[Funland] Tổng hợp thông tin về việc tăng lương cơ sở từ 01/07/2024

hatinh5760

Xe điện
Em nhận lương hưu của mẹ em qua TK ngân hàng. Mọi khi cũng không để ý, cứ nghĩ hệ số lương của người hưu trí là cố định khi nhận sổ hưu, khi nào tăng lương cơ sở là lương hưu tăng tương ứng khi nhân hệ số này với lương cơ sở, nhưng hóa ra không phải vậy. Nếu chia Lương hưu/Lương cơ sở thì thấy càng tăng lương cơ sở thì hệ số này càng giảm. Vậy có phải người hưởng lương hưu bị nghèo đi ko?

Ví dụ lương của mẹ em:

View attachment 8619277

Từ năm 2016 đến hiện tại, Chính phủ đã điều chỉnh tăng lương hưu 6 lần. Năm 2016 điều chỉnh tăng 8%, năm 2017 điều chỉnh tăng 7,44%, năm 2018 tăng 6,92%, năm 2019 tăng 7,19%, năm 2022 tăng 7,4% lương hưu. Từ ngày 1.7.2023 điều chỉnh như sau: Tăng thêm 12,5% trên mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng của tháng 6/2023 đối với các đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định 42/2023/NĐ-CP đã được điều chỉnh theo Nghị định 108/2021/NĐ-CP.

Xem bài của Báo Lao động
E ko biết cụ lấy cái bảng đấy ở đâu.
Nhưng theo e hiểu là tính Lương Hưu theo số tuyệt đối trung bình thực lĩnh của 60 tháng cuối cùng.
Như vậy, mặc dù hệ số lương đương chức của người này có thể cao hơn, nhưng vì về hưu trước, lương cơ bản thấp hơn, nên người về sau đó 1 số năm, có thể hệ số lương thấp hơn, nhưng lương cơ bản cao hơn. Và lương hưu người về sau, rất có thể cao hơn.
Và khi tăng lương hưu, họ được nhận lương hưu hàng tháng, cộng thêm bao nhiêu % tùy từng đợt (đợt này là 15%). Không có hệ số nào nữa.

woodencar

Xe tải
Nhưng theo e hiểu là tính Lương Hưu theo số tuyệt đối trung bình thực lĩnh của 60 tháng cuối cùng.
Như vậy, mặc dù hệ số lương đương chức của người này có thể cao hơn, nhưng vì về hưu trước, lương cơ bản thấp hơn, nên người về sau đó 1 số năm, có thể hệ số lương thấp hơn, nhưng lương cơ bản cao hơn. Và lương hưu người về sau, rất có thể cao hơn.
Và khi tăng lương hưu, họ được nhận lương hưu hàng tháng, cộng thêm bao nhiêu % tùy từng đợt (đợt này là 15%). Không có hệ số nào nữa.
Bảng này là lương thực lĩnh của mẹ tôi. Tôi chả kêu ca gì về lương của mẹ tôi là ít hay nhiều, vì bà 86t, đang cần chăm sóc đặc biệt, nên tiền thuốc, viện phí và lương trả người giúp việc hàng tháng gấp nhiều lần lương hưu của bà...

Tôi nêu vấn đề ở đây là khi tăng lương cơ sở 30% thì lương người về hưu không tăng ở mức tương xứng..., tỷ lệ giữa lương hưu và lương cơ sở ngày một nhỏ đi, vậy lương hưu có thực sự tăng không hay giảm đi?

Trong cõi OF này tôi biết nhiều cụ đang đi làm chả còn cần lương thì quan tâm gì đến lương hưu.... nhưng số đông các cụ hưu không có con cháu hỗ trợ thì về già ốm đau sẽ rất chật vật.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Bảng này là lương thực lĩnh của mẹ tôi. Tôi chả kêu ca gì về lương của mẹ tôi là ít hay nhiều, vì bà 86t, đang cần chăm sóc đặc biệt, nên tiền thuốc, viện phí và lương trả người giúp việc hàng tháng gấp nhiều lần lương hưu của bà...

Tôi nêu vấn đề ở đây là khi tăng lương cơ sở 30% thì lương người về hưu không tăng ở mức tương xứng..., tỷ lệ giữa lương hưu và lương cơ sở ngày một nhỏ đi, vậy lương hưu có thực sự tăng không hay giảm đi?

Trong cõi OF này tôi biết nhiều cụ đang đi làm chả còn cần lương thì quan tâm gì đến lương hưu.... nhưng số đông các cụ hưu không có con cháu hỗ trợ thì về già ốm đau sẽ rất chật vật.
Lương cơ sở chẳng liên quan gì cả. Nó dùng để tính lương cho người đi làm thì liên quan gì đến lương hưu?

phuongmit

Xe cút kít

Có nghĩa là cụ muốn lương của người đang đi làm và về hiu phải tăng = nhau

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Lương hưu thì ở nước nào cũng chỉ đủ để tồn tại thôi cụ. Về già muốn ko chật vật thì phải có thu nhập thụ động và tài sản tiết kiệm. Ở Việt, Tuổi già mà ốm đau, ko có hỗ trợ từ con cháu và nhìn vào bảo hiểm y tế chi trả thì đúng là khốn nạn; cái này bọn teilong nó tốt, người già có bảo hiểm y tế nà ốm thì ko phải lo nghĩ gì.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Lương hưu thì ở nước nào cũng chỉ đủ để tồn tại thôi cụ. Về già muốn ko chật vật thì phải có thu nhập thụ động và tài sản tiết kiệm. Ở Việt, Tuổi già mà ốm đau, ko có hỗ trợ từ con cháu và nhìn vào bảo hiểm y tế chi trả thì đúng là khốn nạn; cái này bọn teilong nó tốt, người già có bảo hiểm y tế nà ốm thì ko phải lo nghĩ gì.
?
2 vợ chồng hàng xóm nhà em cấp tá gì đó, trước khoe lương đã gần 3-4 chục củ. Chưa kể còn được tăng.
Tuổi này ăn không hết luôn chứ tồn tại là tồn tại thế nào? :D

damhai

Xe buýt
Chắc bác chủ nhầm giữa tăng mức lương cơ sở và tăng lương thực nhận của người lao động rồi. Hiện nay, lương thực nhận của người lao động bao gồm lương cứng tính theo mức lương cơ sở, cộng thêm nhiều loại tiền khác nữa như phụ cấp, thu nhập tăng thêm, thu nhập đặc thù... . Vậy nên, tăng mức lương cơ sở 30% không có nghĩa là lương thực nhận cũng sẽ tăng đúng 30%.

Vi dụ như tại TP Hồ Chí Minh, người lao động trong biên chế nhận lương ngân sách thành phố còn có thêm thu nhập đặc thù là bằng 1.8 lần mức lương cứng, chưa kể các phụ cấp khác. Vậy nhưng tăng mức lương cơ sở 30% không có nghĩa là thu nhập đặc thù vẫn sẽ duy trì là 1.8 lần và cũng sẽ tăng 30%.

Hiện nay, nhà nước đang muốn tăng mức lương cơ sở nhằm giảm bớt thậm chí bãi bỏ các loại cơ chế phụ phí, phụ cấp, thu nhập đặc thù ... nên có chủ trương lương tháng 7 hiện tạm chưa khác biệt với lương tháng 6 với những người lao động có quá nhiều tiền phụ cấp thêm ngoài lương cứng (theo nghị định Chính phủ nhé).

Do vậy, mức lương cơ sở tăng 30% không có nghĩa là mức lương thực nhận của người lao động cũng tăng đúng 30%. Tuy nhiên, lương hưu là mức lương cứng của người về hưu nên tăng 15%, có thể cho rằng đó là mức tăng trung bình. Mong rằng giá cả sẽ không tăng quá nhiều.
-----------
Trích Nghị định 73/2024/NĐ-CP ngày 30/6/2024 của Chính phủ

Đối với các cơ quan, đơn vị đang được áp dụng các cơ chế tài chính, thu nhập đặc thù ở trung ương: Thực hiện bảo lưu phần chênh lệch giữa tiền lương và thu nhập tăng thêm tháng 6 năm 2024 của cán bộ, công chức, viên chức với tiền lương từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 sau khi sửa đổi hoặc bãi bỏ cơ chế tài chính và thu nhập đặc thù. Trong thời gian chưa sửa đổi hoặc bãi bỏ các cơ chế này thì thực hiện mức tiền lương và thu nhập tăng thêm hằng tháng tính theo mức lương cơ sở 2.340.000 đồng/tháng theo cơ chế đặc thù từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 bảo đảm không vượt quá mức tiền lương và thu nhập tăng thêm được hưởng tháng 6 năm 2024 (không bao gồm phần tiền lương và thu nhập tăng thêm do điều chỉnh hệ số tiền lương ngạch, bậc khi nâng ngạch, nâng bậc).

Chỉnh sửa cuối:

Ku Tre

Xe tải
?
2 vợ chồng hàng xóm nhà em cấp tá gì đó, trước khoe lương đã gần 3-4 chục củ. Chưa kể còn được tăng.
Tuổi này ăn không hết luôn chứ tồn tại là tồn tại thế nào? :D
Đúng rồi đó cụ. Bà cụ nhà em với một đồng nghiệp nữa về hưu từ năm 1992, lúc đó lương 2 người chênh nhau có 10k, bằng giá cân thịt lợn. Đến bây giờ sau n lần tăng lương thì phần chênh lệch 10k đó đã lên hơn 2tr rồi ạ. Bằng gần 2 yến thịt lợn. Người thì vẫn đủ ăn người thì càng ngày càng dư dả.

sakai_yo

Xe lăn
2 ông bà nhà em thế là được 11 củ/tháng. Số tiền đó hiện ông bà sống thoải mái, mỗi tháng tiệt kiệm được 5-6 củ, có khi còn hơn. Em quê 17.

Ku Tre

Xe tải
Thế tại sao lương hưu lại thấp? Vì lúc đi làm đóng BHXH thấp, đóng thấp thì về hưu cũng phải hưởng thấp chứ sao nữa.
Không phải ai cũng đóng BHXH và nhận lương hưu từ quỹ BHXH đâu cụ. Nhất là khối quân đội, công nhân quốc phòng và những người có công với Cách mạng, tham gia các cuộc chiến tranh chống Mỹ, Pháp thì không đóng BHXH. Họ hưởng lương hưu từ ngân sách nhà nước.

lamly

Xe tải
Cụ nhà em tăng đc gần 3 củ. Lương cao sẽ tăng cao còn thấp sẽ tăng ít
Ngành lực lượng vũ trang bác nào mà có nhiều phụ cấp và tầm từ đại tá trở lên lương tầm 40 củ.
Bác nói vậy không hoàn toàn đúng. Tướng thì có thể 40, chứ đại tá thì chắc chắn không thể 40 nhé!

Ku Tre

Xe tải
Trung bình thực lĩnh 60 tháng cuối cùng chỉ áp dụng cho khối nhà nước thôi cụ ơi. Người dân bình thường thì vẫn lấy trung bình cho cả quá trình đóng bảo hiểm từ đầu đến cuối.

niceshot

Xe container
Em nhận lương hưu của mẹ em qua TK ngân hàng. Mọi khi cũng không để ý, cứ nghĩ hệ số lương của người hưu trí là cố định khi nhận sổ hưu, khi nào tăng lương cơ sở là lương hưu tăng tương ứng khi nhân hệ số này với lương cơ sở, nhưng hóa ra không phải vậy. Nếu chia Lương hưu/Lương cơ sở thì thấy càng tăng lương cơ sở thì hệ số này càng giảm. Vậy có phải người hưởng lương hưu bị nghèo đi ko?

Ví dụ lương của mẹ em:

View attachment 8619277

Từ năm 2016 đến hiện tại, Chính phủ đã điều chỉnh tăng lương hưu 6 lần. Năm 2016 điều chỉnh tăng 8%, năm 2017 điều chỉnh tăng 7,44%, năm 2018 tăng 6,92%, năm 2019 tăng 7,19%, năm 2022 tăng 7,4% lương hưu. Từ ngày 1.7.2023 điều chỉnh như sau: Tăng thêm 12,5% trên mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng của tháng 6/2023 đối với các đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định 42/2023/NĐ-CP đã được điều chỉnh theo Nghị định 108/2021/NĐ-CP.

Xem bài của Báo Lao động
Lâu rồi cụ ko đọc báo, nghe đài à?
Mức tăng lương hưu từ 01/7/2024 là 15% đã được thông báo rầm rộ cả tháng nay rồi, có phải tăng theo lương cơ bản đâu mà giờ cụ vẫn còn thắc mắc!

Koka2015

Xe tăng
Không phải ai cũng đóng BHXH và nhận lương hưu từ quỹ BHXH đâu cụ. Nhất là khối quân đội, công nhân quốc phòng và những người có công với Cách mạng, tham gia các cuộc chiến tranh chống Mỹ, Pháp thì không đóng BHXH. Họ hưởng lương hưu từ ngân sách nhà nước.
Em đang nói những người kêu lương hưu thấp, lương hưu thấp là do đóng BHXH thấp hoặc thời gian rất ngắn, lương hưu về cơ bản là theo quy chế đóng - hưởng, đóng thấp (ít) thì phải chấp nhận lương hưu thấp thôi.

alceste

Xe điện
Cụ càng nói càng linh tinh.
Quân đội nào ko bị trừ thuế và BHXH thế hả cụ? Cụ nhìn cách tính trong phiếu lương của họ chưa.
Còn tất nhiên, lương hưu tính theo tỉ lệ % hưởng lương hưu * lương trước khi về hưu, thì ko thể nào mức tăng như người đi làm được rồi.
Lương đóng BH thấp thì phải chấp nhận thôi.

Ku Tre

Xe tải
Cụ càng nói càng linh tinh.
Quân đội nào ko bị trừ thuế và BHXH thế hả cụ? Cụ nhìn cách tính trong phiếu lương của họ chưa.
Còn tất nhiên, lương hưu tính theo tỉ lệ % hưởng lương hưu * lương trước khi về hưu, thì ko thể nào mức tăng như người đi làm được rồi.
Lương đóng BH thấp thì phải chấp nhận thôi.
Cụ đọc kỹ comment của em đi đã. Em đang nói đến những trường hợp các cụ lão thành cách mạng tham gia kháng chiến ngày xưa và một số cụ về hưu trước năm 1990 hay 1993 gì đó. Và hiện tại lương hưu của các cụ ấy vẫn trích từ ngân sách của nhà nước.

alceste

Xe điện
Cụ đọc kỹ comment của em đi đã. Em đang nói đến những trường hợp các cụ lão thành cách mạng tham gia kháng chiến ngày xưa và một số cụ về hưu trước năm 1990 hay 1993 gì đó. Và hiện tại lương hưu của các cụ ấy vẫn trích từ ngân sách của nhà nước.
Theế thì có vấn đề gì hả cụ? Hay cụ cũng tị với cả trường hợp đó ạ?

DonaldTrump79

Xe tăng
Các cụ vật nhau kinh quá, em năm nay 38 đóng BH được 10 năm rồi (trước cũng đóng được 5 năm nhưng đã rút 1 lần được hơn 80tr) giờ đang cố nốt 5 năm nữa cho đủ 15 năm rồi nhảy ra tự làm tự ăn thôi... Còn cái 15 năm BH kia coi như cái cọc phòng già không có gì thì bám tạm vào đấy chứ em bên tư nhân nên cũng không mong chờ vào BH nhiều lắm, giờ cứ mỗi tháng bỏ ra 1 chỉ đút két còn đâu kmn.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác viết quá lung tung!
Nếu được như bác viết, tụi em thêm 2 chân giơ lên ủng hộ!

coolpix8700

Xe ngựa
Các cụ vật nhau kinh quá, em năm nay 38 đóng BH được 10 năm rồi (trước cũng đóng được 5 năm nhưng đã rút 1 lần được hơn 80tr) giờ đang cố nốt 5 năm nữa cho đủ 15 năm rồi nhảy ra tự làm tự ăn thôi... Còn cái 15 năm BH kia coi như cái cọc phòng già không có gì thì bám tạm vào đấy chứ em bên tư nhân nên cũng không mong chờ vào BH nhiều lắm, giờ cứ mỗi tháng bỏ ra 1 chỉ đút két còn đâu kmn.
Đầu tiên tưởng bác bên quân đội!
Người làm bên dân dự thì thời gian đóng BH tối thiểu để nhận tỷ lệ 40% là 20 năm.
Còn cái dự thảo kia vẫn chờ!