[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

AmartaT14

Xe đạp

dòm đâu có sâu đâu, tầm chưa đến 2m, tất nhiên ko biết bơi là hụt chân, cái lãng xẹt là 3-4 người biết bơi mà để nạn nhân chìm và chết thì đúng là đáng trách. hời hợt và vô cảm quá.

Roseday

Xe tải
tai nạn lãng xẹt quá😢. Nhà e từng cho đứa cháu đi học bơi cứu hộ, ko phải ai cũng cứu hộ dc, thậm chí là bơi giỏi. Nó bảo là người đuối nước nặng lắm, mà toàn ấn đầu thằng cứu xuống ngoi lên (bản năng), chỉ 5' là toi cả đôi. Nên trách gì những ng ở đấy, em thấy cũng mới lóp ngóp biết nổi.

Trong bài học này, e nghĩ chúng ta càng phải biết cách tự bảo vệ chính mình trước khi cứu người/vật khác. Trong những tình hình như thế này, ngồi yên là bớt việc cho người khác rồi

Chỉnh sửa cuối:

tientung000

Xe điện
Sâu 2 m thì dù không biết bơi, nếu bình tĩnh hơn (giả dụ vậy vì người ko biết bơi lấy đâu ra bình tĩnh) để chân chạm đất rồi đạp nhảy về hướng cửa Chùa 3 lần là ok là tới cổng
Thế nên em mới nói thanh niên này đã lội được 6 7m từ đoạn cổng chính về tới gần cổng bên rồi mà không cố được, nên hơi tiếc.

Em chả biết có nhảy xuống cứu hay ko, nhưng thấy người ta sắp chết đuối mà cứ cầm điện thoại quay thì em đến em lấy điện thoại em ném xuống nước trước khi tìm cái gì ném xuống để cứu người.
Về hướng dẫn của Bộ CA, quả luồn tay sốc nách này cá nhân em thấy quá nguy hiểm. Thứ nhất phải người bơi giỏi mới dám chấp 2 tay, chỉ dùng 2 chân cứu đạp nước lôi vào bờ. Thứ 2, người bị nạn quá gần người cứu, chỉ cần ngả đầu mạnh vào đúng sống mũi của người cứu, thì người cứu choáng ngay lập tức. Bơi ngửa cứu như này dễ sặc nước và mất sức vì còn phải ghì người kia, chỉ dùng ở nơi nước lặng.
Với trẻ con thì làm như vậy được, thậm chí cho bám lên lưng. Nhưng người lớn thì không nên.
Em ngày bé từng được cứu, và cũng 1 lần là người đầu tiên chạm tay cứu 1 thanh niên, thì dùng phương án 2, vươn 1 tay tóm tóc nâng đầu lên, người ngộp nước vẫn ở xa có bám thì cũng chỉ bám được cẳng tay của mình, và quát họ binh tĩnh. Sau đó nâng được đầu lên mặt nước là sống 50% rồi.

tranmanhha

Xe điện
Cập nhật sông Hồng trong lũ. Nắng đã lên.

between legs

Xe đạp
View attachment 8731979

dòm đâu có sâu đâu, tầm chưa đến 2m, tất nhiên ko biết bơi là hụt chân, cái lãng xẹt là 3-4 người biết bơi mà để nạn nhân chìm và chết thì đúng là đáng trách. hời hợt và vô cảm quá.
Nhiều bác chưa bơi giỏi, chưa có kinh nghiệm. Mới biết bơi cơ bản ở vùng nước tĩnh đã phán như đúng rồi
Nhà tớ ra biển 2 cha con đón sóng, ào 1 cái con đâu mất. Thằng cha mất 30' hoảng hốt vì tuột tay con.
Đừng trách người cứu, trách người lớn mà ko biết bơi để tự cứu bản thân lại còn bày đặt thương chóa ko đúng chỗ, khổ người xung quanh

stone_lamp

Xe điện
Trước có dự án làm thành phố ở bãi giữa sông Hồng giờ sau trận bão này không biết dự án đó có sống được không. Giờ có thể chúc mừng Hà Nội đã vượt qua được combo mưa bão lớn nhất trong 50 năm trở lại đây

Em nghĩ trị thủy và làm được cái Dự án đó thì rất tuyệt vời, còn hơn để dân lấn chiém tự phát, thêm mấy đập dâng để xử lý MT nữa.
Gì thì gì, qua đợt lũ lụt này các dòng sông chết sẽ sống lại, đây là cơ hội làm sạch MT các dòng sông chết

NGHIXDBT

Xe tăng
Tiếc là Vua Hùng ngày xưa còn mỗi một công chúa, kén rể đòi Voi 9 ngà, gà..., Ngựa 9 hồng mao. ( Như quy hoạch) Toàn những món Thủy tinh không kiếm đc. Thế mới uất.

programing

Xe tải
Nhiều bác chưa bơi giỏi, chưa có kinh nghiệm. Mới biết bơi cơ bản ở vùng nước tĩnh đã phán như đúng rồi
Nhà tớ ra biển 2 cha con đón sóng, ào 1 cái con đâu mất. Thằng cha mất 30' hoảng hốt vì tuột tay con.
Đừng trách người cứu, trách người lớn mà ko biết bơi để tự cứu bản thân lại còn bày đặt thương chóa ko đúng chỗ, khổ người xung quanh
Nhiều người ko biết bơi nếu chưa chết đuối hụt bao giờ thì sẽ ko hiểu được xuống nước nó nguy hiểm thế nào đâu cụ. Họ thấy người biết bơi dưới nước tung tăng tưởng dễ, đơn giản, ko có tư tưởng sợ đâu. Thế nên 1 khi dính chưởng nếu ko đc cứu là đi luôn thôi, ko có cơ hội làm lại.

isak

Xe tăng

Em nghĩ trị thủy và làm được cái Dự án đó thì rất tuyệt vời, còn hơn để dân lấn chiém tự phát, thêm mấy đập dâng để xử lý MT nữa.
Gì thì gì, qua đợt lũ lụt này các dòng sông chết sẽ sống lại, đây là cơ hội làm sạch MT các dòng sông chết
Nói thật với bác là miền Bắc ta bao năm rồi dường như quên mất vấn đề trị thuỷ sông. Ngoài mấy dự án thuỷ điện xây lên bán điện vì lợi nhuânj, ngành Thuỷ lợi đã quên béng mất quy hoạch về hồ chứa, đập ngăn lũ, trồng rừng phòng hộ, kênh đào thoát nước, thậm chí kiểm tra bảo trì đê điều, tránh lấn chiếm xây dựng... còn bị bỏ ngỏ. Thế nên những cái bánh vẽ kia em chả tin được, nay cái ông Hoa Cúng đâu têu và quyết liệt quy hoạch bằng được thành phố sông Hồng đã về vườn, thì tất cả cũng nên thôi.

thinhtd

Xe container
Nói thật với bác là miền Bắc ta bao năm rồi dường như quên mất vấn đề trị thuỷ sông. Ngoài mấy dự án thuỷ điện xây lên bán điện vì lợi nhuânj, ngành Thuỷ lợi đã quên béng mất quy hoạch về hồ chứa, đập ngăn lũ, trồng rừng phòng hộ, kênh đào thoát nước, thậm chí kiểm tra bảo trì đê điều, tránh lấn chiếm xây dựng... còn bị bỏ ngỏ. Thế nên những cái bánh vẽ kia em chả tin được, nay cái ông Hoa Cúng đâu têu và quyết liệt quy hoạch bằng được thành phố sông Hồng đã về vườn, thì tất cả cũng nên thôi.
Theo em cụ không nên khẳng định như thế.

tvu732

Xe buýt
Cụ lại ko hiểu nếu ko biết bơi thậm chí chỗ ko ngập đầu vẫn có thể chết đuối rồi, e từng trượt chân chỗ như thế ở bể bơi, mà tí toi trong khi người xung quanh ko ai biết gì, sặc uống no nước mới bám thành bể bò lên đc, nếu cũng xa bờ như cụ này thì chết chắc vì chả bấu víu gì đc @_@
Em từng bị thế này. Hồi đó hăm hở theo mấy thằng Tây đi "trượt thác", đại khái là theo dòng chảy trượt xuống một vũng nước cạn rồi dừng lại, chỗ đấy có bao người đang đứng tắm rồi, nhìn chỉ tầm đến bụng. Nhưng chỗ em dừng lại nó lại là cái vũng sâu cơ, nhỏ nhưng sâu, chân mình đang kỳ vọng sẽ chạm đáy nhưng hụt chân không thấy gì, thế là hoảng lên uống vài ngụm nước liền. Sau em đạp mạnh chân xuống đáy vọt lên thì mới thấy nó cũng không sâu lắm, chắc chỉ tầm đến ngực-cổ em. Nhưng hãi ở chỗ mình quờ quạng mà mọi người xung quanh hoàn toàn không biết gì cả luôn ấy.

Về sau em ý thức được mình là thân con gái, trình bơi lại chỉ lõm bõm không quen phản ứng khi gặp sự bất ngờ nên mỗi lần đi biển em thuê luôn cái phao/ áo phao đi cho lành, tha hồ vùng vẫy ;))

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Tính đến 11.00 hôm nay (12/9) mức nước sông Hồng tại trạm đo Long Biên là 11.13 mét - dưới mức báo động 3 (11.50m) là 37 cm
Xu hướng: mức nước đang giảm nhẹ
Nguồn: website của Văn phòng Ban chỉ huy Phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn Hà Nội

AmartaT14

Xe đạp
Cụ ko chửi thằng yêu chó ng. U mà mắng người cứu là sao ?
Đối diện với sống chết, bản năng ưu tiên bản thân trước nếu là người dưng
Chỉ có cứu hộ chuyên nghiệp mới thực hiện tốt
Mà cứu hộ chuyên nghiệp họ đc đào tạo và có mang phao
Người thường khi thấy rủi ro họ chọn mạng mình trước mạng tay ho lao nào đó
Zậy mình mới nói là chủ quan và là "tai nạn". nghĩ cứu Chó đơn giản, cái đáng trách là 3-4 người biết bơi ko lao hẳn ra mà cứu người. sự việc ko phải ao hồ xa bờ, ở đây rất gần bờ và ko sâu lắm <2m. Nước ko chảy quá mạnh. Cứ tưởng tượng vợ con, người thân mà thấy cảnh này thì cực kì xót xa, đau lòng lắm.

Sứa.

Xe điện
Nước sông Đuống cũng hạ khá nhiều rồi

Đầu cầu LLCN vẫn trực canh cầu cấm toàn bộ phương tiện đi qua

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giờ nắng lên nước rút đến giai đoạn KIỂM ĐIỂM, RÚT KINH NGHIỆM VÀ XEM XÉT TRÁCH NHIỆM trong OF rồi hả cc? :)) =))
Đúng chất cán bộ to là sau mỗi sự kiện phải rút ra bài học :))

tientung000

Xe điện
Tính đến 11.00 hôm nay (12/9) mức nước sông Hồng tại trạm đo Long Biên là 11.13 mét - dưới mức báo động 3 (11.50m) là 37 cm
Xu hướng: mức nước đang giảm nhẹ
Nguồn: website của Văn phòng Ban chỉ huy Phòng chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn Hà Nội

View attachment 8732032
Bây giờ hiện đại, có số liệu. Trước em thấy mùa cạn từ mặt nước sông Hồng lên đến mép sông tầm 4-5m. Rồi từ mép sông lên đến thân đê lớn tầm 2-3m. Thân đê lớn đến đỉnh đê 2-3m nữa, cộng là 9-10m. Nay thì rõ là nước lên chưa đến 7m. Còn chưa đến vượt báo động 3, tức còn đến 1m nữa vẫn yên tâm nhé.
Các cụ HN cứ ăn no ngủ kỹ.

jazzzzz

Xe lăn
Sâu đấy cụ.
Em search ảnh chùa thì thấy nước ngập phải hơn 2m. Thanh niên kia mấy lần ngóc được đầu lên mà không kịp bám vào cửa chùa. Nước ở đây lặng, ko siết, sặc nước chừng nửa phút vẫn có thể hô hấp cứu được. Tiếc
Theo thông tin từ báo thì nước sâu và chảy siết, xem clip cũng thấy điều đó, kéo gần vào bờ bị tuột tay trôi mất, khi cứu hộ tới tìm kiếm 1g sau mới thấy.
Thực tế những nơi như này bị ngập, tầng đáy nước chảy siết mặc dù trên bề mặt khá phẳng lặng.

thanks69

Xe buýt
những công trình do Liên Xô xây cho mình hồi xưa thật sự rất yên tâm, như đập thủy điện Thác bà thiết kế đỉnh lũ 4000 m3/s mà hôm qua nó vẫn chịu được gần 6000.
Ngoài LX còn có Cu Ba làm đường cho mình cũng rất trách nhiệm.
chất lượng thi công bây giờ chỉ cần đảm bảo như quá khứ bao cấp ngày xưa là quá ổn, không cần vẽ vời làm gì.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
tai nạn lãng xẹt quá😢. Nhà e từng cho đứa cháu đi học bơi cứu hộ, ko phải ai cũng cứu hộ dc, thậm chí là bơi giỏi. Nó bảo là người đuối nước nặng lắm, mà toàn ấn đầu thằng cứu xuống ngoi lên (bản năng), chỉ 5' là toi cả đôi. Nên trách gì những ng ở đấy, em thấy cũng mới lóp ngóp biết nổi.

Trong bài học này, e nghĩ chúng ta càng phải biết cách tự bảo vệ chính mình trước khi cứu người/vật khác. Trong những tình hình như thế này, ngồi yên là bớt việc cho người khác rồi
Cụ nào xem đội bơi chuyên nghiệp họ cứu đuối nước còn phờ râu ra, nói chung trường hợp này phải có thứ gì có thể nổi thì mới cứu an toàn được . Cũng may cho mấy ông ra cứu là vẫn còn sống