[Funland] Tổng hợp vụ ‘dì ghẻ’ bạo hành làm bé gái 8 tuổi tử vong cùng trách nhiệm của người bố

otoormoto

Xe tải
Em nghĩ việc mẹ bé không lường được chuyện con mình bị hành hạ là vì rất nhiều lý do mà sự nhu nhược chỉ là 1 trong xác lý do thôi. Ví dụ như:
- Bố chưa từng đánh con => tin rằng bố vẫn sẽ yêu thương, bảo vệ con.
- Bố chặn, cấm liên lạc với con => vì ghét mình nên mới làm thế chứ không phải ghét con => tin rằng bố ít nhất vẫn yêu thương bảo vệ con.
- Nhờ bạn bè mới xem được các bức ảnh "quý giá" của "gia đình nhỏ hạnh phúc yêu thương nhau" (em nhớ ảnh sinh nhật con chang, ảnh trang trí Noel, ảnh 2 con thú chụp cùng bố mẹ con chang mà tay con chang vẫn nắm chặt tay VA rất thân thiết...)=> con vẫn được đối xử tốt.
- VA chưa bao giờ kể với mẹ chuyện bị đánh, hành hạ => tin con đang sống bình thường.
- Mẹ bé đang dồn tiền mua nhà để đón con về => cố gắng nhẫn nhịn nhún nhường 1 thời gian để mong xin đón con về cho suôn sẻ.
...
Đúng là có rất nhiều lý do, tình huống khiến mẹ bé cố gắng tin rằng con mình đang ổn và cố chịu đựng 1 thời gian nữa để mẹ con sum họp. Sau vụ này em nghĩ nhiều mẹ sẽ rút kinh nghiệm mạnh mẽ hơn để bảo vệ mình, bảo vệ con bằng mọi giá.

crazier

Xe máy
Mợ lái đi đâu thế ?

Chả bao giờ có chuyện vợ đang ở viện mà chồng và gia đình chồng đơn phương ly hôn được. Đó là vấn đề chính.

Mấy con ất ơ chả biết có nằm gầm giường nhà người ta không , nói khơi khơi vậy mà cũng tin =))
vấn đề chính làm gì có chỗ nào và ai bảo vợ đang nằm viện ck và gđ ck đơn phương ly hôn đâu cụ? Mà là họ gọi mẹ vợ về nc bảo ly hôn….. rồi ngay tại viện ck cũng nói bảo qđ ly hôn luôn và nuôi con gái. Nói thật, ai có tự trọng ở trong hoàn cảnh ấy cũng chấp nhận ly hôn thôi (tất nhiên là sau 9-10 hôm nằm viện thì nộp đơn và ra toà nhe). Bác cứ vô lý thế nào ấy, tin với không tin gì đâu, thì người ta cũng đã ly hôn… trong hoàn cảnh bị ép nhiều phía mà không thể không chấp nhận.
ps. trong một topic như thế này bác để emoji cười kiểu thế không phù hợp đâu.

7vienngocrong

Xe tăng
Mợ lái đi đâu thế ?

Chả bao giờ có chuyện vợ đang ở viện mà chồng và gia đình chồng đơn phương ly hôn được. Đó là vấn đề chính.

Mấy con ất ơ chả biết có nằm gầm giường nhà người ta không , nói khơi khơi vậy mà cũng tin =))
Theo e hiểu thì lúc cô ấy nằm viện nhà kia vào viện yêu cầu đồng ý ly hôn, từ phía người ngoài nhìn vô đây là động thái tuyệt tình bất nghĩa .

Bluechatvn

Xe đạp
Em nghĩ việc mẹ bé không lường được chuyện con mình bị hành hạ là vì rất nhiều lý do mà sự nhu nhược chỉ là 1 trong xác lý do thôi. Ví dụ như:
- Bố chưa từng đánh con => tin rằng bố vẫn sẽ yêu thương, bảo vệ con.
- Bố chặn, cấm liên lạc với con => vì ghét mình nên mới làm thế chứ không phải ghét con => tin rằng bố ít nhất vẫn yêu thương bảo vệ con.
- Nhờ bạn bè mới xem được các bức ảnh "quý giá" của "gia đình nhỏ hạnh phúc yêu thương nhau" (em nhớ ảnh sinh nhật con chang, ảnh trang trí Noel, ảnh 2 con thú chụp cùng bố mẹ con chang mà tay con chang vẫn nắm chặt tay VA rất thân thiết...)=> con vẫn được đối xử tốt.
- VA chưa bao giờ kể với mẹ chuyện bị đánh, hành hạ => tin con đang sống bình thường.
- Mẹ bé đang dồn tiền mua nhà để đón con về => cố gắng nhẫn nhịn nhún nhường 1 thời gian để mong xin đón con về cho suôn sẻ.
...
Đúng là có rất nhiều lý do, tình huống khiến mẹ bé cố gắng tin rằng con mình đang ổn và cố chịu đựng 1 thời gian nữa để mẹ con sum họp. Sau vụ này em nghĩ nhiều mẹ sẽ rút kinh nghiệm mạnh mẽ hơn để bảo vệ mình, bảo vệ con bằng mọi giá.
Nhất trí với anh, em xin bổ sung chi tiết là giai đoạn dịch bệnh, đi lại rất khó khăn, mẹ bé ở Vtau, còn bé ở Sgon. Nên trách mẹ bé không thưa kiện đòi quyền thăm con là đi quá xa rồi.
Em nói thật, ba má em ở Vtau mà còn sau 4 tháng em mới được về thăm. Chỉ gọi điện được thôi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đọc nhiều nguồn thì không thấy thông tin bà mẹ nhờ pháp luật hay các tổ chức để bảo vệ quyền thăm con của mình.

Các cụ khác dừng vin vào cái cớ " mẹ yếu đuối" rồi " pháp luật không can thiệp được" để nói nhé. Yếu đuối nhiều khi nó cũng là cái tội đấy.
Vâng, quan điểm của em cũng thế, nếu ko yếu đuổi, sao để con bé như thế, vậy thì cũng quá là có lỗi với con con gì...

Mimeo

Xe điện
Các cụ các mợ đừng mất đoàn kết nữa. Chung tay lấy lại công bằng cho bé bằng cách gây sức ép lên công luận, gây sức ép lên 2 gia đình của 2 ác quỷ kia và hỗ trợ mẹ bé đòi công lý cho con. Xã hội mình sau vụ này mọi người đừng vô cảm với bạo hành trẻ e , thấy hàng xóm oánh con thì phải gọi công an hay khuyến cáo họ k nên bạo hành trẻ.
Hiện tại li hôn nhiều nếu mình có con cháu trong gia đình mà bố mẹ ly hôn chịu khó hỏi thăm để mắt theo dõi xem có bị bạo hành ngược đãi khi sống với mẹ kế ba dượng k...
Các cụ các mợ mà có e gái bị chồng bỏ thì cũng nên động viên e mình mạnh mẽ đừng quá yếu đuối lụy tình tự tử hay bỏ bê bản thân ...đời k thiếu trai, cỏ bên kia đồi vẫn xanh, sống phải có động lực...ngày xưa ô bà nói " ở hiền gặp lành, ngày nay ở hiền bị ăn hiếp" . Cố gắng sống tốt giúp đỡ những người chung quanh mình thì hạn chế được những bi kịch tương tự xảy ra.
Còn bây giờ đợi tòa xử 2 con thú kia, ai rãnh rỗi tới ủng hộ hô to các khẩu hiệu yêu cầu toà tử hình 2 con đó, la hét áp đảo tinh thần tụi nó, cho nó biết sống lỗi thì quả báo thế nào. Hàng xóm láng giềng nhà gần cha tụi nó nên kì thị phỉ nhổ cha mẹ tụi nó vì đẻ con mà nuôi ra phế phẩm làm hại trẻ e, sống thất đức nên có quả báo.
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. Biết tự bảo vệ chính mình, F1,người thân bạn bè và có chút trách nhiệm quan tâm để ý tới hàng xóm những người sống xung quanh, là việc rất đáng nên làm ạ.

Còn 2 con quỷ kia, việc điều tra đến đâu, toà xử ngày nào đều mù mờ chưa biết. Càng thêm thời gian, sự việc e cứ chìm dần vào quên lãng. Thêm nữa đa phần offer mình đều ngoài Bắc, còn có cách nào khác nữa để bày tỏ quan điểm xử thật nghiêm cả đôi ác quỷ ấy ko ạ. Như trên em nói, em không ngại việc viết mail kiến nghị hay bày tỏ quan điểm cần phải tử hình cả đôi.

Còn với gia đình 2 con quỷ ấy, nếu biết địa chỉ chắc hàng năm ngày 22/12 ngày bé mất, em ship hoa trắng đến để chúng nhớ rằng, chính tại chúng mà bé ra đi đau đớn đến nhường nào. 1 gia đình có tri thức, vật chất đầy đủ mà tâm địa độc ác xấu xa, thực sự ghê tởm và đáng bị người đời miệt thị. Quả báo nhãn tiền.

Mimeo

Xe điện
Em chia sẻ với lo lắng của mợ, ko liên quan đến câu chuyện của thread nhé. Nói chung là mình phải tự lo trước cho mình thôi mợ ạ. Cuộc sống dù có nhiều biến cố nhưng cũng cố gắng giữ thế chủ động nhất có thể, kể cả vẫn đau thương thì cũng đỡ hơn, vì dù có đau mấy cũng phải sống tiếp mà.. Để chủ động được thì cần có tiền và đừng đinh ninh chồng/vợ mình không bao giờ thay đổi. Nghĩ như vậy ko có nghĩa là nghi kị nhau mà nghĩa là mưa đến đâu mát mặt đến đó, tình cảm đừng tính quá xa, kể cả đã là vợ chồng. Như vậy thì trước biến cố cũng dễ lấy lại cân bằng hơn,
Em tin là không có người chồng nào, hôm qua còn thu vén, yêu thương quấn quýt vợ con, tu chí mẫu mực, mà hôm nay đã dẫn bồ ngang nhiên thách thức, đòi ly hôn. Người ngoài mới bị cái vỏ mẫu mực che mắt chứ vợ thì làm sao mà qua được. Đàn ông thức cả đêm bế con ốm cho vợ ngủ tốt hơn đàn ông vung tiền mua đồ đắt nhất cho con, đàn ông kiếm 1 đồng mang về nhà 1 đồng tốt hơn đàn ông kiếm 100 đồng đưa vợ 10 đồng, đàn ông chia sẻ mọi chuyện từ tầm phào đến kế hoạch tương lai tốt hơn đàn ông chúc lời hay, mua quà Auth vào mọi dịp lễ... Kết hôn xong nên có 1 thời gian sống với nhau rồi mới sinh con. Sinh con đầu sống tiếp vài năm và quan sát thật kĩ mức độ tử tế, chu đáo, chung thuỷ, rồi mới đi đến quyết định có sinh tiếp đứa nữa không, chứ đừng theo đuổi quân số, nếp tẻ gì hết. Vì thêm 1 con với người tồi tệ rất gần với mất đi 1 con của mình (khi phải chia tại toà). Mình gặp không ít người mới hôm trước chửi chồng khốn nạn, vũ phu, lăng nhăng, mà vài hôm sau báo tin có bầu đứa nữa. Khá khó hiểu.
Một điều nữa là bố mẹ muốn con cái bớt tổn thương trước những biến cố, thì hãy cho con hiểu là có chuyện gì xảy ra, có ai đối xử tệ với con thì gia đình càng yêu thương, bù đắp cho con vô điều kiện, không màng đến sỹ diện hão, sẵn sàng tất tay chiến đấu cùng con. Điều này giúp con dám chia sẻ và giảm áp lực phải giữ vẻ ngoài hạnh phúc trong một mối quan hệ đầy bất an.
Cuối cùng là hiền vớt bụt, không hiền với ma. Sẵn sàng phản kháng, sẵn sàng lì lợm đối đầu , chỉ cần nắm trong tay chính nghĩa.
Em cảm ơn chia sẻ chân tình của mợ ạ. Hữu ích cho tất cả mọi người, đặc biệt là những em gái trẻ sắp kết hôn chuẩn bị sinh con, để mọi em bé sinh ra đều được hưởng tình yêu thương sự bảo vệ vô điều kiện.

LienPhuong

Xe điện
Một vụ tương tự ở Anh: tù chung thân cho cả cặp đôi.

Chỉnh sửa cuối:

dhela

Xe tăng
...
Còn bây giờ đợi tòa xử 2 con thú kia, ai rãnh rỗi tới ủng hộ hô to các khẩu hiệu yêu cầu toà tử hình 2 con đó, la hét áp đảo tinh thần tụi nó, cho nó biết sống lỗi thì quả báo thế nào. Hàng xóm láng giềng nhà gần cha tụi nó nên kì thị phỉ nhổ cha mẹ tụi nó vì đẻ con mà nuôi ra phế phẩm làm hại trẻ e, sống thất đức nên có quả báo.
Hay là làm bản kiến nghị gửi quốc hội đề nghị bổ sung thêm luật: trong các vụ ly hôn nếu có yếu tố ngoại tình thì người ngoại tình (vi phạm luật Hôn nhân Gia đình rồi) sẽ mất quyền nuôi dưỡng giám hộ đv con cái?

Gì chứ những kiến nghị thế này thì vài triệu chữ ký ủng hộ chắc cũng nhanh vì nó quá hợp lý.

Mà em đang thắc mắc, 500anhem hội lần này sao hiền thế. Ko có một tí thông tin nào về nhà con chó núi kia /:)

Alex.N

Xe buýt
Mấy ngày này em thật sự đau lòng. Là mẹ, em thấu hiểu nỗi lòng của bé VA và mẹ bé, cả hai đều cố gắng nhẫn nhịn vì hy vọng như thế người kia sẽ sống tốt đẹp hơn, chỉ không ngờ gặp phải hai đứa ác quỷ đội lốt này, để xảy đến kết cục đau lòng.
Sau khi suy nghĩ, em cho rằng chúng ta cần phải bắt tay làm điều gì đó để thay đổi, vẫn hơn ngồi đau xót. Và hơn hết, em hy vọng sau này sẽ không có một bà mẹ nào không được gặp con mà không biết kêu ở đâu, sẽ không có đứa trẻ nào bị vũ nhục, hành hạ, đánh đập mà chỉ âm thầm chịu đựng.

Em muốn lập một group để bàn bạc, lập đề án đề nghị cơ quan nhà nước thành lập một cơ quan giám sát, hỗ trợ trẻ em và phụ nữ sau ly hôn, bác nào có kinh nghiệm về hành chính, nhà nước, luật, đặc biệt trong việc thành lập tổ chức xã hội, xh nghề nghiệp và có cùng chung mong muốn làm điều gì đó để thay đổi cuộc sống, không để xảy ra thêm một vụ việc đau lòng nào như vụ việc này thì inbox em trao đổi nhé.
Em ở HCM.

Mít tố nữ

Xe tăng
Cái cụ congthuong này chẳng biết gì cả mà cứ hay nói. Xin thưa với cụ là ly hôn có hai dạng và đều có dịch vụ hết
Dạng thứ nhất là đồng thuận chỉ mất 10.000.000 và 10 ngày là xong
Dạng thứ hai là không đồng thuận thì vài chục triệu và 2-3 tháng là xong. Nếu dính tài sản tòa vẫn cho ly hôn trước được, tài sản tính sau
Với cả ko ly hôn cứ ì ra á;)) cụ ngây thơ nhỉ. Nó ko về nhà ngủ. Nó dọn ra ở riêng với con nhân tình, chúng nó gửi clip sex, chửi bới hàng ngày dám ko ly hôn không?!
Nick đấy cố tình đấy cụ ơi. Toàn giả mèo khóc chuột thôi. Mồm thì nói em cũng đau xót cho bé A lắm nhưng tay toàn gõ nội dung đi ngược .

Mít tố nữ

Xe tăng
Cả nghèo nữa, với ngu lâu nữa, toàn tội tày đình!!!!
Em nghĩ cái tội to nhất là cái tội không ngờ những con ngừoi có ăn học, cha mẹ toàn trí thức lại có thể ra tay tàn độc thế với con trẻ. Còn cái chuyện ly dị xong ngăn cấm không cho gặp con thì nó cũng là chuyện thường, cứ lập cái khảo sát thì thấy rõ ngay.
Mà khổ, đời này có ai học được chữ "ngờ"!

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Em nghĩ cái tội to nhất là cái tội không ngờ những con ngừoi có ăn học, cha mẹ toàn trí thức lại có thể ra tay tàn độc thế với con trẻ. Còn cái chuyện ly dị xong ngăn cấm không cho gặp con thì nó cũng là chuyện thường, cứ lập cái khảo sát thì thấy rõ ngay.
Một lần nữa liên quan đến Hành pháp bác ạ:
Ở bển, chuyện "ngăn cấm không cho gặp con" chắc cũng có nhưng ít hơn ta. Cái chắc chắn là, tụi nó kiện ra tòa ngay.

Chưa biết nếp tẻ, nó sẽ cử 1 chú Cán bộ xã hội đến gặp khổ chủ và đứa nhỏ cái đã, và nó sẽ bắt ngay đứa trẻ vô trại, nếu như việc "ngăn cấm" nêu trên là có cơ sở.

Ở ta, như bác viết, chuyện cứ như chuyện hiển nhiên đã đang và sẽ còn xảy ra hàng ngày vậy.
Quả thật nó xảy ra đúng như thế.

Mít tố nữ

Xe tăng
Ở bển, chuyện "ngăn cấm không cho gặp con" chắc cũng có nhưng ít hơn ta. Cái chắc chắn là, tụi nó kiện ra tòa ngay.

Chưa biết nếp tẻ, nó sẽ cử 1 chú Cán bộ xã hội đến gặp khổ chủ và đứa nhỏ cái đã, và nó sẽ bắt ngay đứa trẻ vô trại, nếu như việc "ngăn cấm" nêu trên là có cơ sở.

Ở ta, như bác viết, chuyện cứ như chuyện hiển nhiên đã đang và sẽ còn xảy ra hàng ngày vậy.
Vâng cụ ạ, bữa nay em có đọc loáng thoáng, hình như đang đề xuất ly hôn mà vợ/chồng ngăn cấm người kia không được gặp con thì phạt 10 triệu.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Cứ làm cái đơn kiện ra tòa khi có đủ chứng cứ nó ngăn cấm không cho gặp con. Còn pháp luật có can thiệp hay không thì lại là vấn đề khác, không bàn ở đây.

Còn sợ không dám động đến pháp luật vì nghĩ nó sẽ ức hiếp con mình thì nó sẽ còn đè đầu cưỡi cổ cả 2 mẹ con dài dài, có khi còn mất luôn con. Suốt ngày chỉ biết khóc lóc với van xin chúng nó thì ăn thua gì. Nói chung chúng nó bắt được thóp ( không dám kiện) thì cả 2 đứa kia nó còn hành cho ra bã.

Vâng, quan điểm của em cũng thế, nếu ko yếu đuổi, sao để con bé như thế, vậy thì cũng quá là có lỗi với con con gì...

New car 2023

Xe container
Cứ làm cái đơn kiện ra tòa khi có đủ chứng cứ nó ngăn cấm không cho gặp con. Còn pháp luật có can thiệp hay không thì lại là vấn đề khác, không bàn ở đây.
Sau khi có đơn, ở ta, pháp luật sẽ can thiệp bác ạ, can thiệp rất chi là nhanh là đằng khác.

Bác dự kiến nó "nhanh" như nào không?

Mít tố nữ

Xe tăng

Còn sợ không dám động đến pháp luật vì nghĩ nó sẽ ức hiếp con mình thì nó sẽ còn đè đầu cưỡi cổ cả 2 mẹ con dài dài, có khi còn mất luôn con. Suốt ngày chỉ biết khóc lóc với van xin chúng nó thì ăn thua gì. Nói chung chúng nó bắt được thóp ( không dám kiện) thì cả 2 đứa kia nó còn hành cho ra bã.
Hai za, thì kiện, nhưng kiện thì cũng có được gặp con ngay dâu, còn đơn từ thưa gửi chán chê. Mà nếu thắng thì bên kia chỉ bị phạt từ 100,000-300,000 tội không cho gặp con thôi. Còn thực tế muốn ngăn cấm gặp thì nhiều lý do hợp lý lắm kiểu con đi học, con có lịch làm nọ kia trước rồi. Nên để chứng minh mình đúng mà thắng kiện cũng khó à. Thế nên mấy ngừoi cha, mẹ khi ly hôn bị bên kia cấm gặp con mới phải khổ sở chứ cứ kiện cái là xong thì còn ai phải lăn tăn, lo lắng làm gì.

sthd

Xe lăn
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. Biết tự bảo vệ chính mình, F1,người thân bạn bè và có chút trách nhiệm quan tâm để ý tới hàng xóm những người sống xung quanh, là việc rất đáng nên làm ạ.

Còn 2 con quỷ kia, việc điều tra đến đâu, toà xử ngày nào đều mù mờ chưa biết. Càng thêm thời gian, sự việc e cứ chìm dần vào quên lãng. Thêm nữa đa phần offer mình đều ngoài Bắc, còn có cách nào khác nữa để bày tỏ quan điểm xử thật nghiêm cả đôi ác quỷ ấy ko ạ. Như trên em nói, em không ngại việc viết mail kiến nghị hay bày tỏ quan điểm cần phải tử hình cả đôi.

Còn với gia đình 2 con quỷ ấy, nếu biết địa chỉ chắc hàng năm ngày 22/12 ngày bé mất, em ship hoa trắng đến để chúng nhớ rằng, chính tại chúng mà bé ra đi đau đớn đến nhường nào. 1 gia đình có tri thức, vật chất đầy đủ mà tâm địa độc ác xấu xa, thực sự ghê tởm và đáng bị người đời miệt thị. Quả báo nhãn tiền.

mấy mợ cứ đổ lỗi cho bà mẹ không thăm hỏi con.

thực tế người nhà cũng chia sẻ rồi. xưa nay chưa thấy thằng thái đánh con. cũng chưa thấy con kia bạo hành. nhà mẹ cháu vẫn nghĩ mọi việc bình thường. lại thêm dịch bệnh, đi lại khó khăn, làm sao biết được? mấy lần gặp cháu cũng không nói gì. có thể thời gian trước cũng chưa có bạo hành quá đáng.
con ghẻ mắt trắng dã kia mà được lượn phố suốt ngày thì nó cũng chả nhớ đến mà hành hạ cháu đâu. nó là loại hư hỏng, ăn chơi từ nhỏ, giờ dịch bệnh, lại bị đuổi việc, phải ở nhà, nó mới trút giận vào cháu bé.

hàng xóm thì mẹ cháu có biết đâu, vì nó mới thuê nhà mà.

gõ bàn phím thì dễ lắm. đời phức tạp hơn nhiều. mẹ cháu cũng đủ đau khổ rồi. Không cần các mợ bạo hành thêm nữa

Mimeo

Xe điện
Mấy ngày này em thật sự đau lòng. Là mẹ, em thấu hiểu nỗi lòng của bé VA và mẹ bé, cả hai đều cố gắng nhẫn nhịn vì hy vọng như thế người kia sẽ sống tốt đẹp hơn, chỉ không ngờ gặp phải hai đứa ác quỷ đội lốt này, để xảy đến kết cục đau lòng.
Sau khi suy nghĩ, em cho rằng chúng ta cần phải bắt tay làm điều gì đó để thay đổi, vẫn hơn ngồi đau xót. Và hơn hết, em hy vọng sau này sẽ không có một bà mẹ nào không được gặp con mà không biết kêu ở đâu, sẽ không có đứa trẻ nào bị vũ nhục, hành hạ, đánh đập mà chỉ âm thầm chịu đựng.

Em muốn lập một group để bàn bạc, lập đề án đề nghị cơ quan nhà nước thành lập một cơ quan giám sát, hỗ trợ trẻ em và phụ nữ sau ly hôn, bác nào có kinh nghiệm về hành chính, nhà nước, luật, đặc biệt trong việc thành lập tổ chức xã hội, xh nghề nghiệp và có cùng chung mong muốn làm điều gì đó để thay đổi cuộc sống, không để xảy ra thêm một vụ việc đau lòng nào như vụ việc này thì inbox em trao đổi nhé.
Em ở HCM.

Em ở HCM.
Nếu có cơ quan giám sát hỗ trợ trẻ em phụ nữ sau ly hôn thế này thì hay quá. Em nhiệt tình ủng hộ mợ ơi. Cách thức thế nào, cần hô hào vận động làm sao, cụ mợ nào làm đầu tầu cho em theo với. Lập thread mở để nhận nhiều ý kiến đóng góp ạ.