[Funland] Tổng hợp thông tin về tuyến Metro số 1 Metro Bến Thành - Suối Tiên

Lá me xanh

Xe tải
Tai nạn thì ở bất cứ đâu cũng có. Nhật cũng có. Nhưng nói về chất lượng sản phẩm do nhật làm thì thuộc loại top thế giới. Chẳng qua về VN, các bố người Việt sắm vai chủ đầu tư. toàn con cháu dốt nát nhét vào, làm thì chỉ tìm cách móc ngoặc để ăn tiền.
Vậy sao nhà thầu nước khác như Hàn, Tàu, Pháp...cũng làm ở VN thì ko có sự cố nghiêm trọng như Nhật. Gớm đẹp thì do Nhật tốt, xấu tại VN, cụ là người Nhật à

chimcus

Xe hơi
Tư duy này gọi là gì các cụ nhỉ? Tư duy nô lệ? Self-hating Vietnamese?
Việt nam không khá được vì có những ng
Vậy sao nhà thầu nước khác như Hàn, Tàu, Pháp...cũng làm ở VN thì ko có sự cố nghiêm trọng như Nhật. Gớm đẹp thì do Nhật tốt, xấu tại VN, cụ là người Nhật à
Hàn làm dự án trên cao gối cũng rơi ra nhưng nó bịt được (Hàn nó láu cá hơn nhật), Pháp thì nó chán cái ban QL việt nam lắm rồi!.

A98

Xe container
Khi người ta quá sùng bái 1 cái gì đó rồi thì khi gặp phản biện về thần tượng của họ thì họ tìm mọi lý lẽ để bảo vệ thần tượng của họ bất chấp đúng sai thôi. Bảo sao nhiều người vẫn bị Nhật nó thuốc cho.
Cụ ấy nói Nhật không có năng lực làm cho ra hồn ở VN, nhưng cụ vẫn tin chất lượng Nhật tại VN, giống cô gái 20 ca bài ca "vẫn biết anh chẳng như lời anh vẫn nói/vẫn yêu thật nhiều/vẫn luôn chờ mong" cụ nhỉ!

chimcus

Xe hơi
Mà thôi, em làm dự án nhiều rồi. cái đấy là đánh giá theo góc nhìn của em thôi. Nếu VN mà giỏi thì đã không phải thuê Nhật, Hàn, Pháp làm.

victory_1980

Xe điện
Đọc anh tàu nhanh đưa tin thì chỉ nhấn mạnh đến nội dung là tàu đc thiết kế chạy tốc độ 110km/h trên cao, và 80km/h cho đoạn đi ngầm, và lơ đi tốc độ trung bình đạt được (đã trừ thời gian dừng các ga, và tốc độ chạy thực tế).

A98

Xe container
cụ chắc là đảng viên và đang làm cho cơ quan nhà nước nào. em đoán thế
Cụ trả lời hợp ý em lắm. Vì trong mắt cụ ai chê cụ sai cụ kém đều là người nhà nước, đảng viên hết. Thực sự tư duy này và những bài viết trước của cụ rất khớp nhau.

A98

Xe container
Đọc anh tàu nhanh đưa tin thì chỉ nhấn mạnh đến nội dung là tàu đc thiết kế chạy tốc độ 110km/h trên cao, và 80km/h cho đoạn đi ngầm, và lơ đi tốc độ trung bình đạt được (đã trừ thời gian dừng các ga, và tốc độ chạy thực tế).
Viết về CL-HĐ thì nhấn mạnh vận tốc trung bình trong khai thác :D Tiên sư anh Tào :)) :))

XSim

Xe container
Cụ trả lời hợp ý em lắm. Vì trong mắt cụ ai chê cụ sai cụ kém đều là người nhà nước, đảng viên hết. Thực sự tư duy này và những bài viết trước của cụ rất khớp nhau.
Em thì thấy ngược lại là có một bộ phận cán bộ nhà nước, đặc biệt bên bộ GT có vẻ thần tượng Nhật quá. Em rất là quan ngại :D

chimcus

Xe hơi
vâng, em bị dị ứng

Leu leu

Xe điện
Tai nạn thì ở bất cứ đâu cũng có. Nhật cũng có. Nhưng nói về chất lượng sản phẩm do nhật làm thì thuộc loại top thế giới. Chẳng qua về VN, các bố người Việt sắm vai chủ đầu tư. toàn con cháu dốt nát nhét vào, làm thì chỉ tìm cách móc ngoặc để ăn tiền.

Hàn làm dự án trên cao gối cũng rơi ra nhưng nó bịt được (Hàn nó láu cá hơn nhật), Pháp thì nó chán cái ban QL việt nam lắm rồi!.
Mà thôi, em làm dự án nhiều rồi. cái đấy là đánh giá theo góc nhìn của em thôi. Nếu VN mà giỏi thì đã không phải thuê Nhật, Hàn, Pháp làm.
Em tiếp xúc rồi làm với NB từ lúc mới làm công trình đầu tiên ở VN thì em biết NB kém hơn nhiều nước khác ở khoản xây dựng ra nước ngoài. Đơn giản vì NB rất bảo thủ, chỉ khăng khăng áp dụng tiêu chuẩn NB. Trong khi đó lĩnh vực xây dựng công trình lại liên quan mật thiết đến điều kiện tự nhiên tại vị trí xây dựng.
Áp dụng cứng nhắc đến sai lầm tiêu chuẩn NB với bất kỳ nơi nào không có điều kiện giống NB đều có vấn đề. Ở VN thì em không buồn liệt kê nữa, nhưng nếu ai biết cầu Pakse ở Lào thì đều mở miệng chửi NB ngay.

Lá me xanh

Xe tải

Cụ nói thì nên đưa bằng chứng ra chứ khơi khơi thế. Em thì chả thấy nhà thầu nước nào ngoài Nhật làm sập cầu chết hàng chục người, hàng trăm người bị thương như Nhật cả. Hàn nó bịt hay Pháp nó chán thì nó cũng k có những sự cố như Nhật nhé.

Ngo Rung

Xe lăn
Thuê là vì chưa có tiền, phải vay bọn nó thôi. Chứ mà sẵn tiền thì bọn đấy loại từ vòng gửi xe :))

victory_1980

Xe điện
Em tiếp xúc rồi làm với NB từ lúc mới làm công trình đầu tiên ở VN thì em biết NB kém hơn nhiều nước khác ở khoản xây dựng ra nước ngoài. Đơn giản vì NB rất bảo thủ, chỉ khăng khăng áp dụng tiêu chuẩn NB. Trong khi đó lĩnh vực xây dựng công trình lại liên quan mật thiết đến điều kiện tự nhiên tại vị trí xây dựng.
Áp dụng cứng nhắc đến sai lầm tiêu chuẩn NB với bất kỳ nơi nào không có điều kiện giống NB đều có vấn đề. Ở VN thì em không buồn liệt kê nữa, nhưng nếu ai biết cầu Pakse ở Lào thì đều mở miệng chửi NB ngay.
Đội Nhật nó cũng có tư tưởng dân tộc thượng đẳng, coi thường các dân tộc khác.

tranthanhhaist

Xe tăng
Nhật chỉ làm những cái nhỏ thì tốt thoai. Công trình nhớn lỗi tè le. Đường vành đai 3 - Hà nội - cũng lỗi đấy.
Bọn đấy chỉ làm màu là tốt :(
Làm màu và làm tiền rất giỏi nhé cụ, Việt Nam cắt máu cho bọn nó hơi bị nhiều, thuở hàn vi toàn đổi nhà lấy xe máy Nhật.

Soigia

Xe tăng
Link chi tiết cho các cụ, e thấy hơi khác vụ dải đá ba lát

Leu leu

Xe điện
Nay là chạy thủ công, thảo nào ông Tây kia cầm cần tiến-lùi mà ấn nút chống ngủ gật chặt thế.

Leu leu

Xe điện
Link chi tiết cho các cụ, e thấy hơi khác vụ dải đá ba lát
Em xem flycam thì con BT-ST này có đá ba lát từ depot leo lên dốc đến ga Suối Tiên.
Về mặt lý thuyết thì đây là thiết kế đốt tiền, lãng phí. Đơn giản là nền bê tông cho phép vượt dốc lớn hơn nền đá ba lát - đây là giáo trình em học và thực tiễn cũng như thế. Vì nền bê tông ổn định cao hơn, trong khi đó dốc đứng đặt trên nền ba lát sẽ phải dồn, chèn đá liên tục để đảm bảo không bị hiện tượng "tà vẹt treo".

Các cụ cứ nhìn 2 con CL-HĐ và N-gHN thì thấy ngay. Con CL-HĐ là kinh tế nhất khi chơi nền ba lát ở depot, nền bê tông trên tuyến chính. Con N-gHN thì chơi sang hơn khi nền bê tông toàn bộ từ depot đến tuyến chính.