[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

Frontier70

Xe máy
Cô bảo đi ra hàng bánh cạnh trường mua, học sinh ko chấp hành. Rõ ràng là thái độ tuỳ tiện, ko thực hiện đúng yêu cầu của giáo viên.

Đi tiệm bánh khác ở xa HS bị tai nạn chết, hoặc mua bánh về ngộ độc cả lớp rồi có người chết.
Lúc đó ai chịu trách nhiệm???

Đám đông cứ nghĩ % này nọ là rất thiển cẩn. Nghĩ nó phải sâu rộng mới thấy đc vấn đề.

Rồi sau này các cụ sẽ thấy tỉ lệ tự tử tăng cao. Vì PHHS chỉ thích con mình đc khen, thích được cưng nựng. Ra sân khấu cuộc đời khốc liệt, bị sếp chửi lại thấy tổn thương là đi tự tử thôi.
Nợ nần tí chủ nợ gây áp lực ==> tự tử.

Rồi đấy mà xem.
Chết ở chỗ "cô bảo" không đúng chỗ.
Ở trường nhiều chỗ "cô bảo" thì được nhưng chỗ này thì cô nên "tư vấn/giải thích/hướng dẫn/khuyến cáo" thôi.

tratida

Xe container
Là mình nói cô bé quá kém tâm lý, cô có quyền gì hạ hạnh kiểm khi mỗi lỗi nhỏ là không mua bánh chỗ cô chỉ.
Tâm lý kém ko còn phụ thuộc vào "đối thủ" nữa, đâu ai giỏi được. Có cụ bảo mang con về nhà mà dạy, vâng, nếu mang con về nhà dạy vẫn cho phép đi thi thì bỏ học hết từ lâu rồi.

Sent from Other Universe via OTOFUN

vừa đi vừa láii

Xe container
Chắc cửa hàng cô giáo đặt mua đã kênh tí bánh mì, khổ thân cháu bé mua được chỗ rẻ hơn nhưng làm mất bánh mì của cô
Em không biết có tí bánh mì cho cô không. Có khi là cửa hàng quen, cô lại alo đặt trước để cháu bé ra lấy về. Nay cháu lại không mua, cô cũng quê với cửa hàng (có khi lại phải bỏ tiền ra vác về ăn :D).
Nói chung cả cô lẫn trò đều vớ vẩn ;))

HungThuy7699

Xe buýt
Trường Lomo, 3 học sinh lớp 10 vừa khai giảng mấy hôm, sau đó mẫu thuẫn với bạn lên page trường nói mấy câu bạo lực, thằng hiệu trưởng ra oai đuổi học ngay và luôn, khổ thân chúng nó bé biết cái gì, đã đến mức độ đuổi học chưa. Tổ sư, méo hiểu cái trường này giáo dục cái kiểu gì, tôi nghe kể lại mà ức chế quá. Hiệu trưởng SN 77, làm người, lại đứng đầu trong tổ chức giáo dục mà sao nó ác quá vậy, các con rồi sẽ học ở đâu.
Trường tư nên nó có quyền như vậy cụ. Trường công thì không đơn giản thế đâu.

Au79 Dragon

Xe điện
Tư thì cũng phải theo luật chứ cụ, gđ 3 đứa họ không muốn khiếu kiện và cũng biết chẳng đi đến đâu nên lặng lẽ tìm trường cho con. Mình là người ngoài thôi mà cay thực sự.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Ngày bé mỗi lần dỗi cả nhà là cháu lăn đùng ra xỉu, như diễn viên chuyên nghiệp. Cả nhà quen rồi thì kệ, tự dỗi tự lành, nhưng người không quen thì ối lần kinh hãi, bế lên thì cả người cháu cứ nhũn ra như cọng bún :))
Mỗi lần lên cơn thì khóc ư ử cả buổi, khóc đến khi u phát cáu lên đập cho 1 trận mới thôi nên mấy vụ này cháu rành lắm :))
Ông anh trai cháu hơn cháu 2 tuổi, nên khi ông í tập đọc là cháu cũng biết đọc, u cháu kể 5 tuổi đã đọc vanh vách. Do dó U cho đi học sớm 1 năm, lên lớp quen như ở nhà, bạn trêu cô mắng cũng lăn đùng ra lớp, cô sợ quá đến nhà đề nghị cho thôi học. Vậy là cháu đã bị đuổi học năm lớp 1 :))
Giờ câu chuyện ngất xỉu và khóc dai nó trở thành giai thoại, mỗi lần con cháu tụ tập là U già cháu lại đưa ra kể, tụi con cháu chúng nó cười hô hố, ko ngờ u chúng nó ngày bé cũng hư như thế:))
Mợ thì kinh dồi.

HungThuy7699

Xe buýt
Tư thì cũng phải theo luật chứ cụ, gđ 3 đứa họ không muốn khiếu kiện và cũng biết chẳng đi đến đâu nên lặng lẽ tìm trường cho con. Mình là người ngoài thôi mà cay thực sự.
Cụ ơi vì làm to chuyện thì các cháu cũng yên ổn học ở trường này đâu. Trường công thì quy trình nó khác mà cụ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Lớp 10 thì cũng k phải bé nữa các cụ ạ.
Sai thì chịu, k nên cay đâu ạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Gái nhà em trước học cấp 3 thì đi họp lớp lúc nào cũng được cô khen hết lòng từ ngoan, gọn gàng sạch sẽ, chịu khó, học giỏi lại sống hoà đồng, lễ phép với thầy cô. Em sững người, nghe mà há hốc mồm, phải vịn vào cô không ngã khuỵu xuống đất mất. Thấy vậy cô hỏi anh sao vậy, có gì không ổn hay sao thế ? Đợi hoàn hồn em mới bảo giá như vinh dự được mời cô ghé thăm nhà cháu một lần thì hay biết mấy :))

Ôi má ơi, nhìn cái bàn học của tụi nó thì sách vở ngồn ngang như địa điểm thu mua giấy vụn. Giường, tủ thì quần áo lẫn chăn gối lộn tùng phèo ngày này qua ngày khác nhìn phòng nó không khác gì cái chuồng chó. Bố mẹ có phàn nàn hay nhắc nhở thì mình chưa nói xong nó đã cãi xong rồi:((
Học sinh giờ như cụ tả là chuyện thường. Cháu gái e lớp 11, ra ngoài thì là lượt xinh xắn như hot girl, về nhà thì luộm thuộm. Thi thoảng nghe bố mẹ nó kể e k tin, hồi hè có việc phải lên nhà, e vào phòng nó thấy vỏ mì tôm, bimbim vứt ngổn ngang khắp nơi..., e nói còn thanh minh thanh nga, bực e vả cho 2 cái, xong xuống nhà e cho cô e dâu một bài, rồi bỏ về luôn. Cuối tuần, bố mẹ dẫn nó về xin lỗi rồi hứa sửa chữa. Tháng sau thấy e dâu gọi điện báo cháu tiến bộ rồi, e k nói gì, trong lòng thì cứ biết thế đã.

Yeuaibaygio

Xe container
Lớp 10 thì cũng k phải bé nữa các cụ ạ.
Sai thì chịu, k nên cay đâu ạ.
Em cũng ủng hộ làm nghiêm những vụ như vậy để làm gương cho các cháu khác. Tỉnh em 2 năm trước có vụ 2 học sinh A và B lớp 9 của 2 trường, mâu thuẫn cá nhân mà chặn đâm nhau trước cổng trường chưa xong, mấy hôm.sau hội đấy đi đá bóng, A ra sân bóng đá đâm tiếp làm 1 cháu thiệt mạng, cháu mất lại là bạn của B. Lúc ấy thì trách ai. Cũng chỉ xuất phát từ xích mích nhỏ và nó cứ húng lên, không được phát hiện và can thiệp kịp thời của gia đình, nhà trường.
Rồi tan học các cháu bất tuân thủ luật giao thông, xe điện phóng vọt ra từ cổng trường, 1 ông xe máy vì tránh nó mà quệt vào ô tô ngã ra tử vong tại chỗ (ông này cũng có lỗi phóng nhanh khi qua cổng trường).
Cứ bảo bé lắm thì bao giờ mới dạy. Hồi em học cấp 3, kỷ luật nghiêm cực luôn. Tổ GDCD gồm 4 cô gọi là Ban đức dục, đầu giờ giữa giờ cuối giờ chỉ đi vòng vòng quanh trường lớp liên tục để giám sát xem có vi phạm hay bất thường gì không. Vậy mà bọn em có thấy khó chịu gì đâu.

Hoanft

Xe buýt
Nơi gần nhất dễ lấy nhất lại đúng yêu cầu của cô giáo mà không thực hiện, thì phải nói từ đầu với cô là không mua ở đấy có được không. Đằng này tự ý làm trái yêu cầu mà không báo cáo với cô, vậy là vô kỷ luật chứ còn gì.
Không đồng ý với ý của cô thì phải nói công khai ngay từ đầu chứ đừng lẳng lặng làm sai như thế. Cán bộ nguồn thế này sẽ thành quan chức luôn tráo trở.
Hic cụ suy luận lởm phết. Thế này cụ làm quản lý có mà chết dân.

fanmu12345

Xe điện
Em cũng ủng hộ làm nghiêm những vụ như vậy để làm gương cho các cháu khác. Tỉnh em 2 năm trước có vụ 2 học sinh A và B lớp 9 của 2 trường, mâu thuẫn cá nhân mà chặn đâm nhau trước cổng trường chưa xong, mấy hôm.sau hội đấy đi đá bóng, A ra sân bóng đá đâm tiếp làm 1 cháu thiệt mạng, cháu mất lại là bạn của B. Lúc ấy thì trách ai. Cũng chỉ xuất phát từ xích mích nhỏ và nó cứ húng lên, không được phát hiện và can thiệp kịp thời của gia đình, nhà trường.
Rồi tan học các cháu bất tuân thủ luật giao thông, xe điện phóng vọt ra từ cổng trường, 1 ông xe máy vì tránh nó mà quệt vào ô tô ngã ra tử vong tại chỗ (ông này cũng có lỗi phóng nhanh khi qua cổng trường).
Cứ bảo bé lắm thì bao giờ mới dạy. Hồi em học cấp 3, kỷ luật nghiêm cực luôn. Tổ GDCD gồm 4 cô gọi là Ban đức dục, đầu giờ giữa giờ cuối giờ chỉ đi vòng vòng quanh trường lớp liên tục để giám sát xem có vi phạm hay bất thường gì không. Vậy mà bọn em có thấy khó chịu gì đâu.
Vậy nên đối với bạo lực học đường, em ủng hộ phạt đánh roi đối với HS gây bạo lực.

5 roi quắn mít từ lúc cấp 1, sẽ biết sợ. và những HS khác cũng biết sợ

just for fun

Xe lăn
Nói chung thì với vai trò là phụ huynh, trước hết cứ bình tĩnh nhìn nhận lỗi của con mình đến đâu, đừng có nghĩ con mình còn nhỏ, yếu đuối, chửa biết gì. Còn lỗi cô đến đâu thì sẽ có nhà trường, sở giáo dục và chú công an phân xử.

Dân miền núi TM

Xe điện
Khi con nghi ngờ về trao đổi với mẹ. Mẹ sẽ giúp con giải quyết sự nghi ngờ chứ em không dạy nó tất Cụ ạ.
Ví dụ em hoặc F1 có thể hỏi thầy cô khác hoặc các bạn em trong nghề... Vấn đề cốt lõi là tôn trọng nhưng không tượng đài hóa thầy cô, có băn khoăn thì giải quyết chứ không để trong lòng rồi ấm ức.
Thời gian cụ hỏi để có câu trả lời thì nó đã tìm dc rồi cụ! Sau nó ko hỏi nữa, trừ những câu hỏi về giới tính.
Lớn chút thì chúng chỉ hỏi xin tiền hoặc hỏi khi lấy chồng, lấy vợ. Hỏi trông nhờ khi có con...

FORWD

Xe tải
Không đồng ý với chỉ đạo của cô thì phải ý kiến báo cáo lại trước khi mua xem cô đồng ý không chứ không phải là tự ý đi mua chỗ khác vì " lắng nghe ý kiến nhân dân" cụ ợ.
Ra đời cố tình làm sai lệnh sếp thì bị sút luôn chứ đừng nói là làm theo lệnh thì sợ đi tù.
Mối quan hệ cô-trò: phụ huynh nộp học phí, hòa vào cái bể chung ngân sách, trả lương cho cô, cô hướng dẫn, chỉ bảo, dạy dỗ...cô có quyền méo gì sai hs đi mua đồ. Nó giống kiểu nhờ nhân viên xuống lấy đồ ship, nhân viên có quyền từ chối, nhưng vì nể nang cô giáo thì đi mua bánh thôi.
Mối qua hệ sếp-nhân viên: môi trường kiếm tiền nó khác rồi, chưa kể bạn này sẽ trải qua 4 năm ĐH nữa, con người có thể thay đổi, không thể quy nạp được.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Bây giờ mình tiếp thu cái dân chủ là tốt Mợ ạ. Nhưng đừng dân chủ quá trớn. Quan hệ giáo viên - học sinh, phụ huynh - nhà trường nhiều khi nó bị quá trớn đâm méo mó, xa rời thực tế và bản chất. Mạng XH chưa rõ đúng sai nhảy vào xỉa xói, có phần lăng mạ, quy chụp làm k rõ ai là thủ phạm, ai là nạn nhân, rồi đang là thủ phạm bị thành nạn nhân đáng thương bất đắc dĩ... Mỗi người nên có trách nhiệm với lời nói của mình, k phải chỉ nói đạo đức là thành người tốt được đâu mà.

Au79 Dragon

Xe điện
Cái này liên quan đến nội quy của trường.

Ngoài ra việc đe dọa bạo lực là hành vi hình sự rồi, phải làm nghiêm để răn đe HS khác.
Cụ nói thế nào chứ vậy họ thích đuổi thì đuổi à? Chửi nhau, đe dọa là bị xử lý hình sự sao? Lỗi đó có đáng bị đuổi không? Nếu con cụ thì cụ có chấp nhận như thế ko?

Yeuaibaygio

Xe container
Vậy nên đối với bạo lực học đường, em ủng hộ phạt đánh roi đối với HS gây bạo lực.

5 roi quắn mít từ lúc cấp 1, sẽ biết sợ. và những HS khác cũng biết sợ
Khó Cụ ạ. Thời nay con vàng con bạc, thầy cô động 1 ngón tay vào học sinh thì phụ huynh phang cả cái ghế vào đầu thầy cô đấy. Người nhà em là giáo viên cũng nói là không dám mắng nặng lời sợ chúng nó làm liều thì khổ.
Đòn roi cũng có 2 mặt, khi mình nắm bắt được tâm lý trẻ thì vừa đấm vừa xoa cũng có tác dụng. Còn chỉ đòn roi không thì lại tổn thương tâm lý, nghĩ quẩn hoặc dồn nén đến lúc nào đó sẽ bùng phát. Chị đồng nghiệp em cũng rắn, đánh con trai rất dữ nhưng đến lớp 9 không đánh nổi nữa vì nó to cao rồi và nó phản kháng lại. Sau 1 buổi nó khóa trong cửa phòng và đập phá tan tành đồ trong phòng thì chị ấy không dám đánh nữa.
Em nghĩ kỷ luật bằng cách bắt lao động cật lực là được (dưới sự giám sát của thầy cô).