lưu với trẻ em các kiểu nó tự tin (dùng cả Anh+ Đức). Sau khi hết visa 3 tháng tự ra Sở NK giao dịch gia hạn, rồi cùng mấy đưa bạn ở lớp (Tàu, Đài loan) rủ nhau đi thuê nhà ở cùng. Biết tiếng thì tự tin trong giao tiếp, nhất là trên lớp hay đi đâu đó. Chứ ban đầu kiến thức nó chưa khó nhưng anh ngại giao tiếp nên càng về sau sẽ càng thu mình lại. F1 nhà em khi đi học ĐH chính thức có thể đi làm Osin về Toán cho bọn sắp hết lớp 9 để vào cấp 3. Nó vượt qua được nên học hành hay làm CV ở trường, công ty ... cũng thoải mái hơn nhiều

sinichit52

Xe container
Em ko rõ bên Đức tuyển GV gia đình thế nào vì quan sát thấy bên đó họ đâu có cần GV như kiểu mình đâu ? Hôm em gặp đứa cháu có con nhỏ bên Sin về có mang theo GV người Mã lai theo về, vì con còn bé. Họ làm rất nguyên tắc. CN là nghỉ, bố mẹ tự trông con để họ đi chơi, nghỉ ngơi, bố mẹ phải chấp nhận tất vì HĐ quy định rất rõ
Bên Đức cũng thế, tuần làm 30h thì phải. Về GV Đức thì em không rõ lắm.

sinichit52

Xe container
Em nghĩ trước tiên quan trọng là tiếng, rút KN từ F1 nhà em. Trước khi sang có B2 rồi nhưng sang gặp bọn trẻ con hầu như ko biết chúng nói gì. Sau khoảng 1 tháng làm quen bằng cách đi chơi cùng gia đình bạn em bên đó đi trại hè, giao lưu với trẻ em các kiểu nó tự tin (dùng cả Anh+ Đức). Sau khi hết visa 3 tháng tự ra Sở NK giao dịch gia hạn, rồi cùng mấy đưa bạn ở lớp (Tàu, Đài loan) rủ nhau đi thuê nhà ở cùng. Biết tiếng thì tự tin trong giao tiếp, nhất là trên lớp hay đi đâu đó. Chứ ban đầu kiến thức nó chưa khó nhưng anh ngại giao tiếp nên càng về sau sẽ càng thu mình lại. F1 nhà em khi đi học ĐH chính thức có thể đi làm Osin về Toán cho bọn sắp hết lớp 9 để vào cấp 3. Nó vượt qua được nên học hành hay làm CV ở trường, công ty ... cũng thoải mái hơn nhiều
Bởi vì các cháu qua được STK rồi nên em mới bảo tiếng chỉ là 1 phần nhỏ ạ. Khi đó tiếng của các cháu đã xếp xỉ C1 rồi mà.

cairong_2011

Xe container
Bởi vì các cháu qua được STK rồi nên em mới bảo tiếng chỉ là 1 phần nhỏ ạ. Khi đó tiếng của các cháu đã xếp xỉ C1 rồi mà.
Em đang nói ngay ở giai đoạn STK thôi. Vì thực tế khi đó kiến thức ko nhiều. Toán thì chỉ cần hơi biết tiếng giải trong nháy mắt. Những môn gần chuyên ngành thì phải có thảo luận ở nhóm, thầy hỏi thi ... nếu ko luyện tiếng ở giai đoạn đó thì lên ĐH chính thức sẽ khó. Thầy lên giảng vài câu rồi bảo về đọc quyển sách dày như Tư bản của cụ Mác thì có mà khóc bằng tiếng Mán.

YarisVerso

Xe tải
Em đang nói ngay ở giai đoạn STK thôi. Vì thực tế khi đó kiến thức ko nhiều. Toán thì chỉ cần hơi biết tiếng giải trong nháy mắt. Những môn gần chuyên ngành thì phải có thảo luận ở nhóm, thầy hỏi thi ... nếu ko luyện tiếng ở giai đoạn đó thì lên ĐH chính thức sẽ khó. Thầy lên giảng vài câu rồi bảo về đọc quyển sách dày như Tư bản của cụ Mác thì có mà khóc bằng tiếng Mán.
Học ngành xã hội, kinh tế hay luật thì vài tuần phải ngốn hết 1 quyển dày như cuốn Kapital là bình thường mà.
Riêng cuốn này đọc rất hay nhưng em cũng chỉ mới đọc được 1 nửa rồi xếp xó mà không có thời gian đọc nốt. 😭

YarisVerso

Xe tải
7 năm chưa xong ĐH thì phải chuyển xuống học nghề hoặc về nước!
Cách đây 10, 20 năm thì còn dễ chứ bây giờ họ làm chặt chuyện học kéo dài rồi.
Bây giờ mỗi sinh viên nước ngoài có tối đa 10 năm để học ở Đức. Tính như vậy là đủ thời gian cho sinh viên từ học tiếng đến khi xong tiến sỹ.
Học dự bị đại học tối đa 2 năm, không xong thì có giấy mời về nước luôn.
Học đại học thì thông thường Bachelor là 6 kỳ = 3 năm, Master 4 kỳ = 2 năm. Cộng thêm thời gian đi thực tập, học kỳ ở nước ngoài,... thì tùy sở ngoại kiều sẽ tính cho thêm 1, 2 học kỳ nữa. Khi đi gia hạn giấy tờ mà họ thấy số lượng học trình còn cần phải giải quyết nhiều quá, có khả năng thời gian học bị kéo dài là họ cho vào diện "theo dõi đặc biệt" hoặc từ chối gia hạn giấy phép cư trú, cho giấy yêu cầu về nước ngay.

YarisVerso

Xe tải
Em ngó xem xin chân giúp việc tại Đức ko biết tuyển có khó không ạ?
Giúp việc theo kiểu Au-Pair ở Đức nếu là người Việt thì giới hạn 18-26 tuổi. Thực chất đây là chương trình trao đổi để giúp các bạn trẻ được trải nghiệm văn hoá và cuộc sống ở Đức chứ không phải một công việc kiếm tiền vì thu nhập cầm tay chỉ có 350 Euro/tháng và làm 30 giờ/tuần.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Kể ra mà bàn về xe Đức,anh tt Đức sang mà tặng người đi đón tiếp con xe hay...bán rẻ xe của họ cho dân Việt....là tôi quan tâm đấy.

BMW X11

Xe điện
Học ngành xã hội, kinh tế hay luật thì vài tuần phải ngốn hết 1 quyển dày như cuốn Kapital là bình thường mà.
Riêng cuốn này đọc rất hay nhưng em cũng chỉ mới đọc được 1 nửa rồi xếp xó mà không có thời gian đọc nốt. 😭
Kinh.
Lâu lắm lắm mới nhìn lại cuốn này.
Bác có nó từ chỗ nào vậy???

YarisVerso

Xe tải
Kinh.
Lâu lắm lắm mới nhìn lại cuốn này.
Bác có nó từ chỗ nào vậy???
Mua trên Amazon hoặc đặt ở mấy nhà sách chỗ nào cũng có mà cụ. Sinh viên kinh tế hoặc chính trị thì ai cũng phải đọc qua cuốn này nên thư viện trường đại học nào cũng có.

Em còn cuốn "Tuyên ngôn *************" dày 20 trang, bìa đỏ chót có in hình búa liềm vàng, khổ A4, nhìn xa như bìa...sổ đỏ. 😁

Mấy cuốn sách thuộc hàng "kinh điển" thế này không phải hàng cấm ở Đức. Ở đây chỉ cấm những biểu tượng và cái gì tôn vinh chủ nghĩa phát xít thôi.

Chỉnh sửa cuối:

YarisVerso

Xe tải
đang khật khừ. nom thấy cuấn này em lại khỏe như voi. tài thế !
Nhớ ngày xưa học ở cuối cấp 2 có môn chính trị. Giờ đầu tiên lên lớp thầy giáo nói "tư bản là gì? Tư bản là tiền", không bao giờ quên được. 😊

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Nhớ ngày xưa học ở cuối cấp 2 có môn chính trị. Giờ đầu tiên lên lớp thầy giáo nói "tư bản là gì? Tư bản là tiền", không bao giờ quên được. 😊
Hồi đấy mà thầy bảo tư bản là đất có phải giờ trò đỡ khổ, mà lễ lạt thầy cũng thơm rồi ko :(

Gionam72

Xe lăn
Kô hiểu Đức có anh tổng thống để làm gì nhỉ. Lâu nay mình toàn nghe về thủ tướng Đức. Nay mới biết Đức có..tổng thống.
Như quốc vương của nước theo quân chủ lập hiến thôi. Nghi lễ, thi đua, khen thưởng...thôi. có tiếng nhưng không có miếng.

YarisVerso

Xe tải
Kô hiểu Đức có anh tổng thống để làm gì nhỉ. Lâu nay mình toàn nghe về thủ tướng Đức. Nay mới biết Đức có..tổng thống.
1 trong những vai trò quan trọng của Tổng thống (dịch là Chủ tịch nước cũng đúng) ở Đức là ký ban hành luật. Mọi bộ luật mới hoặc sửa đổi sau khi có biểu quyết thông qua của quốc hội liên bang (Bundestag) và Hội đồng liên bang (Bundesrat) thì đều phải được Tổng thống ký thì mới có hiệu lực.
Từ năm 1949 là lúc thành lập nước CHLB Đức tới giờ đã có 6 lần các Tổng thống không ký ban hành luật.

YarisVerso

Xe tải
Hồi đấy mà thầy bảo tư bản là đất có phải giờ trò đỡ khổ, mà lễ lạt thầy cũng thơm rồi ko :(
Thầy iem mà đi trước thời đại thế thì cóc cần các trò lễ lạt, có khi giờ đến thăm thầy lại được thầy gia lộc cho ấy chứ. 😜

cairong_2011

Xe container
Cơ quan hành pháp là Thủ tướng nên suốt ngày chường mặt xử lý mọi thứ, vậy đc đề cập nhiều thôi.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giúp việc theo kiểu Au-Pair ở Đức nếu là người Việt thì giới hạn 18-26 tuổi. Thực chất đây là chương trình trao đổi để giúp các bạn trẻ được trải nghiệm văn hoá và cuộc sống ở Đức chứ không phải một công việc kiếm tiền vì thu nhập cầm tay chỉ có 350 Euro/tháng và làm 30 giờ/tuần.
Cảm ơn cụ, vậy em hết cơ hội ạ