[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

addvy

Xe buýt
Cơ quan điều tra xác định, Trương Mỹ Lan đã chiếm đoạt 304.000 tỷ đồng (khoảng 12,36 tỷ USD) của Ngân hàng SCB (được xác định là tiền của người dân và khách hàng gửi). Ngoài ra, Trương Mỹ Lan còn bị cáo buộc gây thiệt hại tiền lãi phát sinh gần 130.000 tỷ đồng. Tổng cộng thiệt hại là hơn 415.000 tỷ đồng

tiamatui

Đi bộ
Website
dangxuanho.com
Ở một góc nhìn khác về vụ án đình đám tại Ngân hàng SCB và Tập đoàn Vạn Thịnh Phát, Cơ quan Cảnh sát điều tra Bộ Công an đã "bóc trần" bí mật: bà Trương Mỹ Lan đã "mượn" mất 304.096 tỷ đồng của SCB, tạo nên một mức thiệt hại "khủng" hơn 415 nghìn tỷ đồng và lừa đảo hơn 30.000 tỷ đồng trái phiếu. Ngoài ra, công an còn phát hiện ra một sự thật là 93% số tiền cho vay của ngân hàng SCB được "bơm" cho nhóm bà Trương Mỹ Lan sử dụng, khoảng hơn 1 triệu tỷ đồng, tương đương 10,7% GDP Việt Nam năm 2022.

Để thấy rõ sự "điên rồ" của con số 445 nghìn tỷ mà Bà Lan đã gây thiệt hại, hãy cùng nhau thảo luận một số tình huống thú vị:
  • Nếu quy đổi sang tờ tiền 500.000 đồng VNĐ chúng ta có 890 triệu tờ.
  • Kích thước tờ tiền 500.000 đồng là 152mm x 65 mm. Nếu Bà Lan dùng 890 triệu tờ tiền này như “trải nhựa đường” thì sẽ trải được 135.280 km, tương đương với 3,3 vòng quanh trái đất.
  • Nếu quy đổi ra diện tích, chúng ta có thể phủ đầy 879 ha với các tờ tiền 500.000 đồng, lớn hơn cả diện tích quận 1 và bằng tổng diện tích quận 4 & quận 5..
  • Nếu lấy thu nhập bình quân đầu người của toàn Việt Nam (năm 2022) là 4,6 triệu đồng/người/tháng thì một con người cần 8.061.594 năm để tạo ra số tiền đó. Nếu giả sử một kiếp người là 70 năm, chúng ta cần 115.166 kiếp để "làm giàu" như bà Lan. Bởi vậy, ai nói làm giàu "không khó".

fanmu12345

Xe điện
Cao là bao nhiêu ? Giờ gánh tội vay hàng trăm tỉ của SCB không trả được thì hàng chục năm tù đày có đáng không. Đưa tiền cho người khác chỉ mất tiền chứ không đi tù
. Đồng phạm cùng TML thì tù mọt gông ...

Vậy nên em đã bảo từ lâu, làm NH cực kỳ rủi ro và bạc bẽo.

camry2025

Xe tải
Thực ra cũng không cần lo lắng quá, chúng ta có những " công cụ" và "nguồn lực" vô hạn để hóa giải những cục nợ đau đớn này một cách êm ái nhất. Ví dụ : Tiền thì mất nhưng đất đai thu hồi vẫn còn đó, bằng cách nào đó ta " giải cứu" bds, thổi thêm giá đất gấp 5-7 lần nữa, giống như cách ta đã làm nhiều năm nay, bán đi là dư thừa trả nợ. Con cháu sau này thay vì 10-20 năm tích góp mua đc chỗ ở trên quê hương mình thì phải tích, nhịn thêm 2-3 chục năm nữa, chi phí ăn, mặc, ở vv gián tiếp đc đội giá theo chi phí bđs. Đó là Công cụ. Còn nguồn lực thì càng không lo, dân vật lộn mưu sinh chỉ đủ nhu cầu cơ bản, , càng nghèo khó, chiến tranh vv lại càng mau đẻ, đó là thực tế lôgic khắp thế giới, con cháu là nguồn vui tinh thần lớn nhất,dễ nhất ở những nước này. Nhiều dân thì cần nhiều chỗ ở, chi phí etc. Đó là nguồn lực vô hạn, biết khoan sức dân về yên dân thì không có gì phải lo, vì thế em luôn luôn lạc quan cho đất nước mình.

TTXVH

Xe hơi
Cơ quan điều tra xác định, Trương Mỹ Lan đã chiếm đoạt 304.000 tỷ đồng (khoảng 12,36 tỷ USD) của Ngân hàng SCB (được xác định là tiền của người dân và khách hàng gửi). Ngoài ra, Trương Mỹ Lan còn bị cáo buộc gây thiệt hại tiền lãi phát sinh gần 130.000 tỷ đồng. Tổng cộng thiệt hại là hơn 415.000 tỷ đồng
Nhà nước bảo vệ người dân gửi tiền nên nói cho đúng sự thật là TML và đồng bọn đã chiếm đoạt 12.36 tỉ đô la của nhà nước CHXHCNVN. Thực tế chứng minh đến giờ này tất cả người dân gửi tiền ở SCB đều đã nhận được lại tiền của mình bằng nguồn tiền của NHNN. Không biết chú phỉnh đề nghị QH duyệt chi khoản này ở mục nào nhỉ ?

ALEX_ABCXYZ

Xe máy
Đi
Nhà nước bảo vệ người dân gửi tiền nên nói cho đúng sự thật là TML và đồng bọn đã chiếm đoạt 12.36 tỉ đô la của nhà nước CHXHCNVN. Thực tế chứng minh đến giờ này tất cả người dân gửi tiền ở SCB đều đã nhận được lại tiền của mình bằng nguồn tiền của NHNN. Không biết chú phỉnh đề nghị QH duyệt chi khoản này ở mục nào nhỉ ?
[/QUOTE .
chắc phải hơn con số trên , còn đống trái phiếu nữa chưa nghe báo nào cộng vào

Bocui

Xe buýt
Năm 2018 là bên BCA đã cho lập án cho bà Lan rồi nhưng trình lên trên xin ý kiến thì có một tay rất to chặn lại. Không biết có phải tay to này đã can thiệp sắp xếp thành phần đoàn thanh tra không. Không phải anh H con bác H nhé các cụ. Anh H chưa đủ tầm bảo kê vụ lớn thế này, và cũng chưa đủ tầm để chỉ đạo KTNN, TTCP.
Thực ra cũng không cần lo lắng quá, chúng ta có những " công cụ" và "nguồn lực" vô hạn để hóa giải những cục nợ đau đớn này một cách êm ái nhất. Ví dụ : Tiền thì mất nhưng đất đai thu hồi vẫn còn đó, bằng cách nào đó ta " giải cứu" bds, thổi thêm giá đất gấp 5-7 lần nữa, giống như cách ta đã làm nhiều năm nay, bán đi là dư thừa trả nợ. Con cháu sau này thay vì 10-20 năm tích góp mua đc chỗ ở trên quê hương mình thì phải tích, nhịn thêm 2-3 chục năm nữa, chi phí ăn, mặc, ở vv gián tiếp đc đội giá theo chi phí bđs. Đó là Công cụ. Còn nguồn lực thì càng không lo, dân vật lộn mưu sinh chỉ đủ nhu cầu cơ bản, , càng nghèo khó, chiến tranh vv lại càng mau đẻ, đó là thực tế lôgic khắp thế giới, con cháu là nguồn vui tinh thần lớn nhất,dễ nhất ở những nước này. Nhiều dân thì cần nhiều chỗ ở, chi phí etc. Đó là nguồn lực vô hạn, biết khoan sức dân về yên dân thì không có gì phải lo, vì thế em luôn luôn lạc quan cho đất nước mình.
Cụ ơi, dân tăng mà mọi thứ tăng, lạm phát tăng dẫn đến bất ổn chính chị. Đó mới là cái các cụ lo, nó mới là cái ảnh hưởng an nguy của Đ của hệ thống tinh hoa của các cụ ấy chứ. Còn dân ntn thì thật ra ko phải vđ của họ.

Chỉnh sửa cuối:

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
In

victory_1980

Xe điện
Cụ đoán thế oan cho anh em quá
"Bà Nhàn khai nhận, trong thời gian thanh tra tại SCB, đã nhiều lần nhận tiền từ SCB thông qua Đinh Văn Thành (Chủ tịch HĐQT); Võ Tấn Hoàng Văn (Tổng Giám đốc) và Nguyễn Nam Tuấn (lái xe của Võ Tấn Hoàng Văn), tổng 5,2 triệu USD.
Sau đó, bà Nhàn lấy tiền cho vào thùng khác, cất giấu ở phòng ngủ riêng, chưa sử dụng. Đến khoảng tháng 12-2022, từ số tiền này, bà Nhàn mang 2,6 triệu USD gửi nhờ nhà họ hàng bên phía chồng ở TP Nam Định. Số tiền còn lại, bà cho vào thùng sắt, khóa lại, mang sang nhà em trai cùng cha khác mẹ ở phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy cất và bà cầm chìa khóa".
Không nhận hối lộ mà bị khởi tố, ngoài bà Nhàn còn 3 cán bộ thanh tra chính phủ, 1 kiểm toán nhà nước,.. tổng là 7 người.

TTXVH

Xe hơi
Nghe cụ thì tết năm nay dễ phở bò 100k 1 bát nhỉ. Bạn em đang làm bên Lào bẩu giá cả tăng phi mã. Em tin rằng lờ đờ nhà mình đã thấu hiểu những năm tháng lạm phát kinh hoàng ở VN. Chỉ còn mỗi cách là bán đô dự trữ là êm dịu nhất

.Bo My

Xe container
Nghe cụ thì tết năm nay dễ phở bò 100k 1 bát nhỉ. Bạn em đang làm bên Lào bẩu giá cả tăng phi mã. Em tin rằng lờ đờ nhà mình đã thấu hiểu những năm tháng lạm phát kinh hoàng ở VN. Chỉ còn mỗi cách là bán đô dự trữ là êm dịu nhất
Cần gì, giảm hẳn 20% thuế VAT cho ai cũng vui.

hoangtan_79

Xe tải

năm ngoái tầm này, dân hải phòng biểu tình vì trái phiếu SCB, được thành phố họp và hứa , nhưng không ăn thua, năm nay cứ tháng lại biểu tình , thành phố bé và tầm 200 người mua nhiều và vài trăm người mua ít tầm vài trăm tỷ trái phiếu , có 2 ngưới bán nhà và dc đền bù đất đai mang ra SCb lạch tray gủi tiết kiệm, cả 2 đạp vào 5 tỷ , h không lấy dc , cả năm nay ko tâm trí nào làm ăn , thi thoảng ốm đau, cuối đời lần đầu tiên cầm dc tiền tỷ nhưng ko biết tiền mình đâu rồi, đau xót

Sonduong.BMV

Xe container
Không nhận hối lộ mà bị khởi tố, ngoài bà Nhàn còn 3 cán bộ thanh tra chính phủ, 1 kiểm toán nhà nước,.. tổng là 7 người.
Nói cái khoản 5,2 tr $ không chia cho ai. Các thành viên trong đoàn có quà riêng là việc khác.

smart_sharp

Xe tăng
Dự trữ của VN mấy năm vừa rồi dày lên tương đối nên sẽ không có khủng hoảng kiểu Lào (theo em). Nhưng xén lông cừu thì là quá trình bắt buộc để giải quyết những phát sinh, tồn tại của quá khứ (trong đó có vụ việc này).

sakai_yo

Xe lăn
Cụ nào thông não giúp em với, lúc đầu em đọc là 304K tỷ sau rồi làm sao lại thành 1 triệu tỷ ạ?

mylam86

Xe tải
Không biết nó chuyển kiểu gì dc đống tiền mặt đó, và tiền đó giờ ở đâu các cụ nhỉ, mong là thu hồi về dc hết số tiền đó, và t ử hi nh nhóm liên quan há hoại đất nước này đi

.Bo My

Xe container
Nghe về phong cách quản lý của chị Lan: tuyển người phải hạp tuổi, gặp nhau thỉnh thoảng chị ngắt 1 cọc 500k lì xì!

.Bo My

Xe container
Cụ nào thông não giúp em với, lúc đầu em đọc là 304K tỷ sau rồi làm sao lại thành 1 triệu tỷ ạ?
1 triệu tỉ là tổng số rút, sau đã trả lại và thu hồi, còn 300k tỉ và 100k tỉ lãi là không có tiền trả; sau khi đã trừ định giá lại tài sản thế chấp.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Hơn 1 triệu tỷ là tổng số tiền vay của TML, số dư nợ gốc đến thời điểm bị bắt còn 304K tỷ.