[Funland] Tổng quan kinh tế Việt Nam từ khi đổi mới

sakai_yo

Xe lăn
Mn ở các nước trên thế giới quan tâm đến nhau là chuyện bình thường, cũng như dân VN như e vs nhiều cụ ở đây suốt ngày sân si miệt mài bình loạn từ kinh tế vĩ mô, vi mô đến cả chiện bầu tổng thống Mỹ, Nga, Hàn, Đức, v.v.... đấy thây :D
Khác nhau đấy cụ. Đã coi như mẻ rồi mà còn suốt ngày hóng về cơ, chỉ mong nát để cười cợt chế giễu cơ.

poiuy

Xe ba gác
Theo em thấy thì thời 8x, 9x, 200x thì những người em quen biết khi ra học tập và làm việc ở nước ngoài thường có xu hướng ở lại để có cuộc sống sung túc và ổn định hơn cho bản thân và gia đình.
Còn từ những năm 201x trở lại đây thì những người đi học tập ở nước ngoài lại thường có xu hướng quay trở lại VN vì VN nhiều cơ hội việc làm, cơ hội làm giàu và start-up hơn. Họ cũng thấy rằng ở nước ngoài dù có phấn đấu đến đâu vẫn mang tiếng là người nhập cư, công dân loại 2, khó hòa nhập hoàn toàn với xã hội người bản xứ.
Cụ thấy số người về nhiều là do số đi quá nhiều thôi. Đi nhiều dĩ nhiên về cũng phải nhiều.

Spencie

Xe tăng
Ờ, nhìn ds 10 nước đồng tiền rẻ toàn nước giàu cả :D

View attachment 6142187
Có liên quan giữa mệnh giá đồng nội tệ đến sự pt nền kinh tế à ???

Trước đây có đồng Lia của Italy cũng rẻ lắm.
Hiện tại đồng Won của Hàn Quốc cũng rẻ lắm , sao cụ không cho vào danh sách ?

TieuFu

Xe container

Hiện giờ tờ tiền mệnh giá thấp nhất VN hình như là 500 đ lại có giá trị khoảng gần gấp 2 đồng mệnh gía thấp nhất Mỹ mới đểu !

cardreamer

Xe điện
E hỏi khí không phải chứ nhiều cụ bất mãn với nn và đã sang hẳn bên kia định cư rồi thì còn sân si gì với tụi trong nước như bọn em mà thấy thớt nào cũng miệt mài thế nhỉ? Các cụ cứ mặc kệ bọn chúng e khổ sở đi, các cụ có quốc tịch nước ngoài rồi lo việc nước ngoài đi. Đã thoát hẳn rồi mà hễ cứ có thớt là hăm hở vào chê bai phê phán, nhọc lắm.
Còn có lý do nữa, là sang đó rồi vỡ cmn mộng, cũng cày cuốc tưng bừng, dành dụm khó khăn, thỉnh thoảng bị cớm bạt tai đá đít, cũng biết lầm đường rồi nhưng chưa dám thừa nhận, đành lấy cái chê bôi trong nước để bào chữa lấp liếm, đấy nhé tao dù sang đây vất vả nhưng chúng mỳ như thế thì tao phải đi...
Nhà em có thời gian cả lố họ hàng kéo nhau sang Bắc Âu, chả biết làm ăn thế nào rồi giờ lại thấy lúc nhúc ở VN. Có bà xồn xồn rồi mà còn làm trò hôn nhân để đi Úc với Mỹ, may covid không thành, đành bỏ cọc cho cò, ở nhà hể hả lắm, chê mấy đứa đi trước...

baolac

Xe buýt

Bao giờ đồng Won hạ giá xuống 20 lần nữa thì mới có cơ lọt vào vị trí thứ 2 top 10 thế giới như VN đươc nhé.

baolac

Xe buýt
Bác cứ ra xã hội thì thấy, thường xe ôm ít học là hay chém vĩ mô nhất, bỏ qua đi bác !
Ai bảo thế, VN ta giờ phát triển đội ngũ xe ôm đầy cử nhân nhé.

dpbd90

Xe tải
Nghĩ cũng thương mấy cụ đi nước ngoài, sáng chiều cày cuốc xong để bọn tây mũi lõ nó đè đầu cưỡi cổ, bọn nigga nó bắt nạt. Các cụ ấy làm lụng vất vả nên nửa đêm mới có chút thời gian lên chửi CS và còn không kịp cập nhật tình hình thế giới.

Năm 2021 rồi còn mang mệnh giá tiền ra nhai lại, em là bần nông nhưng cũng thấy thương hại cho các cụ

dongxanh

Xe buýt
Ai bảo thế, VN ta giờ phát triển đội ngũ xe ôm đầy cử nhân nhé.

Ai bảo cụ baolac đi nước ngoài nhiều quá nên nhiều người lầm cụ là công dân hạng 2 hay bị bạt tai đá đít kìa :))

Xe gia đình

Xe điện
Việt nam phát triển có ảnh hưởng đến các cụ ngoại bang đâu cứ chém loạn xà ngầu lên thế!
Đề nghị các cụ ngoại bang chém về kinh tế của nước các cụ nhé!

cshs2020

Xe buýt
Việt nam phát triển có ảnh hưởng đến các cụ ngoại bang đâu cứ chém loạn xà ngầu lên thế!
Đề nghị các cụ ngoại bang chém về kinh tế của nước các cụ nhé!
Người nước ngoài nói và viết chữ Việt ạ

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vn hiện có khoảnh 370 khu cn, thu hút nhiều trăm tỉ usd vốn vào sxcn. Xk lên tới hơn 300 tỉ usd hh/năm. Hết 2022 chắc VN soán ngôi đầu xk đna từ Sing rồi.

Vậy mà nhiều ông vẫn hô hào VN ko có sxcn, chỉ có bđs làm giá ảo nên tiền nhiều.

Vl với nhận thức của ace nhà rận lắm :P

Chỉnh sửa cuối: