[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

smart_sharp

Xe tăng
Tại sáng nay em nghe thấy có tin là cụ chúa đảo bị gọi lên yêu cầu trả lại 1 tỷ đô tiền bán đất cho mợ Lan. Người anh giàu có của em cũng bán kha khá đồ chơi cho đội VTP này.
Vâng cụ. Ví dụ của cụ là tới tỉ đô thì C.A sẽ dùng nhiều nghiệp vụ để truy xét lắm. Ví dụ, họ xem lại tại thời điểm đó, mảnh đất bán cho mợ Lan chỉ có giá thị trường khoảng 400 triệu USD thôi mà sao lại lên 1 tỉ đô? Có khuất tất, cấu kết, thông đồng... trong đó không...

con dơi 141

Xe tăng
"SCB tuồn tiền cho VTP" là loại bí mật mà ai liên quan đến ngân hàng đều biết.
Nó cũng giống như Biển Băng tuồn tiền cho Bia Rượu Gái, ai cũng biết cả.
Chỉ có dân thường không biết mà dính trái phiếu doanh nghiệp của đội này thì thiệt hại thôi.
Mợ code nổi quá. Bên mình các cơ chế giám sát trong NHTC còn yếu. Chứ các thể loại sở hữu chéo, zoombie company, shell company bên nước ngoài thì rất phong phú, tinh vi.

Alisoma

Xe buýt
Đọc phân tích của các cụ mợ thì nguyên nhân chính có phải ngân hàng thương mại của ta nửa ông nửa thằng kiểu định hướng xã nghĩa, tức là tư ko ra tư mà công không ra công nên bọn tư nó đút lót bọn công kiểm định rút hết ruột còn lại giải quyết hậu quả là việc của NN lấy tiền thuế của dân ra khắc phục. Vì không thể cho ngân hàng phá sản kiểu bọn giãy chết nên các ngân hàng thương mại nắm thóp
cệ cha bọn bay, chọn những mắt xích yếu nhất của thể chế mà lũng đoạn. Đơn giản thế mà sao bao nhiêu ban bệ không tìm được cách khắc phục mà cứ vài năm lại có vụ đấm vỡ mặt nhân dân thế này được nhỉ ?
Nó cho phá sản những thằng không phải “too big to fail” thôi cụ, còn đám ảnh hưởng đến cả hệ thống tài chính của nó, thậm chí là toàn cầu thì nó vẫn bơm cho thở và hồi sức như xứ nào đó thôi. Ví dụ:
- 2008: bọn giãy chết cho Lehman, Bear Stern và 01 số thằng investment bank khác sập, mảng nào còn tí thịt thì sáp nhập vào bank khác (mặc dù cái đám này đều thuộc hàng top, Lehman là thằng IB lớn thứ 4 Mẽo). Goldman (Warren Buffet còn bơm vốn vào thằng này) và Morgan Stanley được cứu, đây là 02 thằng top đầu server của nhóm IB và là too big to fail. 02 thằng này thì đương nhiên sau vụ đấy thì còn mạnh hơn trước vì quyền lực được tập trung hơn.
- Deutsche Bank của Đức, nó ko chỉ là bank lớn nhất châu Âu mà còn là bank nắm tài sản phái sinh lớn nhất thế giới. DB nếu ko được cả chính phủ Đức và ECB cứu vài lần thì hẹo lâu rồi.
- Gần đây thì Credit Suisse sáp nhập vào UBS, chứ ko để cho sập.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mợ code nổi quá. Bên mình các cơ chế giám sát trong NHTC còn yếu. Chứ các thể loại sở hữu chéo, zoombie company, shell company bên nước ngoài thì rất phong phú, tinh vi.
Cháu code "nổi" vì có bác gì cứ thắc mắc tại sao bao nhiêu năm không có ai xì xào về SCB-VTP.

mira

Xe hơi
"SCB tuồn tiền cho VTP" là loại bí mật mà ai liên quan đến ngân hàng đều biết.
Nó cũng giống như Biển Băng tuồn tiền cho Bia Rượu Gái, ai cũng biết cả.
Chỉ có dân thường không biết mà dính trái phiếu doanh nghiệp của đội này thì thiệt hại thôi.
vừa đá bóng vừa thổi còi thế này thì chả trách gì cứ vài năm lại bung toang 1 lần. cái vụ trái phiếu Dn nữa, ngày trước nó là điều gì đó cấm kị lắm , tự dưng vài năm gần đây bung ra

XSim

Xe container
93% đó trên hồ sơ sẽ ghi là HSTT họi sở tiếp thị, tức là ko cần thẩm định, ko phải làm gì cả vậy nhân viên tín dụng 10 năm qua ko ai nghi ngờ hả , tất nhiên trừ các lính ruột của nó. khi con Lan này bị bắt thì lính ruột của nó là con Hồng đã tự tử trong tù, con này là trưởng phòn TD, em lúc đầu thấy xót con Hồng này vì nó có học với e 1 số lớp học tài chình nhưng giờ đã hiểu vì sao nó phải tự tử ngay
Ngoài phòng tín dụng thì bản thân ngân hàng cũng có kiểm toán nội bộ, chưa kể hệ thống giám sát của ngân hàng nhà nước. Bình thường NH muốn cho vay linh tinh cũng đâu phải dễ.

Chính vì thế em cũng nghĩ như cụ, chắc có gì đó chưa rõ hết chứ SCB không thể một tay che trời thế được.

biển xanh06

Xe điện
thì em biết là tất nhiên lính ruột mới đụng tới hồ sơ của nó, nhưng các nhân viên ko phải ruột thì sao chả nhẽ họ ko biết gì, ít ra cũng phải có xì xào nọ kia từ nhân viên , tin tức sẽ tuồn ra ngoài chứ, sao cư câm như hến giờ mọi người mói biết
cụ đọc pic này từ đầu, cơ số cụ đã bảo VTP ko cho vay ngoài, làm gì có xiền Hoa Nam đầu tư toàn tiền người Việt quay vòng, nhận xét từ 2020 khi mở top này. Lãi cao nên cũng mờ mắt cơ số.

hoangtan_79

Xe tải
Tại sáng nay em nghe thấy có tin là cụ chúa đảo bị gọi lên yêu cầu trả lại 1 tỷ đô tiền bán đất cho mợ Lan. Người anh giàu có của em cũng bán kha khá đồ chơi cho đội VTP này.
Hải phòng có mảnh đất vàng số 4 trần phú,. giao cho FLC thu lại giao cho Viva land. long đong lật đật mãi, khi chuẩn bị giao cho Vivaland, đội sg ra hp đến nhà hàng ăn, chơi chú em khen mãi, tiền tiêu ko nghĩ, bo biếc đầy đủ, gọi đầy đủ ban bệ đến nhậu suốt, h thấy đắp chiếu dự án rồi, chắc sắp giao cho người mới....

khanhtb

Xe điện
dân đen nghe vụ triệu đô đúng là hồn xiêu phách lạc,giật mình kinh sợ:D thêm vụ gđ Bv Thủ đức nữa

nq19832005

Xe tăng
93% đó trên hồ sơ sẽ ghi là HSTT họi sở tiếp thị, tức là ko cần thẩm định, ko phải làm gì cả vậy nhân viên tín dụng 10 năm qua ko ai nghi ngờ hả , tất nhiên trừ các lính ruột của nó. khi con Lan này bị bắt thì lính ruột của nó là con Hồng đã tự tử trong tù, con này là trưởng phòn TD, em lúc đầu thấy xót con Hồng này vì nó có học với e 1 số lớp học tài chình nhưng giờ đã hiểu vì sao nó phải tự tử ngay
Vì sao nó phải tự tử hả cụ?

Về hstt, nếu nói nhân viên tín dụng ko nghi ngờ thì phải xem năng lực các nhân viên này thế nào, chứ một loạt công ty ma mà ko nghi ngờ thì không đúng, rồi cả các khoản đảo nợ,... chưa kể họ làm trong đó thì cũng sẽ được nghe nhiều đón đoán,

XSim

Xe container
Thực tế thì việc một ngân hàng là sân sau của tập đoàn nào đấy không có gì lạ cả. Chị Nga Seabank, chị Thái Hương Bắc Á Bank, chị Thảo HDBank, anh Hiển SHB, anh Minh STB, vân vân và mây mây đủ cả, xưa nay vẫn hoạt động bình thường và em tin hệ thống giám sát vẫn đủ hiệu quả để kiểm soát việc sở hữu ngân hàng này. Chính vì thế việc VTP nắm quyền chi phối SCB cũng không có gì là lạ cả.

Bản thân SCB vốn được sinh từ từ bàn tay đỡ đầu của NHNN, gộp 3 ngân hàng yếu kém lởm khởm nhất hệ thống lúc bấy giờ, ai ngờ ba thằng dặt dẹo lại nên hòn núi khổng lồ :D Em tin là với lý lịch SCB từ khi sinh ra đã chịu sự theo dõi gắt gao của NHNN thì không dễ gì SCB có thể biến thành quả bom to như vậy được.

Trà đặc

Xe tăng
Điều đáng sợ của vụ án này là khả năng thất thoát tiền ra nước ngoài là rất lớn. Trong khi các đại án khác thì loanh quanh tiền vẫn nằm ở việt nam, ko vào túi người này thì vào túi người khác.
Đằng này được rửa sang nước ngoài thì thiệt hại là nặng nề.

Cũng may 3 lần xin thôi quốc tịch của gia đình mụ này đều chưa đthành hiện thực
Các cụ cứ lo xa. Ngta đã chủ động nộp tiền khắc phục hậu quả rồi nhé..:D
Quá trình điều tra, bị can thành khẩn khai báo, nhận thức rõ hành vi phạm tội, bản thân bị can có đơn đề nghị được tự nguyện khắc phục hậu quả trong vụ án. Ngày 5/10/2023, chồng bà Trương Mỹ Lan đã nộp 1 tỷ đồng nên cơ quan điều tra đề nghị cơ quan tố tụng xem xét khi lượng hình.

mira

Xe hơi
ý em nói là cho vay sân sau đi, ok, các chủ bank dều cho vay sân sau nhưng mức 93% thì quá khủng khiếp, sao ko đến tai NHNN, trong khi cả SCB mấy trăm nhân viên, chả nhẽ mấy trăm nhân viên đó đều là lính ruột hết

luyenok

Xe điện
Trong Sài Gòn không thấy dân đi rút tiền ồ ạt ở SCB, tâm lý người dân giờ vững hơn xưa nhiều nhỉ 🤔
Hầu hết những người thuộc nhóm đó đều đã rút cách đây 2 năm rồi cụ. Chung cư em ở có gửi hơn 50 tỷ quỹ bảo trì ở đó cũng đã tất toán hết vào đầu năm nay.
Nhưng như vậy có thể thấy tiền SCB vay từ các tổ chức tín dụng là rất lớn, các đơn vị này thì dù có biến gì cũng ko thể căng băng rôn đc rồi :)

nq19832005

Xe tăng
Việc thành lập hơn 1000 công ty "ma" được Trương Mỹ Lan giao cho Hà Thục Kim, sau này là Đặng Phương Hoài Tâm (Trưởng Văn phòng HĐQT của Tập đoàn Vạn Thịnh Phát) phụ trách và phối hợp với Nguyễn Ngọc Dương, Nguyễn Phương Anh (Tổng giám đốc và Phó tổng giám đốc Công ty cổ phần Tập đoàn Sài Gòn Peninsula - công ty trong hệ sinh thái Vạn Thịnh Phát) thực hiện.

Công việc gồm đặt tên công ty, tìm thuê người đứng tên thành lập công ty dưới các vai trò là người đại diện theo pháp luật, cổ đông, thành viên công ty TNHH, tìm địa chỉ đặt trụ sở công ty, chọn ngành nghề kinh doanh... cho phù hợp với yêu cầu của Trương Mỹ Lan và đồng phạm. Nguyễn Ngọc Dương - Tổng giám đốc Tập đoàn Sài Gòn Peninsula - chỉ đạo cấp dưới tìm người nhận đứng tên theo yêu cầu và cung cấp thông tin của họ cho Phan Chí Luân quản lý, cập nhật danh sách.

- Những nhân vật: Hà Thục Kim, Đặng Phương Hoài Tâm, Nguyễn Ngọc Dương, Nguyễn Phương Anh, Phan Chí Luân đều là tay chân cực kỳ thân tin (cho nên không có chuyện tiết lộ thông tin ra ngoài).
- Hồ sơ qua tay đội này đã được "chế biến" rất đẹp cho nên nhân viên tín dụng bình thường của SCB thông qua thôi.
- Với tốc độ một ngày rưỡi/một hồ sơ vay vốn thì nhân viên tín dụng bình thường của SCB cũng phải làm việc tích cực đấy, không phải ngồi chơi không đâu.
1,5 ngày/ hồ sơ thì chắc chắn là chẳng làm gì cả, vì đơn giản là không thể kịp và với tốc độ thế bao giờ cũng phải kèm thêm 1 câu chỉ đạo kiểu "hồ sơ của sếp, bỏ qua các quy trình".

XSim

Xe container
Như sáng nay thị trường CK chỉ giảm nhẹ 0.3% (T7 tuần trước anh em còn đang mải bàn TTCK xuống có phải do VF bị kiện ở Mỹ không), hệ thống ngân hàng vẫn hoạt động bình thường, em đang tò mò các cụ đang gửi tiền SCB tâm lý đang thế nào?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ngoài phòng tín dụng thì bản thân ngân hàng cũng có kiểm toán nội bộ, chưa kể hệ thống giám sát của ngân hàng nhà nước. Bình thường NH muốn cho vay linh tinh cũng đâu phải dễ.
Chính vì thế em cũng nghĩ như cụ, chắc có gì đó chưa rõ hết chứ SCB không thể một tay che trời thế được.
Cho bác xem cái "băng nhóm" tay sai của bà Lan trong việc "rút ruột" SCB.

Ảnh chụp màn hình 2023-11-20 101844.jpg

quocanhnguyen201

Xe tăng
Hầu hết những người thuộc nhóm đó đều đã rút cách đây 2 năm rồi cụ. Chung cư em ở có gửi hơn 50 tỷ quỹ bảo trì ở đó cũng đã tất toán hết vào đầu năm nay.
Nhưng như vậy có thể thấy tiền SCB vay từ các tổ chức tín dụng là rất lớn, các đơn vị này thì dù có biến gì cũng ko thể căng băng rôn đc rồi :)
SCB không có quan hệ tài chính với các ngân hàng khác từ năm 2021 rồi cụ, trong ngành với nhau vẫn thính lắm. Ngân hàng nhà nước bơm tiền ra đảm bảo tiền gửi cho người dân như mọi lần thôi

mira

Xe hơi
Vì sao nó phải tự tử hả cụ?

Về hstt, nếu nói nhân viên tín dụng ko nghi ngờ thì phải xem năng lực các nhân viên này thế nào, chứ một loạt công ty ma mà ko nghi ngờ thì không đúng, rồi cả các khoản đảo nợ,... chưa kể họ làm trong đó thì cũng sẽ được nghe nhiều đón đoán,
nó là tưởng phòng tín dụng doanh nghiệp hội sở, tay nó nhúng chàm nhiều quá, chắc nó vẽ kịch bản, làm đạo diễn, diễn viên luôn nên phải tử tử ngay thôi, lúc đầu em còn tưởng nó bị bà lan thủ tiêu nhưng tin 93% này ra thì nghĩ là nó tự tử thôi. con này trước có học với em 1 sô lớp tài chính , trông ngáo ngơ lắm, ko đủ sắc sảo để đảm nhận vị trí đó của 1 bank

nq19832005

Xe tăng
Vào thống nhất cương quyết bắt,còn cụ nghĩ như cụ tổng mà vào xem từng miếng đất hay sao.Đây mơi chỉ là khúc dạo đầu của dan nhạc chào mừng đại tiệc,món ngon còn ở phía trước.
Ý em nói vào xem từng miếng rồi mới thống nhất bắt là fun mà.
Các cụ lớn đi vậy chủ yếu là vào để uý lạo, gặp gỡ các nhân sự chủ chốt, đàn em, bày tỏ sự quan tâm tới địa phương chứ để chốt án thì các bên phải ra mà họp báo cáo xin anh chỉ đạo, chứ đàn anh chả bao giờ lại phải xuống chỗ các em vì 1 việc đó cả.