[Funland] Tổng quan kinh tế Việt Nam từ khi đổi mới

fanmu12345

Xe điện
E thì chả biết những kiến thức uyên thâm như các cụ! chỉ cố gắng làm đủ phận con dân, như: Tham gia giao thông đúng luật, không phóng nhanh, vượt ẩu; không vứt rác và phóng uế bừa bãi...vậy là góp phần vào sự phát triển của nước nhà rồi?
Em góp thêm chút ý kiến: chịu khó tập thể dục, không uống rượu bừa bãi, không đánh nhau, không ăn uống linh tinh tránh ngộ độc thừc ăn ... để khỏi phải vào bệnh viện, cũng là 1 cách đóng góp cho sự phát triển của đầt nước

Anhemtute

Xe máy
Xúc phạm thành viên khác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Xúc phạm thành viên khác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

ATTILA

Xe điện
Nghĩ cũng thương mấy cụ đi nước ngoài, sáng chiều cày cuốc xong để bọn tây mũi lõ nó đè đầu cưỡi cổ, bọn nigga nó bắt nạt. Các cụ ấy làm lụng vất vả nên nửa đêm mới có chút thời gian lên chửi CS và còn không kịp cập nhật tình hình thế giới.

Năm 2021 rồi còn mang mệnh giá tiền ra nhai lại, em là bần nông nhưng cũng thấy thương hại cho các cụ
Các bác cứ để ý nhé, chỗ nào ai mà chê tây lông nhất là Mỹ đế là mấy con cóc nó nhẩy lên, trong số đó có nick Houston nó vang cho chit thôi.

dpbd90

Xe tải
Các bác cứ để ý nhé, chỗ nào ai mà chê tây lông nhất là Mỹ đế là mấy con cóc nó nhẩy lên, trong số đó có nick Houston nó vang cho chit thôi.
Em là em thương mấy cụ không chịu cập nhật thôi. Em cũng biết ở OF này và ngoài xã hội nhiều anh em đồng bào đè đầu cưỡi cổ tây lông, ăn bò mĩ uống rượu vang, sống vương giả nơi xứ người mà.

vios77

Xe buýt
em ở quê năm 1995. cà cái thị xã .Một cái xe máy "Giấc mơ" ai cũng suýt xoa. Giờ thì Lâu đài, biệt thự, xe sang vài chục tỷ ... Bản thân em thấy Đất nước phát triển quá nhiều.

vios77

Xe buýt
Xưa đời Lý, Trần.....thế giới họ có xe ngựa ta cũng có....thế giới họ rèn vũ khí ta cũng rèn....thế giới họ trồng trọt chăn nuôi ta cũng nuôi trồng.....thế giới họ xây nhà gạch ta cũng xây....thế giới họ đúc thần công, dụng cụ, ta cũng đúc....thế giới họ đi biển ta cũng đi...mà đấy là hồi ý các cụ chả có iu túp mí gu gồ đấy. ;))

Sử sách cũng có ghi thời thịnh vượng dân tình no đủ hội hè ca hát suốt. Em thấy các cụ xưa cũng có kém thế giới cái gì đâu, còn ngang tầm La Mã - Trung Hoa ý chứ, chỉ kém quy mô. :D
Cụ đúng là nối điêu kinh. Thế giới nó đi máy bay, tàu hỏa xe hơi mình còn đi xe ngựa, Nó ở lâu đài mình ở nhà tranh, nó dùng đèn điện mình còn dúng đèn dầu lạc. Nó mặc véc mình đống khố. vậy nên em thấy VN giờ đã Pt hơn xưa nhiều rồi

Chembao

Xe container
Covy đang bùng phát nên không nói mạnh được, tất cả còn đang ở phía trước :D

Phi công LÝ TỐNG chết không có chỗ chôn may nhờ HOÀNG KIỀU thí cho 1 lỗ nhưng không có bia.

lehiep109

Xe hơi
Cách đây tầm 20 năm, xe Mercedes E là sang gần nhất Hà Nội. Ngoài đường thi thoảng mới thấy. Bây giờ thì Mercedes, Lexus chạy nhan nhản. Porche hay Maybach cũng không phải hiếm gặp nữa.

cưỡi chổi

Xe lăn
em ở quê năm 1995. cà cái thị xã .Một cái xe máy "Giấc mơ" ai cũng suýt xoa. Giờ thì Lâu đài, biệt thự, xe sang vài chục tỷ ... Bản thân em thấy Đất nước phát triển quá nhiều.
Ở quê em năm 97 1 nhà tích cóp bao năm, đốt bao cái lò gạch mới mua được cái Rem thái. Tiền đó là xây được cái nhà mái bằng ở quê. Mà cả mấy xóm mới vài nhà có

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thấy chỗ nào cứ chỉ ra các điểm VN còn kém thì các con ếch lại chửi vọng từ dưới giếng lên.

cadan

Xe container
Những ý kiến như thế này thì có bị ccm coi là tự phê bình quá tay không ạ (em không dùng từ tự nhục như nhiều còm có phần kích động)

"Như tôi đã nói, cách tốt nhất để tự soi mình, cũng là cách để tạo động lực, áp lực cho sự thay đổi của chính mình là tham gia các xếp hạng với các nền kinh tế trên toàn cầu.

Khi chúng ta tuyên bố với thế giới là đang chuyển sang kinh tế thị trường hiện đại, hội nhập, đầy đủ, thì chúng ta phải thể hiện nỗ lực của mình, phải vươn lên các thứ bậc cao hơn, chứ không thể cứ ở mức trung bình, trung bình thấp như hiện tại."

hiệu quả sử dụng nguồn lực hiện nay quá thấp. Ví dụ như suất đầu tư. Việt Nam đầu tư hơn 6 đồng thì tạo ra 1 điểm phần trăm tăng trưởng. Trong khi đó, tỷ lệ này ở Hàn Quốc là 4 đồng từ năm 1963 đến năm 2000 và Nhật Bản là 3 đồng trong giai đoạn 1955-1973. Nghĩa là suất đầu tư của Việt Nam gấp 2 lần Nhật Bản và gấp 1,5 lần so với Hàn Quốc. Suất đầu tư càng cao thì tính hiệu qủa của nền kinh tế càng thấp.

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Những ý kiến như thế này thì có bị ccm coi là tự phê bình quá tay không ạ (em không dùng từ tự nhục như nhiều còm có phần kích động)

"Như tôi đã nói, cách tốt nhất để tự soi mình, cũng là cách để tạo động lực, áp lực cho sự thay đổi của chính mình là tham gia các xếp hạng với các nền kinh tế trên toàn cầu.

Khi chúng ta tuyên bố với thế giới là đang chuyển sang kinh tế thị trường hiện đại, hội nhập, đầy đủ, thì chúng ta phải thể hiện nỗ lực của mình, phải vươn lên các thứ bậc cao hơn, chứ không thể cứ ở mức trung bình, trung bình thấp như hiện tại."

hiệu quả sử dụng nguồn lực hiện nay quá thấp. Ví dụ như suất đầu tư. Việt Nam đầu tư hơn 6 đồng thì tạo ra 1 điểm phần trăm tăng trưởng. Trong khi đó, tỷ lệ này ở Hàn Quốc là 4 đồng từ năm 1963 đến năm 2000 và Nhật Bản là 3 đồng trong giai đoạn 1955-1973. Nghĩa là suất đầu tư của Việt Nam gấp 2 lần Nhật Bản và gấp 1,5 lần so với Hàn Quốc. Suất đầu tư càng cao thì tính hiệu qủa của nền kinh tế càng thấp.
Cụ nhắt Nhật và Hàn thời đó thế cụ chịu làm từ 12-14h lương bèo ko có ngày nghỉ , ASXH thấp ko .
So sánh thì cụ cũng phải hiểu nó như thế nào Nhật thì ko nói thế hệ vàng và nền tảng của nó khủng rồi ko nói .
Riêng Hàn thì mấy người lao động công nhân ghét ông Park cực kì và được Mỹ kêu Nhật chuyển giao công nghệ .
Nói thẳng ra bây giờ công nhân VN làm 12-14h lương chỉ 5 , 6 triệu ko có nghỉ để phúc lợi xã hội thấp , tiền thì vào tay tư nhân và ngâN sách chính quyền .

tienaka

Xe điện
Nói phét! Thế giới nó mặc quần áo thì ta còn đóng khố. Thế giới nó làm tượng Venus, Apolon thì ta còn chưa đục xong cái cối đá. Thế giới nó vượt biển viễn dương thì ta còn mò cua bắt ốc ven bờ ruộng ....
đúng cụ, thế giới phụ nữ đi xem đá bóng mặc mỗi bikini thì ở ta nam nữ vẫn đang thụ thụ bất thân :D