[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

Badinerie

Xe hơi
Thế mới có qui định bắt buộc khi làm hộ chiếu hay căn cước CD mới phải nộp ảnh sinh trắc. Tạm thời ảnh này là tiêu chuẩn cho độ chính xác. Máy quét nó sẽ quét mặt người qua cửa và đối chiếu chi tiết với ảnh sinh trắc trong hộ chiếu.
Cái ảnh này thì phải chụp ở cửa hàng, sau đó cửa hàng đóng dấu, ghi ngày tháng. Tất nhiên nó đắt hơn ảnh chụp trong cabin. Nhiều cụ người Việt tiết kiệm tiền, chui vào cabin làm nháy xong mang ra nơi cấp hộ chiếu mới nộp. Bị chúng nó đuổi về, cười ra nước mắt.
Thế ạ. Bên em (Pháp) làm hộ chiếu gắn chíp, thẻ ID chỉ cần chụp ảnh trong cabin thôi. Hồi năm 2019 khi em xuất cảnh sẽ đi qua 1 cái cabin đóng/mở cửa tự động. Quét hộ chiếu rồi camera sẽ quay mặt mình, OK thì cửa ra tự động mở. Năm nay không biết làm sao mà hệ thống xuất/nhập cảnh lại dồn hết cho mấy cái camera chạy bằng cơm ngồi thu lu trong cabin :D

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép hỏi cụ sao lại gọi đất nước Đức như vậy được không ạ? Đất nước họ giàu có, hùng mạnh, quan hệ tốt với đất nước mình, có lẽ chúng ta nên tôn trọng phải không ạ?
"Nga ngố, Pháp/ Mỹ nhợn, Hàn xẻng, Thái dúi, v.v..." có cần kể thêm ko?

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em ko phải là xỉa xói gì nhưng em thấy có quá nhiều vấn đề các cụ ạ. Qua sự việc CCCD gắn chip và Hộ chiếu tím than này em thấy đội ngũ cán bộ quá yếu kém.

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ở trên mà ko xử lý khéo thì có thể thành căng thẳng ngoại giao ko đáng có với EU.

Cách giải quyết trước mắt có thể là:

- Đóng dấu thêm Nơi sinh vào trang Bị chú (Observations) cho những HC mới đã phát hành.

- Thêm trường Nơi sinh cho những HC sắp tới (chưa phát hành).

Về phần chịu trách nhiệm thì em ko dám bàn.
Theo truyền thống tốt đẹp thì khả năng cao sẽ cấp thêm Giấy chứng nhận Nơi sinh kèm Bản dịch công chứng Giấy khai sinh (như LSQ VN tại Đức đã tiên phong đón đầu) ;))

Bomva

Xe điện
Thêm ông Tây Ban Nha cũng không chấp nhận Hộ chiếu mới

DE.VN

Xe tăng
Chắc cụ không biết những cuộc tranh luận về phân biệt chủng tộc, vùng miền khi dân nhập cư vào nước Mỹ và Châu Âu và chính các quốc gia này có ý tưởng về việc bỏ POB trên hộ chiếu
Thực tế là HC tất cả các nước thành viên thường trực HĐBA LHQ kể trên đều đã,. đang và sẽ in Nơi sinh trên HC!
Xác định Nơi sinh chả liên quan gì đến phân biệt chủng tộc cả.
Phần biệt vùng miền, quốc gia là chuyện đương nhiên phải có theo luật pháp quốc tế và của mỗi quốc gia.
Muốn không "phân biệt vùng miền" tuyệt đối trừ phi trên Hộ chiếu không in TÊN NƯỚC, QUỐC TỊCH nữa! ;))
Châu Âu nào không biết, chứ nước Đức nó có hẳn một điều luật trong Hiến pháp của nó là cấm phân biệt chủng tộc, vùng, miền và giới tính. Nếu có bằng chứng, thì người bị phân biệt có thể khởi kiện. Người phân biệt, nếu thua trước toà thì sẽ mất việc.
Ai đó có thể phân biệt, kì thị trong đầu, chứ nói ra trong công sở hay hãng, xưởng thì dễ dính đòn lắm. Người nước ngoài sống ở Đức thì hay bô bô phân biệt nhiều, chứ bọn Đức nó kín miệng phân biệt lắm. Có chăng chỉ là câu chuyện trong gia đình hoặc trong nhóm nhỏ của chúng nó.
Nó từ chối nhập cảnh cho hộ chiếu không có nơi sinh, đơn giản là vấn đề an ninh quốc gia của chúng nó, chứ không phải là chủ đề phân biệt. Cảnh sát cửa khẩu hay cảnh sát tuần trên đường nó chỉ đơn giản là kiểm tra theo đúng qui định của ngành đối với giấy tờ của người nhập cảnh. Mà trong hàng trăm qui định, thì qui định phải chứng minh được nơi sinh trên giấy tờ, thì mới hợp lệ. Nên không đúng qui định thì nó đẩy ra thôi. Nếu để sót tội phạm thì mất nghề đối với chúng nó. Nên nó phải tuân thủ qui định đối với nghề của chúng nó.

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Trước e xin visa mỹ nơi sinh tỉnh lẻ nhưng hk hà nội gần 3 chục năm thấy nó ko hỏi gì ném toẹt vào trong kêu lấy vân tay và bảo 2h chiều hôm sau qua ngọc khánh lấy vs. Các tỉnh nó soi kinh lắm và cho xịt nhiều mặc dù e biết mấy người đó cũng người nhà nước có đk. Nó từ chối mà ko cho biết lí do.mất 200$😂
Chắc cụ xin lâu rồi, giờ nó lấy dấu tay trước rồi mới sang ô phỏng vấn. Ô lăn tay có chị tóc vàng cười tươi như hoa hế nô :D
Trước em có mấy ông lanh chanh chen hàng từ vòng soi an ninh ngoài cổng, giữ chỗ cho đồng bọn tới sau (cả hàng có độ 5-6 người :D), nhìn trang phục và nghe giọng nói thì ko phải người Hà lội, lúc rời ô phỏng vấn thấy cả đám tiu nghỉu cầm HC ra về. Cũng coi như có thành tích đóng góp ủng hộ cho ngân khố Hoa Kỳ mỗi ông 200$ :D

Chỉnh sửa cuối:

DE.VN

Xe tăng
Châu Âu nào không biết, chứ nước Đức nó có hẳn một điều luật trong Hiến pháp của nó là cấm phân biệt chủng tộc, vùng, miền và giới tính. Nếu có bằng chứng, thì người bị phân biệt có thể khởi kiện. Người phân biệt, nếu thua trước toà thì sẽ mất việc.
Ai đó có thể phân biệt, kì thị trong đầu, chứ nói ra trong công sở hay hãng, xưởng thì dễ dính đòn lắm. Người nước ngoài sống ở Đức thì hay bô bô phân biệt nhiều, chứ bọn Đức nó kín miệng phân biệt lắm. Có chăng chỉ là câu chuyện trong gia đình hoặc trong nhóm nhỏ của chúng nó.
Nó từ chối nhập cảnh cho hộ chiếu không có nơi sinh, đơn giản là vấn đề an ninh quốc gia của chúng nó, chứ không phải là chủ đề phân biệt. Cảnh sát cửa khẩu hay cảnh sát tuần trên đường nó chỉ đơn giản là kiểm tra theo đúng qui định của ngành đối với giấy tờ của người nhập cảnh. Mà trong hàng trăm qui định, thì qui định phải chứng minh được nơi sinh trên giấy tờ, thì mới hợp lệ. Nên không đúng qui định thì nó đẩy ra thôi. Nếu để sót tội phạm thì mất nghề đối với chúng nó. Nên nó phải tuân thủ qui định đối với nghề của chúng nó.
Thưa với các cụ, em mới xem lại, là cái bằng lái xe của em nó cũng bắn mịa cái nơi sinh của em ở VN vào. Các cụ nghĩ sao nếu khi đi làm bằng lái hay đổi bằng lái, vác cái hộ chiếu mới ra không có nơi sinh để nó bắn vào bằng lái mới? Nên mình không thể bắt nó phải thay đổi phom quản lí hành chính của nó được.

Main_GSM

Xe tăng
Nhập đầu - xuất cuối.
Cả khối Schengen cụ coi là 1 nước - thì visa schengen nhập cửa khẩu đầu tiên nào cũng được.
Khi thằng Đức/Hung/Tây bán nhà không cấp thì cụ không vào nó được nữa.
Như vậy chỉ còn bay trực tiếp đến những nước cấp visa non-schengen. Không được transit/qua lại qua 3 nước kia. Ví dụ Pháp nó cấp visa vào Pháp: thì phải bay thẳng đến 1 sân bay quốc tế của nó. Và visa Pháp loại C này không phải visa Schengen - chỉ có giá trị ở Pháp, ra khỏi nó bằng đường bộ chả có giám sát - nhưng xui gặp tay cớm rảnh việc nó kiểm tra thì bị xích lại ăn 5000€ phạt - có tiền đóng phạt thì nó ốp ra sân bay trả về POB ngay!
Anh Hàng không nào kiểm tra không kỹ - cho 1 quả Tím visa Pháp loại C lên chuyến bay đến Đức thì cũng ăn tối thiểu 5000€/1 khách nhầm.

Visa D schengen còn giá trị của Pháp cấp trên hộ chiếu xanh cũ được dùng kèm HC Tím để transit qua Đức! Cấp trên hộ chiếu Tím thì vui lòng bỏ Đức ra khỏi transit vì nó đã warning! Mà qui định XNC các nước nó cập nhật thường xuyên - tháng trước đúng - tháng sau lại sai là thường - không căn cứ được em biết/em nhớ… đâu các cụ ạ.
Dự là bọn schengen còn lại cũng học Đức sớm. Có mấy thằng ĐSQ ở Vn còn chả được quyền cấp visa - hồ sơ phải gửi 1 thằng khác ở Đông Nam Á duyệt cấp! Bọn này thì nó quay xe sớm thôi!

Xưa đánh nhau bằng mạng người + đất thì còn đàm với 1 thằng được - giờ bằng thiệt hại kinh tế + luật thì có đàm bằng niềm tin với hàng chục thằng!
Cụ rất chuẩn và biết rõ luật của EU. Em đã rót rượu.

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh nghề nghiệp nên quen mồm cụ ạ. Em trước cũng bị một cụ chắc đáng tuổi cháu mình trong này nhét chữ vào mồm em và chửi tím tái mặt mũi chỉ vì nói ra cái dở về chủ của họ. Em nhẹ nhàng inbox bảo cụ ý chỉ ra chỗ nào em nói sai thì cụ ý bặt vô âm tín, nên sau đó em nghĩ mình người lớn nên thôi cũng không nên chấp trẻ con. Làm sai nhưng không dám nhận nó ăn vào máu rồi cụ ạ. May quá hộ chiếu em mới đổi đầu năm, chắc 15 năm sau mới phải đổi lại. Mà quả sai này sau đổi hộ chiếu có bị mất thêm tiền nữa không các cụ? Em mệnh tím nên đang tính đổi sang cái mới cho nó hợp mệnh :)).
Trước em cũng gặp 1 cụ trên này bênh chủ, rất mạnh dạn bảo visa Mỹ hay Schengen chả phải bước chân ra khỏi cửa, cứ bỏ tiền ra thuê dịch vụ nó bưng visa đến tận nhà ;))

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Thưa với các cụ, em mới xem lại, là cái bằng lái xe của em nó cũng bắn mịa cái nơi sinh của em ở VN vào. Các cụ nghĩ sao nếu khi đi làm bằng lái hay đổi bằng lái, vác cái hộ chiếu mới ra không có nơi sinh để nó bắn vào bằng lái mới? Nên mình không thể bắt nó phải thay đổi phom quản lí hành chính của nó được.
Hộ chiếu Nga gắn chíp mới nhất nó vẫn bắn Nơi sinh: TP xxx, USSR ;))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Theo truyền thống tốt đẹp thì khả năng cao sẽ cấp thêm Giấy chứng nhận Nơi sinh kèm Bản dịch công chứng Giấy khai sinh (như LSQ VN tại Đức đã tiên phong đón đầu) ;))
Tôi có đọc được cái đó.
Link: Cấp xác nhận nơi sinh cho người Việt mang hộ chiếu mẫu mới tại Đức - VnExpress
Trích: "Đại sứ quán Việt Nam tại Đức hôm nay thông báo trên website sẽ "cấp miễn phí xác nhận bằng tiếng Đức về nơi sinh để xuất trình kèm hộ chiếu", nhằm tạo điều kiện cho công dân được làm giấy phép cư trú và các thủ tục hành chính khác với giới chức nước sở tại.
"Người yêu cầu cần có đơn đề nghị và xuất trình giấy tờ chứng minh về nơi sinh như giấy khai sinh hoặc hộ chiếu trước đây", thông báo có đoạn.".

Đơn đề nghị viết như nào giờ bác hầy?
Không biết có nên chưởi bậy trong đó không.

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Tôi có đọc được cái đó.
Link: Cấp xác nhận nơi sinh cho người Việt mang hộ chiếu mẫu mới tại Đức - VnExpress
Trích: "Đại sứ quán Việt Nam tại Đức hôm nay thông báo trên website sẽ "cấp miễn phí xác nhận bằng tiếng Đức về nơi sinh để xuất trình kèm hộ chiếu", nhằm tạo điều kiện cho công dân được làm giấy phép cư trú và các thủ tục hành chính khác với giới chức nước sở tại.
"Người yêu cầu cần có đơn đề nghị và xuất trình giấy tờ chứng minh về nơi sinh như giấy khai sinh hoặc hộ chiếu trước đây", thông báo có đoạn.".

Vài bữa đầu thì thế, sau thì theo truyền thống tốt đẹp sẽ ko lấy đâu ra cán bụ dịch + công chứng không công mãi được, yên tâm cụ nhé.

DE.VN

Xe tăng
Tôi có đọc được cái đó.

Cụ vào link của ĐSQ sẽ có tất cả các mẫu đơn. Cụ chỉ việc in ra, điền vào rồi đem nộp kèm giấy khai sinh. Tức là họ thống nhất luôn một mẫu đơn cho mỗi thủ tục xin. Cụ phải bắt buộc điền vào đó những thông tin họ đòi. Chứ không phải là cụ cứ tự viết đơn xin khơi khơi là được. Dù đơn xin của cụ có thống thiết tới tận mây xanh.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Mời tự nhiên, Cụ tính lấy trứng ghè đá mạnh tay sao ? Giỏi thì cấm hết tụi Đức nhập cảnh đi. 1 nc còn dở sống dở chết, nói chi họ là cả 1 khối giầu có . Nó chẳng cần làm gì, cứ hàng hóa nhập cảng nó đuổi hết về nc thì cả nước khóc bằng tiếng mán.
Giờ nó bắt chọn phe chiến anh hàng xóm cụ theo chết ngay. Đi dây cũng cần trả giá

hai.tranhr

Xe container
Em ko phải là xỉa xói gì nhưng em thấy có quá nhiều vấn đề các cụ ạ. Qua sự việc CCCD gắn chip và Hộ chiếu tím than này em thấy đội ngũ cán bộ quá yếu kém.
Tranh thủ giải ngân tí nào ngờ quên mất con chíp.

Tookies

Xe điện
Thế ạ. Bên em (Pháp) làm hộ chiếu gắn chíp, thẻ ID chỉ cần chụp ảnh trong cabin thôi. Hồi năm 2019 khi em xuất cảnh sẽ đi qua 1 cái cabin đóng/mở cửa tự động. Quét hộ chiếu rồi camera sẽ quay mặt mình, OK thì cửa ra tự động mở. Năm nay không biết làm sao mà hệ thống xuất/nhập cảnh lại dồn hết cho mấy cái camera chạy bằng cơm ngồi thu lu trong cabin :D
Vì món chứng nhận covid chỉ có camera chạy cơm mới kiểm được!

Một số nước nó bỏ từ giữa tháng 7/2022 rồi
:))

thanks69

Xe buýt
1.10 tới đây cấp hộ chiếu mới có chip sẽ có POB cho các cụ được chưa:))2 tháng nữa chứ mấy
Sao không cấp hộ chiếu mới có gắn chíp vào dịp ngày 2/9 mà lại 1/10 nhể.
hộ chiếu là vấn đề của ngoại giao đấy.