[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Anh nào thử hộ chiếu mới tinh (vì mới đổi chẳng hạn) mà check in hàng không từ Việt Nam đi một điểm đến "khủng" thử xem, nhân viên hàng không (người Việt Nam) nó sẽ cực kỳ ái ngại, soi Visa tất nhiên nó soi cực kỹ rồi mà nó còn đòi xem toàn bộ giấy tờ hỗ trợ cho chuyến đi ấy chứ... không khác gì kiểm tra hồ sơ một lần nữa. Tất cả cũng vì nếu cho một hành khách "sai" lên tầu bay, hãng hàng không có thể bị phạt đến 5000 đồng ngoại tệ thật.
Cái này là có thật, ko hiếm trường hợp (hộ chiếu xanh lá) đã có visa Schengen Pháp cấp mà ra sân bay VN, nhân viên HK tra soát lại booking KS thấy ko khớp bèn đt cho lsq Phớp xác minh là hành khách tự đổi điểm đến khác vs hồ sơ nộp cho LSQ, vậy là phải hủy bỏ chuyến bay đấy.
Hay ngay bay qua Thái bây giờ phía Thái ko yêu cầu giấy tờ Covid nhưng nv HK ở sân bay VN lại check kỹ GCN vaccine, hoặc số lượng tiền mặt/ thẻ tín dụng của HK có đủ yêu cầu tối thiểu theo quy định hay ko, v.v...

Chỉnh sửa cuối:

Imei

Xe buýt
đi gia hạn hộ chiếu sau 1/7 mà vẫn nhận đc HC màu xanh lá, cũng may k bị đổi sang màu tím than

kienvinh

Xe lăn
Vậy là có sự phân biệt giữa công dân mang hộ chiếu công vụ với hộ chiếu PT? ;))
Bác nhạy cảm quá. Chắc chưa kịp thiết kế mẫu thôi. Mà bác biết các lực lượng vũ trang không được làm hộ chiếu phổ thông chứ nhỉ?

lighting

Xe tải
Thế hoá ra ta sai, mà sai phải có cá nhân chịu. Đây ta ko sai, chỉ toàn dân chịu. Với lại đặt phôi cũ rồi, sửa chết tiền
Ai bảo "ta sai", cục ta vẫn còn cứng lắm hehe

Cục Xuất nhập cảnh: 'Hộ chiếu mới của Việt Nam đúng chuẩn quốc tế'

keeponlylove

Xe điện

Thế, h toàn dân ủng hộ ko đi EU cho sáng mắt ra

dontung

Xe tải
em định đi thăm bạn ở đảo Majorca TBN, mà nó cũng cấm công dân VN nhập cảnh bằng hộ chiếu mới rồi!

lighting

Xe tải
Em ko phải là xỉa xói gì nhưng em thấy có quá nhiều vấn đề các cụ ạ. Qua sự việc CCCD gắn chip và Hộ chiếu tím than này em thấy đội ngũ cán bộ quá yếu kém.
Mồm thì cứ ra rả 4.0 mà làm còn thua 0.4

- cccd chỉ cần ghi thêm số cmnd cũ vào thì không chịu, phải đính kèm tờ giấy xác nhận mới chịu cơ
- bỏ HK giấy thì lại phải chạy đi xin tờ giấy "xác nhận nơi cư trú" có giá trị trong 30 ngày
- giờ HC thì bỏ mẹ cái mục quan trọng là PoB rồi lại bắt đi xin cái giấy xác nhận "Nơi sinh"

Toàn hành dân là giỏi (!)

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Bác nhạy cảm quá. Chắc chưa kịp thiết kế mẫu thôi. Mà bác biết các lực lượng vũ trang không được làm hộ chiếu phổ thông chứ nhỉ?
QĐ vs xxx thường thì ko dc xuất cảnh rồi, ko tính.
Mẫu chỉ "mới" và có ích thực sự khi dc gắn chíp. Chíp thì chưa có lại tung ra cái HC giấy ăn bớt cả nơi sinh của mẫu cũ nữa, đúng là đỉnh cao IQ,

camson6

[Tịch thu bằng lái]

- cccd chỉ cần ghi thêm số cmnd cũ vào thì không chịu, phải đính kèm tờ giấy xác nhận mới chịu cơ
- bỏ HK giấy thì lại phải chạy đi xin tờ giấy "xác nhận nơi cư trú" có giá trị trong 30 ngày
- giờ HC thì bỏ mẹ cái mục quan trọng là PoB rồi lại bắt đi xin cái giấy xác nhận "Nơi sinh"

Kế thừa truyền thống tốt đẹp mà bác :D

Susu77

Xe tăng
Cụ ra hiệu ảnh chụp thì nhàn, chụp đúng quy cách bảo nó gửi vào zalo cho. Em lười phi ra hiệu nên tự chụp đt xong nhờ thằng em cắt cúp chỉnh sửa đúng forme rồi tải lên hồ sơ đk thôi. Cũng phải một hai lần mới xong, nó có phần mềm tự check, k đạt tiêu chí nào nó sẽ báo. Thực tế thì k cần cắt cúp như hình mô tả đâu cụ, em chụp xuống tới ngực, phần mềm check dung lượng, độ nét, ánh sáng đảm bảo là nó tự cúp.
Cụ đăng nhập vào trang dịch vụ công, mục cấp hộ chiếu cấp độ 4 rồi khai theo hướng dẫn thôi. Đương nhiên phải đăng ký tài khoản và có cccd gắn chíp. Hồ sơ nộp gồm ảnh 4x6 quy cách như nói trên. Ảnh chụp mặt trước mặt sau cccd, ảnh chụp trang nhân thân hộ chiếu cũ, mấy cái này em giơ điện thoại lên bấm bụp bụp xong cúp gọn lại là xong.
Sau khi cụ nộp hồ sơ thành công thì sẽ nhận được mail báo nộp hộ chiếu cũ, nhà gần thì cụ phi ra Trần Phú nộp, em phi ra mất có mấy giây là nộp xong, nhớ lấy giấy biên nhận nộp. Xa thì cụ gửi cpn. Sau khi nộp hộ chiếu cũ thì nhận đc mail gửi link nộp lệ phí trực tuyến.
Screenshot 2022-08-01 092300.jpg
Cảm ơn cụ đã chỉ dẫn cặn kẽ cho em!

VB2016

Xe hơi
Vậy là có Đức vs TBN rồi, e lót dép hóng tiếp

lighting

Xe tải
Vậy là có Đức vs TBN rồi, e lót dép hóng tiếp
Thêm thằng Hungary nữa cụ

"Trao đổi với PV Dân trí, bà Đoàn Thị Thu Hương - Giám đốc kinh doanh của AsiaTravel cho biết, sáng nay (28/7), đơn vị này đã nhận được thư phản hồi từ Đại sứ quán Hungary về việc tạm thời ngừng nhận hồ sơ của một hành khách sử dụng hộ chiếu Việt Nam theo mẫu mới màu xanh tím than."

meodenminh

Xe điện

Máy móc thì khó nhỉ, dĩ nhiên nó không là trường thông tin bắt buộc, nhưng với nước mới phát triển như VN nên có, để dân đỡ khổ

Chienbinhbaoden

Xe buýt

Túm lại ông đổi từ cũ sang mới mà không được chấp nhận là lỗi các ông, toàn cải lùi. Ai chịu trách nhiệm cho bao nhiêu người bị huỷ HC nhỡ việc…? Văn hoá chịu trách nhiệm chưa tồn tại ở mình. Quen thói quan liêu hành dân rồi, dốt cứ thích chơi công nghệ.