[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

haitotbung

Xe tải
Ngày xưa các ngân hàng 0 đồng đều do nhà nước đứng ra xử lý, tại sao SCB lại phải kêu gọi nhà đầu tư tham gia cơ cấu các bác nhỉ? Hay là cơ chế mới?
Lớn quá cụ ạ, không gánh nổi.
Em ví dụ như thời nổ ra vụ Oceanbank thì bank này tổng tài sản có 60 ngàn tỷ đồng. Còn SCB là 760 ngàn tỷ đồng. Số nợ thì cũng tương ứng.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Theo em hỏi nhân viên ở chi nhánh gần nhà thì SCB vẫn đang ở trạng thái kiểm soát đặc biệt nên hàng ngày có hạn mức tiền mặt và tiền chuyển khoản cho từng chi nhánh. Nếu bác ra vào thời điểm chi nhánh đó đã chuyển khoản hết hạn mức của hôm đó thì sẽ được mời lấy tiền mặt, nếu hết cả hai hạn mức thì họ cho cái hẹn như bác đã gặp.
Cụ nói đúng đấy. Hôm em rút cũng muốn chuyển khoản để khỏi cầm tiền mặt theo người nhưng nhân viên giao dịch bảo phải mai hoặc ngày kia tiền mới đến nơi. Em hơi hoảng nên yêu cầu lấy tiền mặt thì họ đưa ngay lập tức.

tab00

Xe điện
Tiền cứ chạy ra chợ vàng chợ đô thế này ck của e làm sao lên được? :D
Chợ đen và vàng lậu chỉ ảnh hưởng mấy hôm nhu cầu vàng tăng bất thường đó thôi. Giờ giá bán ra chợ đen còn thấp hơn bank. Thị trường tự do giờ ít ảnh hưởng đến tỷ giá ngoại tệ. Dự kiến tỷ giá interbank sẽ đi ngang quanh 24500-24650 khi tháng 11 cán cân thanh toán thâm hụt nhưng gap lãi suất đang tăng, USD/CNY & DXY đang suy yếu.

2congai

Xe buýt
Hôm qua mình cũng vừa ra tất toán CCTG hạn 2 năm, thấy không khí vẫn bình thường, các em NV vui vẻ, lịch sự. Vì số tiền không nhỏ nên các em làm phiếu chuyển, tuy nhiên Ủy nhiệm chi viết hôm qua nhưng phải 2-3 ngày sau tiền mới về tk !? cụ nào trong ngành có thể giải thích Mình thì nghĩ chắc vẫn có vấn đề về nguồn tiền !
Kể cũng tiếc cho một thương hiệu.
Cụ chuyển bn? Hôm 3/10 em ck 1 tỏi từ tk mẹ em ở SCB thì tầm 1h sau là tiền về tk của em ở ACB. Em thấy nhiều người kêu mất phí ck nhưng tk mẹ xài là S free nên ko mất phí gì cả. Nhà em thì ko hoà vào không khí rút tiền ở SCB năm ngoái, cứ sổ nào đến hạn thì rút, túc tắc cũng đc hơn 6 tỏi cả gốc và lãi :)):)):))

motthoidongbim

Xe điện
e nhận tiền thấy trên cọc tiền có dấu mộc của viettinbank và 1 số ngân hàng khác, chắc huy động từ nhiều nguồn để trả, âu cũng là sự cố gắng của nhà nước. Tiếc thì tiếc nhưng ngân hàng mà bị chi phối bởi 1 cá nhân rồi từ đó làm lợi cho bản thân là ko ổn rồi cụ, nếu phát hiện muộn nó tẩu tán hết tà sản thì còn có cái kho rỗng thì ko biết tai hại mức nào.
Tạm trừ nhóm Big 4 còn phần lớn NHTM nào chẳng huy động vốn để nuôi dn sân sau. Ưu tiên room cho dn đấy trước, thừa mới cân đối cho vay ra ngoài. Vay tiền giá rẻ để đầu tư không ngon à? Thì chẳng uy tín. Chỉ khi dn sân sau có vấn đề mới mất thanh khoản -> NH bị ảnh hưởng.

VuNgoanMuc

Xe điện
Tạm trừ nhóm Big 4 còn phần lớn NHTM nào chẳng huy động vốn để nuôi dn sân sau. Ưu tiên room cho dn đấy trước, thừa mới cân đối cho vay ra ngoài. Vay tiền giá rẻ để đầu tư không ngon à? Thì chẳng uy tín. Chỉ khi dn sân sau có vấn đề mới mất thanh khoản -> NH bị ảnh hưởng.
Không xử lý được tình trạng 1 doanh nghiệp thâu tóm ngân hàng, dù trên sổ sách giấy tờ có vẻ không liên quan, thì chuyện cho vay sân sau không kiểm soát còn xảy ra. Tiền của thiên hạ gửi vào, cho doanh nghiệp sân sau vay rồi báo vỡ nợ ôm tiền vay được đi tiêu thì ai làm gì được.
Mỗi khi một ngân hàng chuẩn bị đổi chủ thì làng trên xóm dưới đã tỏ tường ai là chủ ngân hàng đấy, chỉ có ngân hàng Nhà nước là có vẻ không biết nên không quản :D

wildcat74

Xe điện
Thời trước phải có quan hệ mới mua được trái phiếu VTP, lìu tìu quên đi!

Mr Chun

Xe tăng
Lớn quá cụ ạ, không gánh nổi.
Em ví dụ như thời nổ ra vụ Oceanbank thì bank này tổng tài sản có 60 ngàn tỷ đồng. Còn SCB là 760 ngàn tỷ đồng. Số nợ thì cũng tương ứng.
Em tưởng béo phì, vượt cân, k cân nổi cụ 😂
Mà trên cân còn đang có 4 thằng khác đang thở oxi

1. Vì vụ 0 đồng đấy mà bác tiền nhiệm của tiền nhiệm chị H bị kỉ luật nặng đấy, may không mặc áo Juve.
2. Bản thân mấy ngân hàng 0 đồng đấy, hiện đến nay, có cái nhà nước giờ vẫn loay hoay vì nó vẫn đang ăn bám và lỗ tiếp. Nhà nước vẫn đang loay hoay không biết làm cách nào để xử lý tiếp.

Nói chung, xử lý mấy thực thể này không dễ vì đều là trường hợp đặc biệt và em hiểu là không có luật nào áp vào được cả. Nếu đúng luật là cho phá sản nhưng như thế NN lại sợ hiệu ứng domino. Không cho phá sản thì "NN nuôi" tiếp nhưng nguồn lực từ đâu nuôi nó thì theo em hiểu là không có trong luật. Thế nên nó cứ như xác sống ở đấy thôi.
Quả là quá khó cho chị pink, cực kỳ khó.

Chỉnh sửa cuối:

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Không xử lý được tình trạng 1 doanh nghiệp thâu tóm ngân hàng, dù trên sổ sách giấy tờ có vẻ không liên quan, thì chuyện cho vay sân sau không kiểm soát còn xảy ra. Tiền của thiên hạ gửi vào, cho doanh nghiệp sân sau vay rồi báo vỡ nợ ôm tiền vay được đi tiêu thì ai làm gì được.
Mỗi khi một ngân hàng chuẩn bị đổi chủ thì làng trên xóm dưới đã tỏ tường ai là chủ ngân hàng đấy, chỉ có ngân hàng Nhà nước là có vẻ không biết nên không quản :D
Cụ làm em phì cười. Vấn đề là đại gia nào có ý thâu tóm thì đều làm việc trước cả rồi. Chỉ cấm được khi toàn dân minh bạch tài sản, nguồn tiền cá nhân ra vào. Cái này chắc 30 năm nữa.

Mr Chun

Xe tăng
Do lực lượng mỏng, địa bàn rộng, lại đổi đêm tối, mưa gió cụ thông cảm.
Xin rút kinh nghiệm sâu sắc

Maner Bolsol

Xe tăng
sắp kỷ niệm 1 năm ngày toàn dân đi rút tiền ở scb, e mặc kệ và ko rút thì đến đợt t6 vừa rồi ra rút tiền thì vẫn bình thường. Đúng là 1 tia lửa nhỏ thiêu rụi cánh đồng, các chi nhành scb ngày càng đìu hiu, tr luôn tiên phong lãi suất cao mà giờ đây được có 6%.
Toàn xiền của những bạn khác ném vào đỡ cho mà cụ. Câu hỏi này cụa em có lẽ đã nhiều cụ trả lời nhưng em vẫn hỏi: Tiền của nhân dân đã đi đâu sau khi cái đám FLC, VTP, THM vỡ và thực tế đã mất đi bao nhiêu (không thể lấy lại được) để dân đen như em biết để lại còng lưng gánh nợ tiếp?

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Toàn xiền của những bạn khác ném vào đỡ cho mà cụ. Câu hỏi này cụa em có lẽ đã nhiều cụ trả lời nhưng em vẫn hỏi: Tiền của nhân dân đã đi đâu sau khi cái đám FLC, VTP, THM vỡ và thực tế đã mất đi bao nhiêu (không thể lấy lại được) để dân đen như em biết để lại còng lưng gánh nợ tiếp?
tân hoàng minh nộp đủ đống trái phiếu phát hành rồi mà cụ, chỉ khổ dân 🥲🥹

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chợ đen và vàng lậu chỉ ảnh hưởng mấy hôm nhu cầu vàng tăng bất thường đó thôi. Giờ giá bán ra chợ đen còn thấp hơn bank. Thị trường tự do giờ ít ảnh hưởng đến tỷ giá ngoại tệ. Dự kiến tỷ giá interbank sẽ đi ngang quanh 24500-24650 khi tháng 11 cán cân thanh toán thâm hụt nhưng gap lãi suất đang tăng, USD/CNY & DXY đang suy yếu.
Interbank có lên nhưng chưa thấy đến mức stress, em vẫn ủng hộ cụ và chiến tiếp trên ttck chứ chưa buông. Nhưng nếu chị Hồng cho tỷ giá nhảy lambada như cùng kỳ năm ngoái thì cũng buồn

FRA

Xe tải
Cụ chuyển bn? Hôm 3/10 em ck 1 tỏi từ tk mẹ em ở SCB thì tầm 1h sau là tiền về tk của em ở ACB. Em thấy nhiều người kêu mất phí ck nhưng tk mẹ xài là S free nên ko mất phí gì cả. Nhà em thì ko hoà vào không khí rút tiền ở SCB năm ngoái, cứ sổ nào đến hạn thì rút, túc tắc cũng đc hơn 6 tỏi cả gốc và lãi :)):)):))
Vâng, cũng chưa đến 2 con số, Có thể cụ may lúc ấy chi nhánh còn hạn mức. Mình cũng vậy. nhớ không nhầm thì vào 23.10.2022 Mình đáo hạn CCTG lần1, cũng ướm thử đặt vấn đề xin rút nhưng các em giải thích là bây giờ tạm dừng phần rút linh hoạt (vì không ai mua) nếu không muốn mất toàn bộ lãi, nên động viên tiếp tục gửi và tăng lãi xuất kì 2 cho từ đầu 7 lên đầu 9. Vậy là đành ngậm ngùi cầm bó lãi đâu chừng hơn 600 đem sang SHB.
Cũng phải thừa nhận là có bị hồi hộp mất một thời gian đầu !

TungThoc

Xe điện
Scb giờ lay lắt, khác hoàn toàn không khí sôi động như 3,4 năm trước.

Chỉnh sửa cuối: