[Funland] Tổng hợp vụ ‘dì ghẻ’ bạo hành làm bé gái 8 tuổi tử vong cùng trách nhiệm của người bố

tvu732

Xe buýt
Từ câu chuyện đau lòng này cho thấy, một chút sơ sẩy của mẹ có thể gây ra hậu quả cho con lớn biết nhường nào, đặc biệt là con gái. Vì vậy, cho đến khi con có thể tự mình giải quyết vấn đề của bản thân, thì việc sâu sát và bảo vệ của mẹ là vô cùng cần thiết.
Cũng từ bài học này cho thấy, phụ nữ cần mạnh mẽ vì con. Trước khi ra tòa cần có người tư vấn, đảm bảo đã thu đủ bằng chứng để phục vụ cho việc giành được quyền nuôi con là thuận lợi nhất. Nếu không thể tranh quyền nuôi con từ đầu, thì cần có đủ tiền để ít nhất là theo dõi, lấy chứng cứ bạo hành hoặc bỏ bê hoặc chứng cứ khác, và thuê ls khởi kiện thay đổi quyền nuôi con khi cần.
Dĩ nhiên em cũng hiểu việc vợ hay chồng ai nuôi con là xuất phát từ lợi ích tốt nhất của con, nhưng đó là với điều kiện bên còn lại không bị ngăn cấm gặp con, nhất là người mẹ.
Chung quy mọi thứ đều cần có tiền, phụ nữ cần có tiền để có thể đảm bảo cho con một cuộc sống bình thường, an toàn. Chứ sinh con mà phải nhìn mặt chồng, nhà chồng mới nuôi nổi con thì thôi nghỉ đẻ.
Em ko vang cụ nhưng mà em thấy cụ suy nghĩ như nhiều người đàn ông khác không đứng ở thực tế của người phụ nữ ly hôn.
Em gửi cụ xem vài cảnh ngộ của mấy mợ chia sẻ:
Ai đang trách mẹ bé xin hãy nghĩ lại.
Chắc mọi người cũng biết ca sĩ, diễn viên N. Kim Anh, một người mẹ có danh tiếng và cũng có thực lực kiếm ra tiền, nhưng cô ấy sau li hôn cũng bị gia đình chồng ngăn cản không cho gặp con khiến cô ấy phải lên tiếng trên báo đài cho công luận biết, rồi kiện đòi quyền nuôi con nhưng hành trình kiện của cô ấy cũng gian lao lắm.

Khi ly hôn, nếu một bên không hợp tác thì việc thăm con hay gặp con không đơn giản đâu, cả việc giành lại quyền nuôi con cũng vậy. Nói ra thì buồn nhưng đến tuổi này rồi thì chúng ta còn lạ gì mấy chữ " được vạ thì má đã sưng nữa".

Em nói vậy vì em cũng ly hôn, sau ly hôn toà quyết cho em nuôi 3 con, bố nó cũng đồng ý cho em nuôi hết. Bé nhỏ dưới 3 tuổi mẹ nuôi là đương nhiên, 2 đứa lớn trên 10 tuổi có nguyện vọng ở với mẹ. Thế mà ngày toà xử xong anh em nhà chồng còn kéo đến đòi nuôi, em phải gọi các con ra nói rõ muốn ở với mẹ trước mặt họ, xong họ còn quay ra la ông chồng cũ là mày không nuôi con già ai lo cho mày...các kiểu [...]
Chỉ là ly hôn xong họ ghét mình muốn gây khó khăn cho mình thôi chứ cũng không phải vì yêu thương cháu, máu mủ ruột rà gì.
Ở mình, nhóm yếu thế sẽ càng yếu thế hơn, vì sao các cụ chắc hiểu. Ông cảnh sát, bà thẩm phán..., mấy ai vì công lý và dám độc lập. Các cụ các mợ phải tiếp xúc với những ng phụ nữ ly hôn mới thấu hiểu. Em chỉ nói những thằng chồng vô trách nhiệm và quái thai, kiểu như giành con để dằn vặt vợ vì dám ly hôn, kiểu như đưa hết con cho vợ nuôi ko chu cấp 1 đồng, kiểu như chủ động tẩu tán tài sản, sau đó rút tiền xây nhà cho bồ, chứng minh tài chính đầy đủ, giành đc 2/3 con, vợ gần như tay trắng...., nhiều lắm các cụ các mợ ơi. Ko kêu đc ai đâu ạ. Bạn bè em ko ít ng ly hôn, chỉ mong chồng cũ để yên ổn cho nuôi con, đừng quậy là họ mừng. Kêu cứu ư. Đc vạ thì má đã sưng. Vụ bé VA này, độ tàn độc của đôi kia mọi ng đã thấy, nếu ng mẹ làm căng, em sợ nó về tẩn bé thừa sống thiếu chết. Có lẽ người mẹ vì sự yên ổn của con gái nên đã chấp nhận ngậm đắng nuốt cay, lại đúng thời dịch bệnh. Nghĩ thương mấy mẹ con họ mà ko biết làm sao giúp đỡ.
Em cũng là một người mẹ, cũng ly hôn và cũng đã từng cố giành giật hai con về để nuôi. Mặc dù hai gia đình em và ck cũ chân đất mắt toét thôi nhưng nhà ck cũ em vẫn có tiền và có đk hơn. Trc ngày ra tòa cũng vài lần giằng xé 1 đứa trẻ còn lại về cho mình ko để cho bố nó nuôi, nhưng nhà ck em dùng tiền chạy cửa sau, rồi bắt nhốt thằng bé lại, nếu em càng cố tìm cách gặp con hay căng lên là nhà nó lại tác động lên thằng bé. Hội đoàn gì cụ ơi, trừ những vụ to hẳn, rầm rộ hẳn thì mới có hội nọ đoàn kia nhảy vào, chứ mấy vụ ly hôn giành con là vụ dân sự chả hi vọng gì cầu cứu đc ban ngành nào đâu. Nhìn con bị giằng giật giữa bố và mẹ, rồi nhìn con phải chịu oan ức mỗi lần em vùng lên là em lại thấy thương con đến thắt lòng. Tới giờ em đành chấp nhận chia đôi hai đứa con để bố nó nuôi 1 đứa chỉ mong con đc yên ổn mà thôi. Nên mỗi người mỗi cảnh, chả có người mẹ nào muốn xa con muốn giao con cho người khác nuôi cả đâu
Tóm lại, năng lực thi hành án dân sự ở ta yếu, cộng với văn hóa/tâm lý rằng chuyện riêng trong nhà người khác không phải là chuyện pháp luật khiến các bên có trách nhiệm không phản ứng mạnh mẽ, trừ khi vụ việc vỡ lở trở thành "án điểm", mà lúc đó thì hậu quả đã xảy ra rồi. Đấy là chưa nói đến chuyện chạy chọt, chèn ép từ phía gia đình nhà chồng quyền thế. Nếu trách người mẹ 1 thì đồng thời phải trách cả một hệ thống bảo vệ trẻ em và bảo vệ chống bạo lực gia đình, thực thi án dân sự xưa nay không làm tròn trách nhiệm. Nâng cao ý thức pháp luật và tính cảnh giác, tính độc lập cho người mẹ thì đồng thời cũng phải cải tổ những vấn đề mang tính hệ thống nữa. Chặng đường dài nhưng em hy vọng vụ bé Vân An là điểm khởi đầu.

Sophia2020

Xe hơi
Mấy cái "giá như" đấy ko thể biện đc cho cái ác của con Trang. Đừng đổ cho giáo dục. Nhiều người hoàn cảnh, đk giáo dục ko đc như nó như ko mấy ai ác và hèn hạ như nó.
Cái thú tính của con Trang là bản chất, cần phải loại bỏ khỏi xã hội, ko đc để nó có cơ hội đẻ trứng :-w
Đồng ý với quan điểm của bác, thể loại này là rối loạn chống đối xã hội điển hình, thiếu hoàn toàn lòng trắc ẩn và tính người. Thể loại người này may là chỉ chiếm phần nhỏ dân số, và hoàn toàn ko bao giờ biết hối hận, đa phần sẽ tìm cách đổ lỗi cho nạn nhân để hợp lý hóa cho hành động của mình. Loại người như Trang này không cải tạo được đâu.

ubisapro

Xe trâu
Không đồng tình với cô "chuyên gia" nhưng cũng có vài điều những bậc làm cha làm mẹ, đặc biệt là có con gái nên suy nghĩ. (E có tới tận 2 cô đấy ạ)
"Giá như bố cô ấy gìn giữ nhân phẩm con gái không cho dính líu với gã có vợ con rồi ở chung mà chưa cưới.
Giá như cô gái ấy trân trọng bản thân mình để lựa chọn một cuộc đời tử tế và chỉ phải nuôi dạy chính con mình trong hạnh phúc".
"làm con gái phải cưới hỏi tử tế mới đến nhà trai làm dâu", nhất là chưa cưới chưa hỏi, chưa kinh nghiệm gì hết đã đòi "làm mẹ", "dạy dỗ" đứa con mình không sinh ra.
Em làm mẹ, dạy con ruột mình mà đôi khi e thấy khó quá, bất lực!
Đọc cái giọng văn giáo điều này ko thẩm nổi. Nhẽ lôi cả bố mẹ ra xử vì tội ko giáo dục được con? Qua 18 tuổi thì đã đủ nhận thức và chịu trách nhiệm về hành vi của bản thân rồi.

Nina Dương

Xe đạp
Mấy cái "giá như" đấy ko thể biện đc cho cái ác của con Trang. Đừng đổ cho giáo dục. Nhiều người hoàn cảnh, đk giáo dục ko đc như nó như ko mấy ai ác và hèn hạ như nó.
Cái thú tính của con Trang là bản chất, cần phải loại bỏ khỏi xã hội, ko đc để nó có cơ hội đẻ trứng :-w
Cụ ơi, e ko bao biện cho con Trang. E chỉ nói lên trăn trở của mình. Vì bản thân mình là phụ nữ, vì con mình là con gái. Vụ án này làm e bị ám ảnh kinh khủng ạ. Cụ để ý đi, trong vụ án này những người gánh chịu hậu quả nặng nề nhất toàn là phụ nữ: cháu bé, mẹ bé và thủ phạm Trang. Bố cháu bé dù cho dư luận thế nào thì vẫn phải xử dựa vào pháp luật và chắc chắn án không thể quá nặng được.
Điều em trăn trở ở đây là phải giáo dục con gái thế nào cho đúng. Phụ nữ quá thiệt thòi, từ lúc sinh ra tới lúc mất đi. Con Trang ác nhưng một mình Trang đâu thể muốn làm gì thì làm. Nên nhớ Trang không có QUYỀN LỢI và TRÁCH NHIỆM và NGHĨA VỤ gì với bé An hết!!!! Vì sao làm được những điều như vậy. Ai cho phép Trang có được những quyền như vậy. Và e đọc được những thông tin này nhưng không nhớ ở đâu nên không thể trích dẫn được, là bố mẹ Trang có bất ngờ trước vụ việc này, là có gặp được bé An qua live hay gì đó, còn có gọi ông bà ngoại chi đó nữa, nghĩa là có biết những việc Trang làm, có biết bé An... Em nghĩ trong trường hợp này, lời khuyên đúng nhất dành cho con mình là "THÔI, BỎ ĐI MÀ LÀM NGƯỜI CON Ạ". Những người đàn ông ích kỉ họ chỉ biết bản thân họ thôi. Mình là phụ nữ vì sao mình lại gây đau khổ cho người phụ nữ khác, rồi con gái họ...

Giohanoi

Xe buýt
Không đồng tình với cô "chuyên gia" nhưng cũng có vài điều những bậc làm cha làm mẹ, đặc biệt là có con gái nên suy nghĩ. (E có tới tận 2 cô đấy ạ)
"Giá như bố cô ấy gìn giữ nhân phẩm con gái không cho dính líu với gã có vợ con rồi ở chung mà chưa cưới.
Giá như cô gái ấy trân trọng bản thân mình để lựa chọn một cuộc đời tử tế và chỉ phải nuôi dạy chính con mình trong hạnh phúc".
"làm con gái phải cưới hỏi tử tế mới đến nhà trai làm dâu", nhất là chưa cưới chưa hỏi, chưa kinh nghiệm gì hết đã đòi "làm mẹ", "dạy dỗ" đứa con mình không sinh ra.
Em làm mẹ, dạy con ruột mình mà đôi khi e thấy khó quá, bất lực!
Theo logic thì gia đình con quỷ này ( em rất khó chịu khi gọi phụ nữ là con nhưng con quỷ này nên gọi như thế ) mang danh trí thức nhưng để con gái mình ngang nhiên cặp bồ với người có vợ thì chắc chắn đã không dạy dỗ được con này rồi. Em tin rằng họ biết con mình hư hỏng từ lâu rồi và có thái độ mặc kệ cuộc đời nó muốn ra sao thì cũng kệ. Cũng như thế với gia đình thằng Thái. Chuyện chia tay là bình thường trong xã hội nhưng ông bà nội không quan tâm đến các cháu thì chỉ có ở những gia đình họ đã bất lực với con mình. Chắc chắn thằng Thái nó cũng chó má ngay cả với cha mẹ nó nên họ mới không quan tâm đến cháu nội .....

Nina Dương

Xe đạp
Em cũng dốt nhưng em đọc ở đâu đó thì thế giới có ngành phân tích tâm lý tội phạm, những kẻ phạm tội nghiêm trọng thường được nghiên cứu kĩ về nhân thân, quá khứ để tìm hiểu nguyên nhân qua đó có thể đưa vào giáo dục, cảnh tỉnh. Dòng sông lớn bắt đầu từ sông nhỏ, sông nhỏ từ suối và khe... Những hành vi nghiêm trọng thường có những vấn đề trước đó rồi. Lúc Trang cặp bồ, ăn chơi với người có vợ, đe doạ vợ họ, cấm không cho con gặp mẹ (không hiểu ai cho phép và chấp nhận cái hành vi vi phạm pháp luật này mà vẫn thực hiện được)... chẳng lẽ không có bạn bè, người thân nào lên tiếng hay sao... Một người đâu thể đơn độc ngay từ đầu muốn làm gì thì làm. Đành rằng cha mẹ sinh con, trời sinh tính. Nhưng mình phải rút ra điều gì để bảo vệ và giáo dục con em mình đi đúng hướng chớ (những bé gái và phụ nữ khác chớ còn loại tội phạm nguy hiểm thì cần loại bỏ khỏi xã hội).

xehanoi386

Xe đạp
mấy mợ xem phim Hàn ít thôi. luật sư này là nọ. chả ý nghĩa gì đâu
CCCM có thể xem bộ film:

Công dân tuân thủ Pháp luật (bộ phim năm 2009) - Tên tiếng anh Law Abiding Citizen

Để hiểu được hệ thống tư pháp có khoảng trống "cay đắng" trước những gì của thực tế.
Gạt bỏ hết các tình cảm cá nhân sang một bên; để đưa vụ việc ra ánh sáng công lý; thì những người làm công tác: Điều tra, truy tố, xét xử; phải thực sự công tâm trước những bằng chứng.
Trong vụ này; nếu thực sự video được khôi phục; thì đó là bằng chứng không thể chối cãi... Giờ đây cần nhất là Bản án đúng với tội.

Còn như các CCCM phán đoán là có chạy án, có tình tiết giảm nhẹ ; thì mong sao xã hội có những người không thuộc tổ chức nào; làm thay các công tác trừ gian diệt ác; tiêu diệt tận gốc cái lũ khốn nạn dùng tiền bẻ cong sự thật.

Hiendai

Xe tăng
Bà này có một loạt đánh tráo khái niệm. Chẳng hạn bảo em nó áp lực do chưa có kinh nghiệm dạy trẻ con mà lại phải nuôi đứa trẻ không phải con mình. Nó bị áp lực đến nỗi nó cấm con gặp mẹ, đuổi bà vú để nó "dạy trẻ" một mình cơ mà. Rồi xem bạo hành là dạy dỗ cho ngoan. Bảo sao gia đình trí thức mà sản sinh những kẻ máu lạnh như thế, vì người ta chỉ lo kinh doanh/mua tri thức chứ có dạy đạo đức làm người, tình người gì đâu.
Trong vụ này có 2 kiểu post bài lên: 1-bày tỏ cảm xúc , 2. bình luận theo lý trí
Với 1 thì đơn giản là họ chỉ muốn giải toả cảm xúc khi đọc thấy tin đau lòng này. Còn 2 thì thường kèm theo mục đích, phổ biến là tăng tương tác, lấy danh...mà cách nhanh nhất nhưng bẩn nhất là nói ngược - một góc nhìn khác. HA, TTDQ thích chơi dao thì chịu đứt tay thôi, bởi các phép nguỵ biện của họ như đổ lỗi cho nạn nhân, đặt mình vào hoàn cảnh của kẻ thủ ác/tạo đồng cảm quá lỗi thời rồi, cộng đồng chán rồi :P

moly

Xe điện
Có mà chiên da đểu. bà này thế dạy ai ko biết. 24 tuổi đầu, nhận thức có mà đânhs đứa trẻ như thế còn bao biện được. Cái này gọi là con này bản tinh nó ác và có niềm vui khi hành hạ người khác. Có thời cơ và cơ hội là nó bộc lộ cái tính này. Cách nó đối xử với mẹ bé và bé là rõ. Mà các cụ các mợ bớt bình luận theo huướng bệnh về tâm lý và nhân cách đi không nó tạo ra dư luận vậy rồi chạy giấy là bệnh thoát án tử đấy các cụ các mợ nhé. Có án điểm hà nội vụ bé gái 3 tuổi bị bạo hành chết rồi. Cứ án đó mà lặp lại thôi. Mà vụ đó vẫn còn thấy sự quan tâm của 2 cái đứa đó với đứa nhỏ. Vụ này 2 đứa cầm thú này nó máu lạnh hoàn toàn rồi.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Thì đêm qua em sau khi biết tin này đã bảo “có biến” rồi. Nhà kia ép được đổi luật sư thì chơi cả đỏ lẫn đen rồi. Thật ghê tởm cho những con/thằng đang ăn tiền để chạy vụ này
PTT đã chỉ đạo rồi thì có "biến" gì thì cũng "tự biến" chứ không ai dám dây vào đâu.

moly

Xe điện
ko ai ăn tiền làm vụ này đâu. Các cụ các mợ cứ theo dõi sát ko để chìm là được

bktuyen

Xe máy
Cụ ơi, e ko bao biện cho con Trang. E chỉ nói lên trăn trở của mình. Vì bản thân mình là phụ nữ, vì con mình là con gái. Vụ án này làm e bị ám ảnh kinh khủng ạ. Cụ để ý đi, trong vụ án này những người gánh chịu hậu quả nặng nề nhất toàn là phụ nữ: cháu bé, mẹ bé và thủ phạm Trang. Bố cháu bé dù cho dư luận thế nào thì vẫn phải xử dựa vào pháp luật và chắc chắn án không thể quá nặng được.
Điều em trăn trở ở đây là phải giáo dục con gái thế nào cho đúng. Phụ nữ quá thiệt thòi, từ lúc sinh ra tới lúc mất đi. Con Trang ác nhưng một mình Trang đâu thể muốn làm gì thì làm. Nên nhớ Trang không có QUYỀN LỢI và TRÁCH NHIỆM và NGHĨA VỤ gì với bé An hết!!!! Vì sao làm được những điều như vậy. Ai cho phép Trang có được những quyền như vậy. Và e đọc được những thông tin này nhưng không nhớ ở đâu nên không thể trích dẫn được, là bố mẹ Trang có bất ngờ trước vụ việc này, là có gặp được bé An qua live hay gì đó, còn có gọi ông bà ngoại chi đó nữa, nghĩa là có biết những việc Trang làm, có biết bé An... Em nghĩ trong trường hợp này, lời khuyên đúng nhất dành cho con mình là "THÔI, BỎ ĐI MÀ LÀM NGƯỜI CON Ạ". Những người đàn ông ích kỉ họ chỉ biết bản thân họ thôi. Mình là phụ nữ vì sao mình lại gây đau khổ cho người phụ nữ khác, rồi con gái họ...
Đồng cảnh với mợ. Ám ảnh. Cần rút ra những kinh nghiệm cho con cái nhà mình. Từ hôm đó tới giờ em cũng “tâm hự” đau cả miệng với 2 đứa con về tự trọng, ranh giới, mật hiệu... những con số, con ng khi cần cầu viện. Đấy là thủ thỉ suốt từ khi chúng mới nhận thức tốt tốt, tầm 18th tuổi là đã cho kiểu mưa dầm thấm lâu, kiểu ko dc để bị bắt nạt, vì có lần 1 thì sẽ có lần 2.... phải chặn ngay khi có ai đó trí trá về mình, lườm, bè phái phỉ nhổ mình....
Thương cho cháu bé quá, có lẽ mẹ đẻ em bé sau đó bận với em, rồi ít lậu gđ lại chia tay, hoàn cảnh bên mẹ lại neo ng, lại ở xa nên có lẽ chưa có đủ thời gian để giúp con thẩm thấu những điều cần nhắn nhủ của một ng mẹ với con gái sắp bị giao cho gđ mới của bố..

dhela

Xe tăng
... Vụ án này làm e bị ám ảnh kinh khủng ạ. Cụ để ý đi, trong vụ án này những người gánh chịu hậu quả nặng nề nhất toàn là phụ nữ: cháu bé, mẹ bé và thủ phạm Trang. Bố cháu bé dù cho dư luận thế nào thì vẫn phải xử dựa vào pháp luật và chắc chắn án không thể quá nặng được.
Mợ viết dài. Em túm lại tí, ý mợ là tội nợ này đều xuất phát từ thằng Thái có phỏng?

Ngưu tầm ngưu Mã tầm mã. Các cụ dạy vậy rồi. Và để con mình ko gặp phải ngưu mã thì ngoài việc cố gắng đừng để chúng thành ngưu mã, cần phải giúp chúng, dạy chúng cách nhận ra đâu là ngưu mã nữa :-?
Ko dễ nhưng nhiều người vẫn làm đc mà mợ. Mợ cứ lo tướng lên làm gì cho nó khổ ra 8-|

Đấy là với những người có tính cách bình thường. Chứ với con Trang này, nhà nào dính phải nó thì là đại hoạ. Nó là ác quỷ!

"Riêng ngày 22/12, ngày cháu A. mất, từ 14-16h, lấy cớ cháu bé tiếp thu chậm, Trang dùng cây gỗ tròn đường kính 2,2 cm, dài 90cm đánh vào mông bé; thậm chí Trang còn dùng chân đá vào bụng, mông, âm hộ, ngực bé. Chưa dừng lại, Trang dùng dây trói tay chân bé A. lại, bắt quỳ trong lúc vừa học bài vừa uống nước. Quá trình này, Trang dùng tay tát vào đầu bé. Khi A. ngồi vào ghế học, Trang dùng chân đạp vào người khiến bé ngã xuống nền. Dù bị hành hạ dã man nhưng bé A. vẫn gượng ngồi dậy cố gắng học.

Thấy bé A. quá yếu nên Trang đỡ lên giường nằm, nhưng lúc này bé đã kiệt sức. Khi Trang kéo dậy thì bé nôn ói và lả đi. Lúc này, Trang vội báo cho Thái về nhà để xử lý. Thời gian từ lúc Trang hành hạ bé A. được xác định khoảng 4 tiếng đồng hồ (từ 14 - 18 giờ)..."

Đây là những cái CA đọc được từ clip mà thằng Thái tìm cách xoá.
Em nói thật, như thế này mà vẫn có người bao biện đc cho con Trang như con mụ chuyên gia giáo dục nọ thì em muốn ói :-&

Đọc cái giọng văn giáo điều này ko thẩm nổi. Nhẽ lôi cả bố mẹ ra xử vì tội ko giáo dục được con? Qua 18 tuổi thì đã đủ nhận thức và chịu trách nhiệm về hành vi của bản thân rồi.
E giống cụ. Sợ cái kiểu văn lượt nhượt như thế. Đọc mà cảm giác như sờ phải con sên trần vậy. Ghê nổi hết cả da gà #:-s

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Em không bênh con quỷ nhưng em xin phép nói đôi dòng:
- về gia đình con quỷ: nó đã 18t, tự chịu trách nhiệm về bản thân mình. Nếu nó cặp bồ người ta thì cao lắm gia đình chỉ dừng lại ở việc nhắc nhở. Việc gia đình nó có cấm đoán hay không thì ở đây không ai biết, vui lòng đừng chỉ trích gia đình nó về việc này.
Việc nó hành hạ bé trong thời gian dài thì gia đình nó cũng hông biết, vui lòng đừng chỉ trích.
Còn sau việc này, nếu gia đình nó đồng tình ủng hộ. Thì tha hồ nhận chỉ trích.
- riêng về gia đình thằng quỷ, đặc biệt là 2 ông bà, thì không cần nói nữa, vì đó là cháu 2 ông bà.
Còn về gia đình chị gái, mình chưa biết sự tình sao thì vui lòng đừng chỉ trích, vì có khi cả năm chưa gặp cháu nữa.
Còn sau này chị gái có lên tiếng ủng hộ thằng em thì không còn gì để nói.

Em xin hết ạ.

Mọi người có chỉ trích thì vui lòng đúng người, đúng tội.

1 người đang có 2 con gái mẫu giáo và 1 cháu gái ở chung nhà còn nhỏ hơn, lên tiếng.

Hiendai

Xe tăng
Em cũng dốt nhưng em đọc ở đâu đó thì thế giới có ngành phân tích tâm lý tội phạm, những kẻ phạm tội nghiêm trọng thường được nghiên cứu kĩ về nhân thân, quá khứ để tìm hiểu nguyên nhân qua đó có thể đưa vào giáo dục, cảnh tỉnh. Dòng sông lớn bắt đầu từ sông nhỏ, sông nhỏ từ suối và khe... Những hành vi nghiêm trọng thường có những vấn đề trước đó rồi. Lúc Trang cặp bồ, ăn chơi với người có vợ, đe doạ vợ họ, cấm không cho con gặp mẹ (không hiểu ai cho phép và chấp nhận cái hành vi vi phạm pháp luật này mà vẫn thực hiện được)... chẳng lẽ không có bạn bè, người thân nào lên tiếng hay sao... Một người đâu thể đơn độc ngay từ đầu muốn làm gì thì làm. Đành rằng cha mẹ sinh con, trời sinh tính. Nhưng mình phải rút ra điều gì để bảo vệ và giáo dục con em mình đi đúng hướng chớ (những bé gái và phụ nữ khác chớ còn loại tội phạm nguy hiểm thì cần loại bỏ khỏi xã hội).
Bớt đọc sách vớ vẩn đi cụ. Nói như cụ thì mỗi ngày có hàng trăm vụ thế này vì đầy người bỏ nhau, mấy năm trước tỷ lệ ly hôn ở SG đã là khoảng 1/3, đầy người sống cùng vợ/chồng không chính thức mới với con riêng --> sẽ có rất nhiều vụ giết con riêng như thế này???

moly

Xe điện
Đồng cảnh với mợ. Ám ảnh. Cần rút ra những kinh nghiệm cho con cái nhà mình. Từ hôm đó tới giờ em cũng “tâm hự” đau cả miệng với 2 đứa con về tự trọng, ranh giới, mật hiệu... những con số, con ng khi cần cầu viện. Đấy là thủ thỉ suốt từ khi chúng mới nhận thức tốt tốt, tầm 18th tuổi là đã cho kiểu mưa dầm thấm lâu, kiểu ko dc để bị bắt nạt, vì có lần 1 thì sẽ có lần 2.... phải chặn ngay khi có ai đó trí trá về mình, lườm, bè phái phỉ nhổ mình....
Thương cho cháu bé quá, có lẽ mẹ đẻ em bé sau đó bận với em, rồi ít lậu gđ lại chia tay, hoàn cảnh bên mẹ lại neo ng, lại ở xa nên có lẽ chưa có đủ thời gian để giúp con thẩm thấu những điều cần nhắn nhủ của một ng mẹ với con gái sắp bị giao cho gđ mới của bố..
em cũng thế, tâm hự với con suốt sau vụ này. cố gắng mưa dần thấm lâu. luôn nói con ko cam chịu, phải tìm cách mà thoát ra trong mọi hoàn cảnh . Con có quyền sống một cuộc sống hành phúc. con ko được im lặng, phải biết chia sẻ

Chỉnh sửa cuối:

LienPhuong

Xe điện
Thực ra thì đứng ở góc độ bảo vệ con cái thì mình phân tích để cẩn thận thì được, thì đúng đó. Nhưng để phân tích hành động của trang không thể dùng từ TRÁCH NHIỆM và NGHĨA VỤ gì ở đây cả, trách nhiệm và nghĩa vụ có thể vất đi, không nuôi bé, không mua cho bé ăn,...nhưng không thể NGĂN CẢN bé tự đi tìm đồ ăn, gặp mẹ cháu và càng KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH BÉ chưa nói đánh đến chết. Thực chất hành động của trang và thái là thâu tóm, giam lỏng trẻ con, y như bọn ép trẻ đi ăn xin ấy, nhưng bọn này còn chưa tàn ác đến mức đánh chết. Ngay cả khi ở trong vòng tay ba mẹ yêu thương hết mực, thì vẫn có thể sơ xảy bị bắt cóc rồi bị giết, hoặc ở trường bị ai đó hại cơ mà. Do đó con trang hay thằng thái chỉ là một nguy cơ mà chúng ta phải thêm vào danh sách dạy con cẩn thận, cũng như bị bắt cóc hay ngã xuống ao vậy thôi.

Susu77

Xe tăng
Em không bênh con quỷ nhưng em xin phép nói đôi dòng:
- về gia đình con quỷ: nó đã 18t, tự chịu trách nhiệm về bản thân mình. Nếu nó cặp bồ người ta thì cao lắm gia đình chỉ dừng lại ở việc nhắc nhở. Việc gia đình nó có cấm đoán hay không thì ở đây không ai biết, vui lòng đừng chỉ trích gia đình nó về việc này.
Việc nó hành hạ bé trong thời gian dài thì gia đình nó cũng hông biết, vui lòng đừng chỉ trích.
Còn sau việc này, nếu gia đình nó đồng tình ủng hộ. Thì tha hồ nhận chỉ trích.
- riêng về gia đình thằng quỷ, đặc biệt là 2 ông bà, thì không cần nói nữa, vì đó là cháu 2 ông bà.
Còn về gia đình chị gái, mình chưa biết sự tình sao thì vui lòng đừng chỉ trích, vì có khi cả năm chưa gặp cháu nữa.
Còn sau này chị gái có lên tiếng ủng hộ thằng em thì không còn gì để nói.

Em xin hết ạ.

Mọi người có chỉ trích thì vui lòng đúng người, đúng tội.

1 người đang có 2 con gái mẫu giáo và 1 cháu gái ở chung nhà còn nhỏ hơn, lên tiếng.
Em chính là người chỉ trích gia đình 2 đứa này và mong pháp luật sờ đến họ xem có liên can gì ko.
Em trả lời cụ/mợ lí do vì sao chứ ko đơn thuần kiểu “ghét người ghét cả tông chi họ hàng”:
-Khi con trang tra tấn chết cháu bé. Dù bố mẹ nó không biết, ko dạy con khốn nạn thì làm con người có nhận thức tối thiểu cũng lên cúi đầu xin lỗi vong linh cháu và nhận lỗi với xã hội vì đã không dạy bảo được con mình như một người bình thường. Nhưng bố mẹ nó có bất cứ động thái nào không?? Chưa kể việc bố nó thẩm phán, mẹ giáo viên.. có thể có những tác động nhất định nên ban đầu xxx truy tố với tội rất nhẹ. Đừng ai nói do chưa trích xuất được camera nhé. Từ xưa tới giờ hàng triệu vụ án các kiểu ko có camera nhưng bằng nghiệp vụ điều tra, hỏi cung..là chính.
-Bố mẹ thằng thái, một người là Bs nội khoa kỳ cựu nhìn những vết thương như vậy mà bảo cháu mất do “sặc sữa” thì cụ bao biện cho lão già này kiểu gì. Mẹ nó cũng ko lên tiếng một lời. Cả nhà nó ko một ai đưa lời xin lỗi chính thức vì sự thiếu quan tâm tới cháu ruột mình. Chưa kể khi dân mạng tới cửa nhà thắp hương cháu chúng còn từ trên đổ nước xuống. Dạy con ko nên người có một phần trách nhiệm của cha mẹ dù con mình 40-50 tuổi. Thêm nữa, lí do gì thằng này một trong 2 nghi phạm mà được thả về nhà ngay? Gia đình nó có dùng tiền bạc, quan hệ để tác động không? Em và nhiều người có quyền nghi ngờ.
Việc chỉ trích gđ nó với em là có mục đích hẳn hoi chứ ko cảm tính. Mục đích ngăn chặn sự chạy án cụ/mợ ạ chứ ko quen biết thù hằn gì họ hết.

Ếch

Xe tăng
Em mạn bàn thêm với cụ theo suy nghĩ đơn giản chút.
Như còm trên đã viết, em thấy tên thái là loại vô cảm và xảo quyệt. Tính cách này nó có thể che dấu với xã hội vì vốn ko phải ít học dốt nát. Con trang thấy nói cũng thuộc dạng bố láo ngang ngược ghê gớm từ bé.
Tuy vậy, cả 2 đứa đều thuộc con nhà có điều kiện, thuộc tầng lớp trí thức (trí thức thôi chứ có đạo đức hay ko thì giờ chắc chắn thiếu rồi). Hiển nhiên cs của chúng được đủ đầy. Mọi thứ chúng có được chúng coi như đương nhiên, càng làm cho tính ích kỷ khốn nạn được củng cố.
Việc 2 đứa ngoại tình chúng ko thèm xấu hổ mà còn ngang ngược tấn công người vợ khi chưa li hôn thể hiện sự coi thường luân lý. Đáng tiếc 2 gđ lại xem ra ko hề ngăn cản những hành vi sai trái của chúng, thậm chí còn vào hùa gây áp lực bắt nạt mẹ cháu bé.
Khi bọn chúng đã thoả mãn về sống với nhau thì lúc đó lại khác. Lúc trước thằng thái và gđ nó giành giật cháu bé chắc ko vì yêu thương mà để đánh bóng bản thân. Nhưng một thằng vô cảm chỉ biết vì cá nhân mình thì làm sao bỏ thời gian công sức chăm sóc đứa bé. Theo lời người giúp việc, khi con kia chưa tới ở thằng này đi tối ngày, cháu bé phó mặc cho bà ấy.
Con kia tới ở, để ra oai và chiếm giữ vị thế bà chủ đã đuổi giúp việc.
Nhưng cả hai kẻ khốn nạn ích kỷ đó đương nhiên chẳng đứa nào muốn chăm sóc đứa bé. Mặt khác con trang còn thù hằn mẹ cháu, sẽ coi cháu như cái gai. Nó thấy thằng này ko quan tâm yêu thương gì con và chắc chắn thằng này quát nạt mắng nhiếc thậm chí đánh cháu. Con này với bản chất độc ác, ích kỷ, tính chiếm hữu cao được thằng kia bật đèn xanh nên biến cháu thành công cụ để nó bộc lộ ác tính. Sự tra tấn hành hạ tăng dần về mức độ nguy hiểm tàn độc dẫn tới tất yếu cháu mất mạng oan uổng. Thằng kia chứng kiến ngày ngày nhưng vì nó vô càm, vô nhân tính, vô cả thú tính nên kệ và thậm chí còn góp thêm. Hành động xoá camera, khai man của nó ko đơn giản bảo vệ người tình. Nó chính là đang bảo vệ cuộc sống của bản thân nó.
Em thích mợ viết bài lý trí thế này, để nhìn nhận vấn đề thấu đáo hơn. Cám ơn mợ đã nói lên đúng suy nghĩ của em.

Tình cờ

Xe tải
Em chính là người chỉ trích gia đình 2 đứa này và mong pháp luật sờ đến họ xem có liên can gì ko.
Em trả lời cụ/mợ lí do vì sao chứ ko đơn thuần kiểu “ghét người ghét cả tông chi họ hàng”:
-Khi con trang tra tấn chết cháu bé. Dù bố mẹ nó không biết, ko dạy con khốn nạn thì làm con người có nhận thức tối thiểu cũng lên cúi đầu xin lỗi vong linh cháu và nhận lỗi với xã hội vì đã không dạy bảo được con mình như một người bình thường. Nhưng bố mẹ nó có bất cứ động thái nào không?? Chưa kể việc bố nó thẩm phán, mẹ giáo viên.. có thể có những tác động nhất định nên ban đầu xxx truy tố với tội rất nhẹ. Đừng ai nói do chưa trích xuất được camera nhé. Từ xưa tới giờ hàng triệu vụ án các kiểu ko có camera nhưng bằng nghiệp vụ điều tra, hỏi cung..là chính.
-Bố mẹ thằng thái, một người là Bs nội khoa kỳ cựu nhìn những vết thương như vậy mà bảo cháu mất do “sặc sữa” thì cụ bao biện cho lão già này kiểu gì. Mẹ nó cũng ko lên tiếng một lời. Cả nhà nó ko một ai đưa lời xin lỗi chính thức vì sự thiếu quan tâm tới cháu ruột mình. Chưa kể khi dân mạng tới cửa nhà thắp hương cháu chúng còn từ trên đổ nước xuống. Dạy con ko nên người có một phần trách nhiệm của cha mẹ dù con mình 40-50 tuổi. Thêm nữa, lí do gì thằng này một trong 2 nghi phạm mà được thả về nhà ngay? Gia đình nó có dùng tiền bạc, quan hệ để tác động không? Em và nhiều người có quyền nghi ngờ.
Việc chỉ trích gđ nó với em là có mục đích hẳn hoi chứ ko cảm tính. Mục đích ngăn chặn sự chạy án cụ/mợ ạ chứ ko quen biết thù hằn gì họ hết.
Em đồng ý. Các vụ việc khác, em cũng ko bgio lôi vợ chồng bố mẹ con cái của bọn mất dạy ra chỉ trích vì tội ai người đó chịu. Nhưng vụ này thì khác, cách ứng xử của các bậc cha mẹ nào bác sĩ nào thẩm phán... đã khiến người ta thấy các vị ko vô can. Chưa kể sự tù mù ban đầu để định hướng dư luận, nào là bé chết vì sặc sữa, bé chết vì chỉ quá tay trong lúc dạy học, tối đa khung hình phạt 3 năm bla bla..., đều có dấu hiệu thò tay của mấy vị cha mẹ đúng chuyên ngành của họ. Thêm nữa, nếu lúc ly hôn, nhà chồng ko tác động để con dâu cũ bị xử ép, bị phán trầm cảm ko đủ điều kiện nuôi con...thì ko có hậu quả như hôm nay. Cách hành xử của họ gián tiếp dẫn đến cái chết của cháu bé, đặc biệt nhà nội.