[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

just for fun

Xe lăn
Bọn em thời học sinh cứng cực kì, giáo viên nhận xét lớp em kém ban cán sự tổ chức cả lớp bãi khóa luôn. Nhưng chưa bao giờ bọn em thiếu tôn trọng giáo viên, trêu có, nghịch có, phản đối có nhưng thiếu tôn trọng thì chưa bao giờ.
Thời xưa mấy khi cụ thấy phụ huynh thốt ra được câu “con giáo viên, thằng thầy giáo đâu” mà cụ dám thiếu tôn trọng thầy cô giáo.

TorienT

Xe container
Mời cụ sang làm GV trường tư nhé, chẳng cần làm gì ngoài việc bán chữ.
Em không phải giáo viên ạ. Em khuyến khích các thầy cô giáo nên làm thế. Nếu các em cài cô thì em khuyên cô nên khởi kiện dân sự nhóm học sinh đó vì xúc phạm nhân phẩm cá nhân luôn. Đuổi học thì tất nhiên rồi.

TorienT

Xe container
Thời xưa mấy khi cụ thấy phụ huynh thốt ra được câu “con giáo viên, thằng thầy giáo đâu” mà cụ dám thiếu tôn trọng thầy cô giáo.
Hị hị. Nhà em 3 đời làm thầy giáo đến đời em sợ quá đi làm con buôn.

thinhtd

Xe container
Em nghĩ hãy sòng phẳng. 1 là chấp nhận kiểu truyền thống tôn sư trọng đạo, 2 là chấp nhận kiểu thợ dạy bán kiến thức cháo phổi làm dịch vụ. Đừng chơi tiêu chuẩn kép.
Phụ huynh em cả 2 đều là gv toán cấp 2. Cách đây chắc gần chục năm rồi em cũng đã nói đi làm theo cách 2. Gần nghỉ hưu rồi thì đừng để xảy ra chuyện gì, lên dạy hết giờ là về, hs nghịch hay làm gì cũng kệ chúng nó. Không mắng chửi đánh đập gì. Chắc có lần em cũng chia sẻ trên of rồi.

Em đi học cũng vậy, nói thật là chả hiểu sao có những người ra trường đến cả chục năm rồi vẫn còn đi thăm thày cô giáo cũ cấp 3. Gv cấp 3 với em mờ nhạt, chỉ dạy em trên lớp là hết chứ cũng chả có gì đặc biệt. =)) Tất nhiên là hiện tại lớp em cũng vẫn có những đợt như thế, em tham gia theo phong trào với các bạn thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Đọc comment trên fb kinh quá: phải con tao thì thế này, thế kia, ... sợ quá. Con chúng nó không biết là con củ cải gì mà kinh thế. Cô giáo thì cứ để các ban ngành họ xe xét xử lý.
Ở chỗ F1 em học cầu lông có 1 cháu rất nghịch, luôn phá phách trêu các bạn, huấn luyện viên và những bạn trợ giảng, quản lý lớp rất vất vả, quản 1 cháu này mệt bằng 2 chục cháu khác. Các bạn khác không muốn chơi với cháu này thì nó ra mách cô là các bạn không cho chơi.
Chưa đủ, bố cháu là dân xã hội thâm, thi thoảng đến chỗ tập ngồi đấy, khi con chơi ở đấy thì bố dọa nạt những cháu khác. Có lần cháu đó đang đánh cầu lông qua lại với 1 cháu khác thì hết giờ, một bạn trợ giảng nhắc hết giờ, nghỉ chơi (ở đó thuê sân của Trung tâm thể thao tỉnh, bảo vệ họ làm giờ giấc chặt lắm, hết giờ là tắt điện tối thui luôn) mà bố cháu nhảy xổ lên định đánh cháu trợ giảng. May bạn HLV ở đó (cháu trợ giảng là cháu ruột bạn HLV) nên ngăn lại kịp thời. Mà bạn HLV này công tác trong ngành CA luôn chứ không phải dân thường đâu. Bố như thế, con như vậy thật cạn lời.

con dơi 141

Xe điện

Mời các cụ vào xem lại. Đây là video đc ghi lại khi đó
Èo. Lớp này quá kém. Bạn ngã lăn ra mà ko bạn nào kiểm tra xem thế nào rồi đỡ dậy. Thế thì hoặc là ko ủng hộ bạn, thậm chí ghét. Hoặc là quen bài của bạn.

lenhhoxung1980

Xe điện
Phụ huynh em cả 2 đều là gv toán cấp 2. Cách đây chắc gần chục năm rồi em cũng đã nói đi làm theo cách 2. Gần nghỉ hưu rồi thì đừng để xảy ra chuyện gì, lên dạy hết giờ là về, hs nghịch hay làm gì cũng kệ chúng nó. Không mắng chửi đánh đập gì. Chắc có lần em cũng chia sẻ trên of rồi.

Em đi học cũng vậy, nói thật là chả hiểu sao có những người ra trường đến cả chục năm rồi vẫn còn đi thăm thày cô giáo cũ cấp 3. Gv cấp 3 với em mờ nhạt, chỉ dạy em trên lớp là hết chứ cũng chả có gì đặc biệt. =)) Tất nhiên là hiện tại lớp em cũng vẫn có những đợt như thế, em tham gia theo phong trào với các bạn thôi.
Có những thầy cô tốt thực sự đó cụ. 12 năm phổ thông, học qua bao thầy cô, nhưng em chỉ thực sự yêu quý cô chủ nhiệm c2, sau này thỉnh thoảng em vẫn đến thăm cô. Cô rất quan tâm đến học sinh, nghiêm khắc nhưng cũng nhẹ nhàng, tốt lắm ý. Trong lớp có mấy thành phần đầu gấu cũng không dám 1 lời bất kính với cô.
Còn trong vụ này, đúng sai chưa biết thế nào, nhưng cô giáo hành xử như vậy chưa phù hợp với chuẩn mực của giáo viên.

hung521707

Xe tải
Các cụ cũng từng trải qua thời hs, cũng đã từng rủ nhau bày trò biết bao là trò, trong đó cũng ko hiếm những trò tai quái để trêu, chống đối thầy cô giáo. Khi bị phát hiện thì bị mắng, bị cốc đầu, thậm chí bị bạt tai
bị gọi phụ huynh đủ kiểu. Nhưng có 1 điều may mắn là thời đó MXH chưa có, và bố mẹ thời đó có sự tôn trọng nhất định đối với giáo viên nên họ không bênh con chằm chặp nên cũng không gây ra những hậu quả nghiêm trọng. Bây giờ GD và YT là hai lĩnh vực bị nhiều người “thì ghét”. Do đó mỗi lần có sự vụ gì thì cả bị ném đá bất chấp.
phạt đúng thì không sao, em vẫn cay bà giáo hồi lớp 4. Bọn bạn nó ném đá vào trường mẫu giáo, rồi nó nói có cả mình, bà giáo không nghe mình trình bày, vẫn bị phạt ăn thước kẻ cùng với bọn kia

Mũi tên bạc

Xe container
Hị hị. Nhà em 3 đời làm thầy giáo đến đời em sợ quá đi làm con buôn.
Làm thầy giáo thời xưa còn thiệt chứ thời nay thì mệt lắm. Những năm 7x, 8x những ngành khác thì quá ngon, kể cả nhiều người không hề học đại học như những người làm giáo viên trong khi ổn. Các thầy cô giáo về thì đâu có được gì đâu trong khi những ngành khác thì ổn vì họ thiếu cán bộ có trình độ. Nhà em cũng giống cụ. Năm 2001 bố mẹ em còn dạy thì mỗi người Tết được 50k nhà nước cho trong khi em thưởng Tết đã 5tr rồi :D

hung521707

Xe tải
Đọc comment trên fb kinh quá: phải con tao thì thế này, thế kia, ... sợ quá. Con chúng nó không biết là con củ cải gì mà kinh thế. Cô giáo thì cứ để các ban ngành họ xe xét xử lý.
toàn con vàng con bạc, lên face mà ngược dòng với đội này thì xác định chúng nó rủa xả cho kinh lắm

Mũi tên bạc

Xe container
toàn con vàng con bạc, lên face mà ngược dòng với đội này thì xác định chúng nó rủa xả cho kinh lắm
Đúng rồi cụ; em chả bao giờ comment trên fb đâu trừ gặp những người bạn (thật sự) của em thì mới comment. Cô giáo có thể ứng xử chưa ổn nhưng em thấy vụ này cũng chả có gì đáng kể.

.Bo My

Xe lăn
Đúng rồi cụ; em chả bao giờ comment trên fb đâu trừ gặp những người bạn (thật sự) của em thì mới comment. Cô giáo có thể ứng xử chưa ổn nhưng em thấy vụ này cũng chả có gì đáng kể.
có đáng kể đấy, xem mấy quan giáo dục bảo vệ giáo viên thế nào.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cái vụ tổ chức SN trong trường - lớp em nghĩ là nên cấm. Vì đây là công việc cá nhân, có SN thì mang về nhà mà tổ chức. Trong trường chỉ tổ chức hoạt đông chung. :D
Em nghĩ nếu có tổ chức thì tặng hoa và quà nhẹ nhàng và vỗ tay hát chúc mừng sinh nhật là đủ. Thêm bánh trái mà nhỡ ra đau bụng thì lại ảnh hưởng cả thầy cô lẫn học sinh.

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghĩ nếu có tổ chức thì tặng hoa và quà nhẹ nhàng và vỗ tay hát chúc mừng sinh nhật là đủ. Thêm bánh trái mà nhỡ ra đau bụng thì lại ảnh hưởng cả thầy cô lẫn học sinh.
Chúng nó vẫn ăn tùm lum Cụ ạ, nhưng như lớp con em toàn là Chi hội phụ huynh đặt mà.

Chỉnh sửa cuối:

White Dragon

Xe tăng
Các cụ cũng từng trải qua thời hs, cũng đã từng rủ nhau bày trò biết bao là trò, trong đó cũng ko hiếm những trò tai quái để trêu, chống đối thầy cô giáo. Khi bị phát hiện thì bị mắng, bị cốc đầu, thậm chí bị bạt tai
bị gọi phụ huynh đủ kiểu. Nhưng có 1 điều may mắn là thời đó MXH chưa có, và bố mẹ thời đó có sự tôn trọng nhất định đối với giáo viên nên họ không bênh con chằm chặp nên cũng không gây ra những hậu quả nghiêm trọng. Bây giờ GD và YT là hai lĩnh vực bị nhiều người “thì ghét”. Do đó mỗi lần có sự vụ gì thì cả bị ném đá bất chấp.
Thời xưa, các thầy cô đều rất yêu thương học trò. Thầy cô có véo tai, có vụt thước kẻ, có gọi phụ huynh ... đều nhằm mục đích để rèn rũa cho học sinh thành ngưòi. Nên ấn tượng về thời xưa nó rất khác, các thầy cô luôn được tôn trọng.
Nếu so sánh, thì so sánh cùng thời với nhau.
Cô giáo ngày xưa thực sự muốn rèn dũa học sinh lên người, nên không bao giờ mắng, dọa dẫm học sinh trước lớp như thế với một lý do như thế.
Rất nhiều ngưòi vì ấn tượng ngày xưa mà bất chấp, bênh cả cô giáo vi phạm luật và không tốt như cô giáo ngày xưa :D

White Dragon

Xe tăng
Èo. Lớp này quá kém. Bạn ngã lăn ra mà ko bạn nào kiểm tra xem thế nào rồi đỡ dậy. Thế thì hoặc là ko ủng hộ bạn, thậm chí ghét. Hoặc là quen bài của bạn.
Hoặc là sợ cô giáo trù úm mình đến mức không dám bênh bạn. :D

le_petit

Xe tăng
Vâng, giáo viên có cái dở là họ nghĩ họ gói gọn mọi chuyện trong lớp học nên họ cố xử lí tất cả mọi chuyện. Giờ cứ đúng chức năng mà làm thôi ạ.
1. Đánh nhau chả khuyên nhủ gì mời công an lên phường.
2. Yêu đương, thông báo cho giám hiệu và gia đình
3. Học kém cho đúp luôn khỏi gỡ
4. Mất trật tự mời ra khỏi lớp, kỉ luật theo quy định..
....
Cứ đúng và nguyên tắc mà làm cho an toàn bản thân. Và nên rút smartphone quay bất cứ lỗi nào của học trò làm bằng chứng.
P/s: Em nói thật cứ làm theo quy chế giáo viên không du di cho thì học sinh đúp tăng gấp 5, học sinh bị kỉ luật tăng gấp 10.
Ngược lại cụ ạ:
1- Đánh nhau ở bất kỳ đâu (cả ở nhà): giáo viên và nhà trường phải gọi đến giáo dục, công an bắt được chém nhau ở ngoài đường cũng đem đến giao lại nhà trường giáo dục.
2- Yêu đương học kém hay bỏ nhà cùng nhau đi nhà nghỉ: Chúng tôi (bố mẹ) hết cách rồi, trăm sự nhờ cô.
3- Học kém: Chức năng của nhà trường là giáo dục, hè không nghỉ nữa mà đến trường dạy bọn đó để chúng thi lại và phải lên lớp (quy chế rõ ràng, ko hẳn thế nhưng hiểu là phải thế).
4: Mất trật tự, láo cô đuổi khỏi lớp: Nó cứ đứng đó cãi hoặc như cô bé trong thớt, giáo viên làm gì được. Kỷ luật nó về viết lên phây: chào các bạn, tớ sẽ đi, một chuyến đi ko hẹn ngày gặp lại....(Năm vừa rồi, một học sinh giỏi cấp tỉnh môn sử bị bắt quay cóp trong giờ kiểm tra học kỳ, bị hủy bài thi-0 điểm, ko ai nói nặng lời và có kỷ luật gì nữa- nó về viết như thế, gia đình điện cô CN, huy động cả cảnh sát và vài chục hs tìm thấy nó ngồi chơi bên bờ sông).
5......

TorienT

Xe container
Ngược lại cụ ạ:
1- Đánh nhau ở bất kỳ đâu (cả ở nhà): giáo viên và nhà trường phải gọi đến giáo dục, công an bắt được chém nhau ở ngoài đường cũng đem đến giao lại nhà trường giáo dục.
2- Yêu đương học kém hay bỏ nhà cùng nhau đi nhà nghỉ: Chúng tôi (bố mẹ) hết cách rồi, trăm sự nhờ cô.
3- Học kém: Chức năng của nhà trường là giáo dục, hè không nghỉ nữa mà đến trường dạy bọn đó để chúng thi lại và phải lên lớp (quy chế rõ ràng, ko hẳn thế nhưng hiểu là phải thế).
4: Mất trật tự, láo cô đuổi khỏi lớp: Nó cứ đứng đó cãi hoặc như cô bé trong thớt, giáo viên làm gì được. Kỷ luật nó về viết lên phây: chào các bạn, tớ sẽ đi, một chuyến đi ko hẹn ngày gặp lại....(Năm vừa rồi, một học sinh giỏi cấp tỉnh môn sử bị bắt quay cóp trong giờ kiểm tra học kỳ, bị hủy bài thi-0 điểm, ko ai nói nặng lời và có kỷ luật gì nữa- nó về viết như thế, gia đình điện cô CN, huy động cả cảnh sát và vài chục hs tìm thấy nó ngồi chơi bên bờ sông).
5......
Xong rồi cơ sự gì thì thằng thầy, con cô, thợ dạy ngay. Nên em nghĩ giáo viên nên vô cảm đúng như cái mà người ta đã đổ cho họ đi.