[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

isak

Xe tăng
Nam 2017 nhà em đi từ Pháp sang Bỉ bằng bus, bọn lái xe cũng ko cho F1 em lên vì ko mang theo HC, chỉ có thẻ SV. Bọn nó bảo nếu có kiểm tra tại biên giới là mình phải chịu. May đi ko có kiểm tra, về đến Đức phải phi ngay về nhà lấy HC vì còn qua Sec.
Trước em hay đi qua lại giữa Đức và Hà Lan, bọn Đức nó sợ dân Hà Lan mang ma tuý qua nên nó kiểm tra khá chặt, nhất là đường bộ xe bus, hộ chiếu, residence permit, thậm chí nó kiểm tra cả visa… thiếu là lắng nhằng. Ở châu Âu nội khối nói thật, ko có xe riêng thì đi tàu hoả là đơn giản ít bị kiểm tra nhất.

burjkhalifa

Xe hơi
Dự chuẩn đấy!

Vài ngày nữa sẽ có thông báo mới thôi các cụ. Bản draft đây rồi: thể theo nguyện vọng chính đáng của nhân dân và để tạo mọi điều kiện thuận lợi cho nhân dân Việt Nam có thể xin được thị thực vào tất cả các nước mà không cần phải kèm thêm giấy chứng nhận nơi sinh, cục XNC Việt Nam quyết định bổ sung mục nơi sinh vào mẫu hộ chiếu mới của Việt Nam kể từ ngày 01/09/2022 Các công dân đã được cấp hộ chiếu mới (mẫu xanh tím than) trong thời gian từ 01/07/2022 đến 31/08/2022 có nhu cầu và nguyện vọng cấp đổi lại hộ chiếu kèm nơi sinh của mình có thể làm đơn xin cấp đổi hộ chiếu miễn phí kể từ ngày 01/09/2022 tại nơi đã cấp.

meodenminh

Xe điện
Họp báo CP chiều nay, anh Xô thông báo Bộ CA sẽ bổ xung thêm phần "Nơi sinh" vào HC.
Quan trọng là vẫn gân cổ cãi cố: HC đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn QT.
Ko bắt buộc mà. Có 1 vài nước vẫn không có. Nhưng VN chưa phải cường quốc mà đòi hỏi thôi

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
Trước em hay đi qua lại giữa Đức và Hà Lan, bọn Đức nó sợ dân Hà Lan mang ma tuý qua nên nó kiểm tra khá chặt, nhất là đường bộ xe bus, hộ chiếu, residence permit, thậm chí nó kiểm tra cả visa… thiếu là lắng nhằng. Ở châu Âu nội khối nói thật, ko có xe riêng thì đi tàu hoả là đơn giản ít bị kiểm tra nhất.
Đi tàu hỏa cũng bị kiểm tra HC nhé, lần e đi từ Hung sang Áo cũng bị ktra trên tàu.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Đi tàu hỏa cũng bị kiểm tra HC nhé, lần e đi từ Hung sang Áo cũng bị ktra trên tàu.
Tuỳ mấy ông bà biên phòng cụ ợ! Lúc em qua thì không nhưng lúc về thì bị hỏi? Nhưng rất nhanh👍

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ mấy ông bà biên phòng cụ ợ! Lúc em qua thì không nhưng lúc về thì bị hỏi? Nhưng rất nhanh👍
Vậy e mới nói là xác suất. Cũng như kiểm tra bus, metro. Nhưng qua biên giới ko có HC vs visa thì chắc ko chỉ bị phạt tiền như trên bus, metro ;))

vu_tungbka

Xe đạp
Em không phản đối comment này của cụ, nó rất hợp lý.
Nhưng em rất ghét những người chưa biết gì đã kết tội cán bộ VN ngu dốt, ngồi xổm lên quy định, thông lệ...
Đối với họ tây luôn đúng, VN luôn sai.
Thì chính xác là ngu dốt ngồi xổm lên thông lệ còn gì, ICAO họ đã có chú thích nếu ko ghi PoB thì có thể gặp rắc rối khi nhập cảnh, thằng Canada cũng đã cảnh báo vấn đề này rồi đó. Nhưng xem ra mấy ông VN thích đc là người đi tắt đón đầu, thử xem có vượt mặt đc quốc tế ko.

Badinerie

Xe hơi
Việc kiểm tra tại biên giới là có, nhưng rất hãn hữu bác ạ.
Còn lên máy bay cũng là lý do an ninh thôi, thực tế tôi thấy nó không check passport, nếu như bác có cái gì đó có ảnh và nó hiểu được cái ID đó.

Bác đi đường bộ vượt biên nội khối, càng an toàn, vì an ninh đường bộ thấp.
Như cụ nói có thể do hãng hàng không nữa. Hoặc có thể cụ có quốc tịch một nước trong EU nên không để ý. Bạn em đi Vueling Airlines đến quầy làm thủ tục bị đuổi về cho đi chuyến khác, vì lý do là người có quốc tịch ngoài EU (Việt Nam) chỉ cầm theo thẻ cư trú (dạng thẻ cứng dành cho người nước ngoài, có ảnh giống ID card) là không đủ. Bắt buộc phải có passport thì mới được đi. Lỗi này do em, em có quốc tịch EU nên chưa bao giờ cầm hộ chiếu để đi máy bay trong khối. Trước khi đi bạn em hỏi em có cần mang hộ chiếu không thì em bảo để ở nhà kẻo mất lại mất công lên ĐSQ làm lại, chỉ cần mang thẻ cư trú có thời hạn là đủ. Thế là bạn bè đồng nghiệp đều được đi vì ai cũng mang hộ chiếu cả, còn bạn em tạch chuyến bay, em nhớ đến già.

Em đi tàu từ Pháp sang Hà Lan có check hộ chiếu / id card ngay trước khi lên tàu. Bus thì khi có khi không, nhưng rất hiếm thôi ạ.

• Vodka
Reactions: UFA

lookyoung

Xe tăng
Như cụ nói có thể do hãng hàng không nữa. Hoặc có thể cụ có quốc tịch một nước trong EU nên không để ý. Bạn em đi Vueling Airlines đến quầy làm thủ tục bị đuổi về cho đi chuyến khác, vì lý do là người có quốc tịch ngoài EU (Việt Nam) chỉ cầm theo thẻ cư trú (dạng thẻ cứng dành cho người nước ngoài, có ảnh giống ID card) là không đủ. Bắt buộc phải có passport thì mới được đi. Lỗi này do em, em có quốc tịch EU nên chưa bao giờ cầm hộ chiếu để đi máy bay trong khối. Trước khi đi bạn em hỏi em có cần mang hộ chiếu không thì em bảo để ở nhà kẻo mất lại mất công lên ĐSQ làm lại, chỉ cần mang thẻ cư trú có thời hạn là đủ. Thế là bạn bè đồng nghiệp đều được đi vì ai cũng mang hộ chiếu cả, còn bạn em tạch chuyến bay, em nhớ đến già.

Em đi tàu từ Pháp sang Hà Lan có check hộ chiếu / id card ngay trước khi lên tàu. Bus thì khi có khi không, nhưng rất hiếm thôi ạ.
Cụ chuẩn rồi. Công dân ngoài EU mà đi sang nước khác bất kể là bay, bus, train hay ô tô riêng đều bắt buộc phải cầm theo hộ chiếu + thẻ cư trú của nước đang sống. Nếu chỉ mỗi thẻ cư trú cảnh sát làm chặt là có thể được ngủ đêm miễn phí trong đồn đấy.

Girl lai oto

Xe tải
Hết gà cãi nước sôi nhé! Tiếc là các anh ấy làm khắc phục mà không biết xin lỗi vì đã bất cẩn làm tốn kém tiền bạc và thời gian của người dân.

sakai_yo

Xe lăn
Các cụ thông thái cho hỏi Nơi Sinh có phải các số đầu của id căn cước không?
Nếu thế thì ai sinh ở Liên Xô hay nước ngoài thì số là bao nhiêu?
Có hết cụ nhé, hơn 200 quốc gia và vùng lãnh thổ đều có mã hoá nơi sinh, chính vì thế nó mới thành 7 trang như bọn kia nó phàn nàn chứ 63 tỉnh thì có 2 trang thôi.

hai.tranhr

Xe container
Họp báo CP chiều nay, anh Xô thông báo Bộ CA sẽ bổ xung thêm phần "Nơi sinh" vào HC.
Quan trọng là vẫn gân cổ cãi cố: HC đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn QT.
Vầng mọi thứ đều đúng quy trình Cụ ạ. Vấn đề nà bọn Tây lông nó vẽ vời rắc rối thôi :D

Leanh65

Xe container
Vầng mọi thứ đều đúng quy trình Cụ ạ. Vấn đề nà bọn Tây lông nó vẽ vời rắc rối thôi :D
Cái gì giao về tay các anh mà chả nát. Chả thấy làm được cái gì cho ra môn ra khoai, toàn đổi với thay, tách ra với lại nhập vào. Hành là chính, phí thu là phụ. Không khác gì gđ xây tường rào, đào ao cá, nát đá vh. Đã thế lại còn đòi ôm lắm thứ.👡

hai.tranhr

Xe container
Cái gì giao về tay các anh mà chả nát. Chả thấy làm được cái gì cho ra môn ra khoai, toàn đổi với thay, tách ra với lại nhập vào. Hành là chính, phí thu là phụ. Không khác gì gđ xây tường rào, đào ao cá, nát đá vh. Đã thế lại còn đòi ôm lắm thứ.👡
Phại sáng tạo, đổi mới thì mới tí tí được chừ :D

intl

Xe tải
Cũng có thể là đọc chú thích nhưng không hiểu ;)

Thì chính xác là ngu dốt ngồi xổm lên thông lệ còn gì, ICAO họ đã có chú thích nếu ko ghi PoB thì có thể gặp rắc rối khi nhập cảnh, thằng Canada cũng đã cảnh báo vấn đề này rồi đó. Nhưng xem ra mấy ông VN thích đc là người đi tắt đón đầu, thử xem có vượt mặt đc quốc tế ko.

Mr.Grass

Xe buýt
"Bản lĩnh" gì ở cái chuyện định khôn lỏi giấu Nơi sinh đi trong cái hộ chiếu tím KHÔNG GẮN CHÍP trong khi tuyệt đại đa số các quốc gia, bao gồm các nước lớn nhất, 4.0 tiên tiến nhất người ta vẫn duy trì Nơi sinh/ Nơi cư trú trên Hộ chiếu CÓ GẮN CHÍP của nước mình?
Ko có TT lên tiếng thì cái cục đó vẫn ngoan cố "ko sai" để cho dân tình khổ sở như chuột chạy lụt khi cần xuất cảnh vs quả HC mẫu mới đỉnh cao không chíp đó!
Làm gì mà căng vậy, mình nghèo nhưng ko hèn nhé, cầm quyển hc đẳng cấp từ màu sắc đến chất liệu nhất nhì thế giới cụ phải tự hào chứ. Nhưng thôi ko sao số phôi còn lại in rồi ghi bị chú nơi sinh là dc chứ gì, hết phôi tôi in cho thêm 1 dòng nữa chết ai. Còn ai lỡ làm rồi ra lãnh sự xin bị chú vào tôi xin chén nc vui vẻ như tết.

Mr.Grass

Xe buýt
Em cay bọn này lắm, dám coi thường VN ta. Để trả đũa, em quyết định huỷ ý định đi châu Âu 30 ngày 29 đêm, thay bằng chuyến du lịch Sầm Sơn 3 ngày 2 đêm :>
Mình cứ sằng phẳng cụ ạ, sợ mịe gì chúng nó

Isu_zu

Tháo bánh
Làm gì mà căng vậy, mình nghèo nhưng ko hèn nhé...
Nghèo mà ko hèn, cụ ở đâu rơi xuống vậy. Đã nghèo thì ko có lựa chọn nha cụ, không phải cụ muốn hay ko muốn, mà auto bị Giàu nó khinh thường, kể cả là trong nước chứ đừng nói ra nước ngoài. Muốn hết hèn thì phấn đấu lên giàu, chứ không phải chém mồm đâu cụ.

Patriots

Xe lăn
Cụ muốn đi lọt, ít bị lằng nhằng thì bucht bọn đi cùng ấy cụ ạ, share đi lại, ví dụ đi Berlin Paris, hay Berlin Praha. Đi các kiểu, bọn Tây lái xe, mình ngồi sau, đảm bảo ngon choét lại rẻ nữa, cháu đi mấy lần chưa lần nào bị kiểm tra. Hồi đó cứ 100 km là 5€, giờ thì đắt lên chút. Mà đi thế hay phết, có nhiều mối quan hệ, nhiều thằng rất khủng, nó không vì vài đồng mà chủ yếu đi có người nói chuyện cho vui. Còn mình đi xe riêng, không muốn bị CA kiểm tra cũng có mấy chiêu, như gần biên giới thì xuống xa lộ đi đường làng. Để một số đồ trên xe CA họ nhìn thấy và nhận diện xe này không có gì để kiểm tra