[Funland] Tổng hợp tình hình đường xá, đi lại, hỏi đáp tại Hà Nội và các Tỉnh xung quanh trong đợt thực hiện chỉ thị 16 của Hà Nội

Trạng thái
Thớt đang đóng

MINHKD

Xe điện
Cụ làm kinh doanh mà hiểu thế này thì làm khó cho chính cụ.

Cụ là doanh nghiệp thì cụ chỉ có thể đại diện cho chính cụ. Mối quan hệ của cụ với các sở là theo hướng dẫn của pháp luật quốc gia dưới sự quản lý nhà nước của các sở ở địa phương, chứ họ làm sao can thiệp được vào hoạt động kinh doanh của cụ, bảo cụ phải làm gì.
Đang nói về xin giấy đi đường cơ mà, doanh nghiệp tư nhân phải xin giấy đi đường thông qua sở chủ quản để cung cấp thông tin cho công an. Không thể tự mình cấp giấy được, không thể tự lên công an xin cấp giấy được.

Lemica

Xe tăng
Vl các cụ ạ, e có cái Cty bảo vệ nho nhỏ đang có mấy chục lính toàn các bác già làm bảo vệ kiếm sống mà giờ xin cấp giấy đi đường để bảo vệ siêu thị, trường học, trụ sở Cty mà nó éo cấp giấy. Đang hoa hết mắt, dân nghèo chúng nó củ hành khổ quá. Đã bị dịch covid cắt hết sạch điểm cửa hàng rồi giờ thêm quả này chắc đi ăn mày từ chủ đến lính
Cái này cụ thuộc Nhóm 6, mục 3 (dịch vụ bổ trợ doanh nghiệp như bảo vệ, đăng kiểm...) do CAP cấp. Nhưng cụ cần chứng minh là doanh nghiệp hoạt động thực tế trên địa bàn, có kế hoạch phòng, chống Covid cho doanh nghiệp / người lao động và ứng phó trong các trường hợp F0, F1, F2...

vnposh

Xe điện
Đang nói về xin giấy đi đường cơ mà, doanh nghiệp tư nhân phải xin giấy đi đường thông qua sở chủ quản để cung cấp thông tin cho công an. Không thể tự mình cấp giấy được, không thể tự lên công an xin cấp giấy được.

Sở họ không phải chủ quản của cụ. Cụ là chủ của chính cụ để quản chính cụ như nhà cháu nói ở trên.

Việc các sở hướng dẫn là bình thường. Các DN không phải xin phép bất kỳ sở nào vì cả DN và phòng CSGT CAHN đều căn cứ hướng dẫn của các sở thi hành trên địa bàn Hà Nội.

Sở nào hướng dẫn sai thì sở ấy chịu trách nhiệm.

Lemica

Xe tăng
Ngân hàng Nhà nước Việt Nam là cơ quan quản lý nhà nước về tiền tệ.

Ngân hàng thương mại là tổ chức tín dụng kinh doanh tiền tệ. Ngân hàng thương mại là doanh nghiệp dạng đặc biệt.

Cụ đang chưa phân biệt được cơ quan nhà nước (NHNN là cơ quan ngang bộ) và doanh nghiệp.
Ý cụ ý là 4 ngân hàng gốc nhà nước; không phải Ngân hàng Nhà nước.

Nói chung có phân biệt các doanh nghiệp có vốn nhà nước (nhóm 1) với tư nhân.

Tầm này mà còn cãi nhau thì chắc 2 tuần nữa mới có quy trình chuẩn cho cấp giấy đi đường.

FANVIST

Xe tăng
tại sao 4 ngân hàng đó lại được vào nhóm 1?
cả mục 2 của cv ko có 1 dòng nào nói về các ngân hàng tm khác thì cấp kiểu gì ?
Đến lượt em cạn lời với cụ, đọc mấy còm người ta quất mình rồi vẫn chưa hiểu thì bó tay

MINHKD

Xe điện
Sở họ không phải chủ quản của cụ. Cụ là chủ của chính cụ để quản chính cụ như nhà cháu nói ở trên.

Việc các sở hướng dẫn là bình thường. Các DN không phải xin phép bất kỳ sở nào vì cả DN và phòng CSGT CAHN đều căn cứ hướng dẫn của các sở thi hành trên địa bàn Hà Nội.

Vâng, thực tế là các sở vẫn đang tiếp nhận thông tin từ doanh nghiệp để gửi lên công an.
Doanh nghiệp không phải xin phép sở, doanh nghiệp chỉ chuyển thông tin lên sở để làm thủ tục xin cấp giấy đi đường.
Theo em được biết qua đọc báo và qua giải thích trực tiếp của công an thì chỉ các doanh nghiệp nhà nước mới được tự cấp thôi cụ.

vnposh

Xe điện
tại sao 4 ngân hàng đó lại được vào nhóm 1?
cả mục 2 của cv ko có 1 dòng nào nói về các ngân hàng tm khác thì cấp kiểu gì ?
Chỉ Ngân hàng Nhà nước thuộc Nhóm 1 thôi cụ.

Các ngân hàng thương mại thuộc Nhóm 2. Ở đây văn bản không chi tiết hết được nên họ ghi chung là tổ chức, doanh nghiệp. Ví dụ, chi nhánh ngân hàng thương mại muốn cấp giấy đi đường cho nhân viên thì phải thông qua ngân hàng cấp trên của họ (trụ sở chính, ngân hàng khu vực).

Thực ra việc các chi nhánh thông qua chủ quản thì thêm thủ tục hành chính, "góp phần" hạn chế người ra đường. :D

MINHKD

Xe điện

Cũng có thể quy trình đã thay đổi nên không phải qua sở nhưng chắc chắn đến hiện tại doanh nghiệp tư nhân vẫn chưa được tự cấp, cụ ạ.

vnposh

Xe điện

Đúng vậy. Có phân biệt đối xử, nhưng điều này thuộc quyền của Nhà nước.

TUCSON9389

Xe điện

có cần thiết phải phân biệt nhà nc và tư nhân trong bối cảnh này ko nhỉ

Hieumos

Xe container
Vl các cụ ạ, e có cái Cty bảo vệ nho nhỏ đang có mấy chục lính toàn các bác già làm bảo vệ kiếm sống mà giờ xin cấp giấy đi đường để bảo vệ siêu thị, trường học, trụ sở Cty mà nó éo cấp giấy. Đang hoa hết mắt, dân nghèo chúng nó củ hành khổ quá. Đã bị dịch covid cắt hết sạch điểm cửa hàng rồi giờ thêm quả này chắc đi ăn mày từ chủ đến lính
Cái này cụ thuộc Nhóm 6, mục 3 (dịch vụ bổ trợ doanh nghiệp như bảo vệ, đăng kiểm...) do CAP cấp. Nhưng cụ cần chứng minh là doanh nghiệp hoạt động thực tế trên địa bàn, có kế hoạch phòng, chống Covid cho doanh nghiệp / người lao động và ứng phó trong các trường hợp F0, F1, F2...
TH Công ty cung cấp dịch vụ bảo vệ cũng khó nhỉ. Công ty đặt trụ sở tại phường A nhưng người lao động thì đi làm ở phường B, C, D...

Giờ sẽ bị trường hợp CAP A không cấp giấy đi đường cho các ông bảo vệ làm ở phường B, C, D...

Mà CAP B, C, D... lại đá trách nhiệm về CAP A.

vnposh

Xe điện
Cũng có thể quy trình đã thay đổi nên không phải qua sở nhưng chắc chắn đến hiện tại doanh nghiệp tư nhân vẫn chưa được tự cấp, cụ ạ.
Vâng cụ. Nhà cháu nói chủ DN tự ký đề xuất phòng CSGT, không phải xin phép Sở nào.

jazzzzz

Xe lăn
Em lại bị trả lại hồ sơ, làm lại mà chả biết sao, các mẫu làm y chang. Lên phường thì yêu cầu gửi online.
Kệ em chơi bài Spam mail.

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
TH Công ty cung cấp dịch vụ bảo vệ cũng khó nhỉ. Công ty đặt trụ sở tại phường A nhưng người lao động thì đi làm ở phường B, C, D...

Giờ sẽ bị trường hợp CAP A không cấp giấy đi đường cho các ông bảo vệ làm ở phường B, C, D...

Mà CAP B, C, D... lại đá trách nhiệm về CAP A.
Nói chung các ông ý muốn cấm thì cấm mẹ đi chứ bày trò giấy tờ mệt Ng, cấm hết thì Ng ta đóng cửa mình cắt mục tiêu chứ nửa nạc nửa mỡ. Người lao động chân tay là khổ nhất, quyền sinh sát trong tay mấy lờ đờ ngơ lờ :)) chán các cụ ạ

TUCSON9389

Xe điện
Chỉ Ngân hàng Nhà nước thuộc Nhóm 1 thôi cụ.

Các ngân hàng thương mại thuộc Nhóm 2. Ở đây văn bản không chi tiết hết được nên họ ghi chung là tổ chức, doanh nghiệp. Ví dụ, chi nhánh ngân hàng thương mại muốn cấp giấy đi đường cho nhân viên thì phải thông qua ngân hàng cấp trên của họ (trụ sở chính, ngân hàng khu vực).

Thực ra việc các chi nhánh thông qua chủ quản thì thêm thủ tục hành chính, "góp phần" hạn chế người ra đường. :D
cụ xem lại: nhóm 2 là: các tổ chức, doanh nghiệp thực hiện các nhiệm vụ công tác trong lĩnh vực dịch vụ công ích thiết yếu. Các ngân hàng thương mại ko thể gọi là dịch vụ công ích được; nên ko thuộc nhóm 2

sakai_yo

Xe lăn
xét nghiệm thì chỉ có thông báo của tổ dân phố nhắn tin là: mọi người ra nhà VH để xét nghiệm miễn phí nhé, trong ngày hôm nay.
và chỗ em chẳng mấy ai đi cả vì họ sợ tụ tập đông người vậy thì thử nghĩ lấy cơ sở gì xong 100%
em nghĩ lại là 100% của những người lấy mẫu thôi
còn vụ 15/9 tiêm 100% thì còn mơ.
Những cái khác e không nói nhưng riêng chuyện tổ chức xn này mấy bao công sức mà sao chỗ cụ bà con lại không đi vậy. Không đi thì sao tầm soát được? Bên em hqua chả ai mất quá 5p kể từ lúc đến cả. Ghế xếp cách nhau hơn m, nói chung là khoa học và nhanh chóng.

thanh040506

Xe trâu
Những cái khác e không nói nhưng riêng chuyện tổ chức xn này mấy bao công sức mà sao chỗ cụ bà con lại không đi vậy. Không đi thì sao tầm soát được? Bên em hqua chả ai mất quá 5p kể từ lúc đến cả. Ghế xếp cách nhau hơn m, nói chung là khoa học và nhanh chóng.
Chuẩn rồi cụ. Cứ tranh nhau ra đường nhưng xét nghiệm lại k chịu đi.

Trạng thái
Thớt đang đóng