[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

Đào Tử Thi

Xe container
Cụ ơi, nó giống như vụ trái phiếu THM thôi. Thằng cầm đầu nếu hình sự thì đi tù, xử lý tài chính thì thứ tự ưu tiên chắc cụ biết rồi, nhà đầu tư nhỏ lẻ xếp cuối cùng :(
Thôi cụ ạ, động viên người nhà, chứ giờ lo nghĩ cũng chả giải quyết gì, lại tổn thương tinh thần sức khỏe.
Chính thế đấy cụ ạ, các cụ biết gì đâu có tí tiền hưu trí chuẩn bị nhà có việc cần dùng, nhưng lại nghe đứa cháu nó tư vấn nên rút tiết kiệm ra ném cả cho nó đầu tư kiểu đó giờ có việc lại hoắng lên mất ăn mất ngủ cả tuần nay.

Đào Tử Thi

Xe container
Sáng tình cờ qua HQV hà nội, tầm 7 giờ thấy có đám đông, lúc sau quy lại đông hơn, có cả cẩm y vệ, nhìn kỹ hóa ra là xếp hàng trước một cái biển có chữ Bank.
DN ta hiện nay có ảnh hưởng lớn từ một cá nhân quá.
Tại thằng truyền thông một phần khá lớn cụ ạ

taychoitapsu

Xe buýt
Mấy công ty kiểu Tân Việt này nhà nước có đảm bảo không cụ?
Khi nhận lãi các cụ có hỏi nhà nước không ?
Ngay cả SCB thì nhà nước cũng chỉ "đảm bảo theo pháp luật quy định" :)):)):)):))

Tnl

Xe hơi
Những việc ntn không ai biết trước được... :(
Nhưng em tin cùng lắm như ACB hay OCB thôi. NN sẽ có giải pháp can thiệp để ổn định hệ thống.
OCB lại khác Ocean bank đấy cụ nhé. Đó là Ngân hàng Phương Đông.

Đào Tử Thi

Xe container
Em nghĩ NN họ đảm bảo SCB. Còn Tân Việt thì xử lý như Tân Hoàng Minh thôi.
Chắc chắn người mua trái phiếu mấy cty này ảnh hưởng rồi.
Như cụ gì trên kia nói mua trái phiếu thì phải từ 1-5 năm, nhưng đây gửi 1 tháng thì không hiểu là thể loại gì, em bảo các cụ tìm lại hợp đồng mà các cụ vứt đâu.

Phỗng new

Xe điện
Nãy ngồi list một số các ngân hàng thương mại "tiếng tăm" ra, em giật mình thấy hầu hết đều thuộc hệ sinh thái của một anh/chị đại gia BĐS nào đó cả :(
Em xin lỗi, để em sửa còm. Tên NH giờ dễ lẫn thế :(

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đến tận lúc này, không rõ do truyền thông báo chí viết hay do Tân Việt tuyên bố, mà nó vẫn xàm thế này.
Tân Việt là đơn vị phát hành, thì cũng chỉ biết lấy của thằng chủ phát hành trả lại cho người mua - Nếu thằng phát hành nó trả. Chứ TV lấy cái ccc giề mà thanh toán cho người mua.
Vậy mà dám cam kết thanh toán lãi và gốc cho người mua !

Hề hề, Phát biểu thì thế, nhưng nói về chi tiết thì nó lại nói "đang làm việc với đơn vị phát hành trái phiếu, lên phương án đảm bảo thanh toán gốc và lãi cho nhà đầu tư trước hoặc đúng hạn."

Bịp bợm tới tận phút cuối cùng

Trích báo

"Các tổ chức phát hành đều đảm bảo thanh toán lãi và gốc, đồng thời lên phương án để đáp ứng nhu cầu bán trước ngày đáo hạn", công ty chứng khoán này thông tin.

Em nghĩ NN họ đảm bảo SCB. Còn Tân Việt thì xử lý như Tân Hoàng Minh thôi.
Chắc chắn người mua trái phiếu mấy cty này ảnh hưởng rồi.
Cụ ơi, nó giống như vụ trái phiếu THM thôi. Thằng cầm đầu nếu hình sự thì đi tù, xử lý tài chính thì thứ tự ưu tiên chắc cụ biết rồi, nhà đầu tư nhỏ lẻ xếp cuối cùng :(
Thôi cụ ạ, động viên người nhà, chứ giờ lo nghĩ cũng chả giải quyết gì, lại tổn thương tinh thần sức khỏe.
Tại thằng truyền thông một phần khá lớn cụ ạ

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
SCB HQV sáng nay. Đông hơn hôm trước.
Đa phần là dân ôm trái phiếu.
Sao cụ biết dân ôm tp? Nhà e vừa đi rút về sáng nay toàn dân gửi tk nhé. Rất nhiều các cụ già hưu trí. Ai bảo e ngu dốt thế nào cũng dc. Làm lụng vất vả gần 20 chục năm trời tk dc mấy đồng cho con cái dc học hành tử tế. Dù chỉ 0,1% rủi ro e cũng éo chơi. À mà tâm lý mọi ngừoi rút tiền đều giống như nhà e ạ.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khả năng này có vẻ cao cụ nhỉ, người nhà em sốt ruột gọi cho sale đòi rút ra sớm nhưng sale bảo tại thời điểm này không cho ai xử lý rút sớm và chỉ giải quyết các trường hợp đến hạn. Nhưng sale thì nói vậy mà còn hơn chục ngày nữa nên như ngồi trên đống lửa.
Em vừa đọc trên vnexpress. Giờ thì còn tia hy vọng nào cứ hy vọng thôi cụ.

lenhhoxung1980

Xe điện
Em nghĩ nhà nước chỉ đảm bảo hệ thống ngân hàng để giữ ổn định thị trường, tránh sập dây chuyền; chứ trái phiếu thì không đâu ạ.
Bản chất Cty chứng và Ngân hàng chỉ là người môi, giới, bán, còn chịu trách nhiệm chính về trái phiếu vẫn là Công ty phát hành.

Trailer

Xe buýt
Như cụ gì trên kia nói mua trái phiếu thì phải từ 1-5 năm, nhưng đây gửi 1 tháng thì không hiểu là thể loại gì, em bảo các cụ tìm lại hợp đồng mà các cụ vứt đâu.
Trái phiếu cho khách hàng mua lần đầu có kì hạn dưới 3 tháng, kỳ hạn 1 tháng lãi suất lanh quanh 7%/năm, bên TVS bán đó cụ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Iên vừa còm rồi
Tân Việt nó chỉ là thằng phát hành, nó tuyên bố "đảm bảo tra đủ lãi gốc cho nahf đầu tư" là bốc phét. Thằng chủ nó trả thì thằng phát hành nó mới có xèng mà trả chứ"

Hề hề... trong chi tiết nó nói đúng bản chất hơn, là : "đang làm việc với đơn vị phát hành trái phiếu, lên phương án đảm bảo thanh toán gốc và lãi cho nhà đầu tư trước hoặc đúng hạn. "

Em vừa đọc trên vnexpress. Giờ thì còn tia hy vọng nào cứ hy vọng thôi cụ.

hoangdang2002

Xe tăng
Tân Việt huy động vốn bằng bán TP nhé cụ! Bản chất khác tiền gửi NH. Lời ăn- lỗ chịu, ko có ông nhà nước nào lo cho đâu. Nó kiểu giống việc bác đầu tư mua TP của 1 cty tư nhân thôi

Alongcamepolly06

Xe container
Em và mẹ e gửi tiết kiệm SCB bao năm nay mà chưa lần nào thấy nhân viên tư vấn mua TP cả, chỉ thấy tư vấn mua bảo hiểm Manuelife nhưng e kiên quyết ko có BH gì hết, chỉ gửi TK thôi, mà nếu họ có tư vấn mua TP gì đó đi chăng nữa chắc e cũng chả bao giờ mua vì có biết cty An Đông hay VTP gì đâu, sau vụ này mới biết
cụ quách tỉnh ghê, nhiều người ko được như cụ!

Grandtouring

Xe điện
NN chắc chắn phải cứu bất cứ ngân hàng nào, vì sự an toàn của hệ thống tài chính, huyết mạch quốc gia.
Xét cho cùng, người rút ngân hàng này thì lại gửi ngân hàng khác thôi, tổng tiền trong hệ thống ngân hàng vẫn thế (hoặc gần như vẫn thế), do hiện nay lãi suất tiền gửi NH khá cao, là kênh đầu tư an toàn và hấp dẫn.
Vòng quay đơn giản: Tiền từ các NH khác chở đến SCB trả cho người cần rút. Rồi người rút lại vác tiền từ SCB đi gửi các ngân hàng khác kia.