[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Gió_123

Xe tải
Bên em cần đi công tác Hưng Yên và đi qua cầu Nhật Tân, sáng em lại nhận tin của bạn em là đê Xuân Quan, HY ngấp nghé lên ạ, các cụ các mợ cho em hỏi giờ sang HY có an toàn không ạ? Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!
Đê Bát Tràng - Xuân Quan ok đi tốt bác ạ.

buicongchuc

Xe ba gác

onano69

Xe container
Thủ đô hiện giờ hểnh nắng đẹp rồi ;))

t12a11g

Xe buýt
chết đâu cụ, cứu vào bờ kìa
Người cứu cũng chuyên nghiệp, chờ ông ẻm kia đuối sức mới nhảy xuống dìu vào bờ chứ ông ấy còn vùng vẫy khéo kéo cả 2 cùng ngạt
Nhưng mà cái ô cứu chó cũng hay đó. Mình không biết bơi, chó biết bơi 100%, thế mà đi cứu chó thật là yêu động vật đỉnh cao
chết vớt dc xác từ hôm qua rồi mà

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Clip cứu con chó lật thuyền và chết đuối ngay tại chỗ. Khổ quá :(

Người không biết bơi lại ra sông cứu con chó biết bơi (chó thường bơi rất tốt, kể cả người bơi giỏi cũng thua) thì em thực sự cạn lời. Còn cứu người đang chết đuối không hề đơn giản đâu, không để họ đuối sức mà lao vào thì nhiều khi người bơi giỏi cũng chìm theo vì trong lúc hoảng loạn họ quặp chặt lấy người cứu ấy.

nguyentoan.uct

Xe điện
Em chưa xem clip nhưng đoán là người quay clip không biết bơi. Và nếu là em thì cũng chỉ dám cởi áo, quần hoặc tìm vật dài để hỗ trợ kéo vào thôi, tuyệt đối không nhảy xuống dù nhìn thấy nước tĩnh (ai đã bơi sông, kênh thì biết)
Không biết bơi thì chỉ biết kêu cứu thôi.
ít nhất là có động thái, tìm vật gì ném xuống, hay chạy đi gọi người. Chứ chả ai lại thấy người sắp chết cứ giơ điện thoại lên quay rồi kêu gào không được.

thudoll88

Xe tăng
Em xem mới đầu tưởng cụ kia tóm được rồi, hóa ra chìm xuống xong rồi trôi mất.
Cơ mà sao cụ xuống cứu lại bơi vòng cung ra cổng chùa xong mới vòng lại nhỉ ???.
Còn cụ chết đuối thì quá liều mạng khi ko biết bơi mà ra cứu con chó như thế.
Ừ sao ấy nhỉ Em cũng vừa mới xem video đó chỉ còn cách có vài chục phân nữa thôi sao không tâm lý người ta mà tự dưng lại bơi vòng ra phía trước cổng thế là chim luôn chết luôn. Xem tức ói

thinhtd

Xe container
Hôm nay ít cụ còm, chứng tỏ tình hình các nơi đã tiến triển tốt.
Sáng đọc báo thấy thống kê thảm họa thiên nhiên các năm giáp thìn, thì thấy vẫn còn rất may mắn là thiệt hại về người không nghiêm trọng như ngày xưa. Chúng ta đã được chuẩn bị tốt hơn khi đối mặt với thảm họa thiên nhiên.
Em vào tập trung xem còm quan trọng thôi cụ ơi.
Em từ bé tới giờ có biết lũ là gì. Giờ nhà ở ngay cạnh đê Sông Đuống, vào đọc biết thêm nhiều thông tin quan trọng nên tối vẫn ngủ say vắt lưỡi. Vùng khác bị thì cũng biết thế chứ chả làm gì được hơn.

Chopchopchop

Xe buýt
Mấy cái loại rau ngoại này ngày thường ko có thiên tai gì giá cũng đã như vậy rồi cụ ạ

jazzzzz

Xe lăn
Ừ sao ấy nhỉ Em cũng vừa mới xem video đó chỉ còn cách có vài chục phân nữa thôi sao không tâm lý người ta mà tự dưng lại bơi vòng ra phía trước cổng thế là chim luôn chết luôn. Xem tức ói
hai bố đi cứu này cũng dạng cà cuống (có vẻ cũng hời hợt). Chứ thấy sắp chìm thì 3-4 ông xuống mà lôi lên. Có sâu đâu, cũng ko có dòng chảy xoáy, chỉ có dòng chày bình thường. Dòm cái động tác bới tới nơi ko chồm vô cứu người ta mà bới lái ra cổng chùa làm gì ko biết.

Xem mà ức chế. Chết oan uổng quá. Đằng lòng là cụ nạn nhân chủ quan, ko biết bơi và cũng ko có kinh nghiệm chèo thuyền, thấy có dòng chảy mà bố chèo thuyền ngang dòng thì lật chìm đúng rồi.
Trong hoàn cảnh này mà phi ra ngay là cả 2 cùng chết,
Mời cụ tham khảo hướng dẫn của bộ CA.

Chỉnh sửa cuối:

AmartaT14

Xe đạp
hai bố đi cứu này cũng dạng cà cuống (có vẻ cũng hời hợt). Chứ thấy sắp chìm thì 3-4 ông xuống mà lôi lên. Có sâu đâu, cũng ko có dòng chảy xoáy, chỉ có dòng chày bình thường. Dòm cái động tác bới tới nơi ko chồm vô cứu người ta mà bới lái ra cổng chùa làm gì ko biết.
Xem mà ức chế. Chết oan uổng quá. Đằng lòng là cụ nạn nhân chủ quan, ko biết bơi và cũng ko có kinh nghiệm chèo thuyền, thấy có dòng chảy mà bố chèo thuyền ngang dòng thì lật chìm đúng rồi.

chautebin

Xe đạp
Bão này thì cũng to vừa vừa thôi; mùa này thì bão khó mà trực diện vào Hà Nội vì áp cao lục địa đã đi xuống rồi. Cơn bão này cũng vậy thôi và nếu nó vào Hà Nội thật thì sức mạnh chắc còn độ cấp 6!
Bẩm cụ cụ phán xem sắp tới ngoại hạng anh đội nào vô địch để con còn né. CỤ phán như thánh ấy nhể, mời cụ đi dự báo thời tiết cho dân ta chết thêm nhiều

Zinger 2008

Xe buýt
Người không biết bơi lại ra sông cứu con chó biết bơi (chó thường bơi rất tốt, kể cả người bơi giỏi cũng thua) thì em thực sự cạn lời. Còn cứu người đang chết đuối không hề đơn giản đâu, không để họ đuối sức mà lao vào thì nhiều khi người bơi giỏi cũng chìm theo vì trong lúc hoảng loạn họ quặp chặt lấy người cứu ấy.
Chuẩn cụ ạ, để họ đuối rồi túm tóc từ đằng sau lôi vào bờ ( nhớ để ngửa mặt). Chính e hồi lớp 9, ra bãi bồi ở sông tắm, xong bị sụt chìm nghỉm. Thằng bạn bơi lội rất giỏi ( nhà nó chăn vịt ở sông) phi ra cứu, em ôm mà tý thì toi cả 2 thằng. Xong nó đạp e ra, 3 thằng nữa cùng với nó quây e ở giữa, lúc e đuối bọn nó mới túm tóc lôi vào. Vào đến nơi nó còn vác e chạy mấy vòng cho ra hết nước, lúc ấy e mới tỉnh lại, sau sợ sông nước gần chết!

Bẩm cụ cụ phán xem sắp tới ngoại hạng anh đội nào vô địch để con còn né. CỤ phán như thánh ấy nhể, mời cụ đi dự báo thời tiết cho dân ta chết thêm nhiều
cụ ấy nói theo hiểu biết/quan điểm của cụ ấy. Có ai dí dao vào cổ bắt cụ tin đâu :(
Dự báo thời tiết ngày xưa tụi e cũng gọi vui là ctr nói dối hàng ngày mà

Thực tế em chứng kiến và xem thì chó không biết bơi 100% đâu cụ. Ví dụ cụ thể là chó nhà em ngày xưa.
thì cũng có phại 100% chó biết mang lại vị giác tốt cho người ăn đâu :(

AmartaT14

Xe đạp
Chuẩn cụ ạ, để họ đuối rồi túm tóc từ đằng sau lôi vào bờ ( nhớ để ngửa mặt). Chính e hồi lớp 9, ra bãi bồi ở sông tắm, xong bị sụt chìm nghỉm. Thằng bạn bơi lội rất giỏi ( nhà nó chăn vịt ở sông) phi ra cứu, em ôm mà tý thì toi cả 2 thằng. Xong nó đạp e ra, 3 thằng nữa cùng với nó quây e ở giữa, lúc e đuối bọn nó mới túm tóc lôi vào. Vào đến nơi nó còn vác e chạy mấy vòng cho ra hết nước, lúc ấy e mới tỉnh lại, sau sợ sông nước gần chết!
e đồng ý với cụ "lý thuyết" là zậy, nhưng tình huống này thứ nhất rất gần bờ, thứ 2 là ko có sâu (<2m)
Thứ 3 rất đông người quanh đó. Ko cần áp dụng "lý thuyết" đó. Chỉ cần đông người là cứu đc. 3-4 người biết bơi nhảy bổ (quyết liệt) vào lôi lên là thành công.
Cụ dòm thấy ông bơi ra có vẻ hời hợt, bơi tới nơi rồi, còn bơi lượn vô cổng làm gì, làm mất cơ hội cứu. lúc chìm rồi cũng ko mò mẫm gì cả, bơi mịa vô bờ. Lúc đó chìm chỉ quanh chỗ đó (<1-2m) xuôi dòng chảy. Chết oan uổng quá.

chautebin

Xe đạp
Em thấy gần đây các Gia Cát Dự về bão tố rất hoành, nhưng sau đó thì lại rất bình an.Dẫu biết rằng dự là khó, nhưng do chót bảo to, sức công phá mạnh .... nay bảo không ảnh hưởng nên cũng "ngượng" hay sao ý ?
Còn ngượng không vậy cụ

Mimeo

Xe điện
Sông nước hạ lưu Nam Định nay căng hơn hôm qua mx ạ.
Vâng ạ. Em cảm ơn cụ. Em cũng hóng thêm trên FB, mạn Phương Định Trực Ninh đã đang huy động bao cát chắn đê. Nước dâng cao hơn hôm qua gần 50 phân rồi :(

chautebin

Xe đạp
Ha....ha....tôi kinh nghiệm rồi. Cứ hô bão to rồi cuối cùng chả thấy đâu. Ha...ha...
Cũng may tôi k ở khu trũng. Đang nóng oi bỏ mịa đây,độ ẩm thì thấp đến mức cái là cây rụng xuống là héo...
Chỗ cụ trũng giờ thu bằng thế chắc vợ hai cũng đi luôn theo rồi nhỉ. Tâm lý chủ quan đúng là nghiêm trọng thật