[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

vnposh

Xe điện
Chắc do xxx quen kiểu mình là nhất VN rồi, chả quan tâm đến sự tiện dụng hợp lý như ở đây chăng:
Lỗi phổ biến này đặc biệt gây khó chịu về quản lý hành chính.

Đúng ra, khi giao dự án này, Bộ Công an ít nhất phải chọn được người hiểu về luật hành chính, quy tắc viết tiếng Việt trên văn bản hành chính để viết đúng, viết đủ, viết chính xác; đồng thời phải có hiểu biết về công nghệ thông tin, để biết được thuộc tính của từng dữ liệu khai báo mà chỉ đạo, buộc các lập trình viên phải tuân thủ, đảm bảo sản phẩm không lỗi sơ đẳng như thế này khi đưa ra ứng dụng.

Rất nhiều developer Việt nhà mình khá nghèo nàn về kỹ năng ngôn ngữ, kiến thức về quản lý hành chính,… nên phía đặt hàng là Bộ Công an nếu không có người giám sát chất lượng và bỏ công sức, tiền bạc ra khoảng 50% khối lượng công việc, thì lỗi sơ đẳng trên là tất yếu sẽ có.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Trường hợp này có thể thấy là cán bộ tư pháp - hộ tịch của phường nơi bác khai sinh cho cháu làm việc có tâm.

Nhiều trường hợp khác nó ghi mỗi cái tên bệnh viện.

Đừng đùa, sau này nhập quốc tịch nước khác chẳng hạn, vẫn phải kê khai nơi sinh chính xác, và giấy khai sinh là một tài liệu quan trọng, nếu không nói là quan trọng nhất đối với mỗi cá nhân.
Cái này là kê khai khai sinh Online trên cổng dịch vụ công của HN Bác ạ, ko liên quan gì đến cán bộ tư pháp hộ tịch đâu.
Cháu được cái món giấy tờ là phải cẩn thận nên trộm vía từ trước đến nay chưa bị phiền toái nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

trungduong2211

Xe điện
Đầu voi đuôi chuột nó thế đấy
Em thấy cái lý do trùng họ nó sao sao ý nhỉ. Kể cả đưa nơi sinh vào nhưng hc cũ cũng chỉ ghi tỉnh, thành phố. Mà cùng tỉnh, thành phố thì trùng cả họ đệm tên năm sinh có mà đầy.

Zainor Dean

Xe tải
Nhiều người trên đây cứ nói nơi sinh ko quan trọng ko cần thiết, những nước lớn tư bản giàu có thì ok, nhưng hộ chiếu của việt nam thì lại cần thiết, các nước tư bản họ căn cứ vào bơi sinh để xem có nên xét duyệt cấp visa ko, vì các anh sang đó xong toàn quên ko nhớ mình là người nước nào để quay về 😂 trước em làm rồi em biết, nơi sinh HD, HP, QN, nhật hàn tw nó từ chối luôn vì các đồng chí toàn quên quốc tịch (tuỳ thời điểm) như vậy với cách viết như ở hộ chiếu mới thì anh ở tỉnh lẻ với thành phố là như nhau.xin visa Mỹ nó hay soi nơi sinh lắm. Sau là hktt. Ở HN, HCM sẽ dễ dàng hơn.
Nhà bác nghĩ bên cấp thị thực họ nhìn mỗi quê quán trên hộ chiếu à?

UFA

Xe điện
Cụ mợ nào có ảnh trang đầu bên trong hộ chiếu mới có thể đăng lên cho em và mọi người xem được ko ạ? ( tất nhiên các cụ mợ che phàn thông tin cá nhán đi ạ).
Em không biết có những điểm gì khác loại hộ chiếu cũ ạ.

Em cảm ơn nhiều ạ!
Thiếu mục : nơi sinh thôi mợ

Hai Toan

Xe container
Đức nó thừa sức truy ra nơi sinh,nhưng nó nói là tra bằng thủ công và mất nhiều công nên nó không làm.
Bọn em làm hàng xk,cái tem ngoài thùng mà dán không đúng qui định hoặc bị mờ mà máy quét không đọc được thì xác định bị phạt rất nặng cho khôn lên.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Không phải thời bao cấp đâu Cụ, mới tinh tình tình cũng như dưới ảnh nhé.

Như F1 nhà E sinh ở đây thì sau này ghi trong Hộ chiếu thế nào các Cụ nhỉ?
Bác phải ghi đầy đủ, nếu thiếu chỗ thì viết tắt, như sau: BVĐKHD, PQT, QHĐ, TP HN.
Hoặc bác viết Size chữ bé lại, như này:
"Bệnh viện đa khoa Hà Đông, phường ....."

Root Sudo

Xe tải
Bác phải ghi đầy đủ, nếu thiếu chỗ thì viết tắt, như sau: BVĐKHD, PQT, QHĐ, TP HN.
Hoặc bác viết Size chữ bé lại, như này:
"Bệnh viện đa khoa Hà Đông, phường ....."
Nơi sinh trong mẫu HC cũ họ ghi tỉnh thôi cụ. Ví dụ như trường hợp này thì họ ghi HÀ NỘI

kienvinh

Xe lăn
Đức nó thừa sức truy ra nơi sinh,nhưng nó nói là tra bằng thủ công và mất nhiều công nên nó không làm.
Bọn em làm hàng xk,cái tem ngoài thùng mà dán không đúng qui định hoặc bị mờ mà máy quét không đọc được thì xác định bị phạt rất nặng cho khôn lên.
Những cán bộ lãnh sự người Đức làm việc ở Việt Nam thì tra được. Tay quen.

Nhưng không thể giả thiết những người Đức khác ở Đức, khi cần làm việc và ghi nhận thông tin của người mang hộ chiếu mẫu mới mầu tím này, cũng làm được như thế.

boyboy1990

Xe điện
Em lấy ví dụ: Cặp vợ chồng A người nước A, đi du lịch ở nước B, sinh con ở đó thì nơi sinh có phản ánh nguồn gốc của đứa trẻ không?
Ví dụ của cụ hay nhưng lại thuộc về số lượng rất ít, và các nước người ta chả quan tâm đến cái số ít ấy, nhất là trong thời đại khủng bố tràn lan như hiện nay. Cụ trùng tên với khủng bố thôi là đã đứt rồi, thà giết nhầm còn hơn bỏ sót. Có DOB, POB may ra còn vớt vát được, bỏ đi thì cứ xác định là cho công dân ngồi nhà thôi.

Khoai Cún

Xe tăng

nguyenk8

Xe hơi
Đứa cháu mình vừa xin visa Đức hôm thứ 6 tuần trước bằng hộ chiếu mới. Cả nhà đã có visa và đã đặt vé máy bay ( do vé đắt nên đặt trước) giờ này thông báo vậy không biết làm sau, Vừa thiệt hại hủy vé máy bay mà lỡ lịch trình. Mệt ông XNC Việt Nam này thật.
Thêm nữa vừa bắt ông cục phó 61 tuổi vừa về hưu tội nhận hối lộ. Các ông này lúc 58 tuổi đã chờ nghỉ hưu rôi không biết tụi nào ngu mà đưa hối lộ cho ông đâng chờ nghỉ hưu vậy.

Bomva

Xe điện
Các cụ cứ tranh luận đúng sai , rồi nơi sinh cần thiết hay ko cần thiết làm gì? Vấn đề mình phải tôn trọng và phù hợp với quy định và áp dụng rộng dãi quốc tế. Càng ngày sẽ còn nhiều cái cẩu thả thế này nữa.

erav

Xe điện
Cụ mợ nào định "đi đường vòng" qua Schengen thì nên sớm tỉnh ngộ.

Theo TTXVN, cảnh sát liên bang Đức ngày 27/7 cũng đã ra thông báo Đức sẽ không cấp thị thực C và D cho những người mang hộ chiếu Việt Nam mẫu mới. Những nước Schengen khi cấp thị thực ngắn hạn phải loại Đức ra khỏi khu vực hiệu lực của thị thực.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Theo logic họ sẽ thông báo trước bên phía bên ta về lỗi này rồi mới ra văn bản chính thức, bên ta vẫn bảo đúng thì thôi, chúng ta ko thuộc về nhao. :D
Đúng Luật, đúng quy định.
Luật do Cq nsof ban hành, quy định của ai - cụ nào biết thông não giúp nhé. View attachment 7278713