[Thảo luận] Tổng hợp về phí hạn chế xe cá nhân: họ cố tình thì mình phải cố gắng

congnongdauvit

Xe đạp
em cứ đưa ra ý tưởng vậy,các bác cứ ra sức cho ý kiến.nhưng em lói các bác nghe là các cụ đã thích cái em đưa ra rồi:P:P

LancerIO

Xe đạp
Sở hữu xe hơi là một tội ác
Tôi là một BS sắp về hưu , với kinh nghiệm hơn ba mươi sáu năm hành nghề. Tôi biết quá rõ những nguy hiểm mà ngươi sử dụng xe gắn máy phải gánh chịu. Có rất nhiều động nghiệp của tôi chết và thương tật vì sử dụng xe gắn máy nên nhiều người bạn tôi ở thành phố đều sử dụng xe hơi khi đi lại. Một chị bạn của tôi công tác tại BV Chợ Rẫy cũng như Giáo sư Quyền trưởng bộ môn Giải Phẫu học trường ĐHYD tp HCM chết vì va quẹt xe hai bánh. Tôi thì kém may mắn hơn các bạn khi mình ở quê xa xôi, nông dân nghèo, và mình thì không bao giờ nhận phong bì của một ai, chỉ sống bằng lương và chút thu nhập từ phòng mạch ngoài giờ..Các con cháu tôi đều ở thành phố HCM, chỉ có hai vợ chồng già ở Đồng Tháp, mỗi tháng nhớ con cháu lại lên thăm. Nhà tôi ở khá xa vùng ven , cách trạm xe hơn hai mươi cây số, nên khi lên tới tp HCM phải cưỡi xe ôm về. Tôi rất sợ cánh xe ôm của trạm xe , toàn là những kẻ phóng bạt mạng, chuyên vượt đèn đỏ, vượt xe tải. Nếu đi taxi thì tiền còn cao hơn tiền xe từ quê mình lên tp HCM.,. Mấy người bạn bên Mỹ sang thăm đều chê xe VN mắc gấp ba lần bên Mỹ. Tôi nghĩ rằng chỉ tốn tiền mua xe ban đầu còn nếu đi ít mỗi tháng một lần thì có thể chịu đưng được. Xem ra tuy mua xe có tốn ban đầu nhưng phí tổn mỗi thuyến đi thăm con cháu cũng ngang bằng với đi xe công cộng.Như thế thì chiếc xe của tôi chỉ chạy mỗi tháng một lần có góp phần làm kẹt xe không so với các chiếc taxi chạy suốt ngày?Vì thế ba mươi mấy năm ,tích cóp mãi mới mua được chiếc xe New Morning chạy cho an toàn bản thân
Lý luận của người lãnh đạo VN cho rằng tất cả người có xe hơi là giàu có hoàn toàn sai vì sau ba mươi mấy năm căm cụi làm việc , không chơi bời ,rượu chè thuốc lá tôi không có quyền dành dụm một số tài sản để mua xe hơi hay sao? Tôi phải bán căn nhà cũ để thêm tiền tiết kiệm để đủ mua một chiếc xe bình dân hạng bét so với nước ngoài. Vì bản thân mình cũng có một số bệnh tật và nghĩ rằng sống cũng không bao lâu nên không muốn tích cóp nữa mà dùng đồng tiền dành dụm để phục vụ mình.Bây giờ lại đẻ ra cái gọi là phí lưu hành đánh trên đầu xe bất kể xe đó có chạy nhiều hay ít, có chạy được hay không,, có kinh doanh hay chỉ là xe lưu niệm , sưu tầm (xe cổ) hay xe hỏng bán không ai mua chất ở xó nhà.Chuyện thu phí lưu hành xe trong khi xe không lăn bánh chút nào thực chất là một loại thuế đánh trên quyền sở hữu tư liệu sinh hoạt công dân, hoàn toàn sai theo hiến pháp. Nếu loại thuế này thực hiện được thì mai ngày nhà nước có thể đánh thuế cả tủ lạnh , bếp ga, giường chiếu, quần áo, sách vở, giày dép……Rõ ràng trong tương lai những người dành dụm cả đời để mua xe như tôi phải bán xe thôi, nhưng lúc đó có ai dám mua hay không ?
Mua một chiếc xe mười mấy ngàn đô cũng bị xem ngang hàng với chuyện mua siêu xe mấy triệu đô, công bằng xã hội ở đâu?. Một công chức công bộc đến tuổi hưu khi dành dụm mua xe cũng bị xếp là giàu như Hoàng Anh Gia Lai hay Cường Đô la thì tôi không hiểu quan niệm của cấp lãnh đạo VN ra sao. Xem ra ở Cuba chỉ từ năm ngoái người dân mới được sở hữu xe hơi , còn trước đó xe chỉ dành cho cán bộ lãnh đạo và những hoạt động chuyên chở công cộng. Rõ ràng VN cũng quan niệm như thế , xe hơi chỉ dành cho quan chức, còn người dân không có quyền sở hữu xe , nhà nước sẽ làm đủ mọi cách để họ từ bỏ quyền sở hữu xe. Và người ta đã phát biểu quan niệm về những kẻ có chút đỉnh dành dụm tiền hưu của mình để mua xe hơi giống như là một tội phạm. Như thế thì những người cán bộ công nhân viên đã bỏ cả đời để xây dựng nên đất nước này có nên suy nghĩ lại chăng khi mà nhà nước không chút nào tôn trọng quyền được sử dụng tài sản lương thiện mình kiếm được ?
Chào Bác . tôi đọc những dòng này mà thấy buồn quá ... buồn vì sự kìm hãm của đất nước , buồn cho những tư duy vu lợi của các bậc lãnh đạo nhà nước .

Bác hãy biên soạn lại bài viết trên này thật chi tiết và rành mạch rồi gửi về 2 hòm thư sau : info@dantri.com.vn , hotnews@vietnamnet.vn .
( chú ý : vấn đề phí lưu hành xe chỉ là khởi đầu trong hàng hoạt dự án phí sắp được ban hành và bổ sung . chúng ta vẫn quên cái gọi là thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế nhập khẩu - vai trò của 2 loại thuế này chiếm >70% tổng số giá thành của 1 chiếc xe được lăn bánh )
Xin cảm ơn ...

Chỉnh sửa cuối:

ducgl77

Xe hơi
Chào Bác . tôi đọc những dòng này mà thấy buồn quá ... buồn vì sự kìm hãm của đất nước , buồn cho những tư duy vu lợi của các bậc lãnh đạo nhà nước .

Bác hãy biên soạn lại bài viết trên này thật chi tiết và rành mạch rồi gửi về 2 hòm thư sau : info@dantri.com.vn , hotnews@vietnamnet.vn .
( chú ý : vấn đề phí lưu hành xe chỉ là khởi đầu trong hàng hoạt dự án phí sắp được ban hành và bổ sung . chúng ta vẫn quên cái gọi là thuế tiêu thụ đặc biệt và thuế nhập khẩu - vai trò của 2 loại thuế này chiếm >70% tổng số giá thành của 1 chiếc xe được lăn bánh )
Xin cảm ơn ...
những cái này phải gọi là "bóc lột" thì đúng hơn. đúng là 1 lũ ch.ó chết....

LancerIO

Xe đạp
... Còn Nữa ... Cụ lưu ý giữ nguyên tiêu đề của bài viết :" Sở Hữu Xe Hơi Ở Việt Nam Là 1 Tội Ác "

Dunga

Xe buýt
Chết thật, thế thì em đang có 1 "tiền án"
Cái thằng mà cả họ nhà nó mỗi người sở hữu vài "tiền án" thì đúng là băng đảng tội phạm rồi!

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Ô hô, cái khẩu hiệu: " Dân giàu thì nước mạnh" đâu rồi nhỉ?#:-s Thuế và các loại phí đánh vào đối tượng "dân giàu" để cho dân giàu chết hết đi thì nước mạnh thế nào nhỉ? Em nói thực chẳng mong nhưng giả sử bây giờ mà nước mình có biến thì hỏi có ai xung phong cầm súng ra trận nữa k nhỉ?X_X

P/s: Min & Mod thương em thì đừng bem nick của em. Em xin đấy! Cũng vì :x OF mà giờ phút này em đang cố cầm cự với "cả họ nhà chúng nó" đây. Chỗ em vẫn gửi xe sáng nay vừa thông báo 180k/1 ngày. Gửi thì gửi, không gửi thì xéo....:-s Không biết em còn cầm cự được bao lâu nữa đây ...

Coltplus2008

Xe điện
Ra đường bây giờ đủ thứ sợ. Mua cái 4B để bớt đi vài nỗi sợ. Vậy mà lũ chúng nó cũng làm khó dễ. Dân chủ ở đâu chứ?

tuananhhypo

Xe tải
Cám ơn cụ chủ thớt đã nói hộ nỗi lòng em. Với gần 20 năm cày cuốc em cũng có 1 con Kia Morning đời 2006 mà người ta đã dùng rồi bán lại. Mồ hôi nước mắt cộng với cần cù chịu khó lăn lộn mà có được. Nay mỗi ngày đi làm nhà máy cách chỗ em ở đúng 32km đi 2 bánh thì em phải dậy sớm từ lúc 5 giờ mới có mặt kịp giờ làm việc. Cái xe dù nó là cỏ nó cũng giúp em không bị trễ giờ làm với thu nhập cả trong giờ lẫn ngoài giờ lại còn cầy thêm thì cũng chỉ tròm trèm 10 triệu trong khi đó đủ thứ chi phí liệu em có phải là cái " đối tượng giàu " như con Lợn được đặt tên là Trường nó nói không?
Than ôi, sau gần 50 năm tồn tại trong thế giới loài người này là em lại dám đi mua 1 cái xe cỏ để trở thành " đối tượng giầu" cho người ta lóc thịt uống máu. Đế quốc phong kiến ngày xưa có thuế má cũng cũng chỉ đến như thế này là cùng. Có câu " Chó cắn áo rách" áo te tua rồi lấy đâu để che thân? Có 1 anh Vươn về đất đai giống như anh Pha trong " Bước Đường Cùng" của cụ Nguyễn Công Hoan rồi tiếp theo trên mặt trận GTVT là anh nào đây? Con giun xéo lắm cũng quằn làm người mà bị tước bỏ quyền được sống tốt hơn cứ cam chịu mãi hay sao?
em có nhiều suy nghĩ lắm nhất là sau khi đọc lại " Bản Án Chế Độ Thực Dân Pháp" của Nguyễn Ái Quốc. Mọi ước mơ về 1 xã hội tốt đẹp, về sự bình đẳng, về mọi người được sống được làm việc.... đều không thành hiện thực được. Bởi vì quyền lợi nhóm được ưu tiên đặc biệt chúng ta có phải là nhóm không? Không, chúng ta chỉ chém gió, " đàn gẩy tai trâu", "nước đổ đầu vịt" phải hành động vậy thì hành động ấy là gì ????
Hồ Chí Minh đã dậy rằng " Đoàn Kết Là Sức Mạnh".... sao chúng ta cứ chửi để cho sướng cái miệng rồi sau đó nó bắt ta đóng là ta tiếp tục cúc cung đóng phí để chúng nó tiếp tục róc xương uống máu ?

tung132th

Xe hơi
Em thấy câu cuối của bác có vẻ đúng đó .

1 Cán bộ cấp cao là thứ trưởng mà phát biểu kiểu như anh Trường thì bảo sao anh # và anh D .... thì ngu khác j con l đâu cơ chứ .

Các " đầy tớ của dân" có phải lo cái j đâu , $ thì có thằng phong bì mang đến rồi hay chuyển thẳng tài khoản mà

Anh em ta có viết ngàn cái comment ở đây thì cũng chẳng giải quyết cái j cả . chỉ có nếu anh em OF hôm nào biểu tỉnh ở bộ GTVT hay nhà anh # và anh D thì các bác ới cái em xin tham gia ngay ạ .

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Vâng, em đồng cảm với Bác chủ Thread. Bài viết của Bác rất hay, nó phản ảnh đúng tâm trạng của phần lớn anh em trong và ngoài OF. Em thì trước giờ chẳng bao giờ dám nghĩ là mình giàu. Cũng đồng cam cộng khổ với 2 bánh mãi nhưng rồi khổ nỗi là sau vài trận ngã lên ngã xuống, hết nằm viện bó bột rồi mổ xẻ... giờ thì chân em đã "lành" nhưng hễ trái gió trở giời là biết nhau ngay. Bác sĩ nói nếu em ngã thêm lần nữa thì chỉ còn cách là chống gậy ... vì thế nên chồng thương, vất vả cày cục mãi mới sắm cho vợ cái xe tàng tàng (Chồng em thì đi 2 bánh, nhường 4 bánh cho Vợ đi làm hàng ngày ạ) để đảm bảo tính mạng cũng như sức khoẻ. Ấy vậy mà tự nhiên các Bác ấy đưa em vào "đối tượng Giàu" mới chết!~X( Em không biết mình nên "cười" hay "khóc":(. Nghĩ đến câu của Cụ "Tắt Đèn": "Đã nghèo lại còn đòi nuôi Chó"! Em lại liên tưởng đến câu: "Đã ít tiền lại còn đòi đi ô tô" ? Thực lòng mà nói ai cũng có quyền mong ước cuộc sống ngày càng tốt hơn lên, ước mong của các Cụ từ 2 bánh chuyển qua đi 4 bánh cũng là 1 ước mong quá đỗi bình thường với 1 xã hội phát triển. Nhưng với hoàn cảnh hiện tại, theo suy nghĩ và quan điểm của mấy ông Lãnh đạo nhà mình thì quả thật chả khác gì với thời của Cụ Ngô, cứ thế này thì phần lớn xe 4 bánh cá nhân (được qui kết là nhà Giàu) sẽ Die hết, còn tồn tại được thì chỉ có những người thực sự là "đại gia" mới có thể trụ nổi mà thôi. Vậy nên các Cụ OF nhà mềnh cố phấn đấu để trở thành "đại gia" đi nhé!

Chỉnh sửa cuối:

sepbu

Xe điện
Ném 1 bịch *** vào mặt #`# ...liệu bị khép vào tội gì ...các Cụ nhỉ

sepbu

Xe điện
Vâng, em đồng cảm với Bác chủ Thread. Bài viết của Bác rất hay, nó phản ảnh đúng tâm trạng của phần lớn anh em trong và ngoài OF. Em thì trước giờ chẳng bao giờ dám nghĩ là mình giàu. Cũng đồng cam cộng khổ với 2 bánh mãi nhưng rồi khổ nỗi là sau vài trận ngã lên ngã xuống, hết nằm viện bó bột rồi mổ xẻ... giờ thì chân em đã "lành" nhưng hễ trái gió trở giời là biết nhau ngay. Bác sĩ nói nếu em ngã thêm lần nữa thì chỉ còn cách là chống gậy ... vì thế nên chồng thương, vất vả cày cục mãi mới sắm cho vợ cái xe tàng tàng (Chồng em thì đi 2 bánh, nhường 4 bánh cho Vợ đi làm hàng ngày ạ) để đảm bảo tính mạng cũng như sức khoẻ. Ấy vậy mà tự nhiên các Bác ấy đưa em vào "đối tượng Giàu" mới chết!~X( Em không biết mình nên "cười" hay "khóc":(. Nghĩ đến câu của Cụ "Tắt Đèn": "Đã nghèo lại còn đòi nuôi Chó"! Em lại liên tưởng đến câu: "Đã ít tiền lại còn đòi đi ô tô" ? Thực lòng mà nói ai cũng có quyền mong ước cuộc sống ngày càng tốt hơn lên, ước mong của các Cụ từ 2 bánh chuyển qua đi 4 bánh cũng là 1 ước mong quá đỗi bình thường với 1 xã hội phát triển. Nhưng với hoàn cảnh hiện tại, theo suy nghĩ và quan điểm của mấy ông Lãnh đạo nhà mình thì quả thật chả khác gì với thời của Cụ Ngô, cứ thế này thì phần lớn xe 4 bánh cá nhân (được qui kết là nhà Giàu) sẽ Die hết, còn tồn tại được thì chỉ có những người thực sự là "đại gia" mới có thể trụ nổi mà thôi. Vậy nên các Cụ OF nhà mềnh cố phấn đấu để trở thành "đại gia" đi nhé!
còn 1 câu nữa của cái ông gì trước đây nói "nghèo sao có tiền mua xe máy"
câu đó làm mấy ông xe ôm khóc giở mếu giở vì bị khép vào nhà giàu

nchicuong

Xe đạp
“Chó cứ sủa và đoàn người cứ đi”

Các bác biết hết câu này rồi chớ ??? Các bác lên kế hoạch sẵn cho mình và F1, F2 để đón chờ một số loại thuế .....sắp ra đời:

1. Thuế đinh (trên 18 tuổi phải đóng nhé)
2. Thuế sống ở TP trực thuộc Trung ương
3. Thuế sinh con (tình hình dân số tăng nhanh thế này là dễ áp dụng lắm đấy, mà trước thuế sinh con thì chắc phải có thuế....xxx nữa đấy, các bác ạ)

Và chó vẫn cứ sủa và đoàn người vẫn cứ đi.....

tusportage

Xe tải

Các bác biết hết câu này rồi chớ ??? Các bác lên kế hoạch sẵn cho mình và F1, F2 để đón chờ một số loại thuế .....sắp ra đời:

3. Thuế sinh con (tình hình dân số tăng nhanh thế này là dễ áp dụng lắm đấy, mà trước thuế sinh con thì chắc phải có thuế....xxx nữa đấy, các bác ạ)

tình hình thế này thì toàn dân là chó hả bác đàn chó cứ sủa vài người vẫn cứ đi

litono

Xe máy
Đoàn kết là không ai đóng phí cả, kệ cha chúng nó xem chúng nó có đủ chỗ để giam hết tất cả các xe không?

trausut

Xe buýt
Em thì ko có xe 4 bánh, nhưng đã từ lâu em cực kỳ phẫn nộ với các chính sách về oto của nhà nước, hơi một tý là đè nghiến ra thu phí, thu thuế. Cái oto từ lâu là phương tiện bình dân ở nước ngoài thì về Việt Nam, Từ **** đến chính phủ lúc nào cũng coi nó như kẻ thù. Gán cho nó đủ thứ tội, rồi ngày đêm bàn mưu tính kế để triệt hạ nó.
Em nghĩ nguyên nhân sâu xa nhất là các bác ở trển vốn là lũ bất tài vô tướng, rời cái chức vụ mà các bác ấy đang được "nhân dân giao phó" cho thì chết đói ngay, có " ứt " tiền mà mua oto đi, nên các bác đâm ra ức chế với ai mua được oto mà không phải đớp hít từ ngân sách nhà nước như các bác (Tức là thuế của em và các bác).
Người dân mà các bác ấy coi cứ như con Bò, thích thì đè ra vắt sữa. hứng lên là thịt nấu sốt vang.
Anh # anh ý đang chơi trò bắt chính phủ làm con tin tống tiền nhân dân, phỏng các bác?

eparch

Xe buýt
Kụ chủ thớt viết chân thành nhỉ, vốt kụ nhiệt liệt :x

trausut

Xe buýt

4.Thuế hít khí trời ở Việt Nam.
5. Thuế tham gia giao thông lần đầu (Đánh vào trẻ con bắt đầu biết đi)
6. Thuế dành cho những người phải nộp thuế.

Chỉ có một loại thuế éo bao giờ có là : Thuế đánh vào sự ngu dốt của quan chức chính phủ mặc dù đây là nguyên nhân chính của mọi vấn đề trong đó có ùn tắc giao thông.

raisomoon

Xe tăng
Ném 1 bịch *** vào mặt #`# ...liệu bị khép vào tội gì ...các Cụ nhỉ

Tội của cụ là hành hạ động vật hoang dã.

Lưu ý các cụ lôi chó mèo lợn gà vào đây xúc phạm là ko nên, các con vật nuôi đó có tội tình gì đâu mà bị so sánh với bè lũ #$%&*

lengocdung

Xe đạp
sự công bằng chỉ là tương đối
Trích dẫn

Với phương án được lựa chọn là thu phí qua đầu phương tiện theo Nghị định đã ban hành, nhiều ý kiến cho rằng, sẽ là không công bằng khi xe đi ít vẫn phải đóng nhiều, mà xe đi nhiều như taxi, xe khách lại cũng đóng cùng một mức như xe gia đình… Tuy nhiên ông Quyền lập luận: “Phương thức nào cũng có những tồn tại nhất định của nó và đúng là thu theo đầu phương tiện thì không phản ánh đúng việc người sử dụng phương tiện nhiều. Theo quản lý ngành chúng tôi biết các phương tiện kinh doanh sẽ hoạt động hết công suất và sử dụng đường nhiều, còn phương tiện phục vụ gia đình thì sử dụng ít hơn, nhưng cũng phải chấp nhận điều đó vì sự nghiệp bảo trì đường bộ, sự công bằng chỉ là tương đối, có sân siu giữa người này, người kia và đóng góp chung cho sự nghiệp bảo trì đường bộ”.
Ở các nước ngoài , khi gộp phí giao thông vào xăng dầu, vì nông dân , ngư dân hay những ai khác không tham gia giao thông nên chính quyền trả lại cho họ theo kiểu hoàn thuế VAT. Người mua nhiên liệu chỉ cần trình hóa đơn mua ,thì cơ quan hoàn trả tiền theo đúng với phụ trội họ đã bỏ ra.Công bằng hợp lý thì ai cũng không thắc mắc. Nhiệm vụ của chính quyền là như thế , phải làm sao cho xã hội công bằng chứ không phải cả vú lấp miệng em, núp sau cái bóng của từ ngữ sự công bằng chỉ là tương đối rồi muốn ra đạo luật nào cũng được, dùng quyền lực bắt người dân phải tuân thủ.Nếu nhà nước không xem tôn chỉ công bằng là phương châm hành động thì rất nguy hiểm vì những đạo luât liên tiếp sẽ chà nát quyền và giá trị công dân. Khi người dân tin tưởng vào chính quyền là vì họ nghĩ rằng những người cầm quyền cao hẳn hơn mình một cái đầu có thể giải quyết những vấn đề mà thường dân không nghĩ tới. Còn nếu chỉ vì cần tiền mà cứ tận thu bất kể hậu quả ,xem người dân là những con bò sữa có cái vú vô tận thì hậu quả khó đo lường.Hàng triệu người VN đã ngã xuống để xây dựng thể chế ngày nay , chẳng phải họ hi sinh vì muốn tạo một sự công bằng thực sự cho toàn bộ người dân trong xã hội sao?Nếu người cầm quyền không tạo được một xã hội công bằng thực sự thì thật tiếc cho xương máu bao nhiêu người yêu nước đã đổ …..